จำเป็นไหมที่จะปั่นแนวทัวร์ริ่งนั้น จะต้องหัดบินเดี่ยวให้ได้ซักทริปก่อน...

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

Re: จำเป็นไหมที่จะปั่นแนวทัวร์ริ่งนั้น จะต้องหัดบินเดี่ยวให้ได้ซักทริปก่อน...

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

เหนียวครับ เขียน:ก็พี่เอส บินเดี่ยว
ผมก็บินเดี่ยว
ไปทางเดียวกัน ไงพี่
แต่บินเดี่ยว...
ระวังจะบินคนละทางนะ น้องเหนียว ฮ่าๆๆ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

Re: จำเป็นไหมที่จะปั่นแนวทัวร์ริ่งนั้น จะต้องหัดบินเดี่ยวให้ได้ซักทริปก่อน...

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ยังไงก็แล้วแต่ สำหรับผม
ผมชอบที่จะ ตะลอน ๆ ไปคนเดียว
ตามที่ใจอยากจะไป เสียดายปิดเทอมนี้
ติดอบรมยาว ตั้งใจว่าจะปั่นเลียบโขงจากหนองคายลงไปเรื่ิอย ๆ
ปึที่แล้วช่วงนี้ผมปั่นเลียบชายแดนเขมร จากตราดถึงบุรีรัมย์(สตาร์ทที่หัวลำโพง)ครับ
ถ้าจะัปั่นคนเดียว เล็งๆ ไว้ก็ทริปภูคูน เนี่ยแหละครับ แต่ก็รอวันลาเพิ่มเติมปลายปีก่อน คงมีเวลาได้เตรียมใจ เตรียมตัวกันล่ะ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สส เขียน:เห็นชื่อกระทู้ก็แปลกใจ เห็นชื่อคนตั้งก็ยังแปลกใจเหมือนเดิม :lol: :lol: :lol:
สงสัยผมคงตั้งกระทู้กำกวมแน่ๆ ครับพี่เสือ สส. 555

ผมว่า จำเป็นหรือไม่จำเป็นก็ได้ครับ งง แต่มันก็เป็นอย่างนี้ คือแล้วแต่ใครจะคิดหรือไม่คิดสิ่งใด
มันก็คงไม่จำเป็นหรอกครับ แต่เหมือนอยากจะฝึกจิตใจของตัวเราเองมากกว่า

ผมเองรู้สึกว่าก่อนปั่นเดี่ยวจะกล้าๆกลัวๆ และก็เป็นทุกครั้ง แต่เมื่อปั่นออกไปแล้วจะรู้สึกอิ่มเอิบ ยิ่งวันหลังๆ ยิ่งดี
เนี่ยแหละครับ อยากจะหลุดพ้นความกลัวของตัวเอง ฝึกฝนตัวเอง แต่ไม่รู้จะลดความฟุ้งซ่านของตัวเองรึป่าว 555

ซึ่งผมคิดว่ามันมาจากการที่คนเราอยู่กับคนอื่นซะเกือบตลอดเวลาของชีวิต เห็นแต่ความวุ่นวายของคนอื่น ของสังคม และของเราเอง ปนกันให้วุ่น
ออกไปสู่โลกภายนอกคนเดียว จะได้เห็นแต่ความวุ่นวายของเราคนเดียว และถ้าเราสงบเราก็จะสามารถพบความสงบได้
การอยู่บ้านคนเดียว การขับรถยนต์คนเดียว ไม่เหมือนกับการปั่นจักรยานหรือเดินออกไปคนเดียว
แต่ก่อนผมชอบบินเดี่ยว เวลาไปเที่ยวไหน ซัก 10 ปีก่อน เบื่อสังคม ชอบสันโดษ แต่ปัจจุบันชักไม่ชอบไปไหนคนเดียวคิดมาก ฟุ้งซ่านตลอด และก็กลัวด้วย แต่้ถ้าเราได้ลองทำมันคงได้อะไรใหม่ๆ กลับมาให้ตัวเองได้เหมือนกัน

ถ้าจะแสวงหาตนก็ออกไปเลยครับประธานฯ ฟังข้อมูลมากก็คิดมากซึ่งนี่ก็เป็นความวุ่นวายของสังคมชนิดหนึ่งด้วย
ผมว่าอย่างนี้ถ้าขัดใจใครก็อย่าถือนะครับ ความรู้สึกนึกคิดเป็นของแต่ละคน ถูกผิดก็เป็นของแต่ละคน ปัจจัตตังเว
แนวคิดนี่ ต้องขอตัดสินใจซักระยะก่อนครับ ถ้าจะทำจริงๆ ก็น่าจะปลายปีนี้ครับ

ขอบคุณพี่เสือ สส. จากประสบการณ์ของพี่ก็เป็นแบบอย่างที่ดีของผมด้วยครับ
ningnong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0980970731
Bike: BS RADAC , CAAD9

โพสต์ โดย ningnong »

ลองปั่นเดี่ยวซักครั้งจะติดใจ นึกถึงเวลาเดินผ่านวัดป่า หากมาเป็นกลุ่ม 10 คน สนุกไม่รู้สึกกลัว ลองมา 2 คน ชักหวาดเสียวอย่าทิ้งกันนะ และทีนี้เดินทางคนเดียว ความรู้สึกต่างกับมีเพื่อนโดยสิ้นเชิง คิดไปร้อยแปด กลัวทุกอย่าง ปั่นเดี่ยวก็จะได้อารมณ์นี้ ยิ่งปั่นตอนกลางคืนบนเขาคนเดียวในลาวนี่ อยากให้ลองดู สะใจ อลีนาลีนหลั่งกระชูดเลยแหละ แต่ต้องคนเดียวจริงๆนะ ไม่ใช่เพื่อนรอข้างหน้า ลองดูครับ
Kami@GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991650425
team: Agalico Team
Bike: 99 GT Avanche, 02 Schwinn Moab 3 , 94Challenger Professional,BridgeStone Wild West,Miyata Taco Cro-mo,Panasonic GC-E,96 GT Karakoram
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kami@GT »

ซาเล้งสีแดง เขียน:- ปั่นกับเพื่อน ช่วยย้ำเตือน มีเพื่อนรัก
เส้นทางหนัก ร่วมลุยปั่น น้ำใจเพื่อน
ปั่นบินเดี่ยว ได้ใจกล้า ได้สติเตือน
ว่ามีเพื่อน ร่วมโลก สองข้างทาง -

ซาฯ

- ว่าจะแอบอ่านอย่างเดียวแต่เขียนสักหน่อย ก็คนถามปั่นผ่านมาแล้วหลายหมื่นกิโล ท่านประธานฯของผม มาเล่นตั้งคำถามกระทู้แบบนี้ คนเม้นต์ไปไม่เป็นจริง ๆ :lol: แต่จะว่าไป ปั่นเดี่ยวก็คือกลุ่ม ปั่นกลุ่มก็คือเดี่ยว มันแยกกันไม่ออก ปั่นกลุ่มมีเพื่อนกลุ่มตอนเริ่ม ปั่นเดี่ยวมีเพื่อนมากตอนปลาย ปั่นกลุ่มได้มีโอกาสดีดีที่จะร่วมทุกข์สุขกับเพื่อนสนิทที่เรารู้ใจ ลุยไหนลุยนั่นเป็นประสพการณืที่น่าจดจำ แต่การปั่นเดี่ยว ต้องมีตนเป็นเพื่อนตน มีเป้าหมายชัดเจนว่าอยากเดินทางไปเพื่ออยากเจอ อยากสัมผัสอะไร วาดฝันไว้จนชัดแล้วเดินตามเส้นทางที่ฝันนั้น เขียนบทเอง วางเส้นทางเอง กำกับเอง แสดงเอง ชมเอง ดูเอง ดีใจเอง เสียใจเอง แก้ปัญหาเอง สนุกเอง ทุกความประทับใจเก็บไว้ชัดเจนในใจแค่ตนเอง แต่คนเราทุกคนย่อมมีเพื่อน แม้นจะปั่นเดี่ยวบ้าง เพื่อนก็คงยังไม่เลิกคบกับเราแน่นอน และสองข้างทางบนทางจักรยาน มีเพื่อนใหม่ ที่ใจดี เกิดขึ้นเสมอ
- ท่านประธาน มีประสพการณ์ในการปั่นมากมาย เรื่องของการแก้ไขปัญหาและการป้องกันความเสี่ยงหรืออันตรายแบบที่หลายๆคนกลัว คงไม่มีครับเพราะผ่านมาหมดแล้ว แก้ได้หมดแล้ว แต่หากจะบินเดี่ยว จะได้ อารมณ์ทัวริ่งอีก รสชาด สีสันมันช่างแตกต่างจากที่จัดทัวร์กลุ่มมากมายนัก อธิบายไม่ถูก บางครั้งผมอยากกินเบียร์พูดคุยล้อมวงกองไฟคุยกับเพื่อนรู้ใจที่ร่วมเดินทางร่วมปั่นทางยากด้วยกัน บางครั้งก็หาโอกาสเดินทางให้โจทย์ยาก ปั่นไปกางเต็นท์บนเขาตากฝนจิบเบียร์คนเดียวนอนฟังเสียงฝนพรำและฟ้าร้องคุยกันฟังอย่างเดียวไม่ได้คุย :lol: :lol:
- โลกใบนี้ เป็นสาธารณะสมบัติ ที่ทุกผู้คนควรมีสิทธิ์เดินทางโดยใจเสรี บนไมตรีที่มีให้กัน เผื่อว่าท่านประธานฯ อาจเพิ่มความอยาก ในการบินโสด ผมจึงขอฝากท่านประธาน ลองดูเดี่ยวของวัยรุ่นสาวสวย บันทึกการท่องปั่นของ Ainaz เป็นเพื่อนๆ ที่เข้ามาซ่อมบำรุงรถที่ร้านบิ๊กหมา เธอยังไม่ถึงกับปั่นรอบโลกในตอนนี้ แต่สีสัน ได้อารมณ์ทัวร์เดี่ยวมาก ไปลองชมที่บล็อก http://whereisainaz.blogspot.com/

รูปภาพ

รูปภาพ

- หวังว่าจะได้เห็นประธานฯ คงจะมีโชว์บินเดี่ยวให้พวกเราได้ชม นะครับ :mrgreen: :mrgreen:
.
ไปตามดูแล้วเธอน่ารักและเก่งมากมายแต่ก็ไม่ได้เดินทางคนเดียวซะทีเดียว มีบัดดี้คนหนึ่ง ข้อดีอย่างหนึ่งของฝรั่งก็คือปรับตัวเก่ง ไม่กลัวแดดเหมือนสาวไทยด้วย ดูเข้ากับคนง่าย ตัวนิดเดียวแต่สัมภาระที่บรรทุกนี่ผมขอยอมแพ้ครับ ขอเป็นทัวริ่งมือสมัครเล่นต่อไปดีกว่า แยะจริง ๆ
" Life is like riding a bicycle to keep your balance you must keep moving "
-Einstein-

ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
https://www.facebook.com/darkressident
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ซาเล้งสีแดง เขียน:- ปั่นกับเพื่อน ช่วยย้ำเตือน มีเพื่อนรัก
เส้นทางหนัก ร่วมลุยปั่น น้ำใจเพื่อน
ปั่นบินเดี่ยว ได้ใจกล้า ได้สติเตือน
ว่ามีเพื่อน ร่วมโลก สองข้างทาง -

ซาฯ

- ว่าจะแอบอ่านอย่างเดียวแต่เขียนสักหน่อย ก็คนถามปั่นผ่านมาแล้วหลายหมื่นกิโล ท่านประธานฯของผม มาเล่นตั้งคำถามกระทู้แบบนี้ คนเม้นต์ไปไม่เป็นจริง ๆ :lol: แต่จะว่าไป ปั่นเดี่ยวก็คือกลุ่ม ปั่นกลุ่มก็คือเดี่ยว มันแยกกันไม่ออก ปั่นกลุ่มมีเพื่อนกลุ่มตอนเริ่ม ปั่นเดี่ยวมีเพื่อนมากตอนปลาย ปั่นกลุ่มได้มีโอกาสดีดีที่จะร่วมทุกข์สุขกับเพื่อนสนิทที่เรารู้ใจ ลุยไหนลุยนั่นเป็นประสพการณืที่น่าจดจำ แต่การปั่นเดี่ยว ต้องมีตนเป็นเพื่อนตน มีเป้าหมายชัดเจนว่าอยากเดินทางไปเพื่ออยากเจอ อยากสัมผัสอะไร วาดฝันไว้จนชัดแล้วเดินตามเส้นทางที่ฝันนั้น เขียนบทเอง วางเส้นทางเอง กำกับเอง แสดงเอง ชมเอง ดูเอง ดีใจเอง เสียใจเอง แก้ปัญหาเอง สนุกเอง ทุกความประทับใจเก็บไว้ชัดเจนในใจแค่ตนเอง แต่คนเราทุกคนย่อมมีเพื่อน แม้นจะปั่นเดี่ยวบ้าง เพื่อนก็คงยังไม่เลิกคบกับเราแน่นอน และสองข้างทางบนทางจักรยาน มีเพื่อนใหม่ ที่ใจดี เกิดขึ้นเสมอ
- ท่านประธาน มีประสพการณ์ในการปั่นมากมาย เรื่องของการแก้ไขปัญหาและการป้องกันความเสี่ยงหรืออันตรายแบบที่หลายๆคนกลัว คงไม่มีครับเพราะผ่านมาหมดแล้ว แก้ได้หมดแล้ว แต่หากจะบินเดี่ยว จะได้ อารมณ์ทัวริ่งอีก รสชาด สีสันมันช่างแตกต่างจากที่จัดทัวร์กลุ่มมากมายนัก อธิบายไม่ถูก บางครั้งผมอยากกินเบียร์พูดคุยล้อมวงกองไฟคุยกับเพื่อนรู้ใจที่ร่วมเดินทางร่วมปั่นทางยากด้วยกัน บางครั้งก็หาโอกาสเดินทางให้โจทย์ยาก ปั่นไปกางเต็นท์บนเขาตากฝนจิบเบียร์คนเดียวนอนฟังเสียงฝนพรำและฟ้าร้องคุยกันฟังอย่างเดียวไม่ได้คุย :lol: :lol:
- โลกใบนี้ เป็นสาธารณะสมบัติ ที่ทุกผู้คนควรมีสิทธิ์เดินทางโดยใจเสรี บนไมตรีที่มีให้กัน เผื่อว่าอาจเพิ่มความอยาก ในการบินโสด หลังจากที่ท่านประธานฯ ได้จัดทริปเพื่อผู้อื่นได้ปั่นมามากมายหลายสิบทริป ผมจึงขอฝากท่านประธาน ลองอ่านดูบินเดี่ยวของวัยรุ่นสาวสวย บันทึกการท่องปั่นของ Ainaz เป็นเพื่อนๆ ที่เข้ามาซ่อมบำรุงรถที่ร้านบิ๊กหมา เธอยังไม่ถึงกับปั่นรอบโลกในตอนนี้ แต่สีสัน ได้อารมณ์ทัวร์เดี่ยวมาก ไปลองชมที่บล็อก http://whereisainaz.blogspot.com/

รูปภาพ

รูปภาพ

- หวังว่าจะได้เห็นประธานฯ คงจะมีโชว์บินเดี่ยวให้พวกเราได้ชม นะครับ :mrgreen: :mrgreen:
กลอนดีๆ มากครับพี่ซาฯ

ใจคิดจะลองปั่นเดี่ยวๆ ซักครั้ง ไม่รู้ว่าจะป๊อดป่าวนะครับพี่ 555

จำตอนออกทริปทัวร์ริ่งวงกลมครั้งแรก ตอนนั้นก็ตื่นเต้น กังวล จะรอดไหม เจอปัญหาให้ตัวเองสาระพัด ถึงแม้ผมจะจัดทริป แต่ก็มีเพื่อนไปด้วยตลอด ช่วยเหลือตลอด มีเพื่อนคุย สนุกสนาน และก็ยังอยากจัดทริปแบบนี้เสมอ...

ฉะนั้นถ้าจะลองปั่นด้วยลำพักเพียงคนเดียว เหมือนจะต้องเขียนบทเอง กำกับเอง วางแผนเอง และคงต้องรู้สึกกลัวใจตัวเองอย่างมากมาย ดีไม่ดี อาจจะถอยหลังกลับก็ได้ 555... บางทีจะทำอะไร ก็ทำเลย เนี่ยแหละดีที่สุด ประสบการณ์ที่ผ่านมาก็ช่วยให้เรามั่นใจมากขึ้น แต่ก็คงไม่ประมาท หรือถ้ามีอะไรต้องแก้ไขปัญหา ได้หรือไม่ได้ประการใดๆ ก็ยังมีเพื่อนๆ ให้คอยปรึกษาอยู่ข้างหลัง ก็อุ่นใจครับ

แหม่มสาวสวย ยังกล้าที่จะออกเดินทางคนเดียว เราก็น่าจะทำได้นะ...
oldhippie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: นั่งทางในเอาครับ
team: โดดเดี่ยว
Bike: เมื่อยละเด้อ

โพสต์ โดย oldhippie »

อันนี้ตอบยากครับ สำหรับผมเดินทางคนเดียวจนเป็นความเคยชินแล้วครับ สมัยเด็กเดินทางไปเรียนหนังสือต่างประเทศก็คนเดียว ถึงสนามบินเพื่อนที่นัดไว้ก็ไม่มารับ คว้าง เพราะต้องต่อเครื่องไปอีกเมือง เรียนจบก็หนี(แอบไปไม่บอกกล่าว)ไปยุโรป นั่งรถไฟ รถประจำทาง โบกรถ ตั้งแต่อินเดียยันเดนมาร์ก

แล้วก็มาออกทริปเดี่ยวด้วยจักรยานแบบไม่ตั้งใจ คือปี '๕๔ ตอนน้ำท่วมไปเที่ยวหนองคาย แล้วก็ซื้อจักรยานปั่นเที่ยวอิสานแถวเชียงคาน บึงกาฬ มุกดาหาร แล้วเอาจักรยานขึ้นรถไฟที่บัวใหญ่กลับกรุงเทพ หลังจากนั้นก็ออกทริปคนเดียวตลอดครับ

การเดินทางคนเดียว เราสามารถทำอะไรได้ตามใจชอบ เหนื่อยก็พักอยากพักยาวแค่ไหนก็อยู่ที่เรา หิวก็กิน เมื่อยก็นอน ร้อนก็อาบน้ำ ไม่ต้องมาคอยพะวงว่าเพื่อนจะรอเรา หรือเราต้องรอเพื่อน ผมว่ามันคล่องตัวกว่ากันเยอะ

ข้อเสียของการเดินทางคนเดียวก็คืออาจจะเหงาบ้าง บางครั้งเข้าตาจนก็ไม่รู้จะไปพึ่งใคร ต้องใช้ไหวพริบแก้ไขเอง เกิดอุบัติเหตุมาก็ต้องช่วยเหลือตัวเอง
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

จะขี่กลุ่ม หรือขี่เดี่ยว มันก็คือทัวริ่งเหมือนกัน ถามว่าจำเป็นไหม ผมตอบว่าไม่จำเป็น

แต่การขี่คนเดียว มันจะทำให้ฝีมือในการเดินทางแบบทัวริ่งของคุณลึกล้ำมากยิ่งขึ้น ถ้าของเดิมเก่งอยู่แล้ว ก็จะเก่งขึ้น บางคนลองแล้วถึงกับติดใจ

เพราะเรื่องทัวริ่งนั้น มันไม่ใช่แค่การขี่จักรยานเพียงอย่างเดีย มันหมายถึงการใช้ชีวิตตลอดการเดินทางทริปนั้น ต้องเป็นคนแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ดี ใช้ชีวิตนอกกรอบแบบสุดๆ รู้จักการยืดหยุ่นและปรับตัวให้เข้ากับสถานการณ์

ผมรู้ว่าคุณมีพร้อมหมดทุกอย่างแล้ว เหลือแค่เพียงตัดสินใจเท่านั้น
fear is a mind killer
manaw
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817503087
team: เสือกินฝุ่น
Bike: kona kula,surly lht,bianchi vianirone 7

โพสต์ โดย manaw »

O'Pern เขียน:จะขี่กลุ่ม หรือขี่เดี่ยว มันก็คือทัวริ่งเหมือนกัน ถามว่าจำเป็นไหม ผมตอบว่าไม่จำเป็น

แต่การขี่คนเดียว มันจะทำให้ฝีมือในการเดินทางแบบทัวริ่งของคุณลึกล้ำมากยิ่งขึ้น ถ้าของเดิมเก่งอยู่แล้ว ก็จะเก่งขึ้น บางคนลองแล้วถึงกับติดใจ

เพราะเรื่องทัวริ่งนั้น มันไม่ใช่แค่การขี่จักรยานเพียงอย่างเดีย มันหมายถึงการใช้ชีวิตตลอดการเดินทางทริปนั้น ต้องเป็นคนแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ดี ใช้ชีวิตนอกกรอบแบบสุดๆ รู้จักการยืดหยุ่นและปรับตัวให้เข้ากับสถานการณ์

ผมรู้ว่าคุณมีพร้อมหมดทุกอย่างแล้ว เหลือแค่เพียงตัดสินใจเท่านั้น
:D :D :D
เมื่อยังมีลมหายใจ อยากทำ จงทำีเสีย
อย่าปล่อยให้ติดค้างในใจ ก่อนวัน....สิ้นใจ
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:1. ปวดขี้ก็ต้องเอาจักรยานทัวริ่งของเราเข้าไปในห้องส้วมปั๊มน้ำมันด้วย ( ผมทำมาแล้ว )

2. เกิดอุบัติเหตุในป่าหรือ ในที่ที่ไม่มีผู้คนผ่านไป-มา

3. ป่วย เช่น อาหารเป็นพิษ ( ถ้าใครเคยเป็นจะรู้ว่าอาการอาหารเป็นพิษนั้น ไม่ใช่แค่ท้องเสีย ยังมีอาเจียร เวียนหัว ไม่มีแรงลุกเดินอีกด้วย)

4. ถูกปล้น
... ก่อนที่จะเดินทางไปคนเดียวนั้น ลองพิจารณา 4 ข้อ ที่ผมบอกใว้คร่าว ๆ ในข้างต้นก่อนน๊ะครับ.........ด้วยความเป็นห่วงครับ....
ตอบคุณต้อง
๑.หาปั๊มน้ำมันกับหาบ้านคน ผมว่าหาบ้านคนง่ายกว่าสำหรับผม
๒.ถ้ามันจะเกิดอยู่ที่ไหน ไปรถอะไร มันก็เกิด ตรงนี้ผมไม่กังวล
๓.ตั้งแต่ปั่นมาผมยังไม่เคยเจอ เคสนี้ ครับ
๔.เคยถูกไถตังต์แต่ก็ใช้ทักษะการเอาตัวรอด จนรอดไปได้
สรุปตั้งแต่ปั่นเดี่ยวทางไกลมา
ผมเจอแต่เรื่องดี ๆ เจอผู้คนที่เป็นมิตร
และให้ความเมตตาเอ็นดูผมตลอด ครับ
ทักษะในการเอาตัวรอดจากการถูกไถตังค์นี้แชร์ได้ไหมครับครูหมู?
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

หมอนั่น มองผม
ตอนติดไฟแดง แถวหนองมน
ก็คิดว่าเขาคงชอบจักรยาน ก็ไม่สนใจอะไร
พอขึ้นเนินแถวบางพระ หมอนั่นไปรอตรงเนิน
แล้วโบกมือ ขอตังค์ดื้อ ๆ ผมบอกไม่มีหรอกครับ
คนปั่นจักรยาน มีตังค์แค่พอกินข้าว รอขอคนอื่นเถอะครับ
แล้วก็ออกปั่นต่อไป สักพักใหญ่ พ้นค่ายลูกเสือไปไกลพอสมควร
รถเจ้ากรรมดันยางรั่ว มีศาลาอยู่ใกล้ ๆ ผมก็เลยจูงรถเข้าเข้าไปนั่งปะ
สักพักเจ้าหมอนั่นขี่มอไซด์มาจอด มานั่งคุยนั่งถามอีกซักโน่นซักนี่จนผมรำคาญ
แต่ก็นึกได้เข้าทางเราเลย เลยบอกว่า"อยู่บางกะปิ รู้จักไหม โรงพักบางกะปิ สน.บางกะปิ หน่ะ รู้จักใหม"
พร้อมทั้งแง้มกระเป๋าปิดชื่อให้หมอนั่นดูรูป หมอนั่นเห็นชุดเครื่องแบบปกติขาว เห็นช่อชัยพฤกษ์เป็นดาว
เผ่นเลย ครับ อ้าว เป็นนายตำรวจ ผมยังนึกขำโรงพักบางกระปิมันมีเสียที่ไหน55555
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

^
^
^
:lol: :lol: :lol:

ผมอยู่ชลบุรี ไว้เจอแบบนี้มั่ง ผมจะบอกว่า ผมเพื่อนพี่'หนั่น นะ รู้จักป่าว?
พี่'หนั่น สภ.อ. บางกะปิอ่ะ :mrgreen:
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:หมอนั่น มองผม
ตอนติดไฟแดง แถวหนองมน.
ก็คิดว่าเขาคงชอบจักรยาน ก็ไม่สนใจอะไร
พอขึ้นเนินแถวบางพระ หมอนั่นไปรอตรงเนิน
แล้วโบกมือ ขอตังค์ดื้อ ๆ ผมบอกไม่มีหรอกครับ
คนปั่นจักรยาน มีตังค์แค่พอกินข้าว รอขอคนอื่นเถอะครับ
แล้วก็ออกปั่นต่อไป สักพักใหญ่ พ้นค่ายลูกเสือไปไกลพอสมควร
รถเจ้ากรรมดันยางรั่ว มีศาลาอยู่ใกล้ ๆ ผมก็เลยจูงรถเข้าเข้าไปนั่งปะ
สักพักเจ้าหมอนั่นขี่มอไซด์มาจอด มานั่งคุยนั่งถามอีกซักโน่นซักนี่จนผมรำคาญ
แต่ก็นึกได้เข้าทางเราเลย เลยบอกว่า"อยู่บางกะปิ รู้จักไหม โรงพักบางกะปิ สน.บางกะปิ หน่ะ รู้จักใหม"
พร้อมทั้งแง้มกระเป๋าปิดชื่อให้หมอนั่นดูรูป หมอนั่นเห็นชุดเครื่องแบบปกติขาว เห็นช่อชัยพฤกษ์เป็นดาว
เผ่นเลย ครับ อ้าว เป็นนายตำรวจ ผมยังนึกขำโรงพักบางกระปิมันมีเสียที่ไหน55555
โอ้วแจ๋วครับครู
เสียดาย ใส่แว่นตัวผอมๆแบบผมคงหลอกว่าเป็นตำรวจยาก ม่ายงั้นจะจำไปใช้บ้าง :mrgreen:
manaw
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817503087
team: เสือกินฝุ่น
Bike: kona kula,surly lht,bianchi vianirone 7

โพสต์ โดย manaw »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:หมอนั่น มองผม
ตอนติดไฟแดง แถวหนองมน
:lol: :lol: :lol:
ไม่ใช่ข้าราชการ ถ่ายเรียนแบบพกผิดมั้ยครับ(แต่ไม่ต้องลงระเอียดมาก) :)
เมื่อยังมีลมหายใจ อยากทำ จงทำีเสีย
อย่าปล่อยให้ติดค้างในใจ ก่อนวัน....สิ้นใจ
tunaja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-4170790
team: ปั่นกินลมขอนแก่น , บึงแก่นนคร , บึงทุ่งสร้าง
Bike: ขายหมดแย้ว !?!
ตำแหน่ง: ลับเฉพาะคนรู้ใจ ?

โพสต์ โดย tunaja »

รูปภาพ
ท่านประธาน S จาไปบินเดี่ยวแล้วเหยอ 8-)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”