อุปกรณ์ตัดโซ่

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

อุปกรณ์ตัดโซ่

โพสต์ โดย Rush »

ตั้งแต่หัดแก้ไขจักรยานเอง มีสิ่งหนึ่งที่ผมจะไม่กล้าช่วยนักปั่นคือ การตัดต่อโซ่
เพราะขนาดตัดโซ่ตัวเอง ยังทำอุปกรณ์ตัดโซ่หักมาสองอันแล้ว
ถ้าจะโทษอุปกรณ์ ก็เพราะทำมาจากเหล็กหล่อ จึงเปราะไปหน่อย เมื่อว่างโซ่พลาดแล้วหมุนเข็ม รางก็หัก หรือจะโทษตัวเองที่ทำพลาดกันดีล่ะ

เคยได้ยินมาว่า ตัวตัดโซ่ยี่ห้อสีน้ำเงิน ทำจากเหล็กดี และมีรางสำหรับโซ่หลายขนาด ต่อให้เป็นช่างมือเก่ามือใหม่ ก็ไม่สามารถทำให้อุปกรณ์ตัดโซ่แบรนด์นี้ชำรุดได้ ถ้าสมกับราคาเกินพัน ผมก็จะลองดูนะ

อุปกรณ์ตัดโซ่ที่ผมจะมาแนะนำวันนี้ อยู่ที่ร้าน แอลเอ แอนด์ เอ อิเล็คทรอนิคส์ มีราคาร้อยกว่ากับด้ามสีแดง ราคาสองร้อย
รูปร่างแบบนี้ คงไม่หักง่ายๆเหมือนแบบไร้ด้ามนะครับ

http://m.aliexpress.com/item/3234934479 ... sitedetail
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”