รวมเทคนิคและวิธีการต่างๆที่น่าสนใจของพี่ๆใน thai mtbครับ

ผู้ดูแล: packai, มุก

กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รวมเทคนิคและวิธีการต่างๆที่น่าสนใจของพี่ๆใน thai mtbครับ

โพสต์ โดย กบducati »

ถ้าเราปั่นหรือออกำลังกายแล้วน้ำหนักยังเพิ่ม พอจะสรุปแบบคร่าวๆได้ว่า
ปั่นน้อยกว่าทาน ควรเพิ่มระยะเวลาของการปั่นให้มากขึ้นครับ เท่าที่ส่วนตัวใช้ จะใช้วิธีปั่นสบายๆในตอนเช้าประมาณ 45นาทีสลับกับวิ่งสัปดาห์ละ2-4ครั้งครับ ตอนเย็นก็ออกรอบตามปรกติกับเพื่อนๆประมาณอาทิตย์ละ 4-6วันครับ อาจจะดูมากไปแต่ไม่มีวิธีไหนจริงๆครับที่จะลดน้ำหนักของเราได้ และต้องดูแลเรื่องการกินด้วยครับ เช่นตอนเช้าทานอาหารให้เต็มที่ ตอนกลางวันพอสมควร ตอนเย็นลดอาหารประเภทแป้งเน้นผักกับผลไม้ได้ผลแน่นอนครับ
ปั่นไปทานไป เวลาออกรอบช่วง 2ชั่วโมงแรกอย่าพยายามแตะต้องน้ำตาลน๊ะครับ เพราะในช่วง 2ชั่วโมงแรกร่างกายจะนำแป้งประจำวันมาใช้พอหมดแล้วร่างกายจะดึงไขมันที่สะสมอยู่มาใช้ครับ ถ้าเราแตะต้องน้ำตาลกระบวนการในร่างกายจะหยุดการนำไขมันสะสมมาใช้ จะใช้น้ำตาลที่ได้รับมาเลยทันที ร่างกายก็เลยไม่เพรียวเสียทีน๊ะครับ
และอีกเรื่องหนึ่งที่ลองดูครับ คือใช้กาแฟดำเป็นตัวเร่งกระบวนการเผาผลาญของร่างกายในการออกกำลังกาย เวลาก่อนออกกำลังกายประมาณ 1-2ชัวโมงลอทานกาแฟดำดูครับ จะช่วยเร่งกระบวนการเผาผลาญได้อีกเกือบ 20% ครับ
และอีกวิธีนึงที่ได้ผลอย่างดีเกี่ยวกับการลดน้ำหนัก คือการอกหักครับ แต่อย่าใช้วิธีนี้เลยน๊ะครับ ลองเอาวิธีที่ได้พูดคุยกันตอนต้นมาทดลองก่อนน๊ะครับ ถ้าเจออะไรดีๆจะนำมาฝากน๊ะครับ
ไฟล์แนบ
448768.jpg (73.23 KiB) เข้าดูแล้ว 593 ครั้ง
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869159228
team: Rojana
Bike: Trek

Re: รวมเทคนิคและวิธีการต่างๆที่น่าสนใจของพี่ๆใน thai mtbครับ

โพสต์ โดย pompamK »

ขอบคุุณมากค่ะคุณกบ จะพยายามค่ะ สู้ๆ
ปอมแปมเป็นคนชอบทานขนมปังจำพวกเบเกอร์รี่ค่ะ คิดว่าออกกำลังกายแล้วคงทานอะไรได้ทุกอย่าง
คงต้องลดแล้วล่ะคะ กินแค่สะสมพลังก่อนออกทริปก็พอ แต่ว่าถ้านอนดึกแล้วมันจะหิวเนี่ยสิค่่ะเรื่องใหญ่
หากทานตอนเย็นน้อย :lol: :lol:
ช่วงนี้คงต้องวิ่งตอนเช้าก่อนไปทำงาน ซักครึ่งชชั่วโมงแล้วค่ะ

Thank you and best regard
Route of Health
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีตอนค่ำครับคุณ ปอมแปม การลดน้ำหนักทางด้านอาหารด้วยวิธีการที่เรียกว่าการจูโจม
เช้า ขนมปังโฮลวีทปิ้ง 2ชิ้นกาแฟดำ 1แก้ว
กลางวัน ก๋วยเตี๋ยว 1ชาม ขนม 1ถ้วย
เย็น ทานน้ำเปล่า 1แก้วก่อนทานอาหารเย็น เน้นผักผลไม้ ยำต่างๆ ทานแบบนี้ 5วันใน 1อาทิตย์ และตามสบาย 2วันใน 1อาทิตย์ ประมาณ 1เดือนก็เพรียวแล้วครับ
ไดผลอย่างไรเล่าให้ฟังบ้างครับ
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากๆค่ะ
ปล.แล้วจะมีแรงซ้อมไหมค่ะเนี่ย :lol: :lol:
ขณะนี้โดนยิงลูกโทษไม่เข้าค่ะ (เดชะบุญ) พอดีเปิดดูบอลค่ะ :D
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ

เคยเป็นกันบ้างไหมค่ะ สำหรับทริปโหดและยาวนานเช่นขึ้นเขา

จุดซ่อนเร้นพังเพราะนั่งจักรยาน
TNANEWS- เตือนคุณสุภาพสตรีที่ขี่จักรยานอยู่เป็นประจำว่า บริเวณอวัยวะสืบพันธุ์อาจบาดเจ็บเพราะถูกกระทบกระเทือนและอาจรุนแรงถึงขั้นเป็นอัมภาตได้

ดร.ฮวน ซี. บุลเลอร์ แพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านการกีฬาในแคลิฟอร์เนีย สหรัฐอเมริกา บอกว่า เราสามารถลดความเสี่ยงที่จะเกิดอาการที่ว่านี้ได้หากเปลี่ยนมาใช้เบาะนั่งที่ได้รับการออกแบบเหมาะสมกับการเคลื่อนไหวของร่างกาย ดร.บุลเลอร์ บอกว่า ก่อนหน้านี้มุ่งศึกษาผลข้างเคียงต่อชีวิตทางเพศ และ การเจริญพันธุ์ ที่มีต่อผู้ชายที่ขับขี่จักรยานมากกว่าผู้หญิง ทำให้ผู้หญิงแทบไม่ได้คิดว่าตัวเองจะได้รับอันตรายหากขี่จักรยานเป็นประจำ

การทดลองให้ข้อสรุปว่า ไม่ว่าหญิงหรือชายก็มีความเสี่ยงพอ ๆ กัน แต่สามารถลดความเสี่ยงลงได้ ด้วยการนั่งบนเบาะที่ได้รับการออกแบบมาเป็นพิเศษซึ่งมีชื่อเรียกว่า “สปลิท ซีท” ซึ่ง ตรงกลางของเบาะจะเว้นช่องว่างไว้ เพราะบรรเทาแรงดันที่จะมีต่ออวัยวะสืบพันธุ์

ดร.บุลเลอร์ ทดลองเก็บข้อมูลจากนักขี่จักรยานหญิง 180 คนที่ใช้เบาะแบบปกติธรรมดา พบว่า พวกเธอล้วนแต่บอกว่า มีความระคายเคืองที่อวัยวะเพศ รู้สึกเจ็บเมื่อมีการร่วมเพศ และเกิดอาการชาหลังจากเสร็จสิ้นการขี่จักรยาน อาการแบบนี้จะนานเป็นนาที ๆ บางคนบอกว่า ถ้าขี่นานก็เจ็บเป็นวัน ๆ

เมื่อให้สตรี 52 คน ที่มีอาการหลังจากนั่งเบาะธรรมดา มาลองขี่จักรยานเป็นเวลา 50 นาที โดยแบ่งกลุ่มทดลองออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มแรกให้นั่งบนเบาะธรรมดาๆ กลุ่มสองให้นั่งบนเบาะพิเศษที่มีช่องว่างอยู่ตรงกลาง ปรากฎว่า คนที่นั่งบนเบาะชนิดพิเศษ บอกว่า พวกเธอรู้สึกสบายขึ้น มีอาการเจ็บและชาน้อยกว่านั่งอยู่บนเบาะแบบมาตรฐานที่ใช้กันอยู่ทุกวันนี้

บุลเลอร์ บอกด้วยว่า ถึงเวลาแล้วที่นักขับขี่จักรยานควรให้ความสนใจกับเบาะ เพราะคนจำนวนมากเสียเงินเสียทองไปมากกับอุปกรณ์จักรยาน แต่สำหรับเบาะซึ่งกระทบต่อร่างกายโดยตรงกลับไม่ได้รับความสนใจเท่าที่ควร
By : ลอกมาจาก MGR ONLINE [ 27 ธ.ค. 44 - 19:08:31 น. ]
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ

ปวดสะโพกซ้ายระดับต่ำกว่าเอวประมาณ1ฝ่ามือ เคยปั่นๆไปแล้วเป็นกันบ้างไหมค่ะ

ท่าบริหารที่น่าจะเป็นประโยชน์ คือ ท่าไขว้ห้างยืดกล้ามเนื้อสะโพก ของ อ.สุรินทร์ ครับ ลองดูในเวบไซด์หน้าแรกนะคะอ้างอิงจาก
นพ. ทายาท บูรณกาล

http://www.thaispine.com/Piriformis_exercise.htm
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

pompamK เขียน:ขอบคุณมากๆค่ะ
ปล.แล้วจะมีแรงซ้อมไหมค่ะเนี่ย :lol: :lol:
ขณะนี้โดนยิงลูกโทษไม่เข้าค่ะ (เดชะบุญ) พอดีเปิดดูบอลค่ะ :D
สำหรับการปั่นในช่วงจู่โจมทางด้านอาหารนั้น ต้องเน้นระยะเวลาในการปั่นให้ปั่นได้เวลาที่ยาวนานซึ่งไม่ควรเกินระดับโซนที่ 3ของอัตราการเต้นของหัวใจครับ จะเน้นทางด้านความเร็วและความแข็งแกร่งไม่ได้เพราะดูจากอาหารแล้วได้พลังงานค่อนข้างน้อย เพราะต้องบีบเค้นให้ร่างกายนำไขมันสะสมออกมาใช้ครับ พอร่างกายได้รูปร่างที่เพรียวสมใจแล้วถึงค่อยมาวางแผนการกินอาหารเพื่อความแข็งแกร่งอีกครั้งหนึ่งครับ
ขอบคุณบทความที่นำมาให้เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆอ่านน๊ะครับ มีอะไรดีๆนำมารวบรวมไว้เพื่อประโยชน์ของเหล่าผู้นิยมการปั่นด้วยน๊ะครับ
ไฟล์แนบ
0501.jpg (49.98 KiB) เข้าดูแล้ว 583 ครั้ง
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=144543
ความลับที่เราไม่รู้ของ มือถือครับ :D
ไฟล์แนบ
p610682810.gif (34.29 KiB) เข้าดูแล้ว 578 ครั้ง
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีค่ะ
ห่างหายไปหลายวัน
เพื่อนๆออกมาซ้อมปั่นออกรอบกันหรือยังค่ะ วันนี้อากาศทำท่าจะดีขึ้นแล้วค่ะ
พูดถึงเรื่องมือถือแล้ว ขอนิดนึงนะคะ
มีข่าวมาฝากเล็กน้อยค่ะ เราสามารถช่วยผู้ประสบภัยที่ประเทศเฮติ ง่ายๆด้วยการส่ง SMS นะคะ
พิมพ์คำว่า เฮติ แล้วส่งไปที่หมายเลข 4567890 ค่าบริการครั้งละ 10 บาท สามารถส่งได้ทุกระบบค่ะ
แค่นี้เราก็สามารถช่วยเพื่อนร่วมโลกได้แล้วค่ะ :)
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=144547
ต้มบะหมีอย่างถูกต้องครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=145191
ขั้นตอนการซ่อมเฟรมคาร์บอนครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=147477
ทำความสะอาดใบดิสค์ด้วยอะไรดีครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=146378
ฟังพี่ๆเขาคุยกันเรื่องการทำความสะอาดโซ่ครับ :D
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีค่ะ
พอดีเป็นกับตัวเองเลยเอามาเล่าสู่กันฟังค่ะ

อาการปวดหัว หลังจากออกกำลังกายกลางแจ้ง

อาการปวดหัวหลังออกกำลังกายมาได้สักระยะหนึ่ง เป็นน่าจะเป็นอาการแสดงอันนึงที่แสดงว่าร่างกายเริ่มขาดน้ำก็ได้ เส้นเลือดในร่างกาย เริ่มตีบตัว ( vasoconstrict ) เพื่อปรับระดับการรับรู้ของร่างกายให้รู้สึกเมือนว่ายังมีน้ำอยู่ในเส้นเลือดเท่าเดิม (ทั้งๆที่เสียน้ำ ) อีกอันก็น่าจะเกี่ยวกับ stress hormones = ฮอร์โมนที่หลั่งออกมาเวลามีภาวะเครียด หรือทำงานหนัก หรือออกแรงหนักๆ เช่น cathecholamines ต่างๆ หรือสุดท้าย อาจเกิดจากเสียเกลือแร่ในร่างกายไปกับเหงื่อมากๆ เช่น ภาวะโซเดียมในเลือดต่ำ ( hyponatremia ) วิธีแก้คือกินน้ำมากๆ หรือจะกินเกลือแร่ ors ก็อาจช่วยได้ ดีที่สุดคืออย่าหักโหมจนร่างกายขาดน้ำครับ
PS. อย่าเชื่อผมมากนะ เพราะผมเป็นหมอศัลย์ ลองฟังความเห็นหมอด้านอื่นดู

คุณตัวใหญ่ลองสังเกตุดูว่า
ตอนปวดหัว มีตัวร้อนหรือเปล่า
อาการปวดหัวของคุณมันเกิดตอนเล่นทั้งวิ่งและแอโรบิค
เล่นอย่างเดียวกลับไม่เป็นอะไร สงสัยว่าออกกำลังมากไป

ออกกำลังมากแล้ว มันเกิดอะไรขึ้น ..นี่คือสิ่งที่ผมจะตอบ
เข้าใจว่าร่างกายคุณยังคงมีการเผาผลาญอยู่
นั่นคือตัวคุณจะยังคงร้อนไปอีกหลายชั่วโมงหลังออกกำลัง
ข้อดีคือจะทำให้ไขมันถูกใช้ไป ทำให้ลดความอ้วนลง

ข้อเสียคือแรงดันเลือดมันยังค้างอยู่
จะพักมันก็เลยออกไปทางแรงดันสูง
เหมือนคนเป็นความดันแล้วปวดหัว

เรื่องนี้คุณต้องแก้ด้วยการกินน้ำให้มากกว่าเดิม
เพราะเลือดมันเหนียวเกินไป เกิดจากเสียเหงื่อมาก
ความหนืดเลือดมันสูง เรียกว่าเลือดหนืด
หัวใจมันก็ส่งอาหารไปเลี้ยงไม่พอ พวกอวัยวะมันก็โวย
สัญญาณก็ส่งไปบอกให้หัวใจสูบฉีดให้มากขึ้นอีก

ทางแก้ที่คุณเองก็รู้คือ ออกกำลังให้น้อยลง
อย่าให้มีอาการปวดหัวบ่อยๆ..หัวใจมันจะโต
อยากชี้ทางว่า..ออกแรงให้เบาลง แต่นานขึ้น
แล้วไปหาหมอ ตรวจดูไขมันในเลือด น้ำหนักตัว
เชคดูว่า ตัวคุณใหญ่สมชื่อหรือเปล่า
ถ้าตัวใหญ่ หมายถึงไขมันมาก...ระวังครับ จะตามคุณเสรีไป
ตอนนี้แกก็นอนฟังพระสวดที่วัดบางไผ่...
เวลาสวดเสร็จไม่กลับบ้าน..นอนคนเดียวอยู่อย่างนั้น
ระวังหน่อยครับ...ปวดหัว..คือสัญญาณร้ายครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=153501
ไปซ้อมเสือภูเขาที่สิงห์บุรีกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Ayutthaya Cafe”