ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

ผู้ดูแล: Jumnoi

กฏการใช้บอร์ด
99 City Bike
หัวหน้ากลุ่ม คือ เสือเมือง เบอร์โทร 081-6418595
ผู้ดูแลบอร์ด คือ Jum เบอร์โทร 081-93-93-191 (jakapan9393)

ขอบ
รูปประจำตัวสมาชิก
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย freez »

ลองแกะยางนอกออกมาดูแล้วครับ ก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ ไม่มีเศษอะไรติดค้างเลย

ส่วนยางในก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ ไม่มีรอยอะไร ไม่รั่ว ไม่ซึม ยางนอก+ยางในก็มาจากโรงงานเดิมๆเลยครับ

แต่เพื่อตัดปัญหาผมก็เลยเปลี่ยนยางนอกไปแล้วครับ แต่ยังคงใช้ยางในอันเก่าอยู่นะครับ

ทางร้านบอกว่า อาจเกิดจากยางนอกที่ติดมากับรถถูกเก็บเอาไว้นานคุณภาพเลยไม่ดี

ขอบคุณครับ พี่เสือ Spectrum
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ยางในไม่ควรให้มีอายุการใช้งานนานมากนะครับ ถ้าใช้งานประจำสัก 1 ปีก็เปลี่ยนยางในใหม่ได้แล้วครับ พูดง่ายๆ คือยางในควรเปลี่ยนบ่อยมากกว่ายางนอกครับ ยางในอายุเกิน 1 ปีมีโอกาสรั่วกลาทางสูงขึ้นด้วยครับ

อิีีกเรื่องหนึ่งที่ผมอธิบายไปแล้วแต่อาจจะไม่ชัดเจนก็คือยางในบางยี่ห้อ ถ้าเราเอามาสูบลมอ่อนๆ ข้างนอกจนยางเป็นวงกลม เอามาวางเทียบกับยางนอกเราจะเจอว่าวงกลมของยางในมีขนาดใหญ่กว่ายางนอกมาก ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ยางในเมื่อใส่ลงไปในยางนอกแล้วสูบลมจนแข็งจะมียางในส่วนหนึ่งถูกขดอยู่ในยางนอกบางตำแหน่งครับ ถ้าเจอกับผิวยางนอกส่วนที่บางเช่นแก้มยางก็อาจจะเจอภาพแบบที่ยกมาเป็นตัวอย่างได้ครับ

แต่มันก็คาบเกี่ยวกันระหว่างปัญหายางนอกไม่ได้คุณภาพเหมือนกันครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย freez »

สรุปว่าผมได้จัดการเปลี่ยนยางในทั้ง2ล้อตามที่พี่เสือ Spectrumแนะนำแล้วครับ ^^
เพื่อตัดปัญหาคาใจ จะได้เริ่มนับ1ใหม่เลย
ขอบคุณครับ
ส.เสือดาวคะนอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ♠♣♦♥
Bike: ตราจระเข้

โพสต์ โดย ส.เสือดาวคะนอง »

สอบถาม พี่เสือ Spectrum ครับ
Adepter ย้ายฝักเบรคของ v-Break จากล้อ26" เป็น ล้อ700 C
ผมว่าจะหามาใช้บ้าง แต่ไม่รู้ว่า ตำแหน่งที่ยึดจับมันพอดีเป๊ะมั้ย
และความแข็งแรงหลังติดตั้งไปแล้ว มั่นคงหรือเปล่า ครับ

ขอบคุณครับ

รูปภาพ
███████████████ # อายครูบ่รู่วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
███████████████ # หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมยังไม่เคยแปลงเองครับ แต่สอบถามจากเพื่อนๆ ที่ทดลองแปลงไปก็บอกว่า OK ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ดูจากลักษณะอุปกรณ์เวลาเบรคแรงๆ ก้ามน่าจะถ่างเองได้ แต่ท่านที่ติดไปก้บอกว่าไม่เจอปัญหานี้ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

แล้วถ้า
๗๐๐ อยากใ่ล้อ ๒๖ ละครับ
พอจะดัดแปลงเบรคยังไงได้มั่ง ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ส.เสือดาวคะนอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ♠♣♦♥
Bike: ตราจระเข้

โพสต์ โดย ส.เสือดาวคะนอง »

เสือ Spectrum เขียน:ผมยังไม่เคยแปลงเองครับ แต่สอบถามจากเพื่อนๆ ที่ทดลองแปลงไปก็บอกว่า OK ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ดูจากลักษณะอุปกรณ์เวลาเบรคแรงๆ ก้ามน่าจะถ่างเองได้ แต่ท่านที่ติดไปก้บอกว่าไม่เจอปัญหานี้ครับ
ขอบคุณครับ :mrgreen:

สนั่น อันทเกตุ เขียน:แล้วถ้า
พอจะดัดแปลงเบรคยังไงได้มั่ง ครับ
ง่ายสุด...เอา ๗๐๐ ทั้งคันของพี่ฯ มาแลก ๒๖ ของผมเลย เอิ้กๆ :lol:
███████████████ # อายครูบ่รู่วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
███████████████ # หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อะ..จ๊ากกก??? :roll: :roll: :roll:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ขาประจำ
ขาประจำ

สนั่น อันทเกตุ เขียน:แล้วถ้า
ต้องใช้ก้ามเบรคเสือหมอบแบบขายาวครับ แต่เคยลองแล้วมาขอบ 26 นิ้วของเสือภูเขานี่มันชอบกลๆ แต่ถ้าขอบ 650a หรือ ขอบ 26 X 1 3/8 นิ้ว "พอได้" ครับ แต่ต้องดูว่าของเดิมบันใดใกล้พื้นหรือเปล่า ขอบเล็กลงบันใดยิ่งครูดพื้นมากขึ้นโดยเฉพาะเวลาเลี้ยวแรงๆ ครับ

พอจะนึกเห็นภาพใหมครับเลี้ยวแล้วอยู่ในโค้ง คือมันไม่หลุดออกจากโค้งนะครับ :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

นึกภาพออกครับ
รถผมกระโหลกต่ำอยู่แล้ว
คงจะมีปัญหาดังที่ว่า ขอบคุณ ครับ

Choot Chunchai
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มีสังกัด
Bike: LA spectrum 260

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum>เรื่อง การเปลี่ยนแฮนด์เสือภูเขา

โพสต์ โดย Choot Chunchai »

เรียนคุณเสือที่นับถือ :)

มีเรื่องรบกวนปรึกษาอีกครั้ง การเปลี่ยนแฮนด์ สำหรับเดิมเป็นเสือภูเขา เป็นหมอบ หรือแบบให้มีขามือจับ
ยื่นขึ้นมาจากส่วนโค้งตอนล่างของหมอบ สามารถมีแบบที่เปลี่ยนได้หรือไม่ครับ วัตถุประสงค์ เพื่อให้สามารถเปลี่ยนท่าการขี่ได้
แต่จะต้องมีการปรับความสูงต่ำของเบาะคู่กันไปด้วยหรือไม่อย่างไรครับ
จากที่เคยเรียนถามมาก่อนหน้านี้ หลังจากปรับความสูงเบาะลงมาแล้วก็ดีขึ้นครับ แต่ยังมีอาการ
ชาก่อนจบรอบการขี่อีก(รอบประมาณ20กม.) ระหว่างนี้ผมกำลังจะหาขาต่อแฮนด์บาร์มาต่อเพื่อเปลี่ยนลักษณะการจับแฮนด์
ส่วนที่เคยแนะนำแบบแฮนด์ผีเสื้อมา
ผมยังไม่ได้ดำเนินการ จะลองติดที่พักมือแบบพื้นๆดูก่อนครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

ยังไม่ค่อยเข้าใจคำถามดีครับ

จะเปลี่ยนแฮนด์เสือภูเขาเป็นแฮนด์หมอบ หรืออยากจะติดแฮนด์เสริมให้แฮนด์ตรงของเสือภูเขาครับ
วัตถุประสงค์ เพื่อให้สามารถเปลี่ยนท่าการขี่ได้ แต่จะต้องมีการปรับความสูงต่ำของเบาะคู่กันไปด้วยหรือไม่อย่างไรครับ
ต้องแยกกันระหว่างเรื่องแฮนด์กับเบาะครับ สำหรับการปั่นฯ เสือทางเรียบ ตำแหน่งความสูงของเบาะจะมีตำแหน่งที่เหมาะสมเพียงตำแหน่งเดียวครับ ส่วนแฮนด์นั้นต้องปรับให้เข้ากับความสูงของเบาะ ซึ่งเมื่อเราปรับตำแหน่งและความสูงของแฮนด์ถูกต้อง รับกับความสูงของเบาะแล้วก็จะปั่นฯ สบายขึ้นและเปลี่ยนอริยาบทได้หลายตำแหน่งโดยที่ตำแหน่งแต่ละตำแหน่ง (สำหรับแฮนด์ที่จับได้หลายตำแหน่ง) ไม่ก่อให้เกิดความรู้สึกไม่สบายในการขับขี่ครับ
หลังจากปรับความสูงเบาะลงมาแล้วก็ดีขึ้นครับ แต่ยังมีอาการชาก่อนจบรอบการขี่อีก(รอบประมาณ20กม.)
ต้องดูว่าชาที่ตำแหน่งใหนครับ ถ้าเป็นอาการชาที่ปลายเท้า ใต้ฝ่าเท้า อาจจะเป็นเพราะใช้รอบขาสูงและใช้แรงกดเท้ากับบันใดอยู่ตลอดเวลา ทำให้ใต้ฝ่าเท้าถูกกด (เลือดไปเลี้ยงไม่พอ) จึงเกิดอาการชาครับ

วิธีแก้คือต้องพักฝ่าเท้าจังหวะสั้นๆ บ้างเช่นฟรีขาหรือพักขาบนบันใดเล็กน้อยในบางจังหวะเมื่อรู้สึกชาที่ฝ่าเท้าครับ
ส่วนที่เคยแนะนำแบบแฮนด์ผีเสื้อมา ผมยังไม่ได้ดำเนินการ จะลองติดที่พักมือแบบพื้นๆดูก่อนครับ
แฮนด์เสือภูเขา ถ้าเอาไว้ปั่นฯ ทางไกลและต้องการให้มีจุดพักมือหรือเปลี่ยนตำแหน่งจับได้ แค่ติด BarEnd ตัวยาวหน่อยเพื่อให้เปลี่ยนตำแหน่งไปจับได้สะดวกก็ใช้ได้แล้วครับ
1212
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0 8473 73273
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Gaint XTC Team
ตำแหน่ง: Ayutthaya

โพสต์ โดย 1212 »

เฮ้อ!สงสารคุรครูทั้งโลก.. ลาออกไปซะ เดี๋ยวจะเป็นให้เอง :oops: :oops: :lol: :lol: :mrgreen: :mrgreen:
"ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้"
ขาประจำ
ขาประจำ

:D
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มีสังกัด
Bike: LA spectrum 260

โพสต์ โดย Choot Chunchai »

:D เรียนคุณเสือที่นับถือ

ได้ความกระจ่างทุกคำถามเลยครับ
ส่วนที่ว่าชาคือที่ข้อมือด้านบนต่อกับหลังมือครับ แต่คอยเปลี่ยนท่าการจับ ก้อช่วยได้อยู่ รอหาตัวพักมือ ที่เหมาะครับ

ขอบคุณมากครับ :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “99 City Bike”