ไม่ทราบว่าเฟรมชนิดไหนดีกว่ากันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JUN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-7309973
team: Maxrider
Bike: Giant ATX830,Giant Glory DH 07,Peugeot touring
ติดต่อ:

Re: ไม่ทราบว่าเฟรมชนิดไหนดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย JUN »

ลองดูตัวอย่างการยุบของแต่ละประเภทเล่นๆเผื่อการตัดสินใจครับ

JUN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-7309973
team: Maxrider
Bike: Giant ATX830,Giant Glory DH 07,Peugeot touring
ติดต่อ:

Re: ไม่ทราบว่าเฟรมชนิดไหนดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย JUN »

เป็นการ test link โดยใช้โปรแกรม ดูสนุก แต่ถ้าลองของจริงจะมันส์กว่ามาก อิอิ :mrgreen: :mrgreen:
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: LA ALFA 260

โพสต์ โดย Assassinate »

JUN เขียน:

เป็นการ test link โดยใช้โปรแกรม ดูสนุก แต่ถ้าลองของจริงจะมันส์กว่ามาก อิอิ :mrgreen: :mrgreen:
ขอบคุณมากครับพี่ :P

เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ :D
ขอแค่มีไว้ปั่นออกกำลังกายก็พอ ^ ^
chasinee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841169949
Bike: GT FURY

โพสต์ โดย chasinee »

ถ้างบน้อยลองพวกรถ dirt ดูก่อนไหมครับ?ดิ่งขำๆได้เหมือนกัน :lol: แล้วก็ค่อยๆอัพอะไหล่เก็บตังเปลื่ยนเฟรมทีหลังก็ได้ครับ :D
[youtube]p-pFtaEoTG0&feature=player_embedded#![/youtube]
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

chasinee เขียน:ถ้างบน้อยลองพวกรถ dirt ดูก่อนไหมครับ?ดิ่งขำๆได้เหมือนกัน :lol: แล้วก็ค่อยๆอัพอะไหล่เก็บตังเปลื่ยนเฟรมทีหลังก็ได้ครับ :D

ไม่หละครับ เพราะผมต้องการซับแรงกระแทกอะครับ ^ ^
ขอแค่มีไว้ปั่นออกกำลังกายก็พอ ^ ^
Bank Ga Mo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811130303
Bike: Intense M9 Single crown
ตำแหน่ง: บางซื่อ เตาปูน

โพสต์ โดย Bank Ga Mo »

สติงกี้เลยครับขยับงบอีกนิ๊ดนึง คู้มกว่าเยอะ :mrgreen:
FB : Hiran Wuttisuwan
naioun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873771551
Bike: diamondback
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naioun »

ผมมีข้อเสนอแนะว่า เฟรม ชวง เป็นเฟรมอีกยี่ห้อที่พอใช้ได้..หรือเรียกว่า น่าใช้ในระดับนึง..กับคนที่งบน้อย.เพราะยังพอมีให้เห็นในลักษณะ มือสองในตลาดให้ได้คบหา...ราคาไม่แพง...เพราะ คนที่เคยมีเขาไปเล่นกลุ่มทีมีชื่อเสียงกันหมด..
จากที่เคยลองให้ ลูกซึ่งเป็นมือใหม่จริงๆ..ลองขี่ดู และสังเกตุการณ์..
เฟรมชวงเป็นเฟรมที่ ช่วยปั่นได้ดี..(ในรถ DH ) อาจจะเก็บความนุ่มนวลไม่ได้มากมายเหมือน กลุ่มชื่อเสียงดังๆแพงๆ..แต่เมื่อมาคำนึงถึง โจทย์ เกี่ยวกับ เงินของเรา ..เฟรมชวงสามารถตอบโจทย์ ได้ว่า..ถูกๆ ..ที่พอจะหาซื้อ/ได้..
ข้อเสีย คือรูปลักษณ์ ไม่ได้โดดเด่น..ไม่มีแบรนด์ที่เสียค่าโฆษณาทั่วโลก..แต่ ถ้าสังเกตุดีๆ..หลาย เวอชั่นที่ ชวง ทำมา..ไม่ได้แตกต่างจาก ยี่ห้อดังๆเท่าไร.. องศา ต่างๆ..มุมรถ ..
หลายๆคน ผมว่า เขาก้อเริ่มต้นจาก เฟรมชวง ก้อเยอะคีรับ..พอเห็ฯว่าตัวเองชอบและหลงรักเจ้า DH จริงๆ ก้อหันไปคบหากลุ่มมีชื่อเสียงกันต่อไป..
ล่าสุด..ผมก้อกำลังจะ หันไปคบหากับ ชวง อีกครั้ง...หลังจาก ไปคบหากับ เทพ มาแล้ว...แต่ ความสามารถไม่ถึงรถ จึงต้องเก็บ เทพองค์นั้นไว้ชั่วคราว หรือไม่ก้อไว้ให้ พี่เลี้ยงลูกสาว ไว้คอยพาลูกสาวฝึกฝนต่อไป..
คอยติดตามแล้วกันครับ..ว่า คันใหม่จะเป็ฯอะไร..ชวง หรือ ไจแอน...กำลังตัดสินใจอยุ่ครับ..
ounlovebike
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

naioun เขียน:ผมมีข้อเสนอแนะว่า เฟรม ชวง เป็นเฟรมอีกยี่ห้อที่พอใช้ได้..หรือเรียกว่า น่าใช้ในระดับนึง..กับคนที่งบน้อย.เพราะยังพอมีให้เห็นในลักษณะ มือสองในตลาดให้ได้คบหา...ราคาไม่แพง...เพราะ คนที่เคยมีเขาไปเล่นกลุ่มทีมีชื่อเสียงกันหมด..
จากที่เคยลองให้ ลูกซึ่งเป็นมือใหม่จริงๆ..ลองขี่ดู และสังเกตุการณ์..
เฟรมชวงเป็นเฟรมที่ ช่วยปั่นได้ดี..(ในรถ DH ) อาจจะเก็บความนุ่มนวลไม่ได้มากมายเหมือน กลุ่มชื่อเสียงดังๆแพงๆ..แต่เมื่อมาคำนึงถึง โจทย์ เกี่ยวกับ เงินของเรา ..เฟรมชวงสามารถตอบโจทย์ ได้ว่า..ถูกๆ ..ที่พอจะหาซื้อ/ได้..
ข้อเสีย คือรูปลักษณ์ ไม่ได้โดดเด่น..ไม่มีแบรนด์ที่เสียค่าโฆษณาทั่วโลก..แต่ ถ้าสังเกตุดีๆ..หลาย เวอชั่นที่ ชวง ทำมา..ไม่ได้แตกต่างจาก ยี่ห้อดังๆเท่าไร.. องศา ต่างๆ..มุมรถ ..
หลายๆคน ผมว่า เขาก้อเริ่มต้นจาก เฟรมชวง ก้อเยอะคีรับ..พอเห็ฯว่าตัวเองชอบและหลงรักเจ้า DH จริงๆ ก้อหันไปคบหากลุ่มมีชื่อเสียงกันต่อไป..
ล่าสุด..ผมก้อกำลังจะ หันไปคบหากับ ชวง อีกครั้ง...หลังจาก ไปคบหากับ เทพ มาแล้ว...แต่ ความสามารถไม่ถึงรถ จึงต้องเก็บ เทพองค์นั้นไว้ชั่วคราว หรือไม่ก้อไว้ให้ พี่เลี้ยงลูกสาว ไว้คอยพาลูกสาวฝึกฝนต่อไป..
คอยติดตามแล้วกันครับ..ว่า คันใหม่จะเป็ฯอะไร..ชวง หรือ ไจแอน...กำลังตัดสินใจอยุ่ครับ..
ขอบคุณมากนะครับ

ตอนนี้สำหรับผม ไม่ Haro ก็ LA พอแล้วครับ
P-osk
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่รู้จักใครเลย
Bike: กำลังหาข้อมูล
ตำแหน่ง: ถ.สวนสยาม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย P-osk »

LA มีเฟรม DH ด้วยเหรอ หรือว่าเอาเฟรม FR ของ LA มาทำเล่น
รับจัดไฟแนนซ์ - จำนำ - รับซื้อ รถยนต์ถึงที่บ้านท่าน ให้ราคาดี

และมีสินค้าและบริการอื่นๆดูได้ที่

https://shop.line.me/app/shop/end?shopId=29729
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

P-osk เขียน:LA มีเฟรม DH ด้วยเหรอ หรือว่าเอาเฟรม FR ของ LA มาทำเล่น
มันจัดอยู่ในประเภท FS หนะครับ ผมก็ไม่รู้จะเรียกมันว่าอะไร

มารู้ทีหลังว่ามันคือ FR *-*

แต่เอาไปใช้งานจริงไม่ได้หลอกมั้ง 55555
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

:roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
P0K
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 080-0707870
team: Udon MTB
Bike: Slayer SXC30
ตำแหน่ง: 422 ม.1 ซ.รจนา 5 ต.บ้านเลื่อม อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000

โพสต์ โดย P0K »

Assassinate เขียน:
P-osk เขียน:LA มีเฟรม DH ด้วยเหรอ หรือว่าเอาเฟรม FR ของ LA มาทำเล่น
มันจัดอยู่ในประเภท FS หนะครับ ผมก็ไม่รู้จะเรียกมันว่าอะไร

แต่เอาไปใช้งานจริงไม่ได้หลอกมั้ง 55555
ใช่งานจริงได้หมดแหละครับ :mrgreen:
เลขบัญชี 512-2-22836-5 ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์
ชื่อบัญชี่ Kittituch Promnoi

------------------------------------------

•Freeride Downhill•

------------------------------------------
กรุณาส่ง
นาย กิตติธัช พรหมน้อย
422 ม.1 ซ.รจนา 5 ต.บ้านเลื่อม อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

วัฒน์ จันดี_008 เขียน::roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
??????????

:shock:

หมายความว่ายังไงหลอครับคุณพี่ :lol:
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

P0K เขียน:
Assassinate เขียน:

ใช่งานจริงได้หมดแหละครับ :mrgreen:

กลัวเฟรมหักครึ่งหนะสิครับ :lol:
P0K
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 080-0707870
team: Udon MTB
Bike: Slayer SXC30
ตำแหน่ง: 422 ม.1 ซ.รจนา 5 ต.บ้านเลื่อม อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000

โพสต์ โดย P0K »

เฟรมจะหัก คือคุณต้องเอา รถ hardtail ไปลงสนามแบบนี้ แล้วลงเร็วๆจนคนภาคพูดว่า oh! fast!! :lol: มันถึงจะหักครับ
http://m.youtube.com/watch?v=mIygwolIHjg

สนามของ hardtail จะประมาณนี้ึครับถึงจะไม่หัก เนินรับเค้าดี ที่เหลือก็ฝีมือ
http://www.youtube.com/watch?v=ylXRwZKKfw4

FS กับ FR มันอันเดียวกันนะครับ

เสือภูเขาที่เราคุ้นเคย ก็แบ่งย่อยลงไปเป็น
2.1 Mountain Bike Hardtail หางแข็ง
2.2 Mountain Bike Softtail  หางอ่อน คือมีระบบกันสะเทือนด้านหลัง แต่ตัวรถไม่มีจุดหมุน ให้ช่วงยุบประมาณ 1 - 1.5 นิ้ว
2.3 Mountain Bike Full Suspension  ที่มีช่วงยุบไม่เกิน 4 นิ้ว
2.4 All Mountain คือ Full Sus ที่มีช่วงยุบ มากกว่า 4 นิ้ว แต่ไม่เกิน 6 นิ้ว
2.5 Freeride คือ Full Sus ที่มีช่วงยุบ มากกว่า 6 นิ้ว แต่ไม่เกิน 8 นิ้ว
2.6 Downhill คือ Full Sus ที่มีช่วงยุบ มากกว่า 8 นิ้วขึ้นไป

ถ้าจะเลือกเฟรม เราก็ลองนึกๆดู ว่าเราไปปั่นสนามแบบไหนบ่อยที่สุด แล้วเลือกให้ถูกมันถึงจะเกิดความคุ้มค่าครับ
:D :D ขอให้ได้รถไวๆครับ
เลขบัญชี 512-2-22836-5 ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์
ชื่อบัญชี่ Kittituch Promnoi

•Freeride Downhill•

กรุณาส่ง
นาย กิตติธัช พรหมน้อย
422 ม.1 ซ.รจนา 5 ต.บ้านเลื่อม อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”