.....จักรยานในต่างแดน.....๒๕๔๖ - ๒๕๕๑ Ohio Bicycle Trail

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
บีเค-วัน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Family&Friends
ตำแหน่ง: Columbus, Ohio U.S.A.

Re: .....จักรยานในต่างแดน.....ภาคแรก.....๒๕๔๖ - ๒๕๕๑ Ohio Trail

โพสต์ โดย บีเค-วัน »

เรามานั่งพักดื่มน้ำมีร้านค้าต่างๆมากมาย แต่เรามานั่งทานไอศกรีมกันที่นี่
ไฟล์แนบ
Ice Cream Shop at Boston Mill Station
Ice Cream Shop at Boston Mill Station
T P 043.jpg (74.24 KiB) เข้าดูแล้ว 367 ครั้ง
สิ่งใดที่ยังไม่ได้มาย่อมเป็นทุกข์ และได้มาแล้วก็ยังเป็นทุกข์อีก
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: .....จักรยานในต่างแดน.....ภาคแรก.....๒๕๔๖ - ๒๕๕๑ Ohio Trail

โพสต์ โดย น้าเป็ด... »

เวลาเห็นภาพน้ำตก ยังไม่ได้ลงเล่นน้ำก็รู้สึกเย็นแล้วครับ ชุ่มฉ่ำใจดีแท้...เสียดายครับว่าที่ลาดพร้าวไม่มีแบบนี้ อิอิ...
เดี๋ยวดูสิว่าผมมีที่ไหนมั่ง...
บีเค-วัน
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: Columbus, Ohio U.S.A.

ใช่ครับน้ำตกในป่าแถบนี้หนาวจริงๆ ไม่ค่อยเคยเห็นใครเล่นน้ำตกเหมือนที่เมืองไทย แค่ถอดรองเท้าลงไปเดินเล่นก็เย็นจนขาชาแล้ว

สนามหญ้าบริเวณรอบๆ บอสตั้นมิล มีผู้คนที่ขี่จักรยานเที่ยวจอดนั่งเล่นพักผ่อนอยู่มากมาย
สิ่งใดที่ยังไม่ได้มาย่อมเป็นทุกข์ และได้มาแล้วก็ยังเป็นทุกข์อีก
บีเค-วัน
ขาประจำ
ขาประจำ

กลับถึงลานจอดรถ มีคนมาใช้เส้นทางนี้มากมาย
ไฟล์แนบ
T P 044.jpg
T P 044.jpg (74.25 KiB) เข้าดูแล้ว 334 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย บีเค-วัน เมื่อ 09 ก.ย. 2008, 10:16, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
บีเค-วัน
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับคุณเล็ก จันทบุรี สงสัยว่าเวปเป็นอะไร เรามาส่งข้อความพร้อมๆกันนี่เอง รูปผมไม่ขึ้นเปิดมาเจอภาพที่คุณเล็กส่งมาพอดี :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย บีเค-วัน เมื่อ 09 ก.ย. 2008, 10:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เล็ก จันทบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เล็ก จันทบุรี »

หลวงพ่อโสธรอยู่ที่จังหวัดฉะเชิงเทราหรื
อแปดริ้วครับมีภาพมาฝากแต่ถ่ายไกลจึงทำให้วิหารดูเล็กที่จริงใหญ่มากๆครับ[/color][/i][/b]
แก้ไขล่าสุดโดย เล็ก จันทบุรี เมื่อ 30 ก.ย. 2008, 16:05, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กระจกเงาใช่ส่องความสกปรกและงดงามของร่างกาย
ผู้คนที่ห่างหายหรือศรัทธาเป็นเครื่องส่องความสกปรกและงดงามของจิตใจเรา
บีเค-วัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณคุณเล็กที่นำภาพหลวงพ่อโสธรมาฝากคนไกลบ้านครับ แถวเมืองผม มีแต่วัดลาว แต่ก็เป็นพุทธเหมือนกัน ผมก็ไปเมื่อคิดอยากทำบุญ

เมื่อเดือนก่อน ผมและภรรยาได้สูนย์เสียท่านเจ้าอาวาดที่เราเคารพรักท่านหนึ่งไป ท่านเป็นเจ้าอาวาดอยู่ที่วัดไทยใน กรุงดีทร้อยด์ ห่างจากบ้านผม ราว ๔๐๐ กิโลเมตร
ผมและภรรยาได้ไปงานหระราชทานเพลิงศพของท่าน มีคนไปงานเป็นพันๆคนจากหลายรัฐในอเมริกาและทั่วโลก ขบวนรถแห่ยาวกว่า๒กิโลเมตร ท่านจะในความทรงจำของเรา ที่นั่งไม่พอ ที่ยืนก็ไม่พอ ล้นออกนอกตัวอาคารต้องยืนในสนาม

หลวงปู่ชื่น ท่านได้เรียนรู้ทางพระธรรมและได้เดินทางไปเผยแพร่พุทธศาสนาทั่วโลก และได้มาปักหลักที่กรุงดีทร้อย มิชิแกนอยู่หลายปี

http://www.mbmcmichigan.org/index.php?o ... atest-news
แก้ไขล่าสุดโดย บีเค-วัน เมื่อ 09 ก.ย. 2008, 18:18, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เล็ก จันทบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เล็ก จันทบุรี »

ตอนนี้พี่คงเข้านอนแล้ว..แม้จะอยู่ห่างกันสุดหล้าแต่ในวินาทีเดียวกันเราต่างทำอะไรพร้อมๆกันได้..ครั้งที่ผมส่งรูปหลวงพ่อโสธรมาให้ก็อดคิดถึงความสมควรอยู่เหมือนกันตอนนี้สบายใจแล้วว่าเราชาวพุทธเช่นกัน
กระจกเงาใช่ส่องความสกปรกและงดงามของร่างกาย
ผู้คนที่ห่างหายหรือศรัทธาเป็นเครื่องส่องความสกปรกและงดงามของจิตใจเรา
tui6116
สมาชิก
สมาชิก
team: Love @ first Bike
Bike: Trek 4300
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tui6116 »

แวะมาสวัสดียามเย็นของเมืองไทยครับ ระยะนี้ฝนตกมากน้ำเกือบท่วมถนนในกทม วันนี้ฟังศาลพิพากษานายสมัครเสร็จก็แวะเข้ามาหาน้ำตกเย็นๆสบายตาสบายใจและมิตรภาพของเพื่อนชาวจักรยานพวกเราครับ สวัสดีทุกท่านด้วยจ้า....
ไฟล์แนบ
25200421912032008.gif (12.78 KiB) เข้าดูแล้ว 307 ครั้ง
!! มิตรภาพของชาวจักรยาน อยู่คู่กับสังคมไทย และสังคมโลกตลอดไป !!
บีเค-วัน
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับคุณ เล็ก จันทบุรี ผมต้อขอบคุณที่ได้นำสิ่งดีมาให้กันครับ ทำให้ผมระลึกถึงวันเก่าๆบรรยากาศเดิมๆ เมื่อสมัยที่ได้ไปเยี่ยมวัดหลวงพ่อโสธรเมื่อหลายสิบปีก่อน ก่อนที่จะเดินทางมาศึกษาต่อที่นี่ ผมเคารพศาสนา ทุกศาสนาครับ เพื่อนๆตั้งแต่สมัยที่เรียนด้วยกันมาแต่เด็กจนโตมาเรียนต่างประเทศที่ต่างศาสนาก็มาก

เรามีกิจกรรมทางศาสนาเราก็ไปทำร่วมกันบ่อยครั้ง ไม่มีปัญหาแตกแยกเพราะเรื่องนี้ เราเคารพในความเชื่อถือของแต่ละคน มีบ้างก็ที่ต่างประเทศที่เคยมีคนมาชักจูงหว่านล้อมให้เราเปลี่ยนความเชื่อถือศาสดาใหม่ ซึ่งเป็นการกระทำที่ทำให้ผมอึดอัดใจเป็นอย่างมาก เราต้องอธิบายให้เขาฟังซึ่งแสนที่จะลำบากใจ แต่ถ้าจะชวนไปร่วมทำกิจกรรมโดยไม่มีการชักจูงแล้ว ถ้ามีเวลาผมก็ไปร่วมด้วย อีกประการครับ ภรรยาผมก็เคยต่างศาสนากับผมเช่นกันครับ

สวัสดีตอนเช้าครับคุณ Tui 6116 มาเจอกันตรงเวลากันอีกท่านหนึ่ง ผมพิมพ์แล้วกดส่ง มีข้อความของคุณ ปรากฏขึ้นมาแทน ทุกเช้าผมจะใช้เครื่องคอมฯก่อนไปทำงาน หาข้อมูลและดูตารางงาน ตรวจงาน อ่านข่าว แล้วก็เข้ามาดูเวปนี้ไปพร้อมๆกัน เย็นก็ทำตารางงานเก็บพิมพ์ลงแฟ้ม ก็เล่นเน็ตต่อ ดูเหมือนว่าผมอยู่ในนี้ทั้งวันทั้งคืน

ลูกและภรรยาออกไปเดินชมสถานที่ ปล่อยให้ผมเก็บของขึ้นรถอยู่คนเดียว กลับมารายงานว่ามีเส้นทางเดินป่ามากมายหลายแห่งในอุทยานแห่งนี้ มีทั้งข้อมูล แผนที่ และแผ่นพับไว้ให้ผู้ที่สนใจ ครบถ้วนรวมทั้งที่พักและร้านอาหารในบริเวณนั้น
ไฟล์แนบ
T P 046.jpg
บีเค-วัน
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: .....จักรยานในต่างแดน.....๒๕๔๖ - ๒๕๕๑ Ohio Bicycle Trail

รูปภาพ

Ohio Towpath Trail http://www.canalwayohio.com/maps/index.htm

..............................................................................................................................................................................

รูปภาพ

Little Miami Scenic Trail http://www.miamivalleytrails.org/Corwin ... Morrow.htm
แก้ไขล่าสุดโดย บีเค-วัน เมื่อ 10 ก.ย. 2008, 19:50, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
tui6116
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: .....จักรยานในต่างแดน.....๒๕๔๖ - ๒๕๕๑ Ohio Bicycle Trail

สวัสดีครับ วันนี้งานวุ่นนิดหน่อยเลยมาตอนบ่ายจ้า ขอให้ทำงานอย่างมีความสุขครับ
ไฟล์แนบ
906298853.gif (12.08 KiB) เข้าดูแล้ว 261 ครั้ง
!! มิตรภาพของชาวจักรยาน อยู่คู่กับสังคมไทย และสังคมโลกตลอดไป !!
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898133936
team: อิสระ
Bike: Trek 3900, Dark Rock ทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: ๔๖๕ ซอยจ่าโสด ถนนทางรถไฟเก่า แขวง,เขตบางนา กทม.๑๐๒๖๐
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงเนตร »

*..สวัสดีครับ..คุณ บีเค-วัน และครอบครัว

..ดีจังเลย..โรงเรียนเด็กเล็กก็ให้การสนับสนุนประชาชนให้ใช้จักรยานในชีวิตประจำวันกันตั้งแต่เล็ก ๆ เลย และรถไฟก็ยังให้การสนับสนุนอย่างจริงจังอีกด้วย..ดีจังเลย

..มะลิและน้องหญิง..น่ารักขึ้นทุกวันเลยนะครับ

..ที่ว่าสามารถเดินทางข้ามประเทศจากฝั่งตะวันออกไปฝั่งตะวันตก ๔,๖๗๑ ก.ม.นั้น เป็นทางจักรยานหรือถนนรถยนต์ ถ้าเป็นถนนรถยนต์ แล้วมีทางให้จักรยานเดินทางไปได้ตลอดเส้นทางนั้นหรือไม่ ผมเล็งไว้แล้วเหมือนกันครับ

..ในโบกี้เก็บรถจักรยาน คนใส่เสื้อเขียวออกเหลือง เป็นพนักงานของรถไฟ คอยให้บริการยกรถขึ้นเก็บบนโบกี้หรือเปล่า..มีภาพหนึ่งเห็นมียืนยกรถจักรยานที่พื้นอยู่ ๒ คน นะครับ.

..ขอให้ทุกคนสบายดี ผมและครอบครัวสบายดี.
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*
tui6116
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สวัสดีคุณบีเค และลุงเนตรด้วยครับ แวะมาชมครับ พรุ่งนี้เป็นวันจัดงาน Car Free Day คงได้รวมขี่จักรยานกับเพื่อนๆและญาติของพวกเรานะครับ
รักษาสุขภาพด้วยครับ
นิภาธรพัสวี
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพทอ.
Bike: trek 4400 / cannondale scalpel
ตำแหน่ง: สายไหม

โพสต์ โดย นิภาธรพัสวี »

สวัสดีค่ะคุณบีเค ไม่ได้เข้ามาชมซะนานเนื่องจากพักรักษาตัวจากการไปปั่นจักรยานที่ปากช่อง down hill ในสภาพอากาศที่มีฝนตกลื่นมากๆค่ะเลยตีลังกาหน้า 2 ตลบ นับว่าโชคดีที่ไม่มีบาดแผล ร่างกายซีกขวาบอบช้ำพอสมควร แต่ไม่ต้องเป็นห่วงนะคะเพราะต้องดูแลรักษาตัวอย่างดี กลัวอดปั่นค่ะ ได้ชมภาพครอบครัวน่ารักๆแล้วรู้สึกดีมากๆค่ะ เพราะทำให้ระลึกถึงวันเวลาที่ผ่านมาเมื่อสมัยที่ลูกๆยังเล็ก ได้มีโอกาสไปเที่ยวกางเต้นท์นอนตามสานที่ท่องเที่ยวต่างๆ แต่ปัจจุบันลูกๆโตเป็นหนุ่มกันหมดแล้วเลยไม่ได้สัมผัสบรรยากาศแบบนั้นอีก แต่ก็ยังมีภาพความทรงจำเก็บไว้ ชีวิตก็เปลี่ยนรูปแบบไป ได้มีกิจกรรมปั่นจักรยานเข้ามาทดแทนทำให้ไม่เหงา แถมทำให้สุขภาพแข็งแรงขึ้น นับเป็นทางเลือกที่ถูกต้องสำหรับตัวเอง มีเพื่อนใหม่มากขึ้น หลากหลายวัย สุขภาพจิตก็ดีเพราะแต่ละสัปดาห์ได้ออกทริปไปตามสถานที่ต่างๆเป็นสิ่งที่ดีมากๆค่ะ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”