จำเป็นไหมที่จะปั่นแนวทัวร์ริ่งนั้น จะต้องหัดบินเดี่ยวให้ได้ซักทริปก่อน...

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

Re: จำเป็นไหมที่จะปั่นแนวทัวร์ริ่งนั้น จะต้องหัดบินเดี่ยวให้ได้ซักทริปก่อน...

โพสต์ โดย rainbow »

ย้อนกลับไปคำถาม "จำเป็นไหมแนวทัวริ่ง ต้องปั่นเดี่ยวให้ได้สักทริปก่อน"
ไม่จำเป็นครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
รูปประจำตัวสมาชิก
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

Re: จำเป็นไหมที่จะปั่นแนวทัวร์ริ่งนั้น จะต้องหัดบินเดี่ยวให้ได้ซักทริปก่อน...

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

rainbow เขียน:ย้อนกลับไปคำถาม "จำเป็นไหมแนวทัวริ่ง ต้องปั่นเดี่ยวให้ได้สักทริปก่อน"
ไม่จำเป็นครับ
สำหรับผมคิดว่าไม่จำเป็นครับ แต่แรกคิดว่าถ้าเราได้ประสบการณ์บินเดี่ยวแล้ว จะสามารถเอาตัวรอดได้ดี ในการเผชิญปัญหาที่เกิดขึ้นได้

หลายๆ คนไม่เคยได้ออกบินเดี่ยว จะไม่สามารถศึกษาจากจุดนี้ได้ และต้องพึ่งคนอื่นๆ เมื่อเกิดปัญหาต่างๆ บางทีก็ต้องศึกษาการจัดการด้วย

ตัวเอง พอเรามาร่วมทีม ก็สามารถช่วยปรึกษาได้เป็นอย่างดี บางทีได้เล่าประสบการณ์ให้คนอื่นได้ฟัง ก็ได้ประโยชน์ของสมาิชิกใหม่ๆ ได้

ผมได้จั่วหัวกระทู้ไว้ เพื่ออยากได้ฝึกตัวเอง แต่ตอนนี้ก็ยังไม่พร้อม สำคัญคือจิตใจตัวเอง ยังไม่กล้าพอ...แต่ถ้าพร้อมเมื่อไร ผมจะ
ขอไปบินเดี่ยวซักครั้งครับ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

"ไม่จำเป็น" ครับ .. :D :D
khunhan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขุนหาญ
Bike: MISSILE STOUT, thorn sherpa

โพสต์ โดย khunhan »

คำตอบ : ไม่จำเป็น

คำเตือน : เดินทางหมื่นลี้ เริ่มที่ก้าวแรก

ประธานเอส..
เค้าว่า
"สองคนยลตามช่องคนหนึ่งมองเห็นโคลนตม
คนหนึ่งตาแหลมคมมองเห็นดาวอยู่พราวพราย"

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น
สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ

ป้ามีความเห็นว่า โจทย์ชีวิต ยากกว่าโจทย์ปั่นเดี่ยวเยอะ.... เพราะอย่างน้อย ปั่นเดี่ยว เรารู้ล่วงหน้า ว่าเส้นทางเป็นอย่างไร มีอุปสรรคยาก-ง่ายเพียงใด เราสามารถเตรียมความพร้อมได้เต็มที่ หากมีเหตุสุดวิสัยเกิดขึ้น มันก็เป็นแค่เหตุสุดวิสัยที่เราเผื่อใจไว้แล้ว

ป้าว่า การปั่นเดี่ยว มันเป็นเหมือนการซ้อมแผนอุบัติเหตุชีวิต ที่มักมีสิ่งที่หักเหไม่แน่นอนเกิดขึ้นได้เสมอ

ชีวิตมันสั้นนัก หากมีคำตอบให้ตัวเองแล้วจงรีบลงมือทำ
พรุ่งนี้ ไม่แน่ว่าจะมีรึเปล่า ?

ปล. อย่าลืมกลับมาเฉลยด้วยนะ
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ASAP
Bike: DAHON , SURLY , BIANCHI

โพสต์ โดย tune-bike »

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์อันน้อยนิดจากการปั่นเดี่ยวของผมนะครับ
1.ต้องเป็นคนที่สันโดดมากๆ
2.ไม่ชอบเป็นภาระให้ใคร และไม่ชอบให้ใครเป็นภาระ
3.เป็นคนไม่ค่อยจะมีแผนมากนัก ปรับตัวยืดหยุ่นง่าย
4.ชอบผจญกับความลำบากแต่เพียงผู้เดียว(แบบว่าไม่ค่อยชอบเดินตามทางรอยเท้าใคร ทั้งๆที่คนอื่นๆเขาก็เดินผ่านมากันมากมายแล้ว :lol: :lol: )
5.ชอบนอนนคนเดียว(ยกเว้นนอนนกับผบ.555)
6.เป็นคนที่ชอบเขียนบทกวีและจดบันทึกด้วยตัวเองตามลำพัง
7.คิดว่าตัวเองแน่พอควร
8.กล้าทำในสิ่งที่ไม่เคยมีใครทำมาก่อน
9.มีมนุษย์สัมพันธ์สุงมากๆ
10.ไม่ชอบเป็นพระรองใคร และก็ไม่ชอบเป็นพระเอกหรือฮีโร่ให้ผู้คนได้แวดล้อมหรือเยินยอ
จากหลายๆข้อที่ผมเขียนมานั้นก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่ชอบปั่นเดี่ยวอย่างผมนั้นจะยึดถือเป็นปรัชญาไปเสียทั้งหมด
แต่ที่สุดก็คือ ....คนที่ปั่นเดี่ยวนั่นแหละครับที่ปรารถนาเพื่อนแท้มากที่สุด.....เพราะที่จริงเขาเองนั่นแหละที่ปกปิดตัวเองจากโลกภายนอก ในอดีตมีเพื่อนน้อย และใช้เวลากับเพื่อนและมิตรภาพในวัยเยาว์สั้นเหลือเกิน
สำหรับ ประธานเอส แล้วผมคิดว่าคุณคือสุดยอดอีกคนหนึ่งเลยครับ.. และผมคิดว่า คำถามจากกระทู้นี้นั้นเป็นทางออกหนึ่งสำหรับการค้นหาตนเองในส่วนลึกๆของจิตใจมากกว่าอะไรทั้งหมด(มันอาจจะไม่ใช่เรื่องของการปั่นจักรยานอย่างเดียวก็ได้)และมันก็ได้สกิดใจของหลายๆคนเหมือนกันรวมทั้งผมด้วย
ขอบคุณนะครับ
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

แม้ผมจะปั่นเดี่ยวบ่อย..ก็ไม่ได้หมายความว่าอยากจะไปคนเดียวหรอกนะ
บังเอิญชวนคนอื่นตอนเขาไปไม่ได้ บางทีอาจเป็นเพราะว่าเราไปไกลเกินไป
ก่็เราเดินทางเพียงสองวัน(เสาร์อาทิตย์) ไม่เคยอยู่ในหัว
เพื่อๆนเขาต้องกลับมาตอกบัตร แล้ว

ยังผลให้ต้องรีบไป รีบกลับ
ปั่นชมนกชมไม้ไม่ได้ มีเวลาต้องรีบโกยคว้าไว้ก่อน
ก็เร็วเกินไปสำหรับตัวเอง พักก็น้อย
ต่ำกว่าร้อย เพื่อนก็ว่าเราโอ้เอ้

เราไปตามสบายไม่รีบร้อน เจอวิวสวย จอดถ่ายเลย
ถ่ายเสร็จมีเปลวกวี มีไฟในหัวใจ ระยิบระยับในหัว ต้องรีบหยิบปากกากระดาษมาโน้ตไว้
อะไรอย่างนี้ รวมเรียกว่าจริตการขี่ปั่นไม่ตรงกัน เพราะเงื่อนไขเวลาเป็นเหตุ
ใครเขาจะไปด้วยกันเป็นอาทิตย์ๆแบบนี้
ผมก็เลยปั่นเดี่ยวด้วยความจำเป็น
ไม่ได้เลือกวิถีลำพังเพราะปรัชญงปรัชญาอะไรหรอก
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

สู้ สู้ ครับ เอาใจช่วย :mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”