คุณสมบัติ ที่นักทัวร์ริ้งควรมี ตอบได้มากกว่า 1 ข้อ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: คุณสมบัติ ที่นักทัวร์ริ้งควรมี ตอบได้มากกว่า 1 ข้อ

โพสต์ โดย Imo »

เสืออ้อย สุดยอด อิสระ ลุยเดียว ต้องติดตาม ตอนต่อไป
เสืออ้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1936-6000
team: ปั่นคนเดียว-ปั่นดูนก--ปั่นสำรวจทาง-ปั่นแบบTomahwak Axe
Bike: ปั่นหาเหล็ก มาตีมีด ตีขวาน เย็บหนังปลอกมีดขวาน
ติดต่อ:

Re: คุณสมบัติ ที่นักทัวร์ริ้งควรมี ตอบได้มากกว่า 1 ข้อ

โพสต์ โดย เสืออ้อย »

IMo ขอบคุณครับ ครั้งหน้าจะใช้รถ ล้อ๗๐๐ สั่งมาแล้วเก่ายี่ปุ่น ไปทางลัดกะทีดียวถึงทองโกโบลิเจียเลยครับ

สมาร์ทโพนเค้าทำทางให้สั้นลง แถวๆหลังนครปฐม

การเพ็คของจัดกระเป๋า ห้าใบ สมดุลย์ถ่วงเท่าๆกันจะได้พุ่งแรงอะ
ไฟล์แนบ
ของแจกแทนใจ
ของแจกแทนใจ
IMAG1007_resize.jpg (71.8 KiB) เข้าดูแล้ว 310 ครั้ง
สรุปทริปเกริงกะเวีย ปี2556 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=682347
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Imo เขียน:ทำไมต้อง ไม่กลัวผี ครับ เฮียซา เคยเจอหรือครับ ไหนเล่าให้ฟังสักเรื่องได้มั้ยครับ เพื่อเป็น อุทาน หอน หรือ เขียนเล่นๆ แล้วทีเจอ เจอผีอะไรครับ ผีขนุน หรือ ผีต้นมะขาม ครับ จะได้เตรียมอุปกรณ์ ป้องกันให้ครบ ปลอดภัยไว้ก่อน
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: เฮียซา ยังไม่ตอบ ขอสงสัยผมเลย :?: :?: :?:
รูปประจำตัวสมาชิก
jamba
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek4700

โพสต์ โดย jamba »

อยากบ้า :lol:
smokingnobad
สมาชิก
สมาชิก
Bike: สองล้อ
ตำแหน่ง: Thefarmbikes
ติดต่อ:

โพสต์ โดย smokingnobad »

ฝัน
ทักทายกันได้จร้า http://www.facebook.com/Thefarmbikes
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอให้ฝันคุณเป็นจริงครับ :lol: :lol: :lol:
ทิวากร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-977692สอง
team: ขุนหาญทีม
Bike: เปลี่ยนเป็นเทคแล้ว

โพสต์ โดย ทิวากร »

ยืดหยุ่นครับ
คุณไม่รู้หรอกว่าอะไรคือของปลอม ถ้ายังไม่เคยเห็นของจริง

บึงกาฬ-ชายแดนลาวเวียดนาม-ฮานอย..กดครับ

สำราจเส้นทางสายใหม่ ไปกัมพูชาพริบตาเดียว ชมนครวัด นครธมด้วยกัน..กดเบาๆครับ

อุ้มผาง ทีลอซู ถนนลอยฟ้า http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=267185

เวียงจันทน์-หลวงพระบาง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=332042
congto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892653499
team: Super Highway Bangkok
Bike: รถเหล็ก แฮนด์เมดไทย Neo Vintage
ตำแหน่ง: 17/39 ม.3 ต.หอมเกร็ด อ.สามพราน จ.นครปฐม

โพสต์ โดย congto »

ทิวากร เขียน:ยืดหยุ่นครับ
เห็นควรตามนี้ด้วยคนขอรับ
"ยืดหยุ่น" ............ไม่มีเงื่อนไขมาก เป็นคนที่ง่ายๆ ไม่มักง่าย กินง่าย อยู่ง่าย เข้ากับคนอื่นง่าย ทำทุกเรื่องให้ง่าย :D
จะแก่หรือหนุ่ม..เมื่อจิตเลวทุกอย่างก็ไม่ดี....มันไม่ดีที่ตนตั้งแต่ต้นจนปลาย ตายก็ไม่ดี..(สุปุตฺโต ภิกขุ)
จิตเกิดดับทุกขณะตอน จิตสุขก็ดับและเกิดที่สุข จิตทุกข์ก็ดับและเกิดที่ทุกข์..... ปั่นไปด้วยจิตว่าง รู้ลมหายใจเข้าออกยาวสั้น มองทุกรูปนามด้วยจิตอันดี...

http://www.facebook.com/Baiboonbike
YodtabmaMTBrayong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866039360
team: เขาโบสถ์ระยอง XC&DH Cafe'
Bike: น้องKo & น้องAn

โพสต์ โดย YodtabmaMTBrayong »

อยากทัวร์ริ่งบ้างครับ...แต่ตอนนี้ยังไม่ว่าง(ยังไม่เกษีณ) ถ้าให้ไปยาวฯช่วงนี้เขาบอกให้ลาออกไป๋.... :lol: :lol: :lol: :lol: (วางแผนใว้แล้วครับ)... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ปั่นได้ปั่นไป ปั่นไม่ไหวก็จอดเช็ครถ ชมวิวไปเรื่อยฯ
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลาออกหรือยัง รออยู่ :lol: :lol: :lol:
ิรถพับกับภรรยา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894952979
team: เ้ฒ่านรก T.N.R.
Bike: ่ARAYA FD / Java fit / garry fisher wahoo 2010 / หมอบ JAVA CARBON LUSIO

โพสต์ โดย ิรถพับกับภรรยา »

ในความคิดผมว่า ไม่มีเงื่อนไขใดๆ ในการปั่น คือคำตอบสุดท้ายครับ ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก หิวก็กิน อยู่ง่าย กินง่าย ปั่นอึด ตูดเหล็ก... :lol: :lol: :lol: :lol:
ไม่ต้องการความเร็ว......แค่ไปได้เรื่อยๆ ก็พอใจแล้วครับ....
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

Imo เขียน:
Imo เขียน:ทำไมต้อง ไม่กลัวผี ครับ เฮียซา เคยเจอหรือครับ ไหนเล่าให้ฟังสักเรื่องได้มั้ยครับ เพื่อเป็น อุทาน หอน หรือ เขียนเล่นๆ แล้วทีเจอ เจอผีอะไรครับ ผีขนุน หรือ ผีต้นมะขาม ครับ จะได้เตรียมอุปกรณ์ ป้องกันให้ครบ ปลอดภัยไว้ก่อน
:mrgreen: เฮียซา ยังไม่ตอบ ขอสงสัยผมเลย :?: :?: :?:
- กลัวผีได้บ้าง แต่ให้แค่ชั่วคราว ไม่กลัวผี ไม่ใช่หมายถึง เชื่อหรือไม่เชื่อเรื่องผีนะครับ เช่น หากคนที่เชื่อว่าผีมีจริงแล้ว เราพกของดี
ให้มีอำนาจเหนือกว่า ไม่ได้หมายความเช่นนั้นนะครับ แต่ให้มีสติเหนือความกลัว จำไว้ว่า ทุกสถานที่มีเจ้าบ้านทั้งนั้น
ซึ่งเจ้าของบ้านไม่จำเป็นต้องเป็นคนเสมอไป แต่ที่สำคัญเราต้องเคารพเจ้าบ้าน ให้เกียรติสถานที่ ไม่ว่าจะแค่เดินทางผ่าน หรือ อาจพักค้างคืน
จะต้องทำตนไม่รบกวนหรือ กระทำการ ทั้งกาย วาจา ที่แสดงออกถึงความไม่สุภาพให้เจ้าบ้าน เจ้าที่ เขารังเกียจ เราเป็นเพียงผู้ผ่านไป และไปอาศัยเขาแค่ ชั่ววัน ชั่วคืน เท่านั้น คนที่ปากไม่ดี บวก ปอดแหก จะเจอบ่อย :mrgreen: :mrgreen:
- ภาพ ตอนนั้นไปทริปเดี่ยวเที่ยวสังขละบุรี แต่ปั่นรถออกมามืดซะก่อนต้องนอน ระหว่างทาง แวะเข้าทางถ้ำกระแซ ได้ที่กางเต็นท์งามๆ
แต่อยู่เชิงสะพานทางรถไฟ ที่ได้ชื่อว่าไม้หมอนละศพ สะพานมรณะ กาญฯ นั่นเอง เสียวผีเชลยฝรั่ง เช่นกันนะ เพราะมีเต็นท์เดียวโดดๆ

:lol: :lol: :twisted: :twisted:
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

- วิธีเฉพาะตัวนะครับ ใครจะนำไปใช้ก็ใช้วิจารณญาณด้วย ขอเขียนแชร์สักหน่อยครับ ปราชญ์บอกไว้ว่า
" ความกล้าใช้กับตนเอง ความอ่อนน้อมใช้กับคนอื่น "
ออกทัวร์ไม่ต้องกลัวผีหรอกครับแต่ต้องให้เกียรติเกรงใจ ทุกสถานที่มีเจ้าของ เจ้าบ้าน เราไปเที่ยวบ้านเขาค้างบ้านเขาต้องรู้ธรรมเนียม อย่างไปเที่ยวลาวต้องพักค้างคืน ยังต้องต้องแจ้งเจ้าบ้านหรือนายบ้าน ไปเที่ยวป่าเขาต้องแจ้งเจ้าป่าเจ้าเขาเช่นกัน แต่เพื่ออุ่นใจผมก็ห้อยคอด้วยคุณพระ คุณเจ้าที่ผมนับถือคุ้มตัวเพราะต้องมีบ้างบางเวลาที่เราอาจขาดสติคุ้มเกินกว่าป้องกันภัยตนเองได้ทัน ที่รู้มาคนปั่นจักรยานทัวริ่ง คนที่กลัวผีจะมีปัญหาสองตอน คือตอนปั่นไนท์ทริป และตอนกางเต็นท์นอนในที่ต่างถิ่น ซึ่งจะเป็นอุปสรรคทำให้ไม่สามารถปั่นเดี่ยวได้เลย ก่อนมื้อเย็นเมื่อกางเต็นท์ที่พัก ถวายอาหารเจ้าที่ หากมีบุหรี่หรือเหล้าป่าถวายด้วย อธิฐานเรามาดี ตั้งใจมาท่องเที่ยว ขอพักแรมค้างคืนในพื้นที่ของท่านสักคืน แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ พี่ Imo :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 16 พ.ย. 2013, 07:18, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หลังจากไปทัวร์ริ่ง ด้วยรถพับ ที่ภูทับเบิก กับภูหินร่องกล้า ก็พบคุณสมบัติเพิ่มอีกข้อครับ คือ สามารถนอนหลับได้ทามกลางเสียงกรน........

ดูภาพได้จาก ลิ้งค์ นี้ครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=766584
BigSpin
สมาชิก
สมาชิก
team: เข้ากับทุกทีม
Bike: Surly Bianchi Kona Luis

โพสต์ โดย BigSpin »

รักแนวนี้ทุกอย่างต้องพร้อมจริง ไม่ว่าจะผจญภัยสั้นหรือยาว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”