มุมมือใหม่หัดปั่นขอคำชี้แนะ

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Highway Bike Thailand
Bike: Trek, Peugeot, Dr.hon , Bianchi
ตำแหน่ง: 382 ซ.12 ม.เลคการ์เด้น ถ.ขุมทอง-ลำต้อยติ่ง แขวงขุมทอง ลาดกระบัง กทม.

Re: มุมมือใหม่หัดปั่นขอคำชี้แนะ

โพสต์ โดย คุณขวัญแก้ว »

สวัสดีค่ะ พี่โส น้องก็คิดเหมือนกันนะคะว่าคงจะกลับไปใช้ยาง 2.0 เพราะรู้สึกมั่นใจดี ส่วนอยากจะได้ความเร็วก็คงต้องถอยหมอบอีกคันซะแล้ว... :P
ต้องฝึกนานซักเท่าไหร่คะ ถึงจะปั่นได้เก่งถึงขั้นไปทริปยาว 5-7 วันได้ ตอนนี้ก็เริ่มปั่นระยะยาว ได้ 3 ครั้งแล้วค่ะ แต่ก็ยังเหนื่อยมากๆ ครั้งแรกได้ 83 กม.
ครั้งที่2 ได้ 63 กม. ครั้งที่ 3 เมื่อวานนี้เอง ได้แค่ 46 กม. แต่ก็เหนื่อยสุดๆ เหมือนหายใจไม่ทันเอาซะเลย ความเร็วเฉลี่ย อยู่ที่ 22 ค่ะ มีวิธีการฝึกอย่างไรบ้างคะ
ขอความอนุเคราะห์พี่โสช่วยแนะนำวิธีการฝึกให้กับน้องใหม่ด้วยค่ะ :) :)
...สุข ทุกข์ ล้วนใจกำหนด...
โส(เสือดำ)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 - 205-9422
team: *ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพตาก / เสือ 5 ภาค จังหวัดตาก*
Bike: *VOO DOO*SOMA SAGA*TREK*
ติดต่อ:

Re: มุมมือใหม่หัดปั่นขอคำชี้แนะ

โพสต์ โดย โส(เสือดำ) »

:) โอ้ว..ปั่นได้ครั้งละ 60-80 กว่า ถือว่าสุดยอดแล้ว คุณขวัญแก้ว ปั่นคนเดียว หรือปั่นเข้ากลุ่มครับ..หากปั่นคนเดียวได้ขนาดนี้ถือว่าเก่งมากๆ

..การพัฒนาให้แข็งแกร่ง และมีประสบการณ์ เพิ่มขึ้น นั้น ต้องปั่นกับกลุ่มเสือด้วยกัน
และมีโอกาสปั่นร่วมกับกลุ่มขาแรง ก็ยิ่งจะมีประสบการณ์ และแข็งแกร่งรวดเร็วขึ้นครับ

..แต่เชื่อว่าความมุ่งมั่นของ คุณขวัญแก้ว ต้องพัฒนาได้เร็วอย่างแน่นอนครับ
♥♥ เวลาที่เหลืออยู่ มีน้อยกว่าเวลาที่ผ่านมา สิ่งไหนดีที่อยากทำ ทำไปเถิด ♥♥
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
♠♠♠ แวะเยี่ยม"กลุ่มจักรยานเสือ 5 ภาค" ที่นี่ครับ..http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=433 ♠♠♠
คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Peugeot, Dr.hon , Bianchi
ตำแหน่ง: 382 ซ.12 ม.เลคการ์เด้น ถ.ขุมทอง-ลำต้อยติ่ง แขวงขุมทอง ลาดกระบัง กทม.

โส(เสือดำ) เขียน::) โอ้ว..ปั่นได้ครั้งละ 60-80 กว่า ถือว่าสุดยอดแล้ว คุณขวัญแก้ว ปั่นคนเดียว หรือปั่นเข้ากลุ่มครับ..หากปั่นคนเดียวได้ขนาดนี้ถือว่าเก่งมากๆ

..การพัฒนาให้แข็งแกร่ง และมีประสบการณ์ เพิ่มขึ้น นั้น ต้องปั่นกับกลุ่มเสือด้วยกัน
และมีโอกาสปั่นร่วมกับกลุ่มขาแรง ก็ยิ่งจะมีประสบการณ์ และแข็งแกร่งรวดเร็วขึ้นครับ

..แต่เชื่อว่าความมุ่งมั่นของ คุณขวัญแก้ว ต้องพัฒนาได้เร็วอย่างแน่นอนครับ
ปั่นร่วมกับพี่ๆ ชมรมสุราษฎร์ธานี กลุ่มนายดาบสุราษฎร์ค่ะ ขาแรงตัวจริงเลยค่ะ ปั่นยาวเฉพาะวันอาทิตย์นะคะ ส่วนวันธรรมดาปั่นคนเดียวช่วงเช้า ได้วันละ 20-30 กม. ค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ คงต้องมีสักวันจะไปปั่นร่วมกับขาแรงที่เมืองตากนะคะ
โรส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836461516
team: โจ๋เรนเจอร์ ชุมพร
Bike: MOSSO

โพสต์ โดย โรส »

:D :D lดีจ้า คือแวะเข้ามาเยึอนคะ ชื่นชอบชืนชมคะคือชอบที่มีความคิดแบบเดียวกัน อยู่ชุมพรคะปั่นคนเดียวเหมือนกันปั่นทริปยาวที่สุดแค่ 60กว่าโลคะ ใช้เสือภูคะชอบออกกำลังกายคะโดดเดี่ยวคะ(หาเพื่อนปั่นด้วยไม่ค่อยมีเพราะภาระกิจไม่ตรงกัน) เลยอาศัยปั่นไปกลับทำงาน แค่วันละประมาณ ไปกลับ 50 กม.คะแค่เจอเขา+เนินประมาณ 3 ลูกคะ :oops: :oops: คิดว่าปั่นเสือภูมันกว่ามากคะสนุกดีมีทักษะในการใช้ประสาทมากกว่าคะ อันนี้ไม่ทราบจะคิดเหมือนกับเสือท่านอื่นหรือเปล่านะคะ ตอนแรกๆ แค่หวังว่าคงจะลดน้ำหนักได้อย่างเดียว แต่เดียวนี้มากว่าตรงนันคะ สนุกแข่งกับเวลา แข่งกับเจ้า 4 ขา มีเทคนิคคะเจอไม่ต้องยั่งหยุด น้ำในกระบอกฉีดใส่ ไล่มันให้"เข้าบ้านไป กลับบ้าน" :lol: :lol: :lol: มันคงคิดว่าเป็นเจ้าของช่วงหลังเลยรู้จักกัน เจอกันก็แค่ทักทายกันนิดหน่อยเท่านั้น ปั่นจริงจังได้ประมาณ 8 เดือนคะ น้ำหนักลดจริง ๆ ประมาณ 10 กก. คะช่วงนี้รู้สึกตัวเองได้เลย เบาตัวมากคือฟิตคะ อาศัยปั่นเอาแรงคะ แต่ช่วงก่อนถึงจุดหมายก็จะปั่นเอารอบขานิดหน่อยคะ อันนี้ได้ผลมาก ๆ เลยคะ เจอกันนะคะ :D :D :D
มีเม็ดทรายนับไม่ถ้วนจำนวนทราย
คนทั้งหลายนับไม่ถ้วนในคุณค่า
ทรายจะแกร่งก็เพราะผ่านกาลเวลา
คนจะกล้าก็เพราะผ่านความอดทน
http://www.facebook.com/#!/profile.php? ... 2276828421
คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

โรส เขียน: :D :D lดีจ้า คือแวะเข้ามาเยึอนคะ ชื่นชอบชืนชมคะคือชอบที่มีความคิดแบบเดียวกัน อยู่ชุมพรคะปั่นคนเดียวเหมือนกันปั่นทริปยาวที่สุดแค่ 60กว่าโลคะ ใช้เสือภูคะชอบออกกำลังกายคะโดดเดี่ยวคะ(หาเพื่อนปั่นด้วยไม่ค่อยมีเพราะภาระกิจไม่ตรงกัน) เลยอาศัยปั่นไปกลับทำงาน แค่วันละประมาณ ไปกลับ 50 กม.คะแค่เจอเขา+เนินประมาณ 3 ลูกคะ :oops: :oops: คิดว่าปั่นเสือภูมันกว่ามากคะสนุกดีมีทักษะในการใช้ประสาทมากกว่าคะ อันนี้ไม่ทราบจะคิดเหมือนกับเสือท่านอื่นหรือเปล่านะคะ ตอนแรกๆ แค่หวังว่าคงจะลดน้ำหนักได้อย่างเดียว แต่เดียวนี้มากว่าตรงนันคะ สนุกแข่งกับเวลา แข่งกับเจ้า 4 ขา มีเทคนิคคะเจอไม่ต้องยั่งหยุด น้ำในกระบอกฉีดใส่ ไล่มันให้"เข้าบ้านไป กลับบ้าน" :lol: :lol: :lol: มันคงคิดว่าเป็นเจ้าของช่วงหลังเลยรู้จักกัน เจอกันก็แค่ทักทายกันนิดหน่อยเท่านั้น ปั่นจริงจังได้ประมาณ 8 เดือนคะ น้ำหนักลดจริง ๆ ประมาณ 10 กก. คะช่วงนี้รู้สึกตัวเองได้เลย เบาตัวมากคือฟิตคะ อาศัยปั่นเอาแรงคะ แต่ช่วงก่อนถึงจุดหมายก็จะปั่นเอารอบขานิดหน่อยคะ อันนี้ได้ผลมาก ๆ เลยคะ เจอกันนะคะ :D :D :D
:D ว้าว.... ดีใจมากเลยค่ะ เจอคอเดียวกันเลย ปั่นคนเดียวค่ะ แบบว่าปั่นช้าเลยไม่ค่อยมีใครอยากปั่นไปด้วยมั้ง ปั่นเสือภูเขานี่ก็ดีนะคะ มั่นใจดี
คล่องตัว เริ่มชินและคุ้นเคยกับรถมากขึ้น เก่งนะคะ ได้วันละ 50 กม. สุดยอดเลย ถ้ามีเวลาที่เหมาะสมและสะดวก อยากไปร่วมปั่นด้วยจังเลย ชุมพรสุราษฎร์ก็ไม่ได้ใกลกัน
ชุมพรปั่นแถวไหนคะ ขอศึกษาเส้นทางไว้ก่อนค่ะ
คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดียามเช้าค่ะ นักปั่นมือใหม่ทุกท่าน ตื่นเช้าได้แบบนี้ น่าไปปั่นเนาะ แต่ต้องรอให้สว่างหน่อย
เคยไปปั่นตอนนี้แล้วมองไม่เห็นทางเลย สงสัยคงต้องซื้อไฟสปอร์ตไลท์ติดรถจักรยานซะแล้ว
คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นๆๆ ไปได้สักพัก แล้วปลายเท้านิ้วเท้าชา มีวิธีแก้ไขมั้ยคะ ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นกันบ้างรึเปล่า
แก่แต่ใจสู้
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0848268001
Bike: TREK6000

โพสต์ โดย แก่แต่ใจสู้ »

ขอบคุณนะ สิ่งที่ไม่รู้เกี่ยวกับจักรยานเยอะเลย เพิ่งรู้จากที่นี้ และยังไม่รู้ว่า เราจะหยอดน้ำมันหล่อลื่นตรงใหนบ้าง
คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

แก่แต่ใจสู้ เขียน:ขอบคุณนะ สิ่งที่ไม่รู้เกี่ยวกับจักรยานเยอะเลย เพิ่งรู้จากที่นี้ และยังไม่รู้ว่า เราจะหยอดน้ำมันหล่อลื่นตรงใหนบ้าง
รูปภาพ

ตามไปที่ กระทู้นี้เลยนะคะ มีจับฉลากแจกเสื้อค่ะ
คลิ๊กเลย!! โครงการก่อสร้างสะพานข้ามแม่น้ำตาปี
โส(เสือดำ)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 - 205-9422
team: *ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพตาก / เสือ 5 ภาค จังหวัดตาก*
Bike: *VOO DOO*SOMA SAGA*TREK*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โส(เสือดำ) »

:P งานสร้างเสร็จเรียบร้อยเมื่อไหร่..เชิญสมาชิกชาวเสือ 5 ภาค จากทั่วประเทศ
มาปั่นนฉลองพิธีเปิดสะพานกัน..ดูจะดีนะ..ขวัยแก้ว... :P
♥♥ เวลาที่เหลืออยู่ มีน้อยกว่าเวลาที่ผ่านมา สิ่งไหนดีที่อยากทำ ทำไปเถิด ♥♥
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
♠♠♠ แวะเยี่ยม"กลุ่มจักรยานเสือ 5 ภาค" ที่นี่ครับ..http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=433 ♠♠♠
คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

โส(เสือดำ) เขียน::P งานสร้างเสร็จเรียบร้อยเมื่อไหร่..เชิญสมาชิกชาวเสือ 5 ภาค จากทั่วประเทศ
มาปั่นนฉลองพิธีเปิดสะพานกัน..ดูจะดีนะ..ขวัยแก้ว... :P
ด้วยความยินดีค่ะ ร่วมกันกับชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานีเลยนะคะ
ถือเป็นการนัดล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะคะ วันเวลาคงต้องรออีก 2 ปีกว่า งานนี้คงยิ่งใหญ่น่าดูเพราะจะมีนักปั่นมาจากทั่วประเทศ
ทั้ง 5 ภาค ... :lol:
l.onusa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815661526
team: DOH.
Bike: TREK Skye SL
ตำแหน่ง: โครงการก่อสร้างสะพานข้ามแม่น้ำตาปี จังหวัดสุราษฎร์ธานี

โพสต์ โดย l.onusa »

วันนี้เป็นมือใหม่หัดหมอบค่ะ หมอบไปได้แค่ 12 กม.
รู้สึกได้เลยว่าเมื่อยบริเวณไหล่ และต้นแขนมาก อาจจะเป็นเพราะเรายังไม่คุ้นเคยรึเปล่าก็ไม่ทราบได้
พรุ่งนี้ลองใหม่ดูซิว่าผิดท่าผิดทางรึเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็ต้องขอบคุณพี่ดาบสุราษฎร์
ที่มาร่วมปั่นฉลองเสือหมอบคันใหม่เป็นเพื่อนนะคะ ไม่อย่างนั้นก็คงยังกล้าๆ กลัวๆ อยู่
เพราะพึ่งจะทราบข่าวว่าเราสูญเสียนักปั่นจักรยานไปอีก 1 ท่าน
แถมปั่นเสือหมอบซะด้วย .... คงต้องเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้นในการปั่นจักรยานค่ะ...

เสือหมอบคันใหม่ เปิดซิงแล้ววันนี้

รูปภาพ
....ปั่นไปเรื่อยๆ เหนื่อยเราก็ัพัก...
MT2
สมาชิก
สมาชิก
team: Thamai
Bike: Marin

โพสต์ โดย MT2 »

[ขอชื่นชมในความสามารถความมุ่งมั่นความเมื่อยล้าในการปั่นเสือหมอบเป้นธรรมดาสําหรับการเริ่มต้นปั่นต่อไปอีกสักพักก็จะดีขึ้นครับอยากเห็นสุภาพสตรีออกมาปั่นจักรยานกันเยอะๆครับ :D color=#000000][/color]
คุณขวัญแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

MT2 เขียน:ขอชื่นชมในความสามารถความมุ่งมั่นความเมื่อยล้าในการปั่นเสือหมอบเป้นธรรมดาสําหรับการเริ่มต้นปั่นต่อไปอีกสักพักก็จะดีขึ้นครับอยากเห็นสุภาพสตรีออกมาปั่นจักรยานกันเยอะๆครับ :D
ขอบคุณค่ะ คุณ MT2 เช้านี้เริ่มคุ้นเคยกับจักรยานเสือหมอบมากขึ้นแล้วค่ะ ลองปรับเบาะ
และกำลังฝึกทักษะ การใช้เกียร์อยู่ค่ะ ส่วนเรื่องความเมื่อยล้าเริ่มหายไปบ้างแล้วค่ะ
แบบว่าต้องซ้ำ ซ้ำให้ร่างกายชิน ..... :P
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”