ปัญหาเพิ่มรอบขา

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ปัญหาเพิ่มรอบขา

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ผมสูง ๑๕๖ ครับ ไม่ใช่ ๑๖๕
สูง 156 มองหารถจักรยาน Size 13 หรือ Size 44 Cm. ดีกว่าครับ น่าจะตรง Size และปั่นฯ สบายกว่า ถ้าจำไม่ผิด LA บางรุ่นมี Size 13 ด้วยนะครับ

ส่วน Size 15 หากไม่มีตัวเลือกก็พอใช้ได้ถ้าเจอคันที่ท่อบนไม่ยาวนักคือมีขนาดใกล้เคียงกับความสูงของท่อนั่ง แต่ถ้าท่อบนยาวกว่าก็จะปั่นฯ ลำบากนิดหนึ่ง ทางยาวๆ จะมีอาการเจ็บฝ่ามืออย่างที่เล่ามาครับ
ทำความเร็วเฉลี่ยได้ ๑๙ ก.ม./ชม. นับว่าเร็วขึ้นและแทบจะไม่เมื่อยล้าเลย ดีใจมาก
ความเร็วเฉลี่ยและรอบขาจะทำได้ดีเมื่อปั่นฯ บนเส้นทางยาวๆ ครับ เส้นทางสั้นๆ เช่นในเมืองที่เจอทางแยกบ่อยๆ หรือขึ้นเนิน-ลงเนินสลับกัน มักทำความเร็วเฉลี่ยได้น้อยและรอบขาไม่คงที่ครับ
ป.ล. ถ้าคุณเสือสเป็คตรัมอยากมาเที่ยวเชียงใหม่ ขอเชิญมาเที่ยวหากันที่แม่ริมนะครับ มาพักแถวนี้มีเส้นทางจักรยานสวย ๆ วิวท้องนา ฉากหลังเป็นดอย หรือจะปั่นขึ้นไปเที่ยวน้ำตกก็มีหลายแห่ง น้ำพุร้อนก็ไม่ไกล มากันทั้งครอบครัวเลยก็น่าจะเป็นการพักผ่อนที่ดี อยากมีโอกาสต้อนรับครับ
:D ขอบคุณสำหรับความกรุณาครับ

ถ้ามีโอกาสได้เอาจักรยานมาเชียงใหม่คงได้มารบกวน unclepiak ให้เป็นมัคคุเทศน์ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Auuchai2000
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant,Trek

โพสต์ โดย Auuchai2000 »

มาอ่านเอาความรู้ชอบมากเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำถามและคำตอบดีๆแบบนี้ครับ
unclepiak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA Redline, Bianchi Kuma 27.0
ตำแหน่ง: แม่ริม, เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย unclepiak »

เสือ Spectrum เขียน:ถ้ามีโอกาสได้เอาจักรยานมาเชียงใหม่คงได้มารบกวน unclepiak ให้เป็นมัคคุเทศน์ครับ
ยินดีมากครับ ผมมีเส้นทางปั่นจักรยานระยะ ๑๕ ถึง ๕๐ ก.ม. ทั้งทางถนนดำระหว่างหมู่บ้านสำหรับเสือหมอบ และทางลูกรังสนุก ๆ สำหรับเสือภูเขา ระหว่างทางจะมีวิวทุ่งนาและวิวดอยเป็นฉากหลัง นี่คือส่วนที่เคยสำรวจมาแล้ว และอันที่จริงเส้นทางขึ้นดอยก็มีหลายเส้นทาง เช่นม่อนแจ่ม สะเมิง หรือดอยปุย ดอยอินทนนท์ เชียงดาว ฯลฯ ซึ่งเป็นทางที่คนส่วนใหญ่รู้จักดี (ผมยังไม่เคยปั่นขึ้นดอย กำลังฝึกปรือกำลังขาให้อยู่ตัวก่อน) นักปั่นมาแถวนี้ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

นัดหมายกันได้ทางเฟซบุ๊คนะครับ ยินดีต้อนรับครับ https://www.facebook.com/piakTS :D
มือใหม่, เริ่มเมื่อแก่ :D (อยู่แม่ริม เชียงใหม่ ยินดีแนะนำเส้นทางปั่นละแวกบ้านครับ)
ขาประจำ
ขาประจำ

:D ขอบตุณครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
unclepiak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA Redline, Bianchi Kuma 27.0
ติดต่อ:

ได้ Kuma 27.0 size 13 มาแล้วครับ
กำลังปรับตัวเข้ากับรถใหม่ อานติดรถมาแข็งและทรงแคบกว่าคันเดิม
ล้อ ๒๗.๕ ทำให้รถสูงพอ ๆ กับคันเดิม แต่ช่วงเอื้อมแขนสั้นกว่า ปัญหามือชาลดลงมาก
บันไดติดรถมาคุณภาพต่ำกว่า LA โบราณของผม เลยเสียเงินเปลี่ยนบันไดใหม่เป็นแบริ่ง (ไม่คิดว่าจะใช้คลีท)
เกียร์ติดรถเป็น 3x10 จานหน้าเล็กกว่าคันเดิม ช่วยให้ออกแรงน้อยลง ชอบมาก

ได้รถมาวันแรก เพื่อนมาชวนไปปั่นเส้นทางในป่า (บ้านแม่ใน - ห้วยน้ำเย็น - ห้วยตึงเฒ่า - บ้านแม่ใน) เจอข้ามห้วย ลุยน้ำ ผจญรากไม้ใหญ่ ก้อนหิน หลุมทราย บางช่วง(หลายช่วงด้วย)เป็นร่องแคบลาดลงชันมาก ไปทีเดียวเข็ดเลย เพราะไม่มีทักษะกับทางวิบากขนาดนั้น ขาลุยน่าจะชอบเพราะท้าทายมาก คุณเสือสเป็คตรัม หากชอบแบบนี้มาเชียงใหม่ขอแนะนำ สุด ๆ เลยครับทางในป่าแถบนี้ ฟังมาว่าพวกโมโตครอสมาขี่เล่นแถวนี้เป็นประจำ จักรยาน full suspention น่าจะเหมาะกับทางป่าแบบนี้มากกว่า hard tail แบบที่ผมมี (แต่เมื่อวานก็เห็นหางแข็งมาปั่นอยู่หลายคันเลย)

เล่าสู่กันฟังครับ มาเมื่อไรจะพาไปลุย.. (ผมจะเดินจูง นำทาง ๕๕๕)
มือใหม่, เริ่มเมื่อแก่ :D (อยู่แม่ริม เชียงใหม่ ยินดีแนะนำเส้นทางปั่นละแวกบ้านครับ)
unclepiak
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

รูปภาพ

แปะรูปให้ดูเส้นทางในป่าใกล้บ้าน ที่ขาลุยเขาชอบมากัน
ขาประจำ
ขาประจำ

เส้นทางสวยครับ :D
theeradetc
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Boardwalk D8/Doppelganger FX 13/Cannondale CAAD10

โพสต์ โดย theeradetc »

ดูเรื่องความยาวขาจานด้วยนะครับ ถ้าขาจานยาวพอดีกับเรา การควงขาจะสมูธกว่า ถ้าขาจานยาวเกินไป จะได้แรงกดมากขึ้น แต่ควงขาไม่ได้รอบเท่า
ค่อยๆฝึกครับ แรกๆผม 70 ก็แย่แล้ว ผ่านมา 1 ปีตอนนี้ซ้อมปั่นรอบขายืน 95-100 ได้แล้ว
ชุดปั่นจักรยานเป้าเจลราคาไม่แพง/ถุงมือเจล/หมวกกันน๊อก
คลิ๊ก WeBicycle!!!
089-498-5368
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”