ฝึกปั่นดึงโดยไม่ใช้คลีทได้หรือไม่?

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
unclepiak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA Redline, Bianchi Kuma 27.0
ตำแหน่ง: แม่ริม, เชียงใหม่
ติดต่อ:

ฝึกปั่นดึงโดยไม่ใช้คลีทได้หรือไม่?

โพสต์ โดย unclepiak »

ใช้รองเท้าผ้าใบปั่นจักรยานครับ
เป็นไปได้ไหมที่จะฝึกการปั่นเป็นวงโดยไม่ใช้คลีท
มีวิธีฝึกบ้างไหมครับ
มือใหม่, เริ่มเมื่อแก่ :D (อยู่แม่ริม เชียงใหม่ ยินดีแนะนำเส้นทางปั่นละแวกบ้านครับ)
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

Re: ฝึกปั่นดึงโดยไม่ใช้คลีทได้หรือไม่?

โพสต์ โดย pomroland »

เข้ามารอฟังด้วยครับ เพราะ ยังไม่ได้ใช้คลีทเหมือนกันครับ
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: วงลงเขา

Re: ฝึกปั่นดึงโดยไม่ใช้คลีทได้หรือไม่?

โพสต์ โดย Blue Haro »

ผมว่าบรรไดคลีตออกแบบให้ดึงแล้วบรรไดติดเท้าขึ้นมาแต่ถ้าไม่ใส่คลีตมันก็ไม่ติดเท้าขึ้นมานะครับ
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

ไม่น่าทำได้ครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
nik.korthong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: eagle 50
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nik.korthong »

ใส่ตระกร้อคงได้
unclepiak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA Redline, Bianchi Kuma 27.0
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
มือใหม่, เริ่มเมื่อแก่ :D (อยู่แม่ริม เชียงใหม่ ยินดีแนะนำเส้นทางปั่นละแวกบ้านครับ)
padonnop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อั่น 086-6323259
team: ชมรมจักรยานเพื่อสูขภาพ กลางหมื่น 10 กรกฏาคม 2556
Bike: bianchi JAB 27 speeds

โพสต์ โดย padonnop »

ทําได้ให้ปลายนิ้วเท้าลงตํ่าสุดควงขาแบบว่ายนํ้า
สุขภาพดี จิตใจดี มีสุข
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ใช้ยางรัดของแบบหนาครับ
พกไปหลายเส้นหน่อย
ใช้คู่กับบันไดแบบที่เป็นฟันเลื่อย ก่อนปั่น ก็รัดที่รองเท้ากับบันไดซ้ายก่อน แล้วปั่นออกตัวช้า ปล่อยไหล แล้วรัดอีกข้างด้วยมือเดียวครับ

http://www.thai-plastic.com/pt/director ... d=52405001
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

พูดไปไม่รู้จะโดนหาว่าสวนกระแสหรือเปล่า หรือเข้ามาโจมตีรองเท้าคลีท แต่อยากเข้ามาบอกว่า ขาของคนเราไม่ได้ออกแบบมาให้ "ดึง" ขึ้น แต่เป็นการ "เหยียบ" มันลงไป โดยมีสะโพกกับก้นเป็นฐานการปั่น

การดึงเป็นการออกแรงที่ผิดวิสัยครับ เป็นการใช้งานหัวเข่าที่ผิดธรรมชาติ คนเราใช้หัวเข่าเพียงแค่ให้ขาที่ถูกเหยียดออกไปเต็มที่กลับคืนมาสู่ตำแหน่ง "พร้อม" ที่จะ "เหยียบ" ลงไปอีกครั้งแบบเต็ม stork ตากที่ขาคนเราได้ออกแบบมา นี่คือพื้นฐานการออกแรงที่ถูกวิธีและเป็นธรรมชาติที่สุดครับ

คนเราไม่ควรจะใส่ใจกับการ "ดึง" เลย ควรปล่อยให้มันเป็นธรรมชาติของขาแต่ละคน ถ้าทำอะไรที่ผิดปกติวิสัยเรา จะเป็นการทำให้ตัวเองบาดเจ็บเปล่า ๆ ดังที่เห็นกันมามากมาย อาการ "ปวดเข่า" ไม่ต้องไปมองอานหรอกครับ ถ้าอานคุณปรับมาอย่างถูกต้องแล้ว รองเท้าคลีตเนี่ยแหละ ตัวการทำให้เข่าคุณพัง เพราะเกิดจากการใช้งานมันไม่ถูกต้อง

พูดมายาวล่ะ เข้าเรื่องซะทีดีกว่า คำถามของเจ้าของกระทู้....

รองเท้าผ้าใบธรรมดา ๆ คงไม่สามารถ "ดึง" ได้ครับ หรือดึงได้ แต่ก็ได้ถึงจุด ๆ นึง ไม่เต็มวงแบบรองเท้าคลีท แต่ก็จะมีรองเท้าจักรยาน (โดยเฉพาะรองเท้าสำหรับจักรยานเสือภูเขา สามารถเอามาใช้กับเสือหมอบและจักรยานแบบอื่น ๆ ได้เป็นอย่างดี) บางตัวที่ทำมาให้พื้นยางแบบพิเศษ เวลาเหยียบลงไปติดกับปุ่มบนแป้นบันไดแล้วมันจะ "หนีบ" ปุ่มไว้กับเท้า ทำให้การออกแรงดีขึ้น เพราะไม่ต้องกังวลว่า ปาด เหยียบ ไส ดึง แล้วมันจะหลุดเลย รองเท้าพวกนี้ออกแบบพื้นรองเท้ามาพิเศษครับ คุณเล่นท่าง่ายท่ายาก คุณไม่ต้องกลัวเลยว่าเท้าคุณจะหลุดจากแป้น (ยกเว้นคุณใช้แป้นบันไดแบบไม่มีปุ่มนะครับ อันนั้นก็ตัวใครตัวมันนะครับ)

รองเท้าที่ไม่ใช่รองเท้าคลีตสามารถฝึกการปั่นแบบเป็นวงกลมได้ครับ เพียงแต่ต้องหารองเท้าที่ดี ๆ สักคู่ มี grip ดี ๆ มาใช้ครับ สำคัญที่พื้นรองเท้าต้องทำจากยางวัสดุดี ๆ หน่อย ไม่จำเป็นต้องแข็งโป๊ก สติฟแบบรองเท้าคลีท เพราะการออกแบบรองเท้าคลีทนนั้น วัตถุประสงค์มันต่างกัน พูดแล้วเดี๋ยวจะยาว เพราะผมก็พูดมากเหลือเกิน 55+ รองเท้าผ้าใบ ๆ นุ่ม ๆ ลื่น ๆ ที่เอาไว้ใส่วิ่งเล่นน่ะมันคงไม่สามารถทำได้เต็มที่ครับ ปั่นซ้อม ปั่นออกกำลังกายได้ครับ แต่คงฝึกจริงจังไม่ได้ ปั่น ๆ ไปบางทีมันก็หลุดแป้นได้ที่ความเร็วรอบสูง ๆ เป็นอันตรายได้ครับ

รองเท้าราคาก็ไม่ได้ต่างกับรองเท้าผ้าใบเกรดดี ๆ สักเท่าไรเลยครับ เรียกได้ว่าราคามันพอ ๆ กัน แต่จุดประสงค์คนละแบบเท่านั้นเอง

สุดท้ายครับ ต้องขอตัวใหญ่หน่อย กลัวคนจะด่วนสรุป ผมไม่ได้บอกว่ารองเท้าคลีทเป็นรองเท้าที่แย่แต่อย่างใดทั้งสิ้น มันเป็นรองเท้าสำหรับไว้แข่งโดยเฉพาะ ประสิทธิ์ภาพที่ได้จากการใช้รองเท้าคลีทย่อมดีกว่าแน่นอนครับ "ในการแข่ง" ครับ แต่ถ้าใช้รองเท้าคลีทกันไม่ถูกวิธี คุณกำลังทำร้ายตัวเองโดยไม่รู้ตัวครับ... ท่านใช้รองเท้าคลีทกันเป็นหรือยัง?
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
unclepiak
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน: รองเท้าผ้าใบธรรมดา ๆ คงไม่สามารถ "ดึง" ได้ครับ หรือดึงได้ แต่ก็ได้ถึงจุด ๆ นึง ไม่เต็มวงแบบรองเท้าคลีท แต่ก็จะมีรองเท้าจักรยาน (โดยเฉพาะรองเท้าสำหรับจักรยานเสือภูเขา สามารถเอามาใช้กับเสือหมอบและจักรยานแบบอื่น ๆ ได้เป็นอย่างดี) บางตัวที่ทำมาให้พื้นยางแบบพิเศษ เวลาเหยียบลงไปติดกับปุ่มบนแป้นบันไดแล้วมันจะ "หนีบ" ปุ่มไว้กับเท้า ทำให้การออกแรงดีขึ้น เพราะไม่ต้องกังวลว่า ปาด เหยียบ ไส ดึง แล้วมันจะหลุดเลย รองเท้าพวกนี้ออกแบบพื้นรองเท้ามาพิเศษครับ คุณเล่นท่าง่ายท่ายาก คุณไม่ต้องกลัวเลยว่าเท้าคุณจะหลุดจากแป้น (ยกเว้นคุณใช้แป้นบันไดแบบไม่มีปุ่มนะครับ อันนั้นก็ตัวใครตัวมันนะครับ)

รองเท้าที่ไม่ใช่รองเท้าคลีตสามารถฝึกการปั่นแบบเป็นวงกลมได้ครับ เพียงแต่ต้องหารองเท้าที่ดี ๆ สักคู่ มี grip ดี ๆ มาใช้ครับ สำคัญที่พื้นรองเท้าต้องทำจากยางวัสดุดี ๆ หน่อย ไม่จำเป็นต้องแข็งโป๊ก สติฟแบบรองเท้าคลีท เพราะการออกแบบรองเท้าคลีทนนั้น วัตถุประสงค์มันต่างกัน
หน้าตามันเป็นยังไงครับ พื้นรองเท้ายางแบบพิเศษ พอจะมีรูปให้ดูไหม (ปะกี้ลองค้นกูเกิลก็ไม่แน่ใจว่า จะเป็นแบบไหน เจอแต่ที่เป็นคลีท) ตอนนี้ใช้รองเท้าฟุตซอล เคยเห็นเพื่อนเอารองเท้าสตั๊ทแบบปุ่มเป็นยางแข็งมาปั่น บอกว่ามันเกาะบันไดดี เลียนแบบดีไหมคุณลิงกังปั่นหมอบ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

หน้าตาแบบนี้ครับ

รูปภาพ

จะเห็นว่าที่รองเท้าจะมียางชนิดพิเศษ เป็นยางสำหรับใช้ปั่นจักรยาน เวลาเหยียบลงบนแป้นบันไดแบบมีปุ่ม มันจะ "หนึบ" เข้าไป แต่ละเจ้าจะมีรูปแบบยางรองเท้าไม่เหมือนกัน อย่างของ Five Ten ยางรองจะลักษณะนิ่ม ๆ แต่ไม่ยุ่ยง่าย ทนทานต่อการเสียดสี มีลายเป็นปุ่มกลม ๆ ตามที่เห็นในรูป ก็เพื่อที่ว่าเวลาคุณวางเท้าลงบนแป้น ปุ่มของแป้นบันไดก็จะเสียบ "หนึบ" เข้าร่องครับ ติดเท้าดีใช้ได้เลยครับ

ถ้าคุณ uncle ไม่แน่ใจว่า รองเท้าพวกนี้เขาเรียกว่าไร ให้ลอง search google "shoe for flat pedal" รองเท้าพวกนี้คือรองเท้าที่ทำพิเศษสำหรับแป้นบันได มีความ grip สูง เหยียบแป้นบันไดแล้วคุณสามารถควงได้ดีกว่ารองเท้าผ้าใบทั่วไป เพราะเขาออกแบบยางรองเท้ามาเพื่อให้เหยียบแป้นบันไดแบบที่บอกครับ

แป้นบันไดที่ไม่ใช่ clipless เขาเรียกว่า flat pedal ครับ

อ้อ อย่าสับสนกับรองเท้าคลีตนะครับ mountain bike ก็มีคลีตเหมือนกันครับ ระวังชื้อผิด

แต่ทำใจนิดนะครับ รองเท้าพวกนี้อาจจะหาชื้อยากเล็กน้อย เพราะคนไม่ค่อยนิยม (เพราะไปเล่นคลีตกันหมด :geek: ) ห้องเสือภูเขาน่าจะถามง่ายกว่านะครับ เพราะสายเสือภูเขา เขานิยมใช้ flat pedal กัน บางส่วนก็ใช้คลีตเหมือนเสือหมอบ (คลีตเสือภูเขา)

ส่วนรองเท้าที่หามาใช้แทน พวกรองเท้าฟุตซอล (ที่เห็นแนะนำกัน) ผมว่ามันก็ไม่ต่างกับผ้าใบครับ ส่วนรองเท้าสตั้ด...... ผมไม่ทราบครับ :mrgreen:
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
unclepiak
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

@ลิงกังปั่นหมอบ ขอบคุณมากครับ น่าสนใจมากๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”