โครงการปั่นจักรยานกลับบ้านจากโกเธนเบิร์ก, สวีเดน ไป กรุงเทพฯ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-682-2236
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

Re: โครงการปั่นจักรยานกลับบ้านจากโกเธนเบิร์ก, สวีเดน ไป กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย M&M »

จักรยานสำหรับ กเรต้า เสร็จแล้วฮาฟฟฟ :lol: :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

Re: โครงการปั่นจักรยานกลับบ้านจากโกเธนเบิร์ก, สวีเดน ไป กรุงเทพฯ

ทดสอบแล้วยังไม่ผ่าน แปลงร่างต่อ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
เวช-สวีเดน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6741408
Bike: Trek
ตำแหน่ง: สวีเดน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เวช-สวีเดน »

ณ ขณะนี้พวกเราอยู่ท่ีคุนหมิง ชมฝน ดูความอึดของฝนเพราะตกได้ทั้งวันและทุกวันตั้งแต่เมื่อสามวันท่ีเรามาถึง อากาศเย็นเหมือนท่ีเมืองโกเธนเบิร์ก, สวีเดนเลย เฮ่อ.. วันเสาร์นี้เรามีเพื่อนบินมาจากสวีเดน ท่ีจะมาปั่นกับเราจากแถว ๆ คุนหมิงเข้าหลวงพระบาง ด้วยจักรยานท่ีร้าน Bok Bok Bike ทำเซอร์วิสรถอย่างดีและเอามาให้ยืมปั่นเท่ียวจีนและลาว เพื่อนเราจะกลับสวีเดนวันเสาร์ท่ี 9 พย. หลังจากท่ีเราส่งเพื่อนขึ้นเครื่องไปแล้ว วันรุ่งขึ้นซึ่งเป็นวันท่ี 10 พย. เราจะเริ่มปั่นออกจากหลวงพระบางไปเวียงจันทน์และควรจะถึงวันพุธเป็นอย่างช้าเพื่อไปยื่นขอวีซ่า คาดว่าจะได้หนังสือเดินทางคืนมาในวันศุกร์ท่ี 15 พย. ตอนแรกว่าจะเข้าทางห้วยโก๋น แต่ติดท่ีโจคิมขอวีซ่าเข้าไทยท่ีสวีเดนไม่ได้ เลยต้องไปขอท่ีเวียงจันทน์แทน

วันเสาร์เช้าท่ี 16 พย. เราจะปั่นข้ามสะพานมิตรภาพไทย-ลาวไปหนองคาย ส่วนเส้นทางท่ีจะเข้ากรุงเทพฯ นั้นยังไม่ได้ตัดสินใจแน่นอน ดู ๆ เส้นทางอยู่ มีสามทางนี้ท่ีน่าสนใจ ลองเข้ามาเลือกและช่วยกันแนะนำหน่อยนะค่ะว่าเราน่าจะไปทางไหนดี ทางไหนสวยและจราจรน้อย ๆ และเราตั้งใจว่าจะไปให้ถึงกรุงเทพฯ วันเสาร์ท่ี 30 พย.

หลังจากท่ีเราได้คำแนะนำและตัดสินใจแล้วเราจะลงรายละเอียดในบล๊อค และถ้าอยากจะมาร่วมปั่นด้วยกัน จะยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ

เวช-สวีเดน & โจคิม
ไฟล์แนบ
Routes in Thailand.jpg
Routes in Thailand.jpg (57.08 KiB) เข้าดูแล้ว 275 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย เวช-สวีเดน เมื่อ 23 ต.ค. 2013, 01:22, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ติดตามการเดินทางกลับบ้านของเราได้ที่เวบต์นี้ www.cyclinghome.nu
Rit by Tanin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Rit by Tanin »

สำหรับช่วงเวลานี้ของปี
แนะนำปั่นเส้นเลาะน้ำโขง แล้วลงมาทางอีสานใต้
ได้ทิศทางลมช่วยด้วยครับ ช่วงพย. แวะตามอุทยานฯ
ชมดอกไม้สวยๆได้ครับ เส้นทางที่ว่านี้ รถน้อย แต่ระยะทางอาจจะยาวกว่าอีกสองเส้นครับ
Rit จักรยานทัวริ่งไว้ปั่นเที่ยวทางไกล Rit
พูดคุยกับ Rit Bicycle Touring Club ใน ThaiMTB
ติดตามพูดคุยทาง Facebook.com/RitBicycle
การโอนเงิน: ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ ธ.ไทยพาณิชย์ 364 2345 034
เวช-สวีเดน
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณค่ะคุณธานินทร์

ทางเส้นสีแดงกับน้ำเงินเคยปั่นมาแล้ว ยังติดใจเส้นเลียบโขงอยู่แต่ติดตรงท่ีมันไกลกว่าอีกสองทางเลือก อาจจะตัดตรงลงมาอุดรฯ และตัดไปเลียบโขงท่ีนครพนม อืม..จะใกล้เข้ามาอีกมั้ยนี่ย คงต้องเข้าไปเช็คในกูเกิ้ลอีกที ถ้านึกได้ถึงเส้นทางสวย ๆ บอกเวชด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
ติดตามการเดินทางกลับบ้านของเราได้ที่เวบต์นี้ www.cyclinghome.nu
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เวช-สวีเดน เขียน:ขอบคุณค่ะคุณธานินทร์

ทางเส้นสีแดงกับน้ำเงินเคยปั่นมาแล้ว ยังติดใจเส้นเลียบโขงอยู่แต่ติดตรงท่ีมันไกลกว่าอีกสองทางเลือก อาจจะตัดตรงลงมาอุดรฯ และตัดไปเลียบโขงท่ีนครพนม อืม..จะใกล้เข้ามาอีกมั้ยนี่ย คงต้องเข้าไปเช็คในกูเกิ้ลอีกที ถ้านึกได้ถึงเส้นทางสวย ๆ บอกเวชด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
นอนดึกจัง เดี๋ยวพรุ่งนี้ไม่มีแรงปั่นนะครับ :lol: :lol:
เวช-สวีเดน
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณหมา Bok Bok Bike
ท่ีคอยสนับสนุนทั้งเรื่องจักรยาน และอะไหล่ แถมยังเป็นท่ีปรึกษาท่ีดีเยี่ยม
ถึงบ้านแล้วจะไปศึกษานะค่ะว่าอะไหล่ตัวไหนมันชื่ออะไรบ้าง เอาแต่ใช้มัน บางชิ้นเพิ่งรู้จักด้วย แย่จริง
ไฟล์แนบ
ทางท่ีออกจากคุนหมิง เจออย่างนี้กะโหลกทนไม่ไหว เลยต้องเลี้ยวกลับ
ทางท่ีออกจากคุนหมิง เจออย่างนี้กะโหลกทนไม่ไหว เลยต้องเลี้ยวกลับ
DSC01959.jpg (54.2 KiB) เข้าดูแล้ว 211 ครั้ง
หางแฮ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890414478
team: Top Cycle
Bike: Merida

โพสต์ โดย หางแฮ้ม »

เวช-สวีเดน เขียน:ณ ขณะนี้พวกเราอยู่ท่ีคุนหมิง ชมฝน ดูความอึดของฝนเพราะตกได้ทั้งวันและทุกวันตั้งแต่เมื่อสามวันท่ีเรามาถึง อากาศเย็นเหมือนท่ีเมืองโกเธนเบิร์ก, สวีเดนเลย เฮ่อ.. วันเสาร์นี้เรามีเพื่อนบินมาจากสวีเดน ท่ีจะมาปั่นกับเราจากแถว ๆ คุนหมิงเข้าหลวงพระบาง ด้วยจักรยานท่ีร้าน Bok Bok Bike ทำเซอร์วิสรถอย่างดีและเอามาให้ยืมปั่นเท่ียวจีนและลาว เพื่อนเราจะกลับสวีเดนวันเสาร์ท่ี 9 พย. หลังจากท่ีเราส่งเพื่อนขึ้นเครื่องไปแล้ว วันรุ่งขึ้นซึ่งเป็นวันท่ี 10 พย. เราจะเริ่มปั่นออกจากหลวงพระบางไปเวียงจันทน์และควรจะถึงวันพุธเป็นอย่างช้าเพื่อไปยื่นขอวีซ่า คาดว่าจะได้หนังสือเดินทางคืนมาในวันศุกร์ท่ี 15 พย. ตอนแรกว่าจะเข้าทางห้วยโก๋น แต่ติดท่ีโจคิมขอวีซ่าเข้าไทยท่ีสวีเดนไม่ได้ เลยต้องไปขอท่ีเวียงจันทน์แทน

วันเสาร์เช้าท่ี 16 พย. เราจะปั่นข้ามสะพานมิตรภาพไทย-ลาวไปหนองคาย ส่วนเส้นทางท่ีจะเข้ากรุงเทพฯ นั้นยังไม่ได้ตัดสินใจแน่นอน ดู ๆ เส้นทางอยู่ มีสามทางนี้ท่ีน่าสนใจ ลองเข้ามาเลือกและช่วยกันแนะนำหน่อยนะค่ะว่าเราน่าจะไปทางไหนดี ทางไหนสวยและจราจรน้อย ๆ และเราตั้งใจว่าจะไปให้ถึงกรุงเทพฯ วันเสาร์ท่ี 30 พย.

หลังจากท่ีเราได้คำแนะนำและตัดสินใจแล้วเราจะลงรายละเอียดในบล๊อค และถ้าอยากจะมาร่วมปั่นด้วยกัน จะยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ

เวช-สวีเดน & โจคิม
ผมอยู่ที่เวียงจันทน์ มีอะไรให้ช่วยบอกได้นะครับ :mrgreen:
เวช-สวีเดน
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สวัสดีค่ะ

หางแฮ้มรู้จักกับลุงเนตรหรือเปล่าค่ะ เวชเคยได้เบอร์โทรศัพท์ของหางแฮ้มจากลุงเนตร คิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าไปถึงเวียงจันทน์จะโทรไปหา คงได้มีเรื่องมารบกวนแน่ค่ะ ;-)
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เวช-สวีเดน เขียน:สวัสดีค่ะ

หางแฮ้มรู้จักกับลุงเนตรหรือเปล่าค่ะ เวชเคยได้เบอร์โทรศัพท์ของหางแฮ้มจากลุงเนตร คิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าไปถึงเวียงจันทน์จะโทรไปหา คงได้มีเรื่องมารบกวนแน่ค่ะ ;-)
แอบเล่นเน็ตนี่นา
กเรต้าไปถึงหรือยังครับ
ผมกลับร้านมานอน เพิ่งตื่นอ่ะ 8-)
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

อย่าลืมแวะลอยกระทงวันอาทิตย์ที่ 17 พ.ย. ด้วยนะครับ
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
หางแฮ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890414478
team: Top Cycle
Bike: Merida

โพสต์ โดย หางแฮ้ม »

เวช-สวีเดน เขียน:สวัสดีค่ะ

ผมรู้จักลุงเนตรครับ เบอร์โทรผมที่ลาว + 856-20-55614287 ครับ :mrgreen:
เวช-สวีเดน
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณค่ะท่ีเข้าชมกัน

ไม่ได้เข้ามาคุยด้วยนานเลย ช่วงนี้เวชยังไม่ได้อัพเดทเลยค่ะ เพราะหยุดกันยาวท่ีคุนหมิง เอ่อ..จริง ๆ น่าจะมีเวลา :) แต่เอาแผนท่ีคร่าว ๆ ท่ีจะปั่นในไทยมาให้ดูกัน ถ้ามีเวลานะค่ะ มาปั่นด้วยกัน ตั้งใจเลือกเส้นทางเล็ก ๆ แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะใช้เส้นทางไหน แนะนำได้นะค่ะ ท่ีเลือกเส้นทางนี้เพราะเส้นทางส่วนใหญ่ทั้งเวชและโจคิมยังไม่เคยปั่น เวชช้าต้องขออภัยค่ะ
ขอบคุณหมาและหางแฮ้มนะค่ะ

อีก 2 วันจะถึงชายแดนจีน-ลาว วันท่ี 7 พย. น่าจะถึงหลวงพระบางและจะออกจากท่ีนั่นวันท่ี 9 หรือ 10 พย.
ไฟล์แนบ
แผนท่ีคร่าว ๆ
แผนท่ีคร่าว ๆ
image.jpg (92.08 KiB) เข้าดูแล้ว 114 ครั้ง
เวช-สวีเดน
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โจคิมเพิ่งอัพเดทบล๊อคของเขา ลองเข้าไปดูกันนะค่ะ คลิ้กท่ีลิ้งค์ได้เลยค่ะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”