จักรยานโดนชนแล้วอย่างนี้ควรทำอย่างไรต่อครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kanawanoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846495834
team: ฅนครนายก
Bike: spe e5

จักรยานโดนชนแล้วอย่างนี้ควรทำอย่างไรต่อครับ

โพสต์ โดย kanawanoat »

เมื่อวันเสาร์ที่16มกราคมประมาณ09.30น. ผมปั่นจักรยานกลับบ้านระหว่างนั้นผมปั่นอยู่ตรงเส้นกลาง ของถนนเนื่องจากจะปั่นชิดซ้ายไหล่ทางก็ยังไม่ได้เพราะมีรถมาทั้งซ้ายและขวา จู่ๆมีรถตู้โดยสารขับมาด้วยความเร็วแล้วเฉี่ยวชนจักรยานผมในเลนส์ซ้ายทางด้านหลัง ทำให้ผมได้รับบาดเจ็บรถจักรยานเสียหาย รถตู้ให้การว่าผมปั่นตัดหน้าเค้า แต่รอยเบรครถของเค้าระยะทางประมาณ20เมตรเลย ซึ่งถ้าตัดหน้าผมคงบาดเจ็บมากกว่านี้ พอไปถึงโรงพักเค้าให้การว่าผมปั่นจักรยานตัดหน้ารถเค้า แต่ตอนที่ปั่นผมยังไม่ทันได้ไปมองเลยเพราะโดยปกติเราจะหาทางกลับไปปั่นที่ไหล่ทางอยู่แล้ว ทางตำรวจไกล่เกลี่ยแล้ววันแรกยังตกลงกันไม่ได้ เลยยึดรถไว้ตรวจสอบทั้งคู่ผ่านไปสองวันรถตู้เค้าก็มายอมรับผิดพร้อมทั้งนำรถออกไปใช้ตามปกติ แล้วทางตำรวจก็ได้ชี้ว่ารถตู้เป็นฝ่ายผิด แต่ประกันบอกว่ารถตู้กลับคำให้การเค้ายื่นเรื่องครั้งแรกที่ไม่ยอมกันไปแล้ว ผมเลยยังไม่ได้ค่าเสียหายเลย ทางตำรวจชี้ว่ารถตู้เป็นฝ่ายผิดประกันยังไม่ยอมอีก ผมควรทำอย่างไรครับ ประกันรถตู้เป็นแบบบุคคลที่สามครับ
เสือโอ๊ตวัดดง
ปั่นไปมั่วๆแต่ปั่นทั่วทุกทาง
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

Re: จักรยานโดนชนแล้วอย่างนี้ควรทำอย่างไรต่อครับ

โพสต์ โดย pomroland »

ถ้าประกันยอม ก็จะมาทะเลาะกันเรื่องค่าใช้จ่ายที่จะรับผิดชอบอีก นี่แหล่ะ บริษัทประกันภัย :x :x :x
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: จักรยานโดนชนแล้วอย่างนี้ควรทำอย่างไรต่อครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

น่ากลัวครับ ผมงี้เวลาปั่นตรงเส้นกลาง(เฉพาะเวลาที่จะต้องผ่านทางร่วมทางแยก) จะมองซ้ายขวาหน้าหลังตลอด ทั้งเหลือบมองกระจกทางขวา หันไปมองทางซ้าย บ่อยครับที่เจอรถยนต์ขับมาจ่อท้าย บ้างก็พยายามแซง บางทีแซงพ้นก็ปาดหน้าเลย บางคันจ่อตูดแต่ไม่แซง รถตู้ก็มี บางทีการปั่นบนเส้นขาวก็มีข้อเสีย ไม่พ้นก็เกี่ยวเราล้ม
ขวด

The Power Of Slow Ride
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

โพสต์ลงโซเชี่ยลมีเดีย ร้องกรมการประกันภัย
ขวด

The Power Of Slow Ride
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”