26" vs 700c

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

Re: 26" vs 700c

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

The_Cyclist เขียน:
rainbow เขียน:ไม่ต่างกันเท่าไร
ในทางทฤษฎีเท่านั้นที่แตกต่างกัน
ใช้จริงๆ เราสามารถนำไปใช้ภารกิจที่แจ้งไว้ ได้ทั้ง 26 และ 700
อย่างแทบจะไม่รู้สึก

แต่ถ้าผมเป็นคุณ สามารถเลือกได้ เพราะยังไม่ได้ซื้อ และจะต้องซื้อ
ผมจะเลือก 26 ครับ แต่ถ้ามีขนาด 700 อยู่แล้ว ก็เอาไปเลย ไม่ซื้อ
น้า rainbow คับ โครงการอ้อมกอดหมื่นไมล์ ไปถึงไหนแล้วคับ :mrgreen:

เขาจะมีการจัดงานรำลึกครบรอบปีกันแล้วนะครับ ไม่ทราบว่าน้า rainbow จะไปร่วมงานด้วยหรือเปล่าครับ :lol: :lol: :lol:

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=877113

รอติดตามข่าวสาร ด้วยคนครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918109971
Bike: TREK 7500

โพสต์ โดย k.nop »

:) ผมลองทั้งสองแบบแล้วทั้งทางเรียบและขึ้นเขา ทดเกียร์ให้เหมาะกับรอบขาเรา แทบไม่ต่างกันครับ เมื่อกลางเดือนที่แล้ว ทดลองประกอบโคโมลี่วินเท็จ 700x32 โหลด 4 กระเป๋า ราวๆ 30 โล เฟืองหลัง 13-34 จานหน้า 20-34-44 แฮนด์ตรง ไปทัวร์กับทีม สว เกษียณชวนปั่น ช่วง จากไทรโยค-ทองผาภูมิ-ป้อมปี่-เนินช้างร้อง-สังขละ-เขื่อนวชิรา-บ้านไร่-ปิล็อก-บ้านอีต่อง-เนินช้างศึก ทดลองปั่นอยู่ ห้าวันเกือบสี่ร้อยโล เทียบกับที่เคยปั่นล้อ 26 ที่มีอยู่ ในสภาพถนนและสภาพแวดล้อมคล้ายๆกัน แยกไม่ออกครับ ผมว่าถ้านำไปเพื่อทัวริ่ง และจัดชุดขับเคลื่อนให้เหมาะกับล้อ ใช้ได้ดีทั้งคู่ครับ..... :P :P
แก้ไขล่าสุดโดย k.nop เมื่อ 20 มี.ค. 2014, 02:20, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

อยากเห็นภาพชุดจานหน้าจัง
ใบเล็ก ๒๐ ฟัน นี่คงจะช่วยได้เยอะทีเดียวเวลาขึ้นเขา
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”