ปั่นจักรยานไปทำงาน ได้อะไรบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
บังเฮด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866257629
team: บางกอกกล๊าส ,หมอบทางตัน
Bike: Marin , ฺBianchi
ตำแหน่ง: บริษัท บางกอกกล๊าส จำกัด แผนก Mould Shop 47/1 หมู่ 2 ถ.รังสิต-นครนายก ต.บึงยี่โถ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ

Re: ปั่นจักรยานไปทำงาน ได้อะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย บังเฮด »

ปั่นจักรยานมาทำงานเกือบจะทุกวัน ได้ประมาณ 7 ปีแล้ว คิดว่าไม่ต่ำกว่า 50,000 โล ใช้รถมาคุ้มสุดๆ ได้อะไรบ้าง ก็อย่างที่พี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นบอกและครับเหมือนๆ กัน แต่อยากจะเพิ่มเติมเรื่องความปลอดภัยมากกว่าครับ
- อุปกรณ์ความปลอดภัยต้องครบ และควรจะติดกระจกมองหลัง กระดิ่ง ไฟหน้า ไฟท้าย(ควรเปิดตลอดเวลาที่ปั่นไม่ว่าจะมืดหรือไม่ )
- ถ้าปั่นทุกวัน ควรมีเครื่องมือซ่อมพื้นฐานติดรถไว้ด้วย เช่น ประแจL ไขควงตัวเล็ก ที่ตัดโซ่ เป็นต้น
- ควรพกผ้าปิดจมูกไ้ว้ด้วย สำหรับกันน้ำกระเด็นเข้าปากตอนปั่นลุยฝน
- อย่ามองวิวข้างถนนจนเพลิน เพราะผมเคยกระเด็นขึ้นไปบนหลังคารถคันหน้าก็เพราะวิวข้างทางนี่แหละ
- อย่าขี่จนชิดขอบถนนมากเกินไป เพราะเวลาคุณตกใจเสียงแตร จะทำให้อันตรายได้
- ต้องมีสติอยู่กับตัวเสมอ มืออยู่ที่เบรคตลอด
- ต้องใช้เวลาในการปลดบันได ด้วยความไวสูงสุด

แค่นี้ก่อน ไว้ท่านอื่นบ้างครับ

ที่ประทับใจที่สุดก็คำทักทายของเพื่อนจักรยานด้วยกันระหว่างทางนี่แหละครับ
หยาดเหงื่อที่เสียไป นำมาให้ซึ่งสุขภาพที่ดี
mai_bkk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Yeah, Araya Diagonale
ตำแหน่ง: เจริญนคร
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานไปทำงาน ได้อะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย mai_bkk »

ต้องระวังตอนขึ้นลงสะพานครับ บางสะพานไม่มีไล่ทาง
รถเมล์ชอบจอดแบบปาดหน้าเข้าป้าย
ทางจักรยานก็โดนมอไซค์เบียด
ไฟล์แนบ
IMAGE_094.jpg (40.6 KiB) เข้าดูแล้ว 599 ครั้ง
เมื่อสิ่งนี้ มี สิ่งนี้ ย่อมมี
เพราะความเกิดขึ้นแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้ จึงเกิดขึ้น
เมื่อสิ่งนี้ ไม่มี สิ่งนี้ ย่อมไม่มี
เพราะความดับไปแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้ จึงดับไป
peanuthead
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ***********
team: แล้วแต่อยากจะแจม
Bike: แล้วแต่อยากจะขี่

โพสต์ โดย peanuthead »

ชอบ
1.อิสระจากการจราจรเฮงซวย
2.ควบคุมเวลาได้อยู่ที่ขาเราปั่นอยากเร็ว อยากชิลล์
3.มุมอื่นๆของชีวิตที่ไม่สามารถเจอ ถ้าขับรถ
4.น้ำหนักลด
5.แข็งแรงขึ้น
6.เพื่อนใหม่ๆ รู้จักคนเยอะขึ้น (บางคนเป็นเพื่อนของเพื่อนถ้าไม่ปั่นก็ไม่รู้จัก)
7.สัจธรรม( รถราคากี่ล้านก็ติดเหมือนกัน :lol: ,อุปสรรคเหมือนกับปั่นขึ้นเนิน อย่าเร่งจนสุดแรง ค่อยขึ้นตามจังหวะมั่นคง สม่ำเสมอแล้วมันจะไปได้เอง)
8.ประหยัด ค่าน้ำมัน ค่าเสื้อผ้า(น้ำหนักไม่ขึ้นก็ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย)
ไม่ชอบ
1.ความประมาทของคนอื่น
2.ความประมาทของเราเอง
3.หน้าฝน ขี้เกียจล้างจักรยาน อุปกรณ์สึกหรอง่าย ถนนลื่น
4.ห้ามใจไม่ให้ซื้อของอัพจักรยานยากมากกกกกก :oops:
5.ความเข้าใจผิดๆของคนที่ไม่ได้ปั่นจักรยาน(แบบได้ยินมาว่า)
Fastcat4100
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868346051
Bike: Trek

โพสต์ โดย Fastcat4100 »

ผมปั่นมาปีนึงแล้ว ปั่นหมอบไปทำงาน ผมทำงานต่างจังหวัด
ถ้าถามว่าประหยัดหรือเปล่า ตอบว่าไม่ประหยัดกว่าเดิม
เนื่องจากมีสวัสดิการโรงงาน รถรับส่งอยู่แล้ว
ถามว่าหุ่นดีขึ้นหรือเปล่า ตอบว่าไม่เพราะปกติวิ่งเกือบทุกวันๆละ 10 กม.
แล้วมาปั่นทำไม คำตอบที่ผมถามตัวเองลึกๆก้นบึ้งที่แท้จริงเลย
คือ มันรู้สึกชีวิตมีอิสระ ผมจะรู้สึกชีวิตเริ่มอยู่ในกฏเกณฑ์เริ่มตั้งแต่เหยียบ
ขาขึ้นรถตู้ของโรงงานไปทำงาน จนนับไปอีก 8 ชม. และเหยียบขาขึ้นรถตู้
กลับบ้าน ผมขอความรู้สึกอิสระแบบนี้เพิ่มมาอีกวันละ 1 ชม.ไปกลับก็ยังดี
ผมคิดว่า คนส่วนใหญ่ที่ขับรถไปทำงานติดการจราจรอยู่บนถนนในกรุงเทพ
ต้องอยู่ในกฏเกณฑ์ต่างๆ มากมายก่อนไปถึงที่ทำงาน และต้องทำตัวอยู่ในกฏเกณฑ์
ระเบียบของบริษัท ตลอดทั้งวัน เป็นชีวิตที่มีความน่าเบื่อเป็นจุดหมายปลายทางกันทั้งนั้น
ส่วนเหตุผลข้ออื่นคล้ายๆ กับท่านอื่นๆ แต่มันเป็นเหตุผลที่เพิ่งพบมาภายหลังจากการ
ตัดสินใจเริ่มปั่นออกไปทำงาน และมันจะเป็นเหตุผลที่จะทำให้ผมตัดสินใจปั่นจักรยาน
ไปทำงานตลอดไป ไม่รู้ว่าคำตอบนี้ทุกท่านที่ผ่านมาอ่านจะเข้าใจหรือเปล่า
สำหรับชาวเสือ โลกกว้าง แต่ทางนั้นแคบ
mizzbothopia1
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mizzbothopia1 »

ปั่นบ้าง ไม่ได้ปั่นบ้าง
ดีมากๆ เลยนะคะ ได้มีโอกาสเห็นวิวข้างทางที่แปลกไป และรู้สึกสดชื่นที่เลือดสูบฉีดแต่เช้า
ข้อเสียก็มีบ้าง ตรงที่เจอมลพิษระหว่างทาง ข้อเสียอื่นๆ ก็มองไม่เห็นค่ะ
user นี้เอาไว้คุย แจกของ กับขายของที่เลิกใช้งานค่ะ
jamespla
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamespla »

นักเรียนเขาชมว่าผมบ้าจักรยาน :lol: เพราะปั่นไปโรงเรียนทุกวันยกเว้นฤดูฝน
หลายคนให้พ่อแม่ซื้อจักรยานให้ปั่นมาโรงเรียน
แต่ที่ชอบ มีคนบอกว่าหน้าอ่อนกว่าวัย สี่สิบสามแล้ว หน้าผากไม่ย่น ตีนกายังไม่มาเยือน
มื้อเย็นหลังปั่นทานข้าวสองจานแต่พุงก็ไม่มี ตื่นเช้ามาระบบขับถ่ายดีมาก ระบายออกหมด
ได้สูดโอโซนตอนเช้าๆ ได้รับแสงแรกของแต่ละวันเพราะออกปั่นกับก้วนตอนตีห้า อื่นๆก็คล้ายๆท่านที่กล่าวมา :mrgreen:
ผมไม่ใช่นักแข่ง ผมเป็นแค่นักปั่น
หาความสำราญบนอานจักรยาน ดีกว่าไปนอนทรมานที่เตียงโรงพยาบาล
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

อย่าลืมประหยัดค่ารถแล้ว ยังประหยัดค่าหมอนะครับ

ปั่นแล้วแข็ง แรงไม่มี โรคภัยเบียดเบียนครับ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

แล้วถ้าที่ทำงานต้องใส่เสื้อเชิร์ทแขนยาว ผูกเน็คไท ใส่สูท รองเท้าหนัง ผมเผ้าต้องหวีเรียบ แต่ที่ออฟฟิคไม่มีห้องอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้า ไม่มีตู้เก็บของ ข้างๆออฟฟิคก็ไม่มีร้านซักรีดให้ฝากฝัง อยากปั่นไปทำงานแทบตายใจจะขาดจะให้ทำอย่างไรครับ... ;)
joomgt
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joomgt »

เสือปลา เขียน:แล้วถ้าที่ทำงานต้องใส่เสื้อเชิร์ทแขนยาว ผูกเน็คไท ใส่สูท รองเท้าหนัง ผมเผ้าต้องหวีเรียบ แต่ที่ออฟฟิคไม่มีห้องอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้า ไม่มีตู้เก็บของ ข้างๆออฟฟิคก็ไม่มีร้านซักรีดให้ฝากฝัง อยากปั่นไปทำงานแทบตายใจจะขาดจะให้ทำอย่างไรครับ... ;)
งานผมก็ใส่เสื้อเชิร์ท ผูกเน็กไท จากชุดจักรยานนั่งสักแป๊บเหงื่อแห้ง จะเอาเร็วผ้าเย็นก็ได้ครับ หรือของผมก็ใช้ห้องน้ำส้วม หรือห้องว่างก็ได้ ที่มีอ่างล้างหน้า เอาขวดน้ำพลาสติกกรอก ราดตัวอาบ ผ้าขนหนูเล็กๆ เช็ดๆ เอาเสื้อ กางเกง กกน. เข็มขัด ใส่กระเป๋าเป้มาเลย เอาเสื้อปั่นใส่คืน ไปซักที่บ้าน :lol: :lol: ทำไปสักพักก็ชิน
ขาแรงเชิญทางอื่น ขาหื่นเชิญทางนี้ อิอิ
กินลม
สมาชิก
สมาชิก
team: Vagabond Only
Bike: พิมพ์นิยม

โพสต์ โดย กินลม »

umbabab เขียน:ประสาทตอบโต้ก็ฉับไวขึ้นด้วยครับ ไม่นานนี้กินบ่ะหมี่ ที่ร้านข้างทางที่กินเป็นไม้
พื้นไม้เกิดทรุด หัก โต๊ะเก้าอี้ก็ล้มคลืนหมด
คนนั่งกับผม3คน ล้มหัวคะมำกันหมด มีผม เกร็งขาท่านั่งม้า เอาไว้พร้อมถือจานก๋วยเตี๋ยวคนเดียว
เพราะผมขับจักรยาน เซ ล้มบ่อย ตามทางขรุขระ รางรถไฟ และถนนที่ลื่นๆ
มันเลยรู้ตัวที่นั่งเสียสมดุลย์ปุ้ป ก็ เกร็งขารักษาสมดุลย์กับพื้นปั้ป ทันทีโดยไม่รุ้ตัว
เท่ห์มากเลยครับท่าน :lol: :lol: :lol:

กรุณารักษา ความสุข

ตัดต่อเองเล่นๆ เพลินๆ ไปกับเพลงเพราะๆ ครับ

[youtube]KH-t3lnn9qo#[/youtube]

HERE & NOW
bancha.2518
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0959416264
team: หมอบ ปอน ปอน /พุงออกแล้ว
Bike: Trek1000 Discovery chanel

โพสต์ โดย bancha.2518 »

ของผมนะ จากทำงาน 2 กะ เดินออกจากโรงงานแทบไม่ไหว เดี๋ยวนี้ สะบายขึ้น เหนื่อยง่าย ก็หายไว เซงตรงรถใหญ่มันจะชนตูดนี่แหละ อันตรายที่เราไม่รู้เลย ไม่ได้ขี่กลางถนนนะครับ
เหนื่อยก็พัก อยากก็ไป ช้า ช้า เดี๋ยวก็ถึง ไม่ไหวก็เข็น
ซ่อมโม่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=73943
kaiyang2029
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike2Work
Bike: Strida LT
ตำแหน่ง: ประชาชื่น/บางกอก/ไทยแลนด์

โพสต์ โดย kaiyang2029 »

joomgt เขียน:
เสือปลา เขียน:แล้วถ้าที่ทำงานต้องใส่เสื้อเชิร์ทแขนยาว ผูกเน็คไท ใส่สูท รองเท้าหนัง ผมเผ้าต้องหวีเรียบ แต่ที่ออฟฟิคไม่มีห้องอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้า ไม่มีตู้เก็บของ ข้างๆออฟฟิคก็ไม่มีร้านซักรีดให้ฝากฝัง อยากปั่นไปทำงานแทบตายใจจะขาดจะให้ทำอย่างไรครับ... ;)
งานผมก็ใส่เสื้อเชิร์ท ผูกเน็กไท จากชุดจักรยานนั่งสักแป๊บเหงื่อแห้ง จะเอาเร็วผ้าเย็นก็ได้ครับ หรือของผมก็ใช้ห้องน้ำส้วม หรือห้องว่างก็ได้ ที่มีอ่างล้างหน้า เอาขวดน้ำพลาสติกกรอก ราดตัวอาบ ผ้าขนหนูเล็กๆ เช็ดๆ เอาเสื้อ กางเกง กกน. เข็มขัด ใส่กระเป๋าเป้มาเลย เอาเสื้อปั่นใส่คืน ไปซักที่บ้าน :lol: :lol: ทำไปสักพักก็ชิน
วิธีเดียวกันครับ....ผมทำงานสัปดาละ6วัน..ทุกวันเสาร์ทำงานครึ่งวันผมจะขับรถมาและเอาเสื้อผ้าที่พร้อมใส่มาแขวนไว้ที่ออฟฟิตเลยไว้เลย5ชุด
พอวันจันทร์-ศุกร์ผมก็ปั่นจักรยานมาทำงาน..ที่ออฟฟิตไม่มีห้องอาบน้ำผมก็ใช้ผ้าชุบน้ำถูตัวเอาตรงอ่างล้างหน้าปะน้ำหอมพร้อมโลออน
เป็นอันเสร็จพิธี...เพื่อนร่วมงานผมบางคนมารถเมล์แล้วเดินขึ้นมาออฟฟิตนี่..เห็นแล้วสภาพแย่กว่าผมอีกส่วนคนที่ขับรถมานี่..ไม่ต้องห่วงสายประจำ :lol:
STRIDA2WORK
sweetpuff
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840864441
team: Cycling Machine [CYMAC]
Bike: What ever it is, I'll ride it though.

โพสต์ โดย sweetpuff »

kaiyang2029 เขียน:
joomgt เขียน:
วิธีเดียวกันครับ....ผมทำงานสัปดาละ6วัน..ทุกวันเสาร์ทำงานครึ่งวันผมจะขับรถมาและเอาเสื้อผ้าที่พร้อมใส่มาแขวนไว้ที่ออฟฟิตเลยไว้เลย5ชุด
พอวันจันทร์-ศุกร์ผมก็ปั่นจักรยานมาทำงาน..ที่ออฟฟิตไม่มีห้องอาบน้ำผมก็ใช้ผ้าชุบน้ำถูตัวเอาตรงอ่างล้างหน้าปะน้ำหอมพร้อมโลออน
เป็นอันเสร็จพิธี...เพื่อนร่วมงานผมบางคนมารถเมล์แล้วเดินขึ้นมาออฟฟิตนี่..เห็นแล้วสภาพแย่กว่าผมอีกส่วนคนที่ขับรถมานี่..ไม่ต้องห่วงสายประจำ :lol:
คล้ายๆกันค่ะ ทางนี้จะพับเสื้อผ้าให้หลวมๆเอาไว้ เวลาปั่นมาทำงานก็อย่าปั่นให้เหงื่อมันตกกีบมากนัก พอมาถึงที่ทำงานก็นั่งพัดๆเอานิดหน่อยค่ะ แปบๆก็แห้งแล้ว (แอร์มันแรง) :D แล้วก็เช็ดตัวด้วยผ้าขนหนูอีกที ก็เรียบร้อยแล้วค่ะ
อีกอย่างคือ ให้ใส่เสื้อจักรยานปั่นจะดีกว่าค่ะ เพราะลมโกรก เหงื่อจะแห้งเร็วมากค่ะ
"Driving is too fast, walking is too slow.
Riding is the best way to enjoy the most beautiful scene of life."

(King Liu, 2011)
winwee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: BIZANGO

โพสต์ โดย winwee »

อยากปั่นมาทำงานเหมือนกันครับแต่เป็นห่วงอยู่เรื่องหนึ่ง
ผมทำงานอยู่กทม.ถ้าเราสูดสารพิษสะสมไปนานๆมันจะเป็นอันตรายต่อร่างกายมั้ยครับ
B_cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MeRIdA

โพสต์ โดย B_cool »

winwee เขียน:อยากปั่นมาทำงานเหมือนกันครับแต่เป็นห่วงอยู่เรื่องหนึ่ง
ผมทำงานอยู่กทม.ถ้าเราสูดสารพิษสะสมไปนานๆมันจะเป็นอันตรายต่อร่างกายมั้ยครับ
ไม่ครับ ไม่เหลือ :lol: ปั่นในกทม.ควรห่าอะไรมาปิดปาก , จมูก ครับ ควันทั้งนั้นๆๆๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”