ขอคำปรึกษา จะซื้อเสือหมอบสำหรับ ออกกำลังกายและทัวริ่งครับ ดู Bianchi Lupo+Volpe ช่วยแนะนำด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
atipatv
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BIANCHI LUPO

Re: ขอคำปรึกษา จะซื้อเสือหมอบสำหรับ ออกกำลังกายและทัวริ่งครับ ดู Bianchi Lupo+Volpe ช่วยแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย atipatv »

ขอบคุณทุกท่านทุกข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
ตัดสินใจลงตัวที่ Bianchi Lupo sora9 (ได้ไปลองของจริงมาแล้วครับ)
จักรยานที่ได้ลอง
1.nirone (เสือหมอบทางเรียบ)
2.Volpe (cyclocross)
3.Lupo (cyclocross)

ตัด nirone ออกเป็นอย่างแรก เพราะตอบจุดประสงค์การใช้งานได้ไม่ครบครับ (แถวบ้านผมถนนไม่ค่อยดีครับ ไหล่ทางบางช่วงก็ไม่ค่อยดีเป็นทางกรวด มีหลุมเป็นบางช่วง เส้นทางบางเส้นเป็นดินลูกรังอัดแน่น)
จึงเหลือ2ทางเลือกตามที่ตั้งใจไว้คือ Volpe กับ Lupo
1.พอลองค่อมและปั่นดู องศาท่านั่งสบายกว่า Nirone รู้สึกได้ชัดเจนจริงๆตามที่แนะนำมาครับ [[ไม่เฒ่าNominee]]
2.ผมสูง 172.5 /ระยะช่วงขา(inseam) 80 cm. ได้ลองsize51(ช่วงหลังค่อนข้างโก่งตัว บังคับเลี้ยวง่าย) และsize53(ลงตัวกว่า บังคับรถได้ไม่ยาก)...น่าจะเพราะช่วงหลังและแขนผมยาว
3.ทั้ง Volpe และ Lupo ดันมีsize53ทั้งคู่ครับ T___T" ชอบสี Volpe มากกว่านิดนึง แต่ซื้อ Lupo เงินก็มีไปซื้ออุปกรณ์อื่นๆมากขึ้น ....ในที่สุดเลือก LUPO ครับ

...นี่เป็นจักรยาน(ราคาสูง)คันแรกของผม หาข้อมูลและตัดสินใจอยู่นานครับ วันที่26นี้จะได้รับจักรยานแล้วครับ
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยให้ข้อมูลมากนะครับ เป็นประโยชน์กับผมมากๆครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

Re: ขอคำปรึกษา จะซื้อเสือหมอบสำหรับ ออกกำลังกายและทัวริ่งครับ ดู Bianchi Lupo+Volpe ช่วยแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

atipatv เขียน:ขอบคุณทุกท่านทุกข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
ตัดสินใจลงตัวที่ Bianchi Lupo sora9 (ได้ไปลองของจริงมาแล้วครับ)
วันที่26นี้จะได้รับจักรยานแล้วครับ
ยินดีด้วยครับ อยากเสนอว่า ถ้าถนนที่ปั่นเป็นถนนลาดยาง(ถึงจะไม่ค่อยดี) ลองพิจารณาเปลี่ยนยางเป็นแบบถนนครับ จะเบาและทำความเร็วได้ดีกว่า เหนื่อยน้อยกว่า แนะนำสองรุ่นข้างล่างครับ ทั้งสองรุ่นมีกันหนามด้วย จะช่วยเรื่องไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนยางครับ เลือกขนาดยาง 28cครับ
ไฟล์แนบ
ตัวนี้เบากว่านิดหน่อย ขอบพับ เลือกสีให้เข้ากับรถพอได้ครับ
ตัวนี้เบากว่านิดหน่อย ขอบพับ เลือกสีให้เข้ากับรถพอได้ครับ
T.SERV PT.jpg (78.94 KiB) เข้าดูแล้ว 547 ครั้ง
เลือกแบบขอบพับนะครับ หนักกว่าตัวข้างล่างนิดเดียว ถูกกว่า ลายดอกเดียวกัน
เลือกแบบขอบพับนะครับ หนักกว่าตัวข้างล่างนิดเดียว ถูกกว่า ลายดอกเดียวกัน
Pasela TG.jpg (86.14 KiB) เข้าดูแล้ว 547 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

atipatv เขียน:ขอบคุณทุกท่านทุกข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
วันที่26นี้จะได้รับจักรยานแล้วครับ
ไหนๆก็มาปั่นรถ Bianchi Lupoแล้ว เชิญพบกับสมาชิกบนกระดานนี้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=638610
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=941467
พรุ่งนี้เหมือนกันครับ จะทันหรือเปล่าหนอ? เข้าไปลงชื่อจองไว้ก่อนก็ได้ครับ ลงชื่อจองยังทันครับ
atipatv
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BIANCHI LUPO

โพสต์ โดย atipatv »

:D
คงไม่ทันนะครับ ผมลงไปรับรถที่กรุงเทพแล้วต้องรีบกลับเพชรบูรณ์ครับ ขอบคุณมากๆครับ(โดยเฉพาะเรื่องยางที่แนะนำมา น่าสนจมากๆครับ)
ขอบคุณอีกครั้งเรื่องกิจกรรม Bianchi Club ด้วยครับ
รู้สึกดีครับ ตั้งแต่เข้ามาในเวปนี้ครั้งแรก จนกระทั่งสมัครเป็นสมาชิก มาถึงวันนี้ ทุกๆคนในนี้มีจิตใจดีและให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างมาก แค่นี้ก็รู้สึกดีมากๆแล้วครับ เป็นสังคมเล็กๆที่...เจ๋งครับ
ขอบคุณจากใจครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

atipatv เขียน::D
คงไม่ทันนะครับ ผมลงไปรับรถที่กรุงเทพแล้วต้องรีบกลับเพชรบูรณ์ครับ ขอบคุณมากๆครับ(โดยเฉพาะเรื่องยางที่แนะนำมา น่าสนจมากๆครับ)
ขอบคุณอีกครั้งเรื่องกิจกรรม Bianchi Club ด้วยครับ
รู้สึกดีครับ ตั้งแต่เข้ามาในเวปนี้ครั้งแรก จนกระทั่งสมัครเป็นสมาชิก มาถึงวันนี้ ทุกๆคนในนี้มีจิตใจดีและให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างมาก แค่นี้ก็รู้สึกดีมากๆแล้วครับ เป็นสังคมเล็กๆที่...เจ๋งครับ
ขอบคุณจากใจครับ
ผมก็รับมาเยอะมาก ทั้งจากกระดานนี้ และจากอาจารย์"หมอลู" และเพื่อนที่ปั่นด้วยกันครับ :mrgreen:
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

น่ารัก
fear is a mind killer
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”