>>>ความฝันไม่มีวันหมดอายุ<<<

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-7687291
team: เพียง๒ล้อกับ๑ใจก็ไปได้
Bike: Surly LHT
ติดต่อ:

Re: >>>ความฝันไม่มีวันหมดอายุ<<< สูง ขาว หนาว เหนื่อย จากลี่เจียง ถึง เต๋อชิงเริ่มที่ หน้า 58

โพสต์ โดย foresthang »

จากคอกจามรีสู่ยอดเขาหิมะที่ยิ่งใหญ่...ยอดเขาหิมะ ไป๋หม่า

......หลังจากขึ้นมายืนหอบที่ขอบถนน สาย G214 เพราะต้องทุลักทุเล
ทั้งลากทั้งดึงจักรยานคู่ใจ ขึ้นมาจากคอกจามรีที่ซุกหัวนอนที่เราหาได้อย่างฉับพลัน
เพื่อหลบหิมะที่โปรยปรายลงมาให้เราได้สัมผัสครั้งแรกในชีวิต
เมื่อตอนบ่ายของเมื่อวาน ยอดเขาหิมะ ไป๋หม่า อันยิ่งใหญ่อยู่ไม่ไกลกว่าที่เราจะเอื้อมถึงในวันนี้
(ถ้าเป็นคนอื่นเขาคงปั่นผ่านไปนอนอุ่นอยู่ในเมืองตั้งแต่เมื่อวานแล้ว....
(แต่เสียใจด้วยนะครับที่พลาดการสัมผัสความหนาวเหน็บทรมานของการนอนในคอกวัว(จามรี)))....

...... เริ่มต้นเดิมทางด้วยการปั่นขึ้นเนินอย่างเหนื่อยหน่าย หนาวเหน็บ ....แต่ก็เป็นสุขกับสภาพที่พบเจอ
ปั่นๆ จอดๆ บังสาครงัดเอาอ๊อกซิเจนกระป๋อง ที่ซื้อมาจากโรงแรมในเมืองแชงกรีล่ามาครอบจมูกแล้วกดพ่น
ฟื๊ด...ฟื๊ด...ผมเอามั่ง ฟื๊ด...ฟื๊ด... แต่ผมก็แยกไม่ออกถึงความแตกต่างอะไรมากมาย
ไม่นานนักเราก็ขึ้นมายืนรับลมที่พัดอู้บนยอดเขายอดที่สอง ชมรอบรอบนิดหน่อยก็ไปต่อ...
ไหลลงจากยอดเขาช่างสั้นๆ ไม่นานเราก็ต้องตะกายยอดเขากันอีกรอบ แต่รอบนี้รู้สึกว่ากำลังใจจะฮึกเหิมเอาการ
เพราะมันคือยอดเขาสุดท้าย...ยอดเขาที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของทริป...และยอดเขายอดนี้
สูงที่สุดในชีวิตที่เคยสังผัส...ยอดเขาหิมะ ไป๋หม่า...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

........ ผมจอดรถรักรยานริมถนนข้างสายธงมนต์ระโยงรยางค์กลุ่มใหญ่ ส่งเสียง พรึ๊บ..พรึ๊บ.บ..พรึ๊บ...ประสานกันไม่ขาดหู
เพราะสายลมแรงที่หนาวเหน็บพัดอู้ตลอดเวลา ผมถอดขวดน้ำพลาสติกออกจากเฟรมจักรยานยกส่องขึ้นสูงดูน้ำที่เหลือติดก้นขวดเพียงน้อยนิด
....พลันเหลือบเห็นรอยยิ้มเป็นมิตรบนใบหน้า หนุ่มใหญ่มอเตอร์ไซด์ทางไกล ที่จอดอยู่ฝั่งตรงข้าม...
ผมยิ้มตอบพร้อมส่งคำถามที่คิดว่าเราคงสื่อสารกันได้ ...Do you have some water?
เขาหันหลังกลับไปสาละวนแถวๆรถก่อนที่ผมจะพูดจบเสียด้วยซ้ำ เขาหันกลับมาพร้อมกระติกน้ำร้อนใบใหญ่
ผมส่งขวดพลาสติกไปรับน้ำ เขาถามหากระติกน้ำร้อนของผม ผมยืนยันที่จะใส่น้ำร้อนลงขวดพลาสติก
ทั้งๆที่ผมมีกระติกน้ำร้อนอลูมิเนียมใบเล็กๆ ด้วยเหตุผลว่า ตอนนี้ผมอยากความร้อนจากขวดใบนั้น
....น้ำร้อนธรรมดาๆ ไม่มากนักจาก มิตรภาพแปลกหน้า มีค่ากับผมมากมาย
ผมถอดถุงมือสัมผัสและโอบกอดขวดน้ำใบนั้นไม่ยอมห่าง.... เราพูดคุยกันบนยอดเขาที่สูงที่สุดในทริปของผม
.....เราอาจพบกันและหันหลังให้กัน อาจไม่ได้พบกันอีกเลยชั่วชีวิต
.....แต่ผมจะไม่มีวันลืม...มิตรภาพ และน้ำร้อน บนยอดเขาหิมะ ไป๋หม่า
....มิตรภาพที่อบอุ่นท่ามกลางความหนาวเหน็บ...ไม่ลืม...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

..... บังสาครยังคงเพลิดเพลินเดินเล่น ถ่ายภาพ ไปรอบๆ ส่วนผมเตรียมตัวใช้กระสอบที่ใส่กระเป๋าจักรยานมาดัดแปลง
ครอบส่วนหัวของจักยานไว้ทั้งหมด เพื่อป้องกันลมหนาวเหน็บที่ทำนิ้วทุกนิ้วผมปวดจนชา และชาจนปวด
ตอนไหลลงเป็นระยะทางยาวกว่า 20 กม.สู่เมืองเต๋อชิง เมืองสุดท้ายชายแดนยูนนานก่อนเข้าสู่
เขตปกครองพิเศษทิเบตตามเส้นทาง G214 เมื่อได้เวลา เราก็ไปต่อ ผมนั่งเฉยๆบนอานไหลลงสู่เบื้องล่าง
จากระดับความสูง 4300 เมตรจากระดับน้ำทะเล ลงสู่ระดับ 3300 ม. ที่เมืองเต๋อชิง ด้วยความเร็ว 25-30-35-40 กม./ชม.
....ดูเหมือนความเร็วมันจะพรากเราออกจากความสวยงามของสองข้างทางอย่างชัดเจน
ความเร็วเขามาควบคุมครอบงำสายตาและมุมมองของเราทันทีที่เราลงจากภูเขา ผมขัดขืนด้วยการจอด...
จอดทุกครั้งที่ภาพสวยน่าสนใจ ผมจะไม่ยอมให้แรงดึงดูดของโลก ดึงผมลงสู่จุดหมายปลายทางเร็วเกินไป
จนพลาดการเสพสัมผัส ภาพมุมสูงของเมืองเต๋อชิงที่ดูยิ่งใหญ่อลังการในหุบเขาเบื้องล่าง.....
แล้วเราก็มาถึง...เต๋อชิง...
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

....โรงแรมหาได้ไม่ยากนัก เราเดินลงไปตามทางไม่มากนัก ก็เจอโรงแรมและร้านอาหารเรียงราย
ความจริงเมืองนี้ต้องลงไปตามทางอีกไม่ไกลมากแต่มัน ลึก...เอ๊ะ ยังไง...
คือมันคล้ายๆกับปากทางเข้าอยู่บนขอบกระทะ แต่ตัวเมืองอยู่ที่ก้นกระทะ...เอ้อยังงั้นเลย ... :D ผมเลือกที่จะพักบนขอบกระทะ... คริๆ

....ได้อาบน้ำอุ่นหลังจากไม่อาบน้ำมาหลายวัน
....ได้อาหารเต็มอิ่มหลังจากที่กินเพื่อประทังชีพให้อยู่รอดจนถึงเมืองนี้
....ได้นอนหลับเต็มอิ่มในห้องอุ่นใต้ผ้าห่มผืนหนา หลังจากนอนเต็นท์บนขุนเขาใต้ฟ้ากว้างที่หนาวเหน็บ

แม้กระนั้น เราก็ยังดูอ่อนระโหย ยังไม่อยากออกไปข้างนอก บังสาครยังอยากนอนใต้ผ้าห่มผืนหนาเมื่อถามว่าเราจะไปต่อกันมั๊ย....
แผนเดิมวางไว้ว่า เราจะพักที่นี่ หนึ่งคนแล้วเราจะไปต่อ โดยเดินเท้าข้ามเขาเข้าสู่หมู่บ้าน Yubeng
หมู่บ้านที่ต้องเดินเท้าหายเข้าไปในหุบเขาที่เห็นเบื้องหน้า ต้องนอนในหมู่บ้านอย่างน้อยสองคืนถึงจะเรียกได้ว่าคือการเข้าไปเที่ยว
หากน้อยกว่านั้น แค่เรียกว่าเข้าไปเยี่ยม...เราตัดสินใจยกเลิกการเข้าไปในหมู่บ้าน Yubeng
เนื่องจากเราผิดแผนเพราะต้องค้างคืนบนยอดเขาเพิ่มอีกคืนเพราะหิมะตก และหลังจากพักที่นี่หนึ่งคืนเราก็ยังดูอ่อนระโหย
เนื่องจากการปั่นขึ้นเขาต่อเนื่องหลังจากออกจากเมืองแชงกรีล่า .... เราตัดสินใจ พอแค่นี้ ส่วนเวลาที่เหลือ
ก็จะพักและปั่นท่องเที่ยวแถวใกล้นี้...
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

.....วันรุ่งขึ้น...เราออกปั่นไปจุดชมวิว ยอดเขาหิมะเหมยลี่ และตัดสินใจพักค้างที่จุดชมวิวนั้น 1 คืน
โดยยอมเสียค่าโรงแรมที่จ่ายไว้แล้วที่เมืองเต๋อชิง เพียงเพราะความสวยงามของยอดภูเขาหิมะเหมยลี่มันยิ่งใหญ่สมคำร่ำลือ จนยากที่จะอดใจ...
เรากลับมานอนเล่นต่อที่เมืองเต๋อชิงและรอเวลาเดินทางกลับคุนหมิงด้วยรถบัส ในบ่ายของวันถัดมา
....จะถึงเวลากลับบ้านอีกแล้วหรือ...
:evil: :(
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย foresthang เมื่อ 05 ม.ค. 2015, 18:45, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
met
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817119771
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
Bike: ตัวเล็ก ใจใหญ่
ตำแหน่ง: bkk
ติดต่อ:

Re: >>>ความฝันไม่มีวันหมดอายุ<<< สูง ขาว หนาว เหนื่อย จากลี่เจียง ถึง เต๋อชิงเริ่มที่ หน้า 58

โพสต์ โดย met »

ตามมาติด ๆ พี่ทูนค้าบ :mrgreen:
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: รถหมอบ+รถพับ+รถทัวร์ (Surly Long Haul Trucker)

โพสต์ โดย หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก »

ถ่ายทอดเรื่องราวการเดินทาง...ผ่านรูปภาพและตัวหนังสือได้เยี่ยมยอดครับ
kaew.samui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone MR-2,Giant xtc,Neo bike 14-16 Dahon Speed P8

โพสต์ โดย kaew.samui »

เข้ามาติดตาม สวยมากครับ พี่ทูน :D
bike to work
met
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
ติดต่อ:

foresthang เขียน:
met เขียน:ตามมาติด ๆ พี่ทูนค้าบ :mrgreen:
:mrgreen: จะเข้าธันวาแล้วผมยังสรุปไม่จบ...ต้องรีบ....
ยังไงก็ต้องให้จบในปีนี้... :twisted: :mrgreen:
พี่สรุปจบปีนี้ ของผมไม่รู้จะสรุปต่อมั้ย
พระเอกเรา ติสท์จัด :evil: :mrgreen:
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
หางแฮ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890414478
team: Top Cycle
Bike: Merida

โพสต์ โดย หางแฮ้ม »

met เขียน:
foresthang เขียน:
met เขียน:ตามมาติด ๆ พี่ทูนค้าบ :mrgreen:
:mrgreen: จะเข้าธันวาแล้วผมยังสรุปไม่จบ...ต้องรีบ....
ยังไงก็ต้องให้จบในปีนี้... :twisted: :mrgreen:
พี่สรุปจบปีนี้ ของผมไม่รู้จะสรุปต่อมั้ย
พระเอกเรา ติสท์จัด :evil: :mrgreen:
พระเอกไม่ว่าง พระรองก็เทคโอเวอร์กระทู้แล้วสรุปต่อได้นี่ครับ :mrgreen:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

หางแฮ้ม เขียน:
met เขียน:
foresthang เขียน: :mrgreen: จะเข้าธันวาแล้วผมยังสรุปไม่จบ...ต้องรีบ....
พระเอกไม่ว่าง พระรองก็เทคโอเวอร์กระทู้แล้วสรุปต่อได้นี่ครับ :mrgreen:
ตัวโกงก็ยังว่างนะฮ้าบ อิอิ
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

การเดินทางกลับบ้าน.... :)

รูปภาพ

...... การเดินทางกลับโดยรถบัส(นอน) รวดเดียวจากเมือง เต๋อชิง ผ่าน แชงกรีล่า- ลี่เจียง-ต้าลี่
และถึงเมืองคุณหมิง
ในเวลาเช้า กำหนดรถโดยสารออกจาก เต๋อชิง ตอนบ่ายสอง ตั๋วโดยสารถูกจองไว้เมื่อสองวันก่อน
ผมจัดการสัมภาระและมาถึงสถานีขนส่งเมือง เต๋อชิง ก่อนเวลารถออกที่แจ้งไว้ในตั๋วนานนับชั่วโมง เพื่อจะได้มีเวลาจัดการ
สัมภาระมากมายกับการสื่อสารทางภาษาที่ไม่ค่อยจะลงตัวนัก....ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี แล้วรถก็เคลื่อนตัวออกจากสถานีตามเวลา....

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รถบัสโดยสารเคลื่อนช้าๆไปตามเส้นทาง G214 เส้นเดิมที่เราปั่นจักรยานมา เสียงครื่องยนต์คำรามดังเกินกว่า
ความเร็วที่เราคาดหวังว่าจะได้รับ ผมนอนมองข้างทางระลึกย้อนเหตุการณ์กิจกรรม ณ จุดต่างๆ
ที่รถวิ่งผ่าน ทุกเหตุการณ์ ทุกกิจกรรม มันยังชัดเจน และจะยังคงประทับอยู่ในความทรงไปอีกนาน...ใจหาย
เมื่อผ่านทางเห็นจุดตำแหน่งที่พบกับมิตรภาพข้างทาง มิตรภาพจากคนท้องถิ่น มิตรภาพจากธรรมชาติ
ทั้งชีวิต เราอาจได้พบกัน ครั้งนี้แค่ครั้งเดียวก็อาจเป็นได้ แต่ผมจะไม่ลืมการพบกัน ครั้งนี้ แม้ช่วงสั้น ๆ
แต่มันก็เต็มเปี่ยมด้วยมิตรภาพ ... สวยงาม ประทับใจ ...ขอบคุณ...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

*** รถวิ่งมาถึงสถานีขนส่งคุนหมิง ตอนเช้าของวันที่แจ่มใส เราใช้เวลาไม่มากกับการจัดการประกอบรถจักรยาน
แล้วปั่นออกมาหาร้านอาหารด้านนอกสถานีขนส่ง หลังจากนั้นผมกำหนดเป้าหมายให้เจ้าเครื่อง GPS ตัวเก่า
ที่ยังทำงานอย่างซื่อสัตย์ แม้จะชราภาพถึงขั้นถ้าไม่มัดด้วยยางจะไม่ยอมทำงาน
Hui li เจ้าของร้านจักรยาน กลางเมืองคุนหมิง เป็นสมาชิก warmshershoer.org สังคมโลกของชาวจักรยานท่องเที่ยว
ก่อนผมเดินทางหลายสัปดาห์ผมติดต่อพูดคุย สอบถามข้อมูลกับ Hui li พร้อมทั้งขอพักสองคืน
แต่ตอนนี้ ผมต้องหาร้านของเขาให้เจอ ผมปั่นวนเวียนตามเครื่อง GPS ท่ามกลางการจราจรที่วุ่นวายในเมืองใหญ่
อยู่ 2-3 รอบก็ยังไม่เจอทางที่จะออกไป ร้าน Hui Li …. ต้องหาตัวช่วย...ทั้ง Garmin GPS , และ google map
ใน IPhone เท่าที่มี ก็ยังดูเหมือนจะไม่คืบหน้า...ผมยื่น IPhone ให้สาวสวยที่ใกล้ที่สุด
เพื่อให้เธอดูหน้าจอที่มีแผนที่ของร้าน Pegasus… ทราบชื่อเธอภายหลังว่าเธอชื่อ แคทริน่า (ชื่อจีนจำไม่ได้)
แคทริน่า รับโทรศัพท์ ผมไปดูพร้อมกับเขี่ยไปเขี่ยมา ผมบอกผมมีเบอร์โทรด้วยนะ..แล้วเธอก็เอาเบอร์โทรที่ผมให้ไป
โทรพูดคุยอะไรอยู่สักครู่แล้วส่งให้ผม ....ไฮ้...Hui Li ..ผมทักด้วยความดีใจ Yaaa… toon เสียงตอบมาตามสาย
แต่หลังจากนั้นผมก็ตอบคำถามอะไรเขาไม่ได้เลย... คุณอยู่ตรงไหน...ถนนอะไร...หง่ะ ..ไอ ด้อนท์ โน..อ่ะ
จะถามว่าไปทางไหน แล้วเขาจะบอกได้ไง ในเมื่อเราไม่รู้ว่าเราอยู่ตรงไหน...แคทริน่า เธอคงเดาออกถึงปัญหานี้
"ฟอล โล่ มี"...She said... :mrgreen: ขณะที่เธอขึ้นคร่อมพร้อมสตาร์ทสกู๊ตเตอร์คู่ใจ ขับออกไปทันที ผมรีบปั่นตาม ยิ๊ก ยิ๊ก
เพราะกลัวเธอจะหายไปท่ามกลางการจราจรบนท้องถนนที่คลาคล่ำไปด้วยผู้คนและรถรา บังสาครปั่นตามมาห่างๆ
เธอขับค่อนข้างเร็ว ทำให้ผมพะวงกลัวว่าเราจะหลงกัน และเราไม่ได้ซื้อซิมโทรศัพท์เอาไว้ติดต่อกันด้วย...
แต่เมื่อหันมาไม่เจอบังสาคร ผมยอมที่จะให้ แคทริน่าหาย เพราะเธอคงไม่เดือดร้อน แต่ถ้าผมกับบังพลัดหลง...
เราเดือดร้อนแน่...เมื่อบังตามมาทัน เราก็เร่งปั่นตามเธอไป...เธอจอดรอเราอยู่ตรงทางแยก
เธอพาเราลัดเลาะไปตามทางจักรยาน จอดรอเราเป็นช่วงๆ ไกลพอสมควร...แล้วเธอก็ชี้ให้ผมดูป้ายร้าน
......Pegasus ....ใช่มั๊ย.. เธอถาม แค่เห็นป้ายผมก็รู้ว่าใช่ทั้งที่ไม่เคยมา....
ผมยืนดูเธอขับสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าหายไปบนถนนที่กว้างขวางของเมืองคุนหมิงด้วยความขอบคุณ ...ขอบคุณน้ำใจที่งดงาม ...
ของคนงาม และจะไม่ลืมมิตรภาพและน้ำใจของเธอ แคทริน่า นางฟ้าของผม

**** เหตุผลที่เครื่อง GPS ไม่สามารถนำทางใด้ถูกต้อง เนื่องจาก พิกัด ที่ Hui Li แจ้งไว้ใน เว็บ
http://www.warmshowers.org คลาดเคลื่อนไป เกือบ 40 กม. ขณะนี้ได้แก้ไขถูกต้องตรงพิกัดแล้ว

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

.....Hui Li
กำลังวุ่นอยู่กับลูกค้า แต่ทันทีที่เห็นเรา เขาเดินเข้ามาทักทายต้อนรับราวกับว่าเรารู้จักสนิทสนมกันนานนับปี
หลังจากพูดคุยพอเป็นพิธี ผมรีบตัดบทบอกให้เขาบริการลูกค้าก่อน ... ผมใช้เวลานั้น เตร็ดเตร่สำรวจไปรอบๆ
และภายในร้าน ที่บานประตูด้านขวาของร้านจะมีรูปของชาวต่างชาติ ที่แวะเวียนมาพักติดอยู่มากมาย
รูปคนไทยอยู่ด้วย...คุณเอกพล และภรรยาที่ปั่นจาก พิษณุโลก จนถึง เต๋อชิง ลองตามไปดูที่ลิ้งค์นี้นะครับ
พิษณุโลก-เต๋อชิง ค่อยๆไป ไทย-ลาว-จีน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=830424
ส่วนที่บานประตูด้านซ้ายของร้าน จะรวมภาพกิจกรรมของสมาชิกของเขา
ร้าน Pegasus ของ Hui Li เป็นที่ตั้งของ Pegasus Cycling Club มีสมาชิกวนเวียนเข้า-ออก
ไม่ขาดสายและพวกเขาจะรวมตัวกันปั่นไปตามสถานที่ต่างๆในวันหยุด .....
ที่นอนของเราคือที่ว่างภายในร้านของเขา เราจะนอนได้ก็ต่อเมื่อเขาปิดร้าน ภายในร้าน เต็มไปด้วยจักรยาน
มีห้องน้ำ มีห้องใต้เพดานเพื่อเก็บของ ต่างๆ ตัวเขาเองจะมีบ้านพักแยกออกไป โดยปล่อยให้เราอยู่ภายในร้านกันตามลำพัง...
หลังจากเลิกงาน เขานั่งพักผ่อนพูดคุยกับเรานานโข กว่าจะขอตัวกับบ้าน ...หลังจากนั้นร้าน Pegasus ก็ เป็นของเรา
...เราได้อาบน้ำผ่านเครื่องทำน้ำอุ่นอีกครั้ง ถึงแม้อากาศที่คุณหมิงจะไม่หนาวมากนัก แต่การอาบน้ำธรรมดาคงไม่เป็นสุขนักกับชีวิตผม

รูปภาพ

รูปภาพ

ที่นี่ Hui Li ได้แนะนำให้เราได้รู้จักสองสาวลูกค้าขาประจำของเขา ที่สำคัญ เธอทั้งสองเป็นคนไทย
เราพูดไทยกันเสียงด้วยความดีใจหลังจากทักทายกันด้วยภาษาอังกฤษเพราะความไม่รู้...อีกไม่นาน
เธอทั้งสองคงได้กลับบ้าน และคำนำหน้าชื่อก็คงเปลี่ยนด็อกเตอร์ เมื่อเป้าหมายเธอบรรลุ....ยินดีที่ได้พบกันครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย foresthang เมื่อ 17 พ.ค. 2016, 14:22, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
วุด ส้มบางมด..ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4896586
team: บางมด
Bike: Fuji,สับถังเก่าๆ

โพสต์ โดย วุด ส้มบางมด..ครับ »

รูปภาพ
วิวและภาพถ่ายสุดยอดเลยครับพี่ทูน ช่วงจากแชงฯไปเต๋อชิง เนี้ย ผมว่ามันเป็นไฮไลท์ของเส้นนี้เลยนะพี่ เสียดายจังที่ไม่ได้ไปต่อ :mrgreen:
ไม่มีครั้งสุดท้ายของการเริ่มต้น การพ่ายแพ้มันก็แค่ประสบการณ์
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก เขียน:ถ่ายทอดเรื่องราวการเดินทาง...ผ่านรูปภาพและตัวหนังสือได้เยี่ยมยอดครับ
kaew.samui เขียน:เข้ามาติดตาม สวยมากครับ พี่ทูน :D
ขอบคุณ คุณหนีกรุง>>>ไปปรุงรัก
ขอบคุณ คุณkaew.samui
ที่ติดตามและทักทายครับ
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ซาเล้งสีแดง เขียน:
หางแฮ้ม เขียน:
met เขียน: พี่สรุปจบปีนี้ ของผมไม่รู้จะสรุปต่อมั้ย
ตัวโกงก็ยังว่างนะฮ้าบ อิอิ
แหม..ซาเล้งสีแดง เป็นพระเอกอยู่ดีๆ อาสาไปเป็นตัวโกงซะงั้น
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วุด ส้มบางมด..ครับ เขียน: วิวและภาพถ่ายสุดยอดเลยครับพี่ทูน ช่วงจากแชงฯไปเต๋อชิง เนี้ย ผมว่ามันเป็นไฮไลท์ของเส้นนี้เลยนะพี่ เสียดายจังที่ไม่ได้ไปต่อ :mrgreen:
ผมว่าถ้าคุณวุดไปต่อมันก็ไม่ใช่เรื่องยากสำหรับคุณวุดครับถึงแม้จะเป็นรถพับ
และขอบคุณข้อมูลของคุณวุดที่ทำไว้อย่างดี มันช่วยผมอุ่นใจได้มากทีเดียว
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

............เช้าวันรุ่งขึ้น เรามีเวลา 1 วันเต็มๆ ก่อนที่จะเดินทางกลับเมืองไทย ผมเลือกที่จะเดินชมเมือง
แบบเรื่อยเปื่อย แบบไร้จุดหมาย แต่ก็มีความตั้งใจไว้ว่าจะไป Green Lake กับวัด หยวนทง ....ส่วนบังสาคร
เลือกที่จะพักผ่อนผูกเปลนอนเล่นอยู่ในสวนสาธารณะใกล้ๆร้าน Pegasus

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

........ผมเริ่มเดินไปตามถนน ที่แบ่งทางเดินเท้า จักรยาน และรถยนต์ค่อนข้างดี ถนนหนทาง
ไม่มีการวางของเกะกะบนทางเท้า
ไม่ปลูกต้นไม้ ไม่วางของขายรุกล้ำ ทุกอย่างต้องอยู่ภายในร้าน...สะพานลอยเป็นมิตรกับจักรยาน เขาทำ
ผิวทางให้ลาดไว้ตรงกลางสามารถจูงจักรยานข้ามได้ง่าย ...
ผมแวะเที่ยวชม Green lake สวนสาธารณเก่าแก่ ดูวิถีชีวิตของชาวจีน ซึ่งผู้สูงอายุมักจะออกมา
รวมกลุ่มกันทำกิจกรรมร่วมกัน เล่นดนตรีบ้าง เต้นรำบ้าง รวมเล่นว่าว ก็มีน้อย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

......หลังจากนั้นผมก็ตามหาวัดหยวนทงที่หมายตาไว้ตั้งแต่แรก...ซึ่งอยู่ไม่ไกลจาด Green Lake มากนัก
วัดหยวนทง เป็นวัดเก่าแก่ กว่าพันปี มีสิ่งสักการะในวัดคือ พระสังฆจาย พระ อุยโถว เจ้าแม่กวนอิมพันมือ
รวมทั้ง “พระพุทธชินราช”ของไทย (องค์จำลอง) ซึ่งประดิษฐาน
ณ วัดแห่งนี้ในสมัย นายกรัฐมนตรีเกรียงศักดิ์ ชมะนันท์ ได้ เดินทางและอัญเชิญมาเพื่อเชื่อมสัมพันธไมตรีระหว่างไทย-จีน
….วันนั้นผมเดินโดยไม่ขึ้นรถเลย กว่า 10 กม. ทั้งที่การขึ้นรถก็ง่าย คล้ายรถเมล์บ้านเรา แค่ไม่ต้องวิ่งแย่งกัน
แต่ผมเลือกที่จะเดินดูสิ่งแปลกตา ร้านค้าสองข้างทางไปเรื่อยๆมากกว่า...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

.....เช้าวันอาทิตย์ เป็นวันหยุดของร้าน Pegasus แต่ Hui Li และภรรยาที่อุ้มท้อง 6-7 เดือน
มาหาเราตั้งแต่เช้า ขณะที่เราจัดสัมภาระตรวจสอบความเรียบร้อย...
Hui Li พาเราไปหามื้อเช้าโดยถามผมว่าอยากกินอะไร ผมบอกว่าแล้วแต่เขาจะแนะนำ
.....เขาพาเราเดินไปไม่ไกลจากร้านนัก เป็นร้านหารแนวบะหมี่ รสชาติ โอเค

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

.... Hui Li จัดการเรื่องรถที่จะไปส่งสนามบินให้เราเรียบร้อยเมื่อพร้อมจะเดินทาง ก็ถึงเวลาที่จะต้องกล่าวคำอำลา
...... ขอบคุณมิตรภาพ .....ขอบคุณน้ำใจ..... ขอบคุณทุกอย่างที่เอื้อเฟื้อให้กับเรา...
และเมื่อถึงตอนนี้ผมพูดได้เต็มปากว่าที่ประเทศจีน....ไกลโพ้น.... ที่นั่น ผมมีเพื่อนอยู่....
ผมจะไม่ลืมมิตรภาพที่สวยงามนี้.....ลาก่อน .... Hui Li

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

.....รถวิ่งออกจากหน้าร้าน Pegasus ขณะที่เจ้าของร้านสองคนผัวเมียยืนโบกมือส่งยิ้มให้เรา...
รถวิ่งออกมาไม่นานก็ขึ้นทางด่วนมุ่งหน้าสนามบินฉางสุ่ยแห่งเมืองคุนหมิง ด้วยความรู้สึกเงียบเหงา.....
ลาก่อน คุนหมิง.....
เครื่องบินไทยแอร์เอเซียแผดเสียงคำรามล้่น
ทะยานขึ้นสู่น่านฟ้านครคุนหมิง มุ่งหน้าสู่จุดหมายสัมผัสผืนแผ่นดินเกิดที่ผมรักและหวงแหน
"ประเทศไทย"

รูปภาพ
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เป็นทริป และ สรุปทริปที่สวดยอดมากคับ
ไม่เหมือนบางคน ยิ่งอ่านยิ่งงง 555 :lol:

ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”