โดนนำ้มาคนละกี่ขัน

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
Auuchai2000
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant,Trek

โดนนำ้มาคนละกี่ขัน

โพสต์ โดย Auuchai2000 »

เมื่อสงกรานต์ไปปั่นบนถนนช่วงเย็นก็เลยโดนนำ้สาดไปหลายขัน ก็อันตรายกับตัวเหมือนกันนะครับเพราะถนนก็เปียกแล้วก็ต้องระวังแรงนำ้สาดอีก
แต่ก็เป็นประสบการที่สนุกดี
ทีนี้ไอ้รถตักรยานเรานี่ซิเปียกไปด้วย
ไม่ทราบว่าจะดูแลเค้ายังไง
เช่นพวกชิบเตอร์ เฟือง โซ่อะไรพวกนี้อะครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ขอให้มีความสุขตลอดปีใหม่ไทยครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โดนนำ้มาคนละกี่ขัน

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

เอาจักรยานไปเล่นน้ำวันสงกราณ์ ผมบอกตรง ๆ ไม่คุ้มกันเลย

น้ำเปล่า ยังไม่เท่าไร แต่ "ของพิเศษ" เนี่ยสิ เอาอะไรมาก็ไม่รู้

ผมปั่นแค่เช้ามืดแล้วก็นอนดูทีวี สบายใจครับ ไม่โดน
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
รูปประจำตัวสมาชิก
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

กลับมาอาจจะต้องมาลุ้นเปลื่ยนลูกปืนต่างๆอีก :) :) :)
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

แนะนำว่าปีต่อไปอย่าเสี่ยงแบบนี้อีก คนเมา คนหลับใน ตีนผีถนนโล่ง ตีกันโดนลูกหลง แถวบ้านผมตายสองราย เพชรเกษมนั่นแหละ โดนแล้วไม่คุ้มนะครับ ขนาดผมขี่ไปทำงานทุกวัน ช่วงสงกรานต์ผมยังอยู่บ้านเลย
Auuchai2000
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
ไอ้เราก็อุตส่าห์ออกไปตอนเย็นที่15แล้วเชียว
นึกว่าเขาเลิกกันแล้ว
ปีหน้าถ้าจะอยากขี่คงต้องออกเช้าอย่างที่ท่านแนะนำ
หรือไม่ก็ปั่นบนเทรนเนอร์อยู่กับบ้าน
เพราะมันจะไม่ค้มจริงๆด้วย
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

Auuchai2000 เขียน:ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
ไอ้เราก็อุตส่าห์ออกไปตอนเย็นที่15แล้วเชียว
นึกว่าเขาเลิกกันแล้ว
ปีหน้าถ้าจะอยากขี่คงต้องออกเช้าอย่างที่ท่านแนะนำ
หรือไม่ก็ปั่นบนเทรนเนอร์อยู่กับบ้าน
เพราะมันจะไม่ค้มจริงๆด้วย
ขอโทษที ลืมตอบคำถามไป เพราะเห็นหัวข้อกระทู้ นึกว่าถามอย่างเดียวโดนกันมาคนละกี่ขัน

เรื่องจักรยานเปียก อุปกรณ์เปียก อันนี้ถ้าเปียกปอนมาเลย อันดับแรก รีบเอาจักรยานไปล้างแล้วเช็ดให้แห้งครับ อย่าปล่อยทิ้งไว้ให้แห้งเอง ย้ำว่า อย่าปล่อยมันทิ้งไว้จนมันแห้งไปเอง เพราะจะเสี่ยงกับคราบสนิม ต้องทำให้แห้งเองให้ได้ จะเช็ดเอา หรือเอาพัดลมเป่า เอาแอร์เป่า ก็สุดแล้วแต่จะทำ แต่ ย้ำว่า ห้ามทิ้งให้แห้งเองครับ ไม่รู้ล่ะ สนิมเกาะแล้วจะน้ำตาตก

อย่างช้าสุดคือต้องแห้งใน 2-3 ชั่วโมงครับ Safe สุด นานกว่านั้น หวาดเสียว

พวกชิฟเตอร์ มือเกียร์ ให้ถอดยางหุ้มมันออก ถ้าทำเป็น เอาน้ำมันชุบผ้าหรือเสื้อผ้าเก่า ๆ ก็ได้ มันจะได้ไม่เยิ้ม ไล่เช็ดตามชิ้นส่วนเหล็กครับ ให้ทั่วที่สุดเท่าที่ทำได้ ส่วนไหนเช็ดไม่ถึง หรือไม่สะดวก ไม่เป็นไร ขออย่าให้มีน้ำตกค้าง เป่าให้มันแห้งให้ได้เป็นพอ

พวกเฟือง โซ่ จานหน้า บันได ต้องไล่เองหมดครับ เอาน้ำมาล้างให้สะอาดเลยครับ แล้วเช็ดให้แห้ง หรือเป่าแห้ง แล้วจัดการเอาน้ำมันหยอดให้ครบ โดยเฉพาะโซ่ เพราะโซ่มีมุมอับเยอะมาก ซอกใน ถ้าไม่แกะมาเช็ด เราจะเช็ดไม่ถึง ให้ระวังนิด น้ำไล่ เป่าให้แห้ง แล้วเอาตัว Degreaser (ตัวละลายคราบน้ำมัน) พ่นไล่คราบน้ำมันเก่าออก ล้างอีกรอบ เป่าให้แห้งอีกรอบ แล้วรีบลงน้ำมันโซ่ให้ไว ดีที่สุด

ส่วนเฟืองอาศัยผ้าเช็ด ๆ เอาครับ เน้นเช็ดแห้ง จานหน้าก็เหมือนกัน

ใจความสำคัญคือ "แห้งให้เร็วที่สุด" :mrgreen:
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Auuchai2000
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ
ไว้คงต้องไปหาซื้อของมาทำ
ไม่ทราบว่านำ้มันอะไรครับที่ควรใช้กับพวกชิพเตอร์
ผมมีแต่นำ้มันหนอดโซ่ครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Gentoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gentoo »

แดดร้อนมากครับ แรงด้วย เห็นคนปั่นในกรุงดทพต้องหลบพักเลย
เสื้อจักรยานราคา 195 บาท
สกรีนเสื้อ 1 ตัวก็สกรีนได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”