เพิ่งโดนมอไซด์ชน!!!มาครับ สอบถามด้วยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
olea
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897763533
Bike: ติดต่อได้ตลอดเวลา olea142@hotmail.com

Re: เพิ่งโดนมอไซด์ชน!!!มาครับ สอบถามด้วยครับ

โพสต์ โดย olea »

ความรู้ใหม่ครับเรื่องการปั่นข้ามแยกทางม้าลาย

ขอบคุณมากครับ

ได้ความรู้ดีทุกท่านเลยครับ
ดูของทั้งหมดใน กดที่นี่เลยครับ

Bike Market ตลาดนัดจักรยาน ติดตามได้ใน
http://www.facebook.com/thaibikemarket
Soo
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: BIANCHI

Re: เพิ่งโดนมอไซด์ชน!!!มาครับ สอบถามด้วยครับ

โพสต์ โดย Soo »

ขี่บนฟุตบาธสบายใจกว่าครับ :lol:
audiblack
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย audiblack »

หนับหนุน อย่าขี่ย้อนศรเลยครับ ถ้าไม่จำเป็น
ชะลอ หรืิอ จอด ทุกแยกที่ไม่แน่ใจ
ปลอดภัยไร้กังวล
รถพังไม่เป็นไร
ซ่อมหรือซื้อใหม่ได้
คนพังนี่สิแย่ ครับพี่น้อง
oyoland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mongoose
ตำแหน่ง: พรปิยะแมนชั่น ซ.ประชาราษฎร์32/1 ถ.ประชาราษฎร์ 1 บางซื่อ

โพสต์ โดย oyoland »

ไม่รู้มีคำแนะนำชัดเจนหรือยังเพราะผมอ่านตอบกระทู้ได้แค่ครึ่งเดียว
ผมขอสรุปตามนี้นะครับ
1. ขี่จักรยานย้อนศรผิดกฎหมายตาม พรบ.จราจรทางบก ทันที่ที่ขี่ย้อนศรครับแม้ยังไม่เกิดอุบัติเหตุก็ตาม ตำรวจสามารถปรับได้แต่ไม่รู้ว่าเท่าไร
2. รถจักรยานถ้าขี่บนถนนต้องขี่ชิดซ้ายเสมอ ถ้ามีช่องทางขี่จักรยานบนฟุตบาทและ(เน้นคำว่า"และ"นะครับ) สามารถขี่บนฟุตบาทได้จะต้องขี่บนฟุตบาทครับ แต่ความจริงแล้วการขี่บนฟุตบาททำได้ยากเพราะหลายจุดทางไม่เรียบ มีร้านค้า คือคนจักรยานขอเลนจักรยาน กทม.ก็ทำให้ แต่ประมานว่าฉันทำให้แล้วนะ จะขี่ได้หรือไม่เป็นเรื่องของเมิง
3. ถ้าคิดจะย้อนศรหรือจะข้ามถนน จักรยานต้องเดินเข็นเท่านั้นนะครับ มิฉะนั้นถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจะแก้ตัวยากมาก
4. ในกรณีเกิดอุบัติเหตุบนถนน(ไม่ใช่ฟุตบาท)และเราเป็นฝ่ายถูก ถ้าคู่กรณีหรือพวกบริษัทประกันรถของฝ่ายคู่กรณีอ้างว่าจักรยานไม่มีใบขับขี่จึงเป็นฝ่ายผิด ให้เถียงไปเลยครับว่าจักรยานไม่ต้องมีใบขับขี่เพราะ พรบ.ล้อเลื่อน ที่บอกให้คนขี่จักรยานต้องมีใบขับขี่นั้นได้ถูกยกเลิกไปแล้ว ฉะนั้นอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับจักรยานจะอยู่ใน พรบ.จราจรทางบก ครับ
ผมขอให้คนขี่จักรยานศึกษา พรบ.จราจรทางบก กันทุกคนนะครับ จะได้ไม่เสียเปรียบ หรือถ้ามีข้อสงสัยก็โทรไปถามสมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทยได้ครับ โทร. 02-6125510-1 ,02-6124747 :D
ลดปริมาณขยะโดยกินขนมขบเคี้ยวให้น้อยลง
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ขอบคุณมากๆครับ
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”