*** ทริบปั่นลวงโลก **"ปั่นสองน่อง ท่องอารยธรรมขอม สองแผ่นดิน" ที่สระแก้ว

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน

*** ทริบปั่นลวงโลก **"ปั่นสองน่อง ท่องอารยธรรมขอม สองแผ่นดิน" ที่สระแก้ว

โพสต์ โดย freezer » 22 มิ.ย. 2015, 14:42

*** ทริบปั่นลวงโลก **
-----------------------------------------------------
มีคนชื่อ น.ส กรรณิการ์ สมบัติจุ้ย
ได้มาจัดงาน ปั่นสองน่อง ท่องอารยะรรมขอม สองแผ่นดิน
สระแก้ว - เสียมเรียบ 19-21 มิถุนายน 2558 ผลสุดท้ายงานล่ม
ไม่สามารถจัดงานได้ตามที่บอกเพราะสปอนเซอร์ที่คุณเธอบอกว่าจะสนับสนุนนั้นไม่มีจริง และเงินค่าสมัครของนักปั่นคนละ 1000 บาทนั้น ก็ไม่เหลือแล้ว จึงไม่สามารถจัดทริปในครั้งนีได้ ผลสุดท้ายต้องให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเชิญตัวไปโรงพัก
เนื่องจากที่ว่ามีนักปั่นมาทั่วประเทศ ที่วีช่อง 11 ก็มาถ่ายทำ ผกก. มาปล่อยแถวจักรยาน ละมีการเข้าพัก โรงแรม และมาแจ้งว่าจัดต่อไม่ได้เพราะเรื่องขอผ่านแดนทำไม่ได้ เสื้อที่จะแจกก็ไม่มี เงินจะคืนนักปั่น ก็ไม่เหลือ
** สงสารนักปั่นที่มาจากต่างจังหวัด ต้องมาเสียเงิน และเสียความรู้สึก **
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย freezer เมื่อ 22 มิ.ย. 2015, 15:47, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.

Re: *** ทริบปั่นลวงโลก **

โพสต์ โดย freezer » 22 มิ.ย. 2015, 14:51

ต่อครับ สุดท้ายก็แยกย้ายกลับบ้าน งานไม่มี หลอกกันเล่นๆ
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย freezer เมื่อ 22 มิ.ย. 2015, 17:40, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย teerapompom » 22 มิ.ย. 2015, 15:35

โอ้ ไม่น่าเลยครับ
ความคิดเหมือนสายน้ำ ยิ่งกวนก็ยิ่งขุ่น ยิ่งวุ่นก็ยิ่งทุกข์ ยิ่งนิ่งก็ยิ่งใส ยิ่งสงบได้ ก็ยิ่งสุข

โพสต์ โดย freezer » 22 มิ.ย. 2015, 16:02

ชื่อ และ หน้า แบบ ชัดๆ
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย freezer เมื่อ 22 มิ.ย. 2015, 17:42, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย น้านนท์ » 22 มิ.ย. 2015, 16:55

:shock: แล้วค่าสมัคร คนละ 1,000.- บาท ไปไหนหมดล่ะนี่ !!!
:oops: .. น้านนท์ .. Line id: cok.uz
:mrgreen: :lol: :lol: :lol: :mrgreen:

โพสต์ โดย nbt » 22 มิ.ย. 2015, 17:13

ไม่เห็นประกาศในเวบ เลยไม่รู้เค้าไปปชส.ที่ไหนอย่างไรบ้าง งานแข่งบ้านเราค่าสมัครถือว่าถูกมากๆ เทียบกับค่าเดินทางแล้วต่างกันลิบลับ ค่าใช้จ่ายในการจัดงานปั่นก็สูงมาก ถ้าทีมงานไม่มีประสบการณ์มาก่อน ไม่ใช่ว่าจะกำไรกันได้ง่ายๆ นอกจากตัดค่าใช้จ่ายจนงานจัดออกมาไม่ดีเท่าที่ควร

โพสต์ โดย NaTtY_V » 22 มิ.ย. 2015, 17:35

เกือบไปแล้วตรู ทริปนี้

โพสต์ โดย สูเตื่อ » 22 มิ.ย. 2015, 17:40

โดนมากับตัวเองและผองเพื่อนเลยครับ

- ตอนแรกที่สมัครได้ทันก็ดีใจมาก เพราะเป็นทริปในฝันเลย (ประมาทจนไม่ได้เช็คที่มาที่ไป ตลอดจนแหล่งที่มา)
- จัดแจงหาอุปกรณ์ใส่รถให้เป็นเสือภูเขาทัวริ่ง ต่ออายุพาสปอร์ต ซื้อรองเท่้าใหม่ ฯลฯ

- วันที่ 19 พค. แจ้นไปยังที่นัดหมายตามเวลาเลยคือ 16.00 น.ที่อรัญประเทศ ไปลงทะเบียนรับป้ายชื่อป้ายกระเป๋า พร้อมกะเพื่อนในกลุ่มอีก 4 คน จากนั้นไปเข้าเช็คอินที่โรงแรมเมอร์เมด เหลือเวลาอีกตั้งเกือบ3ชั่วโมง ถึงกำหนดนัดหมายกินข้าวเย็นที่โรงแรม ....งั้นประกอบรถจย.ปั่นไปเที่ยวตลาดโรงเกลือกะเพื่อนๆดีกว่า ปั่นไปถึงเจอคณะของผบ.ทบ.มาพอดี เลยมีการรักษาความปลอดภัยอย่างเข้มงวด งั้นก็กินกาแฟแล้วกลับโรงแรมดีกว่า

- ปั่นกลับมาถึงโรงแรม ประมาณ18น. พอเหงื่อแห้ง ได้เวลาเข้าห้องจัดเลี้ยงพอดี

- เริ่มตักอาหารกินไปได้ครึ่งจาน ก็มีการขึ้นมาประกาศบนเวที จากคนนู้นคนนี้ นัยว่าเป็นประธานชมรมท้องถิ่นอะไรซักอย่าง ฟังไม่ถนัด (มัวแต่กินกะปรบมือให้) คุยๆไป เหมือนมีการโยนมาให้คนนั้นคนนี้ชี้แจง มาเริ่มสะดุดหูไอ้ตรงที่... ผู้หญิงที่ชื่อกังหรือกั้ง บอกว่า หนูยินดีรับสภาพหนี้เอง หนูรับผิดทุกอย่าง บลาๆๆ....

- เอาละเว้ยเฮ้ยทีนี้ เสียงในห้องเริ่มดังเซ็งแซ่.. มีคุณผู้หญิงอีกท่านนึงขึ้นมาพูด นัยว่าเป็นเจ้าของธุรกิจท่องเที่ยวและทัวร์กัมพูชา บอกว่า ถ้าจะเข้าไปนครวัต จะขอเก็บเงินเพิ่มคนละสองพันบาท เพื่อที่จะได้ให้ได้เป็นไปตามโปรแกรม .....ตะแรกก็จะบอกว่าไม่มีปัญหา แต่เพื่อนที่ไปด้วยกันสะกิด เฮ้ย..ขนาดเงินพันนึงเรายังโดนโกงเลย แล้วอีกสองพันจะเอาอะไรมารับประกันว่าไม่โดนลอยแพ ***จริงของพี่เขาเลย ให้ไปอีกสองพันแล้วโดนลอยแพในเขมร อะไรจะเกิดขึ้นวะเนี่ย***

- จากนั้นก็มีการวิพากษ์ ด่าทอ กันไปมา จนผมรู้สึกว่า ทริปมันล่มแน่นอนแล้ว ก็เลยออกมาจากห้องกินเลี้ยงซะ แล้วมานั่งปรึกษากะเพื่อนว่าเอาไงดี ...ดีที่ว่าผมมีเพื่อนสนิทอยู่ในปอยเปต ก็เลยเช็คเอ้าท์ออกจากโรงแรมเมอร์เมด แล้วบึ่งรถไปชายแดน ข้ามแดนไปนอนในคาสิโนปอยเปต ไปหาสิ่งเอนเตอเทนในปอยเปต แล้วก็ให้เพื่อนจัดหาคนขับรถพาไปเที่ยวนครวัต ในวันเสาร์ที่20มิย. ราคาเหมารถไปกลับ 3500 บาท (เล็กซัส RX270) ค่าเข้าเยี่ยมชมนครวัตแบบ One Day 20 เหรียญสหรัฐ/คน ยังงัยซะผมกะเพื่อนก็ได้เที่ยวนครวัตสมใจอยาก ตื่นตะลึงกับความอลังการ
***แต่ถนนหนทางที่ไปนั้น ช่างอันตรายสำหรับจักรยานยิ่งนัก ถนนรถวิ่งสวนกันไปมา ไหล่ทางแคบมาก รถแซงกันแบบไม่มีวินัย นึกดูว่าถ้าจักรยานใช้เส้นทางเกือบ200คันจะเป็นอย่างไร หายนะชัดๆ***
กลับมาจากนครวัตถึงไทยตอนค่ำวันเดียวกัน ก็แวะเข้านอนบูติครีสอร์ทแถวๆอรัญประเทศนั่นแหละ ตื่นเช้ามาวันอาทิตย์ ก็แจ้นไปปั่นจักรยานขึ้นเขาใหญ่ เพื่อดับความกระหาย(อยากปั่น) เพราะขอวีซ่าที่บ้านมาแล้วต้องใช้ให้คุ้ม
สรุปความว่า ถึงจะโดนหลอก แต่ก็ไม่ได้เสียเที่ยว เพราะได้ไปนครวัตสมใจ แถมยังได้ปั่นขึ้นเขาใหญ่อีก

*****ข้อสังเกต ของทริปลวงโลก*****
- ผมเชื่อมั่นร้อยเปอร์เซนต์ว่า ชมรมจักรยานท้องถิ่น (ไม่ขอเอ่ยชื่อ)ต้องรับรู้ว่ามีการวางแผนจัดทริปนี้ในท้องที่ของท่าน และก็คงจะมีสมาชิกในชมรมของท่านและชมรมใกล้เคียงสมัครเข้าร่วมหลายคัน
- ชมรมจักรยานท้องถิ่น "ประมาทมาก" ที่ไม่ได้ตรวจสอบทีมาที่ไปของผู้จัด+ผู้สนับสนุนตลอดจนความชัดเจนของสปอนเซอร์
- ชมรมจักรยานท้องถิ่น ปล่อยให้ผู้หญิงคนนึงทำงานไปตามมโนจริตของเธอ โดยไม่มีการออกมายับยั่งหรือกล่าวห้ามเลย ปล่อยให้เรื่องมันดำเนินมาจนเกิดความเสียหาย ให้คนจากที่ต่างๆมาพร้อมหน้ากัน แล้วท่านก็เปิดเวที โยนความผิดไปที่คนๆเดียว --->>จริงอยู่ความผิดเกิดจากผญ.คนนั้น แต่ชื่อเสียงและเกียรติภูมิของท้องถิ่นท่านหละครับ??
- เรื่องนี้ ถ้าชมรมฯ จัดการตัดไฟแต่ต้นลม ด้วยการออกมาประกาศว่าทริปไม่ได้รับการรับรองจากผู้สนับสนุน หรือ ประชาสัมพันธ์ในทุกๆทางว่าทริปนี้ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ เรื่องคงไม่ใหญ่โตจนขนาดนี้

ข้อสังเกตถัดมาจากที่ได้นั่งรถเข้าไปในกัมพูชา เพื่อชมประสาทนครวัต
- เส้นทางไม่ปลอดภัยสำหรับจักรยาน, หากจักรยานเกือบสองร้อยคันใช้เส้นทาง ความโกลาหลเกิดขึ้น
- คนเกือบสองร้อยคน ต้องใช้รถบัสกี่คัน ค่าใช้จ่ายอีกเท่าไร
- คนเกือบสองร้อยคน เข้าเยี่ยมชมนครวัต อันกว้างใหญ่ ต้องใช้คนดูแลกี่คน ไกด์กี่คน

สุดท้ายนี้ ผมก็ต้องยอมรับว่า ผมและเพื่อนก็"ประมาท"เช่นกัน ประมาทที่เชื่อว่ามีทริปแบบนี้ อะไรกันไปถึงนครวัต ใช้เงินแค่คนละ1000บาท
แต่ก็ยังดีครับ ที่พวกผมยังสามารถแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากันได้ สงสารแต่เพื่อนเสืออีก100กว่าท่านที่ไม่รู้แก้ปัญหากันอย่างไร เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา เสียความรู้สึกอีกต่างหาก.....
คิดแต่อัพรถ แต่ไม่อัพแรง
แฮ่ๆ ก็มันเหนื่อยนิ

Re: *** ทริบปั่นลวงโลก **"ปั่นสองน่อง ท่องอารยธรรมขอม สองแผ่นดิน" ที่สระแก้ว

โพสต์ โดย itti17 watee » 22 มิ.ย. 2015, 21:19

....เพื่อนๆหลายคนที่เดินทางมาแล้วรู้สึกเสียความรู้สึกและเซ้งมากๆครับ แต่ทำงัยได้เราเดินทางมาแล้วแต่ไม่ได้ไป...
สงสารบริษัทอรัญ-ศรีโสภณทัวร์มากๆครับ เพราะแกลงทุนไปเยอะทั้งทำป้ายบอกทางในกัมพูชา จ้างคนงานมารอให้บริการตลอเส้นทางปั่น และจองเรื่องอาหารการกินและโรงแรมระดับ4ดาวเรียกว่าใช้ได้เลยครับ รถบัสอีก8คันรอพร้อม เขาเห็นพวกเรานักปั่นเซ็งระเบิดและเขาตัดสินใจขายทัวร์ให้เราได้ไปเที่ยวกันในราคา2000บาทเอง (ราคาจริงอยู่ที่4800บาท)เพราะเขาจองโรงแรมและสถานที่การเข้ากินอาหารทุกมื้อใว้หมดแล้ว งานนี้ไม่เกี่ยวกับงานจักรยานแล้ว โดยไปตามโปรแกรมที่กำหนดใว้แต่เดิม แต่พวกเราตัดสินใจไม่ปั่นจักรยานไป เขาเลยเอารถมารับที่โรงแรมเมอร์เมดที่เราพักกันคืนนั้น โดยที่ทางบริษัททัวร์เป็นคนออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการกินอาหารเย็นและเข้าพักที่โรงแรมในอรัญประเทศของนักปั่น200กว่าท่าน.... สรุปเราร่วมเดินทางไปทั้งหมด86ท่าน ทางทัวร์ใช้รถบัสvip3คัน ในการเดินทางส่งพวกเรา ดูแลพวกเราเรื่องน้ำอาหารการกินเป็นอย่างดีตลอดทริปทัวร์นี้ออกจะหรูไปนิดด้วยครับ ถ้าทริปการปั่นนี้สำเร็จเป็นจริงจะเป็นการปั่นข้ามประเทศที่หรูที่สุดเท่าที่เคยสัมผัสมาครับการันตีเลย... ถ้าทริปปั่นนี้จ่าย2000บาทผมและเพื่อนๆที่ไปมาในครั้งนี้ก้อพร้อมยินดีที่จะจ่ายถ้ามีโปรแกรมแบบนี้ที่เป็นจริงนะครับ...
....แต่ถ้าปั่นกันจริงๆ เวลาที่กำหนดในการปั่นในขากลับมาไทยจะทำไม่ได้ครับ เพราะรถบัสอยู่ที่ศรีโสภณเวลา16.40น.แล้ว และต้องปั่นมาอีก48โลเพื่อมาไทย กรอปกับท่านเดินชมนครวัดเริ่ม7.30-12.30น. ขนาดมีทริปนวดเท้าปิดรายการ ยังไม่มีแรงจะปั่นกลับเลยครับ...
ส่วนเรื่องเงินๆทองๆได้มีการดำเนินคดีไปตามกฏหมายไปแล้ว โดยทางคุณกัง(แพะ)จะชดใช้ให้นักปั่นทุกท่านที่จ่ายเงินมาคนละ1000บาทครับ....
...ผมมั่นใจว่ามีคนที่ใหญ่กว่านี้บัญชาการอยู่ครับ เพราะมีการเตรียมการดีมากๆเลยครับ แต่มันล้มได้อย่างรัยไม่เข้าใจ โมโหก้อโมโหครับ แต่ทำงัยได้ก้อน่าเห็นใจทีมงานชมรมจักรยานเจ้าถิ่น(สตาฟ)ทำงานเต็มที่จริงและก้อโดนต้มจริงๆครับ...55555....ผมคุยกับทีมงานชมรมฯว่าได้เงินคืนแน่นอนครับ...ใจเย็นๆครับเพราะกลุ่มผมมาจากทั่วประเทศทั้งหนองคาย ชัยนาท พิษณุโลก ขอนแก่น สิงห์บุรี สุพรรณบุรี นครปฐม กทม.โดนไป24คนครับทริปนี้...555555 ผมและเพื่อนรู้สึกผิดหวังมากๆกับทริปนี้ครับ...
ภาพที่โพสนี้เป็นเพื่อนๆจากรถบัสVIPคันที่3เท่านั้นนะครับ เพราะบัส1และบัส2แยกกันเข้าชมตามจุดครับ
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย itti17 watee เมื่อ 23 มิ.ย. 2015, 14:56, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.

Re: *** ทริบปั่นลวงโลก **"ปั่นสองน่อง ท่องอารยธรรมขอม สองแผ่นดิน" ที่สระแก้ว

โพสต์ โดย itti17 watee » 22 มิ.ย. 2015, 21:48

เสียดาย ที่ทำไม่สำเร็จเลยกลายเป็นทริปลวงโลกไปซะงั้น เปรียบเป็นมวยคือขึ้นเวทีแต่ไม่ยอมชกครับ...มีพี่บอกว่า ..มาล้มเอานาทีสุดท้ายจริงๆ เพราะเข้าพักที่โรงแรมกินอาหารเย็นเรียบร้อยแล้ว เหลือแค่เช้ารอปั่นข้ามพรมแดนครับ..(เอาตังตรูคืนมาคนละ1000฿)
แนบไฟล์

โพสต์ โดย e21smn » 22 มิ.ย. 2015, 22:42

ตามติดครับอยู่ในเหตุการเช่นกัน
สงสัยแค่ว่าที่แจ้งมาว่างบไม่ผ่านนั้นคงรู้มานานแล้วแต่ทำไมถึงปล่อยจนวันสุดท้ายที่มาพบกันแล้วก็ขอเพิ่ม 2000 บาทสำหรับคนที่ต้องการไปต่อ และก่อนหน้านั้นแจ้งว่าไม่มีพาสปอร์ตก็ไปได้มาถึงวันงานก็ไปไม่ได้เลยแบ่งเป็น 2 กลุ่ม คือมีพาสปอร์ตถ้าจะไปเพิ่ม 2000 บาท และคนไม่มีพาสปอร์ตก็กลับไปเถอะเพราะถึงเพิ่มเงินก็ไม่สามารถข้ามไปได้
ถ้าแจ้งความจริงล่วงหน้าไม่มีใครว่าหรอกครับงบไม่ผ่านก็คืนเงินมา ไม่ใช่ปล่อยให้มาถึงที่แล้วปิดประตูตีแมว
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851

โพสต์ โดย Popeye 77 » 23 มิ.ย. 2015, 10:33

ผมเป็นเหยื่ออีก1รายในเหตุการณ์ครับ
ผมมีคำถามมากมายเกิดขึ้นในสมองมากมาย...จากเหตุการณ์นี้
ทำไม...ไม่รีบแจ้งและยกเลิกก่อนล่วงหน้าก่อนให้มีการเดินทางมาอรัญ จะมาบอกไม่รู้จนนาทีสุดท้ายเป็นไปไม่ได้เลยครับด้วยเหตุผลทั้งหมด สิ่งที่สำคัญที่สุดชมรมจักรยานพื้นที่ต้องรู้อยู่แล้วกับมาปล่อยละเลยให้เหตุการณ์มาขนาดนี้ รายการนี้ถ้าคนมาร่วมทริบประทับใจผลงานก็ตกกับชมรมจักรยานพื้นที่
แต่เมื่อเกิดเหตุการณ์แบบนี้่ต้องยอมรับทันทีเลยว่า จะพูดถึงกันไปอีกนานเท่านาน การแก้ปัญหามาจัดทัวร์พาไปในราคาถูกไม่ตอบโจทย์นะครับ
การแก้ปัญาหาแบบนี้ ตั้งแต่ผมเกิดมาก็เพิ่งเคยเจอคนแบบนี้ปล่อยไม่ได้รับผิดชอบอะไรเลย ไม่สนชื่อเสียงที่จะเสียไปตลอด จำเลยที่ 1 คุณกั๊ง จำเลยที่2 ก็คือคนพื้นที่ที่รู้และไม่กระจายข่าวว่าอย่ามา เป็นการรักษาชื่อเสียงของจังหวัด การแก้ปัญหาแบบเด็กอมมือ ผมนนี้งงเรยครับ คนเค้าไม่ได้ต้องการเงิน1000บาท ที่เสียไปคนโดนหลอกมาเดินทางมาอย่างไกลนี้ล่ะคือประเด็น เท่าที่ผมจำได้มีคนมาพูดว่าคนเหมือนรู้อยู่แล้วว่าจะเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นทำไมคุณไม่ช่วยกระจายข่าวถึงคน200คนที่จะโดนหลอก อย่าลืมนะครับคนมาจากจังหวัดไกลๆ มีแน่นอนครับ งานนี้มีแต่คำว่าเลวมากสำหรับผมการมาจัดทริบเที่ยวทดแทนกันนั้นไม่ใช่คำตอบ คุณต้องรีบยกเลิกก่อนมีการเดินทางไปเพื่อไม่ให้เสียความรู้สึกมากมายขนากนี้
ผมทำได้ก็แค่มาเล่าให้ฟังแค่นั้นล่ะครับว่ามีคนแย่ๆแบบนี้ในโลกด้วยไอ้คนที่รู้เห็นแล้วไม่บอกนี้ยิ่งต้องยอมรับนะครับว่าคุณผิด

ท้ายนี้...ผมโดนหลอกแต่คนที่ไม่บอกผมต้องถือว่าคุณก็ช่วย กั๊ง หลอกผมนะครับ เลว

โพสต์ โดย สมโภช แก้วก๋องมา » 23 มิ.ย. 2015, 16:52

ผมก็เป็นเหยื่ออีก1รายในเหตุการณ์ครับ
อยากรู้ครับงานระดับประเทศแบบนี้ วางแผนมากันสองสามเดือนเต็มๆ มาล่มเอาตอนวันแรกของงานได้อย่างไร มีอะไรลับ ลวง พราง อยู่หรือป่าวครับ

โพสต์ โดย itti17 watee » 25 มิ.ย. 2015, 22:25

...การท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดสระแก้วบอกไม่รู้ไม่ชี้อย่างเดียวทั้งๆที่งานนี้ดังระดับประเทศเลยครับ...... งานนี้มีลับลมคมในแน่ๆครับเพราะคนที่รู้ไม่ยอมพูดกันแต่กลับพยายามกลบไม่ให้มีเรื่องเลวๆแบบนี้...เสมือนมีงานซ้อนกัน2งานในทริปเดียวครับ.. ผมเองก้อคนสระแก้วครับ..ทุกวันนี้มีงานสระแก้วมีแต่คนถามว่างานหลอกกันรึป่าว..ยอมรับว่าแย่อยู่ในใจครับ... เพื่อนฝูงที่ขนกันมาจากทั่วประเทศไม่ต้องบอกแค่มองตาก้อรู้ในใจครับ.. สระแก้วหน้อสระแก้ว..

โพสต์ โดย utai_bmc » 02 ก.ค. 2015, 09:59

นักปั่นในพื้นที่ก็เสียความรู้สึกเหมื่อนกันครับ..