รีวิว Dr.Hon Uno แปลงร่างเป็น Duo Auto 2 Speed

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: รีวิว Dr.Hon Uno แปลงร่างเป็น Duo Auto 2 Speed

โพสต์ โดย shpiak »

Cookiebike เขียน:
shpiak เขียน:
Cookiebike เขียน:ถ้าลองแล้วเกียร์เปลี่ยนที่ 15-16 ได้ก็ไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ แต่ต้องใช้วงล้อรูเท่ากันนะ ที่ผ่านมาดุมมัน 36 รู ขึ้นซี่ลำบากนิดนึง
ผมใช้บริการโปรตี๋ประจำ ทำได้แน่นอนถ้าดุมมีรูเยอะกว่าวง แกขึ้นแบบเว้นซี่ได้ เคยให้ร้านแถวบ้านทำ ไม่เนี๊ยบเท่าแกครับ แพงกว่าด้วย แต่เรื่องปรับความเร็วการชิฟเกียร์ ถ้าล้อเล็กกว่า 20 ผมว่าดัดให้ตายก็ยังชิฟเร็วไป ต้องเปลี่ยนสปริงครับ ตอนนี้คันมือจะลองสปริงปากกาอยู่ ได้ผลยังไงจะมารายงานครับ
สปริงใส่เพิ่มอีกข้างก็ได้ครับ ช่วยได้
ตอนนี้ล้อสิบหกผมใส่สปริงดัดแล้วสองตัวครับ ชิฟที่ 16 กม/ชม. เดิมวัดจากไมล์ไร้สายวัดได้ 18 แต่วัดจริงจาก gps ได้ 16 ครับ ใช้สปริงแข็งหน่อยตัวเดียวน่าจะเวิร์คกว่า อยากให้ชิฟที่ 18 ครับรอบขายังเหลือเยอะตอนปั่นเกียร์หนึ่ง
Jihboh เขียน:คือตอนนี้มีปัญหาครงที่ ชุดดุมที่ส่งมา เขาไม่มีตัวจับที่เอาไว้รัดก้าน coaster break กับตะเกียบหลังของเฟรม ไม่ทราบว่าจะไปหาซื้อที่ไหนได้ครับ
ไปร้านจักรยานหาตัวรัดแบบนี้ที่ใช้กับ band brake ธรรมดาๆไม่กี่บาท หรือหาแผ่นอลูไม่ต้องหนามาก(เหล็กก็ได้ถ้าไม่กลัวสนิม)มาดัดพันรอบหางหลังแล้วมาร์คจุดเจาะรูเอาเลยก็ได้ครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
ปกร้ก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894634249
team: นิรนาม
Bike: Dr.hon Vector P9

Re: รีวิว Dr.Hon Uno แปลงร่างเป็น Duo Auto 2 Speed

โพสต์ โดย ปกร้ก »

ร้านคุณเบิร์ดไม่สั่งมาบริการลูกค้าหน่อยหล่ะคับ
น่าจะหลายท่าน
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ราคามันแกว่งครับ ตอนนี้ราคาที่ถูกๆ ต่ำกว่าสามพันไม่มีแล้ว เกียร์ตัวนี้หนักมากถ้าส่งมาหลายลูกโดนภาษีอานแน่ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

Cookiebike เขียน:ราคามันแกว่งครับ ตอนนี้ราคาที่ถูกๆ ต่ำกว่าสามพันไม่มีแล้ว เกียร์ตัวนี้หนักมากถ้าส่งมาหลายลูกโดนภาษีอานแน่ครับ
ต้องสั่งทีละลูกครับไม่งั้นโดนภาษีแน่ ตอนนี้แบบโคสเตอร์ถูกสุด 3500 ล่าสุดเพิ่งสั่งไปลูกนึง 2800 โดนคนขาย cancel ทีหลัง อ้างว่าหมดสต็อคเฉย..
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
Jihboh
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถถีบเหล็ก

โพสต์ โดย Jihboh »

ลองแล้วครับเปลี่ยนเร็วมาก ออกตัวมานิดเดียวเปลี่ยนเลย ใส่ล้อ 700c ครับ คงต้องได้แกะออกมาปรับสปริง
อยากถามว่าที่บอกว่าใส่สปริงเพิ่มนี่เอาสปริงจากไหนใส่เหรอครับ
ตอนนี้ลองจานหน้าที่ติดมากะรถ 48 cog 19 พอปรับขึ้นแล้วหนักมาก
คิดว่าจะเปลี่ยนจานหน้าไปเป็นซัก 38-40 ครับ
หนังสือ
ปากกา
และ...
นาฟิกาที่หยุดเดิน
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

Jihboh เขียน:ลองแล้วครับเปลี่ยนเร็วมาก ออกตัวมานิดเดียวเปลี่ยนเลย ใส่ล้อ 700c ครับ คงต้องได้แกะออกมาปรับสปริง
อยากถามว่าที่บอกว่าใส่สปริงเพิ่มนี่เอาสปริงจากไหนใส่เหรอครับ
ตอนนี้ลองจานหน้าที่ติดมากะรถ 48 cog 19 พอปรับขึ้นแล้วหนักมาก
คิดว่าจะเปลี่ยนจานหน้าไปเป็นซัก 38-40 ครับ

ผมซื้อสปริงมาจากร้านข้างวัดตึก คลองถมครับ ตัวละห้าบาท แต่ผมว่าสปริงปากกาได้ครับเลือกตัวที่ไส้ใหญ่กว่าปากกาแบบคลิ๊กตราม้าหน่อยนึง ถ้าหาไม่ได้ใช้ตัวเดิมก่อนครับดัดเอา ลองขอวิชาดัดแบบไม่ต้องถอดสปริงจากคุณ bird ดูนะครับ ได้วิชามาแล้วแอบกระซิบบอกผมอีกที... อิอิ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=762029 กดเลย

สั่งแบบครอสเตอร์เบรคมาแล้วนะครับ
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

MU Uno น่ารักมาก
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
live_ago11
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya muddyfox , Dr hon Mu Uno
ตำแหน่ง: บางซื่อ กทม / บางบัวทอง นนทบุรี

โพสต์ โดย live_ago11 »

สั่งขนาด 28 รู เพิ่งได้รับเมื่อวาน วันเสาร์นี้ว่าจะเข้าไปที่ร้านให้คุณเบิร์ดช่วยเปลี่ยนให้หน่อยครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Jihboh เขียน:ลองแล้วครับเปลี่ยนเร็วมาก ออกตัวมานิดเดียวเปลี่ยนเลย ใส่ล้อ 700c ครับ คงต้องได้แกะออกมาปรับสปริง
ต้องรู้ว่าตัวเองมีแรงขี่ปกติที่ GI เท่าไหร่ที่สบายขา แล้วค่อยคำนวนให้ตรงดีกว่าครับ รถแบบนี้มันเหมือนฟิก ถ้า cog หลังกับจานหน้าไม่พอดี ขี่ไปหงุดหงิดครับ รอบขาไม่ลื่นด้วยเพราะมันเกียร์ออโต้ เราไม่สามารถควงรอบขาเกินได้ในเกียร์แรก

ลองคิดค่า GI จากรถเก่าที่เคยขี่ก่อนครับ ว่าเฟืองเท่าไหร่ สูตรหาตามนี้
ขนาดจานหน้าหารด้วยจำนวนฟันของเฟืองหลัง แล้วคูณด้วยขนาดล้อ (นิ้ว) จะได้ GI คร่าวๆ ออกมาครับ
ถ้าอยากให้ขี่เนียนๆ ต้องเผื่อเกียร์สองไว้ประมาณ 2 ฟันครับ เกียร์สองอย่าให้เกินแรงไปเพราะเราใช้บ่อยกว่าเกียร์แรก (ให้เกียร์แรกเบากว่าปกติเสมอไว้ออกตัวกับทำระยะไปเกียร์สอง)

ถ้าไม่แน่ใจเดี๋ยวคิดให้ได้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

live_ago11 เขียน:สั่งขนาด 28 รู เพิ่งได้รับเมื่อวาน วันเสาร์นี้ว่าจะเข้าไปที่ร้านให้คุณเบิร์ดช่วยเปลี่ยนให้หน่อยครับ
รอสา มวันนะ

live_ago11
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya muddyfox , Dr hon Mu Uno
ตำแหน่ง: บางซื่อ กทม / บางบัวทอง นนทบุรี

bird8850 เขียน:
live_ago11 เขียน:สั่งขนาด 28 รู เพิ่งได้รับเมื่อวาน วันเสาร์นี้ว่าจะเข้าไปที่ร้านให้คุณเบิร์ดช่วยเปลี่ยนให้หน่อยครับ
รอสา มวันนะ
:?:
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

live_ago11 เขียน:
bird8850 เขียน:
รอสา มวันนะ
:?:
ขึ้นล้อไงครับ มันไม่ได้ทำได้เลยทันที
live_ago11
สมาชิก
สมาชิก

อ๋อ ... ครับ :roll:
Jihboh
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถถีบเหล็ก

โพสต์ โดย Jihboh »

วันนี้ลองถอดดุมออกมาปรับสปริงละครับ เดียวรอใบจานที่สั่งไว้มาจะลองเอาไปปั่นดูก่อน
อยากทราบว่าถ้าใส่สปริงที่ตุ้มเหวี่ยงทั้งสองตัวมันจะได้ความเร็วที่ประมาณเท่าไหร่ถึงเปลี่ยนเกียร์อะครับ
หนังสือ
ปากกา
และ...
นาฟิกาที่หยุดเดิน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”