Audax 300 ข่าวว่ามีนักปั่นเสียชีวิต

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
DocRider
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือเพิ่งตื่น โรงพยาบาลกรุงเทพพัทยา
Bike: BMW Street bicycle

Re: Audax 300 ข่าวว่ามีนักปั่นเสียชีวิต

โพสต์ โดย DocRider »

Audax Thailand เขียน:
DocRider เขียน:ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวของผู้สูญเสียในครั้งนี้ด้วยครับ

ผมปั่นผ่านไปพอดีตอนที่รถพยาบาลของเทศบาลอะไรสักอย่างมาถึงแล้ว กำลังช่วยกันทำ CPR อยู่ แล้วก็มีพี่ผู้หญิงนักปั่นคนหนึ่งน่าจะเป็นพยาบาลก็กำลังช่วยอยู่ บอกได้คำเดียวว่า ณ จุดนั้น ทุกคนที่ช่วยกัน ทำเต็มความสามารถที่ทำได้ กับอุปกรณ์ที่พอมีในตอนนั้น ผมประเมินแล้วว่าบาดเจ็บที่ศีรษะสาหัสมาก ไม่ควรเสียเวลาตรงจุดนั้นอีก จึงรีบบอกให้นำผู้บาดเจ็บขึ้นรถ เพื่อส่งโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุด แต่ก็ยังไม่ทัน :(

ระบบการแพทย์ฉุกเฉิน สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเรื่องของเวลา อุปกรณ์ และบุคลากรครับ จะขาดอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้เลย จากที่ได้ยินว่าต้องรอรถพยาบาล 25 นาที ถามว่านานไหม? ถ้าเอาตามทฤษฎีตอบว่า นานครับ เรื่องนี้ถือเป็นจุดที่ต้องปรับปรุง และคำนึงถึงเป็นอย่างยิ่งของทีมผู้จัดครับ

ถ้าจะแนะนำ ผมว่าทุกๆ 30 km. ควรมีรถพยาบาลประจำจุดเตรียมความพร้อม โดยเป็นรถพยาบาลของหน่วยงานในพื้นที่ก็ได้ ซึ่งจะมีอุปกรณ์พื้นฐานบางอย่างเตรียมไว้แล้ว และมีรถพยาบาลระดับ ACLS ที่มีแพทย์, พยาบาล และอุปกรณ์ช่วยชีวิตขั้นสูงเตรียมพร้อมไว้ 1 คัน โดยอาจจะให้ประจำอยู่ตรงจุดเสี่ยง และให้รับประสานงานจากรถพยาบาลในพื้นที่ กรณ๊ที่มีผู้บาดเจ็บที่มีอาการสาหัส.

ผมขอเป็นกำลังใจให้ทีมผู้จัด และนักปั่นทุกท่านนะครับ ถ้าเราช่วยกันพัฒนา แน่นอนว่ามันต้องดีขึ้นกว่าเดิมครับ
ปล.สำหรับทีมผู้จัด ถ้ามีอะไรให้ผมช่วย ติดต่อหลังไมค์ได้นะครับ
จำคุณหมอได้ครับ กราบขอบพระคุณที่เข้ามาช่วยเหลือในยามฉุกเฉิน
ได้รับคำแนะนำจากหลายๆท่านเรื่องรถพยาบาลที่มีอุปกรณ์ช่วยชีวิตขั้นสูง ทีมงานกำลังนำไปพิจารณาประกอบกับมาตรการอื่นๆครับ หากได้ข้อสรุปแล้วจะแจ้งให้ทราบ/ประสานขอคำแนะนำไปที่คุณหมอครับ ตอนนี้ยังไม่สามารถตัดสินใจได้100%เนื่องจากผู้จัดบางส่วนติดภาระกิจที่ต่างประเทศครับ
ยินดีช่วยเหลือเต็มที่ครับ :)
รูปประจำตัวสมาชิก
น้ำน้อยหาดใหญ่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816952649
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพกองทัพอากาศ
Bike: giant rincon / trek 4400

Re: Audax 300 ข่าวว่ามีนักปั่นเสียชีวิต

โพสต์ โดย น้ำน้อยหาดใหญ่ »

เห็นใจทั้งทีมงานผู้จัด และแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สูญเสียผู้เป็นที่รักครับ.....มีสูง/ต่ำ, ดำ/ขาว, กว้าง/แคบ ฯลฯ ฟุตบอลล์,เทนนิส ที่เสียชีวิตในสนามก็มีให้เห็น นักกีฬาต้องมีหัวใจ/น้ำใจ ที่เป็นนักกีฬาจริงๆๆ คิดคาดหวังว่าเหตุการณ์ครั้งนี้คงจะเป็นโจทย์ใหญ่ให้ทีมงานที่จะจัดครั้งต่อไปมีความรัดกุมรอบคอบยิ่งขึ้น ผมเคยไป 200 Km.มาสองครั้ง คิดอยู่ตลอดทางที่ปั่นว่า เราจะต้องไม่เป็นอะไร เราสมัครใจที่จะมาร่วมปั่นเอง ไม่มีใครมาบังคับเรา แม้แต่เพื่อนที่มาปั่นด้วยกัน เราต้องรับผิดชอบตัวเราเอง กติกากฎข้อบังคับต่างๆ ทีมงานก็แจ้งชัดเจนพอสมควร กลับถึงบ้านก็คิดเสียว่าเราโชคดีประสบความสำเร็จเราทำได้ร่างกายเรารับได้ ก็เท่านั้นเอง อาจจะมีบ้างเพื่อนฝูงบางคนที่พูดทีเล่นทีจริง เฮ้ย...มึ..บ้ารึเปล่าว่ะ ไอ้เห่...เออ...กรูบ้า แต่กรูภูมิใจว่ะ กรูทำได้ มึ..ทำได้เหมือนกรูเปล่า ก็เท่านั้น จบ. ความจริงทดสอบเที่ยวนี้ผมกะไปเต็มที่ บังเอิญเข้ารับการรักษาที่ รพ. ก็เลยอด คิดว่าเที่ยวหน้าต้องไปให้ได้ อ้อ.มีนิดนึง เส้นที่เลี้ยวเข้าจากแยกวังน้ำเขียว เพื่อนผมเป็นนักปั่นสุภาพสตรีก็เคยเจออุบัติเหตุกับตัวเอง ถามว่าหนักมั้ย ก็สาหัสหนัก ผู้ที่ช่วยเหลือติดต่อประสานรถส่ง รพ.ก็คือเพื่อน/พี่ ที่ไปด้วยกัน เธอรับผิดชอบตัวเองครับไม่ใช่ผู้จัด. อยู่บ้านดีๆ บางคนยังโดน ผบ.ทบ.ฟังถึงตายก็มีครับ เพราะเมา :lol: :lol: ถ้าจัดสามจังหวัดและเป็นช่วงปิดเทอมตรงกับวันหยุดยาว มีโอกาสผมยืนยันไปครับ เพราะที่นี่ประเทศไทย ผมโตที่นั้น ขอบคุณครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว.
แก้ไขล่าสุดโดย น้ำน้อยหาดใหญ่ เมื่อ 01 ก.ค. 2014, 14:16, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kom_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-73-555-72

โพสต์ โดย kom_sun »

anny เขียน:
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล เขียน:เป็นกำลังใจให้ผู้จัดงาน ออแดกซ์ ครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ สงสารผู้จัดจัง ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ400 600ถ้าจัดจะไปอีกค่ะ. 300ครั้งหน้าถ้าจัดจะชวนไปปั่นแบบเป็นทีมเลย สู้ๆค่ะ
คนถึงที่ตายอยู่ตรงไหนก้อตายค่ะ ขออภัยครอบครัวผู้เสียชีวิตที่ใช้คำนี้ค่ะ. ทุกคนที่ร่วมปั่นรู้อยู่แล้วว่านี่คือสนามเปิดเราไปใช้เส้นทางบนถนนเรารึรถเป็นของแปลก. เรารู้พฤติกรรมของผู้ใช้รถใช้ถนนในเมืองไทยกันดีทุกคนและเราก้อเป็นหนึ่งในนั้น.
ที่จะฝากผู้จัดคือ
1.ทำอย่างไรช่วงที่มีการปั่นจักรยานรถที่สัญจรไปมาและชาวบ้านริมถนนถึงจะรู้ว่าจะมีการจัดการปั่นจักรยาน
2.มีการประสานงานกับเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นเช่น ตำรวจ โรงพยาบาล อปต.ว่าเราจะมีการจัดการปั่นจักรยานแจ้งจำนวนนักปั่นไปด้วยเค้าจะได้มีการเฝ้าระวังและเตรียมความพร้อมในการช่วยเหลือค่ะ
แอบแรง น่าจะรู้ว่าหมายถึงอะไร บางอย่างคิดได้แต่ไม่น่าจะพูด ยิ่งกับคนไม่รู้จักกัน อย่าคอมเม้นท์ถึงผู้้เสียชีวิตเลยครับ
สิงห์คลองสี่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814940976
Bike: เสือหมอบ ทัวริ่ง

โพสต์ โดย สิงห์คลองสี่ »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ และขอเป็นกำลังใจให้กับทุกฝ่าย
ปัญหาเกิดขึ้นได้ แต่ต้องพัฒนาแก้ไขป้องกัน ไม่ให้เกิดอีก หรือให้มีความปลอดภัยมากที่สุด
ทั้งเสือนักปั่น และ ผู้จัดงาน ต่างก็ต้องนำบทเรียนนี้ไปแก้ไขปรับปรุง ในครั้งต่อไป
ให้กำลังใจทุกๆฝ่ายนะครับ สู้ๆ
Audax Thailand
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย Audax Thailand »

น้ำน้อยหาดใหญ่ เขียน:เห็นใจทั้งทีมงานผู้จัด และแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สูญเสียผู้เป็นที่รักครับ.....มีสูง/ต่ำ, ดำ/ขาว, กว้าง/แคบ ฯลฯ ฟุตบอลล์,เทนนิส ที่เสียชีวิตในสนามก็มีให้เห็น นักกีฬาต้องมีหัวใจ/น้ำใจ ที่เป็นนักกีฬาจริงๆๆ คิดคาดหวังว่าเหตุการณ์ครั้งนี้คงจะเป็นโจทย์ใหญ่ให้ทีมงานที่จะจัดครั้งต่อไปมีความรัดกุมรอบคอบยิ่งขึ้น ผมเคยไป 200 Km.มาสองครั้ง คิดอยู่ตลอดทางที่ปั่นว่า เราจะต้องไม่เป็นอะไร เราสมัครใจที่จะมาร่วมปั่นเอง ไม่มีใครมาบังคับเรา แม้แต่เพื่อนที่มาปั่นด้วยกัน เราต้องรับผิดชอบตัวเราเอง กติกากฎข้อบังคับต่างๆ ทีมงานก็แจ้งชัดเจนพอสมควร กลับถึงบ้านก็คิดเสียว่าเราโชคดีประสบความสำเร็จเราทำได้ร่างกายเรารับได้ ก็เท่านั้นเอง อาจจะมีบ้างเพื่อนฝูงบางคนที่พูดทีเล่นทีจริง เฮ้ย...มึ..บ้ารึเปล่าว่ะ ไอ้เห่...เออ...กรูบ้า แต่กรูภูมิใจว่ะ กรูทำได้ มึ..ทำได้เหมือนกรูเปล่า ก็เท่านั้น จบ. ความจริงทดสอบเที่ยวนี้ผมกะไปเต็มที่ บังเอิญเข้ารับการรักษาที่ รพ. ก็เลยอด คิดว่าเที่ยวหน้าต้องไปให้ได้ อ้อ.มีนิดนึง เส้นที่เลี้ยวเข้าจากแยกวังน้ำเขียว เพื่อนผมเป็นนักปั่นสุภาพสตรีก็เคยเจออุบัติเหตุกับตัวเอง ถามว่าหนักมั้ย ก็สาหัสหนัก ผู้ที่ช่วยเหลือติดต่อประสานรถส่ง รพ.ก็คือเพื่อน/พี่ ที่ไปด้วยกัน เธอรับผิดชอบตัวเองครับไม่ใช่ผู้จัด. อยู่บ้านดีๆ บางคนยังโดน ผบ.ทบ.ฟังถึงตายก็มีครับ เพราะเมา :lol: :lol: ถ้าจัดสามจังหวัดและเป็นช่วงปิดเทอมตรงกับวันหยุดยาว มีโอกาสผมยืนยันไปครับ เพราะที่นี่ประเทศไทย ผมโตที่นั้น ขอบคุณครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว.
มีความคิดจะจัดที่สามจังหวัดฯเหมือนกันครับ เป็นโครงการระยะกลาง :D
แก้ไขล่าสุดโดย Audax Thailand เมื่อ 01 ก.ค. 2014, 14:41, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
น้ำน้อยหาดใหญ่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816952649
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพกองทัพอากาศ
Bike: giant rincon / trek 4400

โพสต์ โดย น้ำน้อยหาดใหญ่ »

Natee.Sathorn เขียน:ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ ผมเป็นหนึ่งในผู้เข้าร่วมaudax300ได้ทำความเข้าใจกฏกติกาต่างๆของaudaxและได้ถามตัวเองจนสามารถตอบตัวเองได้ว่ามาทำไม ทำเพื่อใคร ได้อะไรจากการกระทำ จึงได้ขับรถมาปั่นคนเดียวไม่มีทีมกับใคร ปกติเวลาออกไปปั่นจักรยานประมาณ120Kmที่บ้านก็ได้บอกภรรยาว่า"ผมอาจจะโดนรถเฉี่ยวชนอาจตายได้นะเค้ากำหนดมาแบบนี้นะอย่าหว่ง"อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ผมเคยมาทดสอบสนามนี้เมื่อคราวที่แต่ไม่จบแพราะแดดร้อนร่างกายปฎิเสธนำ้คือกินเข้าไปก็อาเจียนออกมาหมด กลับมาผมได้ฝึกหนักปั่นให้ไกล200Kmร่างกายแข็งแรงขึ้น แล้วก็กลับมาสู้ใหม่ครั้งนี้ผมชนะ จักรยานทำให้ได้คิดและนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน เราต้องสู้ ไม่มีของฟรีทุกอย่างต้องแลกมาด้วยความสามารถ ทำไม่ได้ก็อย่าไปโทษใครเขาโทษทางโทษใครไม่รอโทษดินฟ้าอากาศ มันอยู่ที่ตัวเราทั้งนั้น กีฬาไม่มีเชื่อชาติ ไม่มีผิวสี ไม่มีชนชั้น ถุกคนมีเท่ากันคือเวลาและอากาศ ท้ายสุดผมขอเป็นกำลังใจให้audaxมีความหนักแน่นเดินหน้าทำให้ประเทศไทยมีนักปั่นจักรยานทางไกลให้ฝรั่งมันรู้ว่าเราก็มีดีทางนี้ ไม่ใช่มีแต่ใจเกินร้อย.
ผมชอบคำพูดนี้ครับสีน้ำเงิน เยี่ยม. มาทำไม มาปั่นจักรยานให้มันส์เล่นๆๆ
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ผมจำเส้นทางลงเขาช่วงนั้น บอกเลยว่าเป็นจุดอันตรายจริงๆ การจัดงานบางทีเราก็รอบคอบแล้วก็ยังพลาดกันได้ ก็คงต้องเตรียมแก้ไขจุดอ่อนที่เกิดขึ้นใหม่ครับ ให้กำลังใจผู้จัดด้วยเหมือนกัน
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
hs6rpj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813790703
Bike: trek

โพสต์ โดย hs6rpj »

Natee.Sathorn เขียน:ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ ผมเป็นหนึ่งในผู้เข้าร่วมaudax300ได้ทำความเข้าใจกฏกติกาต่างๆของaudaxและได้ถามตัวเองจนสามารถตอบตัวเองได้ว่ามาทำไม ทำเพื่อใคร ได้อะไรจากการกระทำ จึงได้ขับรถมาปั่นคนเดียวไม่มีทีมกับใคร ปกติเวลาออกไปปั่นจักรยานประมาณ120Kmที่บ้านก็ได้บอกภรรยาว่า"ผมอาจจะโดนรถเฉี่ยวชนอาจตายได้นะเค้ากำหนดมาแบบนี้นะอย่าหว่ง"อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ผมเคยมาทดสอบสนามนี้เมื่อคราวที่แต่ไม่จบแพราะแดดร้อนร่างกายปฎิเสธนำ้คือกินเข้าไปก็อาเจียนออกมาหมด กลับมาผมได้ฝึกหนักปั่นให้ไกล200Kmร่างกายแข็งแรงขึ้น แล้วก็กลับมาสู้ใหม่ครั้งนี้ผมชนะ จักรยานทำให้ได้คิดและนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน เราต้องสู้ ไม่มีของฟรีทุกอย่างต้องแลกมาด้วยความสามารถ ทำไม่ได้ก็อย่าไปโทษใครเขาโทษทางโทษใครไม่รอโทษดินฟ้าอากาศ มันอยู่ที่ตัวเราทั้งนั้น กีฬาไม่มีเชื่อชาติ ไม่มีผิวสี ไม่มีชนชั้น ถุกคนมีเท่ากันคือเวลาและอากาศ ท้ายสุดผมขอเป็นกำลังใจให้audaxมีความหนักแน่นเดินหน้าทำให้ประเทศไทยมีนักปั่นจักรยานทางไกลให้ฝรั่งมันรู้ว่าเราก็มีดีทางนี้ ไม่ใช่มีแต่ใจเกินร้อย.
+1000ไช่ นี่เลยขอบคุณNatee.Sathorn
sappas
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 000-aaa
team: carrier bike team
Bike: wheeler eagle40

โพสต์ โดย sappas »

มันคงไม่ได้อยู่ที่ตัวเราซะทุกเรื่องหรอกครับ....บางเรื่องก็คงมีคนอื่นประมาททำให้มันเกิดขึ้น บางเรื่องเราก็ทำขึ้นเองเพราะประมาทเอง
ขี่ๆ อยู่ อาจจะมีคนมาเบียดมาปาดคุณล้ม มีรถแหกโค้งหรือปิคอัพ มอร์ไซร์ มาชนคุณ หมามาไล่กัดคุณคุณ ฯลฯ
ที่จะทำให้คุณบาดเจ็บได้ ดีแล้วแร่ะครับที่รู้จักบอกคนที่บ้านไว้ก่อนว่าไม่ต้องเป็นห่วงเค้ากำหนดมาแบบนี้
แต่บางครั้งบางเรื่องมันก็ป้องกันได้ครับ หรือถ้าป้องกันไม่ได้ ก็อาจจะหาวิธีที่จะผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ ซึ่งต้องอาศัยการเตรียมความพร้อม การแจ้งเตือน ฯลฯ
คนขี่จักรยานไม่มีใครโทษดินฟ้าอากาศหรอกครับ ถ้าบ่นร้อนบ่นฝน คงไม่ออกมาขึ่จักรยานหรอกครับ

ไม่มีใครว่า AUDAX ผิดหรอกครับ.......มีแต่บอกว่า...ต่อไปให้หาวิธีรับมือกรณีฉุกเฉินให้ดีกว่านี้...เท่านั้นหล่ะครับ
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

แรลลี่จักรยาน'300กม.'อุทาหรณ์อุบัติเหตุเตือนใจนักปั่น
แรลลี่จักรยาน'300กม.'อุทาหรณ์อุบัติเหตุเตือนใจนักปั่น : เสาวลักษ์ คงภัคพูน - ประสิทธิ์ ตั้งประเสริฐ
เหตุการณ์นักปั่นสองล้อที่เข้าร่วมขี่จักรยานในทริป "ออแดกซ์ แรลลี่จักรยาน" 300 กิโลเมตร ประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตขณะขี่ลงเขา เหตุเกิดที่ถนนโค้งหักศอก บ้านหนองจอก หมู่ 1 ต.โป่งตาลอง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา ซึ่งเป็นเส้นทางมาจาก อ.วังน้ำเขียว มุ่งหน้าสู่อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ อ.ปากช่อง จนเกิดกระแสวิพากษ์วิจารณ์ในโลกโซเชียลเป็นวงกว้างว่า เพราะเหตุใดคณะผู้จัดการแข่งขันจึงไม่วางจุดรักษาความปลอดภัยให้แก่นักปั่น จนเกิดเหตุสลดขึ้น

การแข่งขันเริ่มขึ้นเมื่อเวลาตีห้าของวันที่ 28 มิถุนายน มีเวลา 20 ชั่วโมงให้เข้าเส้นชัย ภายในเวลาตีหนึ่งของอีกวันหนึ่ง ระยะทาง 307 กิโลเมตร วนรอบเข้าใหญ่ จุดเริ่มต้นและเส้นชัยอยู่ที่เดียวกันคือ ตลาดอุดมสุข อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี ปั่นไปที่ อ.วังน้ำเขียว อ.ปากช่อง มุ่งหน้าไปสู่ อ.แก่งคอย จ.สระบุรี อ.บ้านนา จ.นครนายก และมาจบที่เดิมใน อ.กบินทร์บุรี เส้นทางเป็นภูเขาสูงชัน สลับกับเนินขึ้นลงรอบเขาใหญ่ระยะทาง 130 กิโลเมตร ที่เหลือเป็นทางราบสลับเนิน มีครบทุกรส ที่สำคัญตลอด 20 ชั่วโมง ผ่านเช้า แดดร้อนบ่าย ไปจนถึงขี่จักรยานท่ามกลางความมืดของราตรี ทั้งเหนื่อย หิว ง่วง ผู้กล้าทั้ง 500 คน ที่เข้าร่วมครั้งนี้เข้าเส้นชัยไม่ครบทุกคน

หลังปั่นจักรยานไปได้ประมาณ 4 ชั่วโมงเศษ ผ่านเส้นทางหฤโหดของแข้งเหล็กด้วยการขึ้นเขา ตลอดระยะทางยาวไกล แต่เมื่อหลุดมาได้ก็เป็นเส้นทางลงเขาที่แม้จะสบายขา แต่ก็มีความเสี่ยงสูง หากปล่อยให้จักรยานไหลลงเอง ความเร็วของรถหากเกิดลมวูบปะทะ ไหล่ทางที่มีกรวดทราย ผนวกกับน้ำหนักของจักรยานเบาไม่มีความหน่วง โอกาสที่จะล้มจึงเกิดขึ้นสูงมาก ครั้งนี้ก็เช่นกัน แม้ผู้เสียชีวิตครั้งนี้มีประสบการณ์การปั่นจักรยานแรลลี่มาแล้วมากมาย เป็นหนึ่งในผู้ร่วมบุกเบิกการแข่งขันแรลลี่ Audax Randonneurs Thailand แต่ก็ยังเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้

ร.ต.อ.สายันต์ จันทปัญญา ร้อยเวร สภ.หมูสี อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา ให้ข้อมูลว่า ที่เกิดเหตุเป็นเส้นทางถนน 2 เลน โค้งหักศอกและลาดชันมาก เพราะลงจากเขา จึงทำให้ผู้ปั่นจักรยานเสียหลัก ล้มลงไปเลนถนนฝั่งตรงข้าม ขณะนั้นมีรถกระบะโตโยต้า ไมตี้เอ็กซ์ สีเลือดหมู ไม่ทราบทะเบียน วิ่งมาพอดี นักปั่นกระเด็นเข้าไปใต้ท้องรถ ทำให้ถูกล้อหลังเหยียบอย่างจัง ได้รับบาดเจ็บสาหัส ส่วนรถกระบะคู่กรณี หลังเกิดเหตุได้ขับรถหนีไปทาง อ.วังน้ำเขียว อย่างรวดเร็ว ไม่มีใครทันสังเกตเลขป้ายทะเบียน ซึ่งบริเวณนี้เป็นโค้งอันตราย มีผู้ประสบอุบัติเหตุบ่อยครั้ง แต่ครั้งนี้ถือว่าหนักที่สุด

"นี่เป็นการแข่งจักรยานแบบแรลลี่ ทุกคนต้องดูแลตัวเอง นักปั่นต้องศึกษาเส้นทางเอง ไม่มีป้ายบอกทาง ไม่มีเจ้าหน้าที่คอยดูแล มีเพียงจุดเช็กเป็นระยะเท่านั้น เป็นการแข่งแบบวัดใจ วัดกำลังตัวเอง ไม่มีรางวัลให้คนชนะที่ 1 ที่ 2 มีเพียงสถิติของใครของมันเท่านั้น หากเข้าเส้นตามกำหนดเวลาก็จะได้เหรียญที่ระลึก ซึ่งก็ต้องจ่ายเงินด้วย" ชัยวัฒน์ สุวัฒนะรัตน์ หนึ่งในผู้เข้าร่วมทริปนี้ให้คำจำกัดความ

เสน่ห์ของการแข่งขันแบบแรลลี่ "ชัยวัฒน์" บอกว่า อยู่ที่การเอาชนะใจตัวเอง สู้กับตัวเอง เมื่อร่างกายเริ่มฟ้องว่าเหนื่อย หิว ง่วง ท้อแล้ว ไม่ไหวแล้ว ถ้าใจทำตามก็จบ แต่ถ้าใจยังมุ่งมั่น เมื่อเข้าเส้นชัย มันเป็นความรู้สึกที่อธิบายไม่ถูก ได้แต่ร้องตะโกนในใจว่า "ทำได้แล้ว" เป็นความภูมิใจของนักกีฬาทุกคน

ต่างกับการแข่งขันแบบชิงเงินรางวัล ค่าสมัครหลักพันบาท แต่ต้องสู้กับมืออาชีพ การแข่งขันก็ต้องมีการโปรโมท มีสปอนเซอร์ มีพิธีเปิด ต้องแวะทำกิจกรรม มีเจ้าหน้าที่ดูแลตลอดเส้นทางและมีเงินรางวัลสำหรับคนชนะ ส่วนตัว "ชัยวัฒน์" มองว่า ไม่ท้าทาย

"เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผมมองว่าเป็นอุบัติเหตุ เป็นทางลงเขา นักปั่นจะระวังมากเวลาขี่ลงเขา เพราะรถเร็วขณะที่จักรยานเบา และยังมีรถอื่นบนถนนด้วย ถามว่าทำไมไม่ให้เจ้าหน้าที่ปิดถนน ปิดไม่ได้ ปิดเขาด่าตายเลย จะเช่าเขาใหญ่แล้วปิดเป็นเส้นทางแข่งก็คงไม่ไหว ค่าสมัครแค่คนละ 300 บาทเท่านั้น ต้องคิดว่า ในชีวิตจริงเวลาเราขี่จักรยานบนถนน ไปตลาด ไปทำงาน หรือปั่นเล่น เราก็ต้องระวัง งานนี้ก็เหมือนกัน" ชัยวัฒน์ บอก

กว่าที่นักปั่นทุกคนจะเข้าร่วมแข่งในระยะ 300 กิโลเมตรได้ ทุกคนต้องมีประสบการณ์ส่วนตัวมามากพอ และต้องผ่านการแข่งขันระยะ 200 กิโลเมตร มาก่อน จึงจะได้รับสิทธิ์ข้ามขึ้นมาขี่ในระยะยาวขึ้น เพียงแต่ที่ผ่านมามีเพียงเส้นทางราบเท่านั้น นี่เป็นครั้งแรกที่ขี่ขึ้นเขา ร่างกายของนักปั่นแต่ละคนจึงผ่านการฟิตซ้อมมาพอสมควร แต่นั่นก็แค่ 30 เปอร์เซ็นต์เท่านั้น ที่เหลือต้องวัดดวงในวันแข่ง ทั้งเรื่องร่างกาย อย่าให้เป็นตะคริวระหว่างแข่ง รถต้องพร้อม ยางแตกต้องเปลี่ยน สภาพอากาศ สภาพถนนและผู้ใช้ถนน ณ เวลานั้น ทั้งหมดเป็นปัจจัยเสี่ยงที่มีโอกาสประสบอุบัติเหตุได้มาก

วันนั้นเมื่อเข้าเส้นชัย ทุกคนเสียใจกับข่าวร้ายที่เกิดขึ้น มีการถามกันว่า "ครั้งหน้าจะไปหรือเปล่า" ซึ่งทุกคนต่างบอกว่า ไม่กลัวหรือตกใจ เพราะอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา เมื่อเราขับขี่ยานพาหนะนั่นคือเรามีความเสี่ยงกันอยู่แล้ว จึงต้องพยายามมี "สติ" ทุกนาที
ข้อมูลจากกระทู้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=836099
กติกาการขี่จักรยานแรลลี่ ออแดกซ์ (แบบย่อ) เป็นการขี่จักรยานที่ต้องพึ่งการใช้แผนที่ และทำความเข้าใจเส้นทางเอง
- เส้นทางการขี่เป็นวงกลมย้อนกลับมาจุดเริ่มต้น
- เป็นการขี่แบบกึ่งพึ่งตนเอง ต้องพาตัวเองไปยังจุดประทับตราให้ได้ ระหว่างทางไม่มีการให้น้ำให้อาหาร ไม่มีการบำรุงรักษา ห้ามไม่ให้มีรถตามโดยเด็ดขาด รถของทีม หรือรถส่วนตัวสามารถให้การสนับสนุนน้ำและอาหารตามจุดควบคุมได้เท่านั้น
- เป็นการขี่แบบไม่จำกัดรูปแบบ ใครจะใช้เสือภูเขา รถ Tandem รถนอน เสือหมอบ รถพับ ขี่เดี่ยว ขี่กลุ่ม (ในกรณีที่ขี่กลุ่มห้ามมีการติดป้ายหรือทำสัญลักษณ์ว่าเป็นหัวหน้ากลุ่ม) ตราบใดที่ใช้แรงคนถีบ ได้หมด
- ระหว่างทาง ใครใคร่พัก พัก, ใครอยากหยุดกินข้าวข้างทาง เชิญ, หยุดนวดเท้าก็ได้ หยุดช่วยเพื่อนที่ยางแตกก็ได้ ทำได้ทุกอย่าง แต่ห้ามรับการช่วยเหลือจัดตั้งที่เตรียมมาเป็นอันขาด
- ความปลอดภัย และการเคารพกฎจราจรเป็นเรื่องสำคัญมาก ห้ามขี่สวนเลนจราจร ต้องมีไฟส่องสว่างในเวลากลางคืน
- การขี่ตอนกลางคืน ระบบไฟส่องสว่างสำคัญมาก ถ้าอุปกรณ์ไม่ครบ ผู้จัดมีสิทธิ์ไม่อนุญาตให้ลงแข่ง
- ผลการแข่งขันจะบันทึกเวลาที่เข้าเส้นชัยด้วย แต่จะไม่ประกาศผลตามเวลา ประกาศผลตามลำดับอักษร
...............................................
(หมายเหตุ : แรลลี่จักรยาน'300กม.'อุทาหรณ์อุบัติเหตุเตือนใจนักปั่น : เสาวลักษ์ คงภัคพูน - ประสิทธิ์ ตั้งประเสริฐ)
ขอบคุณ http://www.komchadluek.net/detail/20140630/187328.html :idea:
เก่ง ณ ตือไบค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813379794
team: ตือไบค์
Bike: MTB

โพสต์ โดย เก่ง ณ ตือไบค์ »

youth เขียน:iamannop คอมเม้นท์ได้ดี ทีมงานควรฟัง พิจารณาไปปรับปรุง ไม่เช่นนั้น งานนี้นับวันจะมีคนร่วมปั่นน้อยลง

เท่าที่ได้ตามข่าวนี้จากหลายเว็บ ทั้งพันทิพ - FB ผมพอจะประมวณภาพการช่วยเหลือเมื่อเกิดอุบัติเหตุได้ดังนี้

เกิดอุบัติเหตุแล้ว รถฉุกเฉินมาถึงหลังเกิดเหตุผ่านไป 45 นาที มันนานมาก เเสดงว่าทีมงานไม่ได้เตรียมการเรื่องรถ AMBULANCE ไว้เลย ไม่น่าละหลวมเช่นนี้ ซ้ำร้ายในรถฉุกเฉินที่มาช่วยคนเจ็บไม่มีเครื่องมือปฐมพยาบาล น่าตกใจ ทีมงานไม่คำนึงวางแผนเมื่อเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงเลย งานนี้ระดับสากลนะครับ ในระหว่างรอรถฉุกเฉิน มีนักปั่นคนหนึ่งเป็นแพทย์ปั่นถึงที่เกิดเหตุได้หยุดช่วย ปั้มหัวใจ - คนเจ็บยังมีลมหายใจอยู่ แต่มาสิ้นใจในรถระหว่างไปโรงพยาบาล
เห็นด้วยอย่างแรงครับ :oops: :oops: :oops:
anny
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพลาดยาว,สี่สายน้ำ
Bike: TREK 7.3, 8500. Madohe6.5
ตำแหน่ง: รพ.ลาดยาว

โพสต์ โดย anny »

เก่ง ณ ตือไบค์ เขียน:
youth เขียน:iamannop คอมเม้นท์ได้ดี ทีมงานควรฟัง พิจารณาไปปรับปรุง ไม่เช่นนั้น งานนี้นับวันจะมีคนร่วมปั่นน้อยลง

เท่าที่ได้ตามข่าวนี้จากหลายเว็บ ทั้งพันทิพ - FB ผมพอจะประมวณภาพการช่วยเหลือเมื่อเกิดอุบัติเหตุได้ดังนี้

เกิดอุบัติเหตุแล้ว รถฉุกเฉินมาถึงหลังเกิดเหตุผ่านไป 45 นาที มันนานมาก เเสดงว่าทีมงานไม่ได้เตรียมการเรื่องรถ AMBULANCE ไว้เลย ไม่น่าละหลวมเช่นนี้ ซ้ำร้ายในรถฉุกเฉินที่มาช่วยคนเจ็บไม่มีเครื่องมือปฐมพยาบาล น่าตกใจ ทีมงานไม่คำนึงวางแผนเมื่อเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงเลย งานนี้ระดับสากลนะครับ ในระหว่างรอรถฉุกเฉิน มีนักปั่นคนหนึ่งเป็นแพทย์ปั่นถึงที่เกิดเหตุได้หยุดช่วย ปั้มหัวใจ - คนเจ็บยังมีลมหายใจอยู่ แต่มาสิ้นใจในรถระหว่างไปโรงพยาบาล
เห็นด้วยอย่างแรงครับ :oops: :oops: :oops:[/quote

ขอตอบแทนนะค่ะในฐานะที่อยู่ในเหตุการณ์และขอบอกก่อนว่าไม่ได้เข้าข้างผู้จัดงานและดิฉันก้อไม่รู้จักผู้จัดงานคนใดคนหนึ่งเป็นการส่วนตัว
รถกู้ชีพที่เข้าไปช่วยเหลือคันแรกเป็นรถแบบFR.และถึงที่เกิดเหตุไม่นาน เครื่องมือปฐมพยาบาลเค้ามีครบตามมาตราฐานที่ควรมีค่ะจุดที่เกิดเหตุอยู่ไกลจากโรงพยาบาลหลักต้องใช้เวลาพอสมควรและ คนไข้หยุดหายใจและไม่มีชีพจรตั้งแต่ที่เกิดเหตุแล้ว.ทีมจึงช่วยฟื้นคืนชีพณ.จุดเกิดเหตุ ตามหลักการก้อคือช่วยฟื้นคืนชีพขณะนำส่งและถ้าเจอรถACLSก้อเปลี่ยนถ่ายกันค่ะ โดยตามความเป็นจริงโรงพยาบาลระดับอำเภอจะมีรถEMS 1คันกินพื้นที่ครอบคุมทั้งอำเภอ ถ้าเป็นระดับจังหวัดถึงจะมีรถแบบACLS. ระดับตำบล( อปต.). จะมีรถFR ( กู้ชีพ/กู้ภัย 1คัน). ซึ่งบางอปต.ก้อไม่มีเพราะนายกอปต.ไม่เห็นความสำคัญทั้งๆที่มีพรบ.ออกมาตั้งหลายปีแล้ว จะเห็นได้ว่าแค่ภาวะปกติในแต่ละพื้นที่รถบริการการแพทย์ฉุกเฉินก้อไม่เพียงพออยู่แล้ว.
Mr. Moto
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant

โพสต์ โดย Mr. Moto »

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวและญาติมิตรของผู้เสียชีวิตครับ

ผมยังใหม่กับการขี่จักรยาน เพิ่งได้ออกทริปลุงโท 100 กม เป็นครั้งแรก ผ่านไปด้วยดีครับเพราะไปกับกลุ่มย่อยสิบกว่าคนก็ช่วยดูแลกันเองด้วยเลยก็ประทับใจดี เรื่องอุบัติเหตุจากการขี่จักรยานนี่ก็ได้ยินมาบ้าง บ่อยเหมือนกัน เห็นกระทู้นี้แล้วใจหายครับ ผมตามอ่านข้อความในกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นจนจบแล้วได้ความคิดออกมาบ้างก็ไม่อยากให้ผู้เสียชีวิตต้องตายไปเปล่าๆ จึงอยากเสนอข้อคิดเห็นส่วนตัวเพื่อเพิ่มความปลอดภัยกับการจัดการแข่งขัน และการจัดทริปเพื่อลดความสูญเสียที่จะมีขึ้นต่อๆ ไปในอนาคต

ผมเขียนอะไรไว้ยืดยาวในคอมพิวเตอร์แต่ขอเอามาแค่บทสรุปน่าจะดีกว่า

โดยสรุปแล้วผมเห็นว่าจะดีมากถ้าในวงการจักรยานจะมีสมาคม ชมรม หรือองค์กรใดขึ้นมาเพื่อกำหนดมาตรฐานในการจัดการแข่งขันและการจัดทริปที่มีผู้เข้าร่วมการแข่งขันจำนวนมากเพื่อสร้างความปลอดภัยให้กับการขี่จักรยานของพวกเรา เมื่อมีองค์กรดังกล่าวขึ้นมาแล้วการแข่งขันและการจัดทริปต่างๆ ก็จะมีความปลอดภัยมากขึ้น ผมคิดว่าไม่ต้องเป็นภาคบังคับเหมือนกับการแข่งขันรถยนต์ที่ด้วยซ้ำ เพียงแค่ว่าเราทราบว่างานไหนได้รับการรับรองฯ ก็เชื่อได้ว่างานนั้นมีการจัดการที่มีความปลอดภัยที่เหมาะสม พวกเราๆท่านๆ จะสามารถเลือกเข้าร่วมกิจกรรมได้ตามความพึงพอใจของแต่ละท่าน

อาจจะเริ่มจากเว็บไซท์ Thaimtb.com นี้เลยก็ได้เพราะ Thaimtb.com นี่ก็น่าจะเป็นที่รวมของชุมชนนักปั่นที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยแล้วและเป็นแหล่งข้อมูลการแข่งขันต่างๆแทบจะทุกรายการในประเทศอยู่แล้ว ถ้าจะมาช่วยกันเพิ่มความปลอดภัยให้กับสมาชิกก็น่าจะเป็นที่ชื่นชมไม่น้อยเลยครับ
Audax Thailand
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย Audax Thailand »

anny เขียน:
เก่ง ณ ตือไบค์ เขียน:

เห็นด้วยอย่างแรงครับ :oops: :oops: :oops:[/quote

ขอตอบแทนนะค่ะในฐานะที่อยู่ในเหตุการณ์และขอบอกก่อนว่าไม่ได้เข้าข้างผู้จัดงานและดิฉันก้อไม่รู้จักผู้จัดงานคนใดคนหนึ่งเป็นการส่วนตัว
รถกู้ชีพที่เข้าไปช่วยเหลือคันแรกเป็นรถแบบFR.และถึงที่เกิดเหตุไม่นาน เครื่องมือปฐมพยาบาลเค้ามีครบตามมาตราฐานที่ควรมีค่ะจุดที่เกิดเหตุอยู่ไกลจากโรงพยาบาลหลักต้องใช้เวลาพอสมควรและ คนไข้หยุดหายใจและไม่มีชีพจรตั้งแต่ที่เกิดเหตุแล้ว.ทีมจึงช่วยฟื้นคืนชีพณ.จุดเกิดเหตุ ตามหลักการก้อคือช่วยฟื้นคืนชีพขณะนำส่งและถ้าเจอรถACLSก้อเปลี่ยนถ่ายกันค่ะ โดยตามความเป็นจริงโรงพยาบาลระดับอำเภอจะมีรถEMS 1คันกินพื้นที่ครอบคุมทั้งอำเภอ ถ้าเป็นระดับจังหวัดถึงจะมีรถแบบACLS. ระดับตำบล( อปต.). จะมีรถFR ( กู้ชีพ/กู้ภัย 1คัน). ซึ่งบางอปต.ก้อไม่มีเพราะนายกอปต.ไม่เห็นความสำคัญทั้งๆที่มีพรบ.ออกมาตั้งหลายปีแล้ว จะเห็นได้ว่าแค่ภาวะปกติในแต่ละพื้นที่รถบริการการแพทย์ฉุกเฉินก้อไม่เพียงพออยู่แล้ว.
กราบขอบพระคุณคุณพยาบาลที่เข้ามาช่วยเหลือในวันเกิดเหตุครับ
แดงน้อย
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แดงน้อย »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”