แนะนำผมหน่อยครับ ผมอยากได้ทัวริ่งสักคันครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
kaew.samui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone MR-2,Giant xtc,Neo bike 14-16 Dahon Speed P8

Re: แนะนำผมหน่อยครับ ผมอยากได้ทัวริ่งสักคันครับ

โพสต์ โดย kaew.samui »

mr.cool เขียน:ใช้สว่านเจาะรูให้พอดีอย่าให้หลวม แล้วกดตัวพุกนี้เข้า ขันน๊อดตัวเมียเข้า(ดูดขึ้น) จบ ผมอธิบายไม่เข้าใจโทร.ก็ได้ ยินดีแบ่งปันประสบการณ์ ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
พุก ซื้อได้ที่ไหนครับ :D
ขอบคุณครับ
bike to work
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: แนะนำผมหน่อยครับ ผมอยากได้ทัวริ่งสักคันครับ

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ขอบคุณ ครับ
พอจะเข้าใจแล้ว
ปัญหาต่อมาคือจะหาซื้อพุกได้ที่ไหน
เหมือนที่คุณ เขียวสมุย ว่า ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
mr.cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089155xxxx
team: อิสระ
Bike: Performer Recumbent 3 Wheel
ตำแหน่ง: 16110

โพสต์ โดย mr.cool »

ซื้อที่คลองถมร้านขายอุปกรณ์พวกน๊อต เอารูปให้เขาดูเลย (แต่ละคนก็เรียกกันไปคนละอย่าง) ตัวละ 5-10.บาท ผมจำไม่ได้
"ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
mr.cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089155xxxx
team: อิสระ
Bike: Performer Recumbent 3 Wheel
ตำแหน่ง: 16110

โพสต์ โดย mr.cool »

ไม่เฒ่าNominee เขียน:
mr.cool เขียน:ใช้สว่านเจาะรูให้พอดีอย่าให้หลวม แล้วกดตัวพุกนี้เข้า ขันน๊อดตัวเมียเข้า(ดูดขึ้น) จบ ผมอธิบายไม่เข้าใจโทร.ก็ได้ ยินดีแบ่งปันประสบการณ์ ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณ"mr.cool"ที่ได้กรุณาให้คำแนะนำครับ ผมไม่ใช่ช่าง ภาษาที่ใช้เลยไม่ค่อยถนัดครับ น็อตตัวเมีย คือวงแหวนที่ใช้ขันน็อตตัวผู้(boltหรือ screw)ใช่ไหมครับ? เท่าที่ผมเคยเห็น น็อตตัวเมียมันจะมีเหลี่ยมรอบนอก เพื่อให้ประแจจับได้ แต่ในกรณีนี้ ต้องหาน็อตตัวเมีย ที่รอบนอกเป็นวงกลมหรือเปล่าครับ? เพื่อที่จะให้สอดเข้าไปในพุ๊กได้? แล้วจะหาน็อตตัวเมีย แบบที่คุณ"mr.cool"แนะนำ ได้จากที่ใดครับ?
น็อตอะไรก็ได้ครับ ให้เกลียวและความยาวได้รูปภาพ
"ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

mr.cool เขียน:
ไม่เฒ่าNominee เขียน:
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณ"mr.cool"ที่ได้กรุณาให้คำแนะนำครับ ผมไม่ใช่ช่าง ภาษาที่ใช้เลยไม่ค่อยถนัดครับ น็อตตัวเมีย คือวงแหวนที่ใช้ขันน็อตตัวผู้(boltหรือ screw)ใช่ไหมครับ? เท่าที่ผมเคยเห็น น็อตตัวเมียมันจะมีเหลี่ยมรอบนอก เพื่อให้ประแจจับได้ แต่ในกรณีนี้ ต้องหาน็อตตัวเมีย ที่รอบนอกเป็นวงกลมหรือเปล่าครับ? เพื่อที่จะให้สอดเข้าไปในพุ๊กได้? แล้วจะหาน็อตตัวเมีย แบบที่คุณ"mr.cool"แนะนำ ได้จากที่ใดครับ?
น็อตอะไรก็ได้ครับ ให้เกลียวและความยาวได้รูปภาพ
ไม่ค่อยมั่นใจ แต่เข้าใจว่าต้องลองทำดู แล้วจะถึงบางอ้อ ขอบคุณมากๆครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เรื่องเทคนิค-วิธีการ-วัสดุผ่านไป
ที่ต้องมาช่วยกันขบคิด-หาข้อมูลกันต่อ
คือเรื่องการสูญเสียความแข็งแรงของเฟรม-ตะเกียบ
จากการเจาะรู ผมเปิดประเด็นไว้ เชิญเข้ามาถกกันต่อ ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ยก มารอฟังความเห็น
จากสมาชิก ในเรื่องความแข็งแรง
หลังจากการที่เราไปเจาะรู เพื่อสร้างจุดยึดอุปกรณ์ต่าง ๆ ครับ

Cold Forest Jim
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-0741556
team: L.O.W.(life on wheels),นักปั่นสะพานบุญ,ชมรมจกย.วันอาทิตย์เชียงใหม่
Bike: soma saga BSwildwest AnchorCR900cyclocross ganwel KHScyclocross
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย Cold Forest Jim »

ย้อนมาเรื่องkeenนะครับ ผมใช้keen comuter3ครับ ใช้ดีมากๆทนหายห่วง เวลาปั่นรู้สึกเลยว่ามัน "เต็มตีน" ดีจริงๆครับ :lol:
เดิมใส่รองเท้าเสือภูเขาชิมาโน เบอร์42 เป๊ะเลยครับ แต่พอมาเป็นkeen กลับมาได้เสียกับเบอร์40ครับ :roll:
ทางที่ดี ควรต้องได้ลองก่อนจะซื้อนะครับ ;)
SuperWindow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0633592333
team: ฮิอิ้วไบค์
Bike: Trek

โพสต์ โดย SuperWindow »

Cold Forest Jim เขียน:ย้อนมาเรื่องkeenนะครับ ผมใช้keen comuter3ครับ ใช้ดีมากๆทนหายห่วง เวลาปั่นรู้สึกเลยว่ามัน "เต็มตีน" ดีจริงๆครับ :lol:
เดิมใส่รองเท้าเสือภูเขาชิมาโน เบอร์42 เป๊ะเลยครับ แต่พอมาเป็นkeen กลับมาได้เสียกับเบอร์40ครับ :roll:
ทางที่ดี ควรต้องได้ลองก่อนจะซื้อนะครับ ;)
ผมใช้บันไดกระเทยอยู่ครับ ไม่เคยใช้รองเท้าคลีทครับ ใส่ผ้าใบธรรมดา เบอร์ 41 ครับ ผมต้องซื้อ keen comuter3 เบอร์อะไรครับ ผมจะสั่งออนไลน์ครับ ขอบคุณ :D :D ครับ
ปั่นยันตะบันหมาก
Cold Forest Jim
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-0741556
team: L.O.W.(life on wheels),นักปั่นสะพานบุญ,ชมรมจกย.วันอาทิตย์เชียงใหม่
Bike: soma saga BSwildwest AnchorCR900cyclocross ganwel KHScyclocross
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย Cold Forest Jim »

ผมมิกล้าฟันธงจริงๆครับ ว่าเนื้้อคู่น่าจะเป็นเบอร์อะไร เพราะเบอร์เค้ามีเป็น"ครึ่ง"ด้วยนะครับ อย่างของผมเองก็เหนือความคาดหมาย ปกติใส่42มาตลอด ไหงกลายมาเป็น40กับkeenได้ 40ครึ่งก็ใส่ได้เป๊ะครับ(แต่ถ้าไม่ได้ลอง40 ซึ่งเป๊ะกว่า คงต้องสอย40ครึ่ง มาแน่เลยครับ :lol: )
แต่ถ้าไม่สะดวกไปลองจริงๆ ก็วัดความกว้างความยาว ของเท้าแล้วลองเทียบกับไซ้ซ์ของkeenดูนะครับ :D
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

คล้ายกันครับ ผมใช้ชิมาโน่ เบอร์ 44 พอมาคีน คอม3 ปลายเท้าบานกว่าใส่พอดี ที่ เบอร์43
ต้องไปลองครับ คีนน่ะใส่หลวมนิด สบายกว่าแน่นอนครับ เพียงแต่ให้ยาวพอดี :)
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”