มา DIY ที่ยึดตะเกียบหน้า สำหรับขนย้ายจักรยานกันดีกว่า

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
TC-unity
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8893368
team: กลุ่ม เพื่อนถีบ ( FRC : Friendship riding club )
Bike: Araya federal-T & Bridgestone roadman & Giant HL7000

Re: มา DIY ที่ยึดตะเกียบหน้า สำหรับขนย้ายจักรยานกันดีกว่า

โพสต์ โดย TC-unity »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ขอบคุณครับ
ได้ไอเดียแระ ...!!!
หลอดแกนปลดน่าจะง่ายสุดๆ นะครับ ตอนที่ผมทำแบบว่ายังไม่รู้จักหลอดแกนปลดด้วยเลย ถ้ารู้จักคงไม่ต้องเสียเวลาเลื่อย เชื่อม เจียร์ :lol: :lol: :D
รูปประจำตัวสมาชิก
น้าแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขี่ป่าไร้สังกัด
Bike: Ellsworth Cannondale Surly Dahon

Re: มา DIY ที่ยึดตะเกียบหน้า สำหรับขนย้ายจักรยานกันดีกว่า

โพสต์ โดย น้าแดง »

อันนี้ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ มิได้เจตนาดูถูกดูแคลนฝีมือคนไทยนะครับ
ผมมีประสบการณ์ที่ลองใช้แล้ว ตัวยึดตะเกียบขาดออกจากกันที่จุดรอยเชื่อม ซึ่งมักจะขาดที่รอยต่อระหว่างแกนเพลา กับplateเหล็กที่
เป็นBodyของมัน เนื่องจากระหว่างการขับรถไปนั้น จะเกิดแรงกระทำที่จุดเชื่อมนี้มาก ทั้งการเขย่า การเข้าโค้งของรถ การรับแรงเบรค
ล้วนแต่จะทำให้จุดเชื่อมนี้หลุดออกจากกันทั้งสิ้น ของต่างประเทศเช่น Yakima ใช้ใช้หล่อขึ้นรูป เป็นชิ้นเดียวกันทั้งชิ้นงานนะครับ
----ถีอเป็นข้อควรระวังนะครับ หากเราบรรทุกไว้นอกรถ แล้วมันขาดจากกันจริงๆระหว่างทาง คิดดูว่าไม่เพียงแต่รถจักรยานเราจะพังแล้ว
รถที่ขับตามหลังเราจะเกิดอุบัติเหตุขนาดไหน----

น้าแดง 8-)
TC-unity
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8893368
team: กลุ่ม เพื่อนถีบ ( FRC : Friendship riding club )
Bike: Araya federal-T & Bridgestone roadman & Giant HL7000

โพสต์ โดย TC-unity »

น้าแดง เขียน:อันนี้ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ มิได้เจตนาดูถูกดูแคลนฝีมือคนไทยนะครับ
ผมมีประสบการณ์ที่ลองใช้แล้ว ตัวยึดตะเกียบขาดออกจากกันที่จุดรอยเชื่อม ซึ่งมักจะขาดที่รอยต่อระหว่างแกนเพลา กับplateเหล็กที่
เป็นBodyของมัน เนื่องจากระหว่างการขับรถไปนั้น จะเกิดแรงกระทำที่จุดเชื่อมนี้มาก ทั้งการเขย่า การเข้าโค้งของรถ การรับแรงเบรค
ล้วนแต่จะทำให้จุดเชื่อมนี้หลุดออกจากกันทั้งสิ้น ของต่างประเทศเช่น Yakima ใช้ใช้หล่อขึ้นรูป เป็นชิ้นเดียวกันทั้งชิ้นงานนะครับ
----ถีอเป็นข้อควรระวังนะครับ หากเราบรรทุกไว้นอกรถ แล้วมันขาดจากกันจริงๆระหว่างทาง คิดดูว่าไม่เพียงแต่รถจักรยานเราจะพังแล้ว
รถที่ขับตามหลังเราจะเกิดอุบัติเหตุขนาดไหน----

น้าแดง 8-)
ขอบคุณครับ จะได้คอยตรวจสอบ :lol:
hs0oeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863371724
team: บ้านแพ้ว
Bike: kuma 5500 nirone7c2c HARO1.1 LAblueline unicycle 16 20 26 28 นิ้ว fixedgear
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hs0oeo »

ไอเดียเจ๋ง
ส่วนผมใช้ทั้งดุมหน้าและหลอดมาทำเลย ตอนยึดเอายูโบลท์1/2นิ้ว2ตัวยึดคล่อมดุมเข้ากับเหล็กฉาก แล้วเอาฉากไปบึดกับแร็คอีกที
ข้อดี 1ทำง่าย
2 เมื่อล็อคตะเกียบหน้าแน่นแล้วสามารถยกล้อหลังได้โดยไม่ต้องกลัวตะเกียบจะบิดตัว สีหลุด เพราะลูกปืนดุมหน้าช่วยไว้
ขออภัยลงรูปไม่ทันเพื่อนเอาไปแล้ว
การศรัทธาในพระเจ้าเท่านั้นจะทำให้เราใช้ชีวิตบนโลกได้อย่างสงบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”