ปั่นจักรยานไปทำงาน ได้อะไรบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือซิป
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819846165
team: ไร้สังกัด
Bike: จามิส
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเพทฯ

Re: ปั่นจักรยานไปทำงาน ได้อะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย เสือซิป »

สวัสดีครับพี่น้อง
เมื่อสัปดาห์ที่แล้วเพิ่งมีโอกาสต้อนรับลูกชายคันใหม่ครับ ARAYA MUDDY FOX ครับ เมื่อวันอาทิตย์
เลยพาเข้าแต่งองค์ทรงเครื่อง หล่อเชียวล่ะครับ 555 (แล้วคราวหน้าจะเอารูปมาโชว์) วันนี้ก็เป็นวันแรกที่พามาทำงานด้วย เมื่อเช้าหมอกเยอะมาก ต้องติดไฟท้าย 2ดวง พี่น้องช่วงนี้หมอกเยอะปั่นระวังด้วยนะครับ ทั้งเรื่องไฟหน้า ไฟท้าย และที่สำคัญที่สุด ถนนลื่นมาก ให้ความระมัดระวังให้มากๆนะครับ :D (ท้ายนี้พี่น้องทุกท่านมีรูปจักรยานของท่าน มาโชว์ให้เพื่อนชมบ้างน่าจะดีนะครับ
ทุกครั้งที่ล้มลง เราได้เรียนรู้วิธีที่จะลุกขึ้นทุกครั้ง...
nnn153
สมาชิก
สมาชิก
team: KMT
Bike: Anchor

Re: ปั่นจักรยานไปทำงาน ได้อะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย nnn153 »

ได้รับความสุขจากการปั่นครับ :oops:
JEROME
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: Rama4rd. and Ramindra
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JEROME »

:D

เริ่มปั่นวันที่ 25 ก.พ. 2553
ใกล้ครบรอบหนึ่งปีแล้วครับ
สิ่งที่หายไป คือ
ค่าน้ำมันรถ ค่าทางด่วน ความหงุดหงิดเมื่อรถติด
พุงใบย่อมๆ และสังคมการดื่มหลังเลิกงาน
...
สิ่งที่ได้มาคือ
เสื้อปั่นจักรยาน อัพทุกเดือนๆ ละตัว (เต็มตู้)
และกลุ่มเพื่อนใหม่ๆที่ปั่นร่วมทริปกันในวันอาทิตย์
...และได้ความหวาดเสียวทุกครั้งที่วิ่งบนถนนร่วมกับรถอื่นๆ
ไม่ต้องเสียเงินไปกระโดดบันจี้ จั้มพ์
chachris
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0875915675
team: ชมรมจักรยานจังหวัดพังงาสาขาตะกั่วป่า
Bike: Jeep

โพสต์ โดย chachris »

ผมปั่นจักรยานไปโรงเรียนครับ สนุกดีครับ ซึ่งโรงเรียนของผมอยู่ห่างจากบ้านเเค่ 2 กิโลเมตรครับ ปั่นเรื่อยๆเดี๋ยวก็ถึง ยิ่งไปโรงเรียนช่วง 6.30 น.อากาศกำลังดีครับผมชอบ ;)
chachris
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

ขอถามโง่ๆเลยนะครับ

พี่ๆที่ปั่นไปทำงาน แล้วต้องใส่เสื้อเชิ้ตแขนยาวทำงาน มีวิธีนำชุดทำงาน ใส่เป้ไปอย่างไรครับ ที่มันจะไม่ยับ
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
ต้นกล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: giant
ตำแหน่ง: ปากน้ำ กบินทร์บุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ต้นกล้า »

โอ้.........มันดีอย่างนี้นี่เอง เป็นข้อมูลที่ดีมากๆ
ชีวิตอิสระทุกนาที “ สี่สิ่งในโลกที่เงินซื้อไม่ได้ คือ .... ความรัก เวลา ชีวิต และมิตรแท้ ”
http://www.srakaew.tht.in/bicycle190154.html
batt_69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 4300 ดำส้ม

โพสต์ โดย batt_69 »

ผมได้ปั่นไปทำงานไม่ไกลมาก ช่วงเช้าและเย็น รู้สึกรางกายตัวเองแข็งแรงขึ้นกว่าแต่ก่อน หูไวตาไวขึ้นเยอะเพราะต้องคอยระวังตัวเองตลอดเส้นทาง ได้รู้ว่าถนนสุขุมวิทนี้ ห่วยสุดๆ หลุมบ่อ ขอบปูน ฝาท่อระบายน้ำ ที่สำคัญประหยัดเงินขึ้นเยอะ ( แต่ที่แปลกคือ แถวบ้านผมไม่ค่อยได้เห็นใครปั่นจักรยานไปทำงานกัน ) :D :D :D
bkzolo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871651657
team: หัวหน้าทีมหอยทากเรซซิ่ง
Bike: GT Zaskar 2010

โพสต์ โดย bkzolo »

สิ่งที่เห็นได้ชัดสำหรับผมนะครับ

1. ตื่นสายได้กว่าเดิมเยอะ ผมอยู่ลาดพร้าวไปทำงานแถวซังฮี้ 30นาที ถ้ายางไม่แตก ตื่น 7.50 สบายๆ
2. เจอมิตรภาพทุกๆไฟแดง รถสวยนะ ปั่นมาจากไหนล่ะ ใช้น้ำมันมั้ย
3. ร่างกายจะอยู่ตัวมาก
4. ไม่หลับเลยป้าย
5. เป็นที่รู้จักของที่ทำงานอย่างรวดเร็ว ไอ้นี่มันบ้า 55555

สิ่งที่ไม่ประทับใจ
1. ประหยัดค่ารถวันล่ะ 50 เสียค่ากินเพิ่มขึ้นอีก 100 นึง 55555555
2. ผู้ใช้ถนนไม่ปฏิบัติตามกฏจราจร
3. ฝนตก
4. พื้นถนนจราจร คาดว่าอีก กี่สิบปีก้อทำไม่ได้
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 97&t=19821

ปั่นให้เน่ามันไปข้าง

[googlemap=][/googlemap]
mintamomo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875118434
team: กำลังหาอยู่
Bike: GT OUTPOST(น้องสอง)

โพสต์ โดย mintamomo »

ปั่นไปทำงานมาครึ่งปีแล้วครับ สิ่งที่ได้ก็
1.รู้สึกว่าเท่เวลาปั่นจักรยานไปทำงาน
2.สะใจเวลาปั่นแซงรถยนต์เวลารถติด(บางทีแซงแล้วเจออีกทีสี่แยกหน้าก็มี)
3.คุมเวลาการเดินทางได้ ไม่ต้องกังวลเรื่องเวลาได้
4.แข็งแรง อึด ทน สุขภาพดี
5.มองสาว ๆ ข้างทางได้นานขึ้น (:P)
6.เป็นพนักงานส่งของให้เพื่อน ๆ เวลาเพื่อน ๆ ฝากซื้อของ(ได้ใจเพื่อน อิอิ)
7.มีตังซื้อของกินมากขึ้น (คเดิมหมดไปกับค่ารุ ตอนนี้หมดไปกับค่ากิน)
8.ใคร ๆ ที่ทำก็ทึ่งเวลาเราบอกว่าปั่นจากไหน(พระราม7 - แจ้งวัฒนะ)
9.ลดโลกร้อน ประหยัดน้ำมัน เพิ่มที่นั่งที่ยืนบนรถเมล์ 1 ที่ (ปั่นกันเยอะ ๆ รถเมล์ก็จะมีที่ว่างเยอะ คนจะหันมาขึ้นรถเมลืเยอะ รถส่วนตัวจะน้อย ถนนจะว่างรถไม่ติด น้ำมันจะถูกเพราะเป้นของไม่จำเป็น ค่าครองชีพจะถูกลง ประเทศจะมีเงินสำรองมากขึ้น -0- แค่ปั่นจักรยานเยอะ ๆ แค่นั้น -0-)
10.ได้รู้จักการฟังเสียงธรรมชาติข้างทาง รับรู้ถึงลมที่มันพัดผ่านตัวเวลาปั่น เสียงนกร้อง
11.ไม่ห่วงเรื่องสรผิวอีกต่อไป(เพราะดำเรียบร้อย)
12.ปอด ทำงานดีขึ้น หายใจได้มีประสิทธิภาพขึ้น
13.เจอมิตรภาพจากเพื่อน ๆ ชาวจักรยานยามปั่น
14.ได้เรียนรู้อะไรที่ไม่เคยรู้มากมาย(ไม่เชื่อก้ลองถามตัวเองดูซิครับ ว่าเมื่อก่อนรู้เปล่าว่า ตีนผี คืออะไรอู่ส่วนไหน ดุมเป้นไง เบรคมีอะไรบ้าง รถจักรยานมีแบบไหนบ้าง)
15.อีกมากมาย คิดไม่ออก 555+

ข้อเสีย
1.ได้เห็นว่า คนขับรถที่ไม่มีน้ำใจ ไร้ซึ่งจิตสำนึก ไม่เคารพกฎจราจร มักง่าย เห็นแก่ตัว มีเยอะ
2.ทำตัว(เหมือนจะ)เกะกะรถ(ทั้ง ๆ ที่ถนนตั้งกว้าง มันก้จะมาเบียดเราซะงั้น)
3.ต้องเผชิญกับ สุนัขจรจัดในบางครั้ง
4.ต้องโดนคนทำผิดกฎมองด้วยความเหยียดหยาม(พวกขับย้อนศรบางคน รถตู้ แท็กซี่ พวกเปลี่ยนเลน เลี้ยวเข้าซอย ไม่ยอมเปิดไฟสัญญา) ทั้ง ๆ ที่พวกนั้นผิด

ถ้ามองข้อเสียแล้ว (ทั้งหมดเกิดจากคนอื่นทั้งนั้น) ปั่นจักรยานนี่ เป้นการเดินทางที่ work มากที่สุดครับ ^ ^
อยากให้คนไทยปั่นจักรยานแทนขับรถกันเยอะ ๆ
Social Bicycle = สังคมอุดมน้ำใจและไมตรี
DIRT-DEMO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897622435

โพสต์ โดย DIRT-DEMO »

อย่างแรกที่ได้คือสุขภาพ ต่อมาก็เงินที่ได้คืนมากจากการใช้รถ กับความกังวล ว่าพรุ้งนี้ราคาน้ำมันมันจะขึ้นอีกไหม ( แต่อาจจะหมดกับการอัพอะไหล่จักรยานก็ได้ครับ :D ) เมื่อก่อนไม่ค่อยสบายบ่อย แต่มาเดี๋ยวนี้แทบไม่ต้องหาหมอเลย อย่างอื่นก็ตามที่หลาย ๆ ท่านตอบมาครับ
winwee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: BIZANGO

โพสต์ โดย winwee »

ถ้าต้องผ่านเส้นทางที่มลพิษมากๆมีวิธีป้องกันควันพิษกันอย่างไรบ้างครับ
บางวันกลับถึงบ้านแสบจมูกมากเลยครับ
mamtum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โป๊งเป๊งไบค์
ตำแหน่ง: ลำนารายณ์(ลพบุรี)

โพสต์ โดย mamtum »

เสืออ้วน 129 เขียน:ขอถามโง่ๆเลยนะครับ

พี่ๆที่ปั่นไปทำงาน แล้วต้องใส่เสื้อเชิ้ตแขนยาวทำงาน มีวิธีนำชุดทำงาน ใส่เป้ไปอย่างไรครับ ที่มันจะไม่ยับ
ท่านเอา เตารีดไปไว้ที่ทำงานเลย ซิครับ เหมือนผม ขนของไว้บ้านพักครู แล้วปั่นจากบ้านมา 60 โลมาถึงนักเรียนก็รอรับแบบเราเข้าเส้น เหมือน ตรู เดอ ฟรอง กันเลยทีเดียว เฮ้ย ครูตั้ม มา เย้ๆ เด็กประถมนี่ ชอบทำอะไรฮาๆครับ แต่ผมก็ชอบครับ อิอิ มาถึงก็อาบน้ำรีดผ้า ลงจากบ้านพักครูก็ ทำงานซิลๆครับ ลืมบอกไปผมสะพานเป้ด้วย เพราะใส่ชุดจักรยานมาอีกชุดเอาไว้สำหรับใส่ขากลับ และเอากลับไปซักบ้านทั้งสองชุดพร้อมชุดทำงาน สรุปแบกเสื้อผ้าสามชุดรวมตัวที่ใส่ อยู่ ตจว ครับ ถนนเรียบสบาย มีเขาชันให้ขึ้น ซ้อมไปในตัว ช่วงนี้ฝนตกไม่ได้ปั่นเลย กลัวอันตราย เอารถมาแทนนอนบ้านพักเลยขนมาพร้อม จักรยาน ปั่นเทรนเนอร์บนบ้านพัก รอหมดฝนก็ ลุยใหม่ครับ
เสือวุฒิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867521708
team: รบพิเศษ
Bike: missile X-nine pro

โพสต์ โดย เสือวุฒิ »

ได้ทั้งทางตรง และทางอ้อมแน่นอน เหลือทั้งเงินค่าน้ำมัน และแถมได้แรงเพิ่มอีกเยอะเลย ครับ :lol:
khunnin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi

โพสต์ โดย khunnin »

ที่ได้แน่ๆคือสุขภาพที่ดีขึ้นครับ
HAPPY FEET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-442-6991
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาสวัสดิ์
Bike: SPECIALIZED

โพสต์ โดย HAPPY FEET »

ได้ใจ ครับ.. :lol:
การชนะสิ่งใดๆในโลก ไม่เท่าการชนะใจตนเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”