ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
koko
ขาประจำ
ขาประจำ
team: any
Bike: Giant, Specialized sirrus touring
ตำแหน่ง: Nonthaburi

Re: จักรยานเพื่อสุขภาพ

โพสต์ โดย koko »

paitoon_at เขียน:สวัสดีครับ
กระผมอยู่พระราม2 บางกระดี่ครับ เริ่มปั่นมาเมื่อ 3 สัปดาห์ที่ผ่านมา เหตุผลก็คือ ผมอยากงดเหล้าครับ
ก็เลยหันมาออกกำลังกาย ผมเลือกจักรยานครับ ปั่นวันแรก 10 กิโลฯ ทรมานมาก แต่ก็เริ่มปรับสภาพร่างกายมาเรื่อยๆ
ตอนนี้สบายตัวขึ้น ไม่ปวดเมื่อยเหมือนเคย แล้วก็เห็นผลครับ จะรู้สึกไม่ค่อยอยากดื่มเหล้า อยากดื่มน้ำ
หรือน้ำหวานแทน ตื่นเช้ามาร่างกายก็รู้สึกกระชุ่มกระชวย จึงอยากเชิญชวนเพื่อนๆ หันมาออกกำลังกายกันครับ
แบบไหนก็ได้ที่คิดว่าตัวเองชอบ ลองดูน่ะครับ เพื่อสุขภาพและครอบครัวของเรา
ยินดีด้วยนะครับ
ทริป น่าน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=153675
ทริปมาเลย์ อินโด http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=196212
paitoon_at
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangmod , RR9
Bike: Black Line , RADAC , Nirone7 2014

โพสต์ โดย paitoon_at »

ขอบคุณ คุณ "koko" ครับ
>>ปั่นจักรยาน ได้มากกว่าสุขภาพ<<
ชวนปั่น RR9 5PM.
paitoon_at
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Black Line , RADAC , Nirone7 2014

Trakanta เขียน:ได้ความรู้มากมายเลยครับ ขอบอกจากใจ เคยแต่ปั่นปั่นปั่นอย่างเดียวไม่เคยรู้เรื่องพวกนี้เลยจริง ๆ
อยากไปให้ถึงที่พวกพี่ ๆ เขาไปกันจัง ส่วนมากพี่ๆออกปั่นกันตอนกี่โมงครับ ผมมีเวลาวันอาทิตย์ทั้งวัน
อยากไปด้วยคนครับ :D :D :D :D
ออกปั่น กันแต่เช้าครับ เพราะแดดจะได้ไม่ร้อน แต่ถ้าอยากเห็นปลาโลมาด้วยก็ออกตอนสายหน่อยก็ได้
เพราะปลาโลมา จะว่ายเข้ามาเล่นไกล้ฝั่งให้เราเห็นก็จะเป็นช่วงบ่ายๆครับ (ชาวบ้านประมงเขาบอกอย่างนั้น)
>>ปั่นจักรยาน ได้มากกว่าสุขภาพ<<
Yut Bangyai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813459946
team: หยุดปั่นเลี้ยงลูกก่อน
Bike: Trek 8500 & Radac

โพสต์ โดย Yut Bangyai »

น่าชื่นชมครับ ปั่นจักรยานเพื่องดเหล้า ทำสิ่งดีๆแถมได้สุขภาพดีด้วย...ผมเองก็สนใจอยากปั่นเพื่อสุขภาพเหมือนกันครับแต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรครับ จักรยานก็ยังไม่มี ไม่รู้จะเลือกซื้อแบบไหนดี..เลยยังไม่ได้เริ่มซะที ใครพอช่วยแนะนำได้บ้างครับ สำหรับการเริ่มต้น ขอบคุณมากครับ...
BLUE ZONE 55
paitoon_at
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมก็ได้คำแนะนำมาเหมือนกันครับ ก่อนที่จะเริ่มปั่น
ก่อนอื่นเราต้องเลือกที่จะ"ลอง"ก่อน (เผื่อไม่ชอบ จะได้ไม่เสียตังค์ป่าวครับ)
1. มาตั้งงบที่จะซื้อจักรยานซักคัน (ผมเลือกที่ไม่สูงมากครับ)
2. เลือก size ของจักรยานที่จะซื้อให้เหมาะสมกับตัวเรา
3. อุปกรณ์ที่สำคัญคือ หมวกครับ ลองลงมาก็รองเท้า (มือใหม่ใช้ผ้าใบก็พอครับ)
ปั่นไปสักพัก ถ้าตัวเองคิดว่าใช่ ก็เต็มที่เลยครับ
ส่วนผม ตอนนี้คิดจะซื้ออีกสักคันแล้วครับ คิดว่าตัวเองคงเลิกไม่ได้ หลงเสน่ห์ "จักรยาน" เสียแล้ว
Yut Bangyai
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมตั้งงบไว้หมื่นต้นๆน่ะครับ..อยากจะลองดูก่อนครับ..ยี่ห้อไม่รู้ว่ามีส่วนด้วยมั๊ยครับ..ผมสูง 172 ขนาดไหนเหมาะครับ...ขอบคุณมากครับ..
paitoon_at
ขาประจำ
ขาประจำ

ยี่ห้อก็แล้วแต่ครับ เพราะถ้าเข้ากลุ่ม ก็เป็นธรรมดา แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับแรงที่ปั่นครับ
trek merida หมื่นกว่าก็ได้รุ่นที่มือใหม่เริ่มขี่แล้วครับ
ส่วนขนาดของรถ ก็แล้วแต่ยี่ห้อครับ ลองถามที่ร้านดูอีกที สูง172 น่าจะไม่เกิน 17-18
แต่ผมงบน้อยครับ เลยเลือก LA REDLINE ราคาโปรโมชั่น อยู่ที่ 8000
ขอให้สนุกกับการปั่นน่ะครับ
Yut Bangyai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะ...ผมคงไม่มีกลุ่มหรอกครับเอามาปั่น ออกกำลังกายเล่นคนเดียวน่ะครับ..ทุกวันนี้เพื่อนไม่คบแล้วครับ...เค้าไม่คบผมน่ะ.อย่าเข้าใจผิดครับ...
paitoon_at
ขาประจำ
ขาประจำ

นึกว่าโดนลบไปเสียแล้ว...ทิ้งไปนานเลยครับท่าน...
suttasatain
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817558386
team: ทีมบางแก้วไบค์
Bike: Panasonic

โพสต์ โดย suttasatain »

:P ขอบคุณคุณไพทูลมากสำหรับข้อมูลเชิงวิชาการครับอ่านได้ความรู้ดีครับ
ผมเพิ่งเริ่มปั่นเพื่อหนีโรคของคนที่อายุ 40 ขึ้นครับ
Bangkaeo Bike Team
paitoon_at
ขาประจำ
ขาประจำ

suttasatain เขียน::P ขอบคุณคุณไพทูลมากสำหรับข้อมูลเชิงวิชาการครับอ่านได้ความรู้ดีครับ
ผมเพิ่งเริ่มปั่นเพื่อหนีโรคของคนที่อายุ 40 ขึ้นครับ
สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ปั่นอยู่แถวไหนครับผม...ตัวผมเองก็มาเริ่มปั่นตอนอายุ 42 นี่แหละครับ เมื่อก่อนไม่ค่อยสนใจออกกำลังกายเท่าไหร่
จะมีวิ่งบ้าง กีฬาอย่างอื่นเล่นไม่เป็นเลยครับ...
ตอนนี้สบายตัวแล้วครับ ปั่นเป็น 100 กิโลฯ ก็ปั่นได้ครับ หัวหินก็ไปมาแล้วครับ...
เสือเด็กมั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม
team: ศูนย์ฝึกกองบิน46 ,แอพอร์ตกรุ๊ป
Bike: orbea alma carbonสีuci ,specialized allez ,mini java สีขาว ,trek3900
ตำแหน่ง: 16°49′N 100°16′E / 16.82°N 100.27°E / 16.82; 100.27
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือเด็กมั้ง »

:o ขอให้เลิกได้นะค่ะ
หมอบแล้วร่างกายจะแข็งแรงไม่มีโรคภัยเบียดเบียน
cartoon : http://thaimanga.thai-forum.net/
http://www.cartooniverse.co.uk/
http://www.trekkingthai.com/
Trakanta
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: อิสระ
Bike: จระเข้ผุๆ,สับถังเก่าๆ

โพสต์ โดย Trakanta »

อาทิตย์นี้ปั่นบางขุนเทียน-ชายทะเลใหมครับ ส่วนมากผมออกเช้าๆครับอากาศดี้ดี :) :) :) :)
มีความสุขทุกครั้งที่ได้ปั่นสองล้อคู่ใจ ไปไหนไปกัน
paitoon_at
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือเด็กมั้ง เขียน::o ขอให้เลิกได้นะค่ะ
ขอบคุณ "น้องเสือเด็ก" น่ะครับ ที่ติดตามกระทู้ ตอนนี้สุขภาพแข็งแรงขึ้นเยอะแล้วครับผม...

Trakanta เขียน:อาทิตย์นี้ปั่นบางขุนเทียน-ชายทะเลใหมครับ ส่วนมากผมออกเช้าๆครับอากาศดี้ดี :) :) :) :)
พอดีอาทิตย์นี้(28/3/2553) ผมไปบึงปรีดากับ LA ครับ ไว้อาทิตย์หน้าน่ะครับ ผมก็ออกเช้าเหมือนกัน จะถึงตรงใต้วงแหวนประมาณ 6.30 น. ครับ ปั่นไปทางวัดหลวงพ่อเลาเต่า แล้วกลับออกมานั่งพักตรงร้านข้าวตรงข้าม รร.คลองพิทฯ ครับ
paitoon_at
ขาประจำ
ขาประจำ

:D :D :D
[youtube]yYy7SKi9xdU&feature=player_embedded#[/youtube]
:D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”