ใครที่ปั่นจักรยานคนเดียว มาแชร์ประสบการ์ณการซ้อมหน่อยครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Holanla
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fatbike Meadow strinker

ใครที่ปั่นจักรยานคนเดียว มาแชร์ประสบการ์ณการซ้อมหน่อยครับ

โพสต์ โดย Holanla »

ผมคนหนึ่งล่ะ ที่ซ้อมปั่นคนเดียว เพราะแถวๆบ้าน มีแต่ สว. ปั่นกัน ปั่นแต่ละทีไม่ไกล แค่ 5-10 กม. ไอ้เราก็รู้สึกว่า มันยังไม่สุด ก็เลยออกไกลกว่า
เลยสร้างแผนที่ลงใน runstatic ไว้มีตั้งแต่ 28 - 42 KM สลับกับไปปั่นไต่เขายาวๆ มั่ง แต่ปัญหาหลักคือ ไม่มีเพื่อนร่วมทาง เวลาออกปั่นคนเดียว อยากผ่อนก็ผ่อน อยากหนักก็หนัก ผลออกมา เวลาไปออกงานแข่ง แรงหมดก่อน
มีกลุ่มในตัวอำเภอที่เค้ารวมกลุ่มปั่นกันอยู่ แต่ไม่ค่อยเจอ นานๆ เจอที อยากไปตามดูดกะเค้ามั่ง แต่เวลาไม่ตรงกัน

พี่ๆท่านใดที่ออกปั่นคนเดียวมั่งครับ ฝึกยังไงกันมั่ง มาแชร์ๆ ประสบการณ์กันหน่อยครับ
FATBIKE เจ้าล้อโต มาคุยกันได้ครับ
sampol
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 038-282178

Re: ใครที่ปั่นจักรยานคนเดียว มาแชร์ประสบการ์ณการซ้อมหน่อยครับ

โพสต์ โดย sampol »

ห้อง100รอบเลยครับ รับรอง แรง
Holanla
สมาชิก
สมาชิก

Re: ใครที่ปั่นจักรยานคนเดียว มาแชร์ประสบการ์ณการซ้อมหน่อยครับ

sampol เขียน:ห้อง100รอบเลยครับ รับรอง แรง
กำลังฝึกๆ อยู่ครับ แต่นับเอาเอง ไม่มี HR
รู้สึกควงขาดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ
FATBIKE เจ้าล้อโต มาคุยกันได้ครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

ซ้อมแบบนี้ ขาแรงแน่นอน
Holanla
สมาชิก
สมาชิก

pomroland เขียน:ซ้อมแบบนี้ ขาแรงแน่นอน
555+ ขาร่วงสิครับ ปั่นได้ตามกำลังครับ 25-30 เอง
nuttapongkung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR Alliance zero 2010, Apollo exceed 10 2013 (stolen)

โพสต์ โดย nuttapongkung »

ผมก็ปั่นคนเดียวครับ ผมว่าก็ดีขึ้นเรื่อยๆนะถ้าซ้อมแล้วทำลายสถิติตัวเองเรื่อยๆ

ผมว่าถ้าไปปั่นกับกลุ่มเขาแบ่งกันเหนื่อยกันแต่ก็ใช้แรงในระดับนึงเหมือนกัน
เช่นคนนำหมดแรงก็ให้คนที่ดูดหลังนำหน้าแล้วเราก็ใช้ช่วงนี้พักแรง
สลับกันไปอย่างคนละ 10 20 นาที หรือโหดหน่อยก็ชั่วโมงขึ้น

ถ้าปั่นเกาะกลุ่มก็มีวิ่ง 30 ขึ้นนะแต่คนหน้าต้องออกแรงหน่อย
ถ้าปั่นเดี่ยวก็แรงเราล้วนๆเลยครับไม่มีใครบังลมให้บางทีเราเจอลมแรง
ก็ไม่อยากออกแรงแล้วเพราะไม่มีคนดันหรือบังลมให้ทำให้บางทีแรงอาจจะหมดก่อนปกติ

ยิ่งซ้อมยิ่งแรงครับแต่เช่นเดียวกันถ้าไปปั่นกลุ่มก็จะเจอปัจจัยหลากหลายในการฝึกฝนตัวเองให้ดีขึ้นครับ
(ผมเจอมาแล้วขาแรงทั้งนั้นแบ่งกันลากโหดมาก 555 ผมปั่นเดี่ยวเกาะไม่ทันเพราะต้องใช้แรงผมล้วนๆ)
Holanla
สมาชิก
สมาชิก

nuttapongkung เขียน:ผมก็ปั่นคนเดียวครับ ผมว่าก็ดีขึ้นเรื่อยๆนะถ้าซ้อมแล้วทำลายสถิติตัวเองเรื่อยๆ

ผมว่าถ้าไปปั่นกับกลุ่มเขาแบ่งกันเหนื่อยกันแต่ก็ใช้แรงในระดับนึงเหมือนกัน
เช่นคนนำหมดแรงก็ให้คนที่ดูดหลังนำหน้าแล้วเราก็ใช้ช่วงนี้พักแรง
สลับกันไปอย่างคนละ 10 20 นาที หรือโหดหน่อยก็ชั่วโมงขึ้น

ถ้าปั่นเกาะกลุ่มก็มีวิ่ง 30 ขึ้นนะแต่คนหน้าต้องออกแรงหน่อย
ถ้าปั่นเดี่ยวก็แรงเราล้วนๆเลยครับไม่มีใครบังลมให้บางทีเราเจอลมแรง
ก็ไม่อยากออกแรงแล้วเพราะไม่มีคนดันหรือบังลมให้ทำให้บางทีแรงอาจจะหมดก่อนปกติ

ยิ่งซ้อมยิ่งแรงครับแต่เช่นเดียวกันถ้าไปปั่นกลุ่มก็จะเจอปัจจัยหลากหลายในการฝึกฝนตัวเองให้ดีขึ้นครับ
(ผมเจอมาแล้วขาแรงทั้งนั้นแบ่งกันลากโหดมาก 555 ผมปั่นเดี่ยวเกาะไม่ทันเพราะต้องใช้แรงผมล้วนๆ)
เหมือนๆกันครับ เจอลมต้านนี่ปั่นไม่ขึ้นเลย
eakkapol918
สมาชิก
สมาชิก
team: phuket
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย eakkapol918 »

โหดๆเข้าไว้เดี๋ยวก้อแรง ตั้งเป้า ใจต้องสู้ ต้องทำให้ได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”