เรื่องเบาะๆ -- วิธีเลือก การวัด sitbone เบาะ fitting และ เบาะรีวิว Brooks, Specialized, Fizik, San Marco, Selle Royale ภาคแรก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

เรื่องเบาะๆ -- วิธีเลือก การวัด sitbone เบาะ fitting และ เบาะรีวิว Brooks, Specialized, Fizik, San Marco, Selle Royale ภาคแรก

โพสต์ โดย rain_mx2 » 11 ก.ย. 2013, 22:01

เรื่องนี้ผมเขียนไว้นานแล้ว จริงๆมันมี 3 ตอนนะครับ แล้วมีแถมภาคพิเศษมาอีกตอน ลองมาดูๆกันครับ

เรื่องนี้เขียนๆหยุดๆตามเวลาว่างนะครับ ดังนั้นแต่ละตอนจะมีหลายหน้ามากถ้าจะอ่านให้ครบก็ต้องขยันกดเลื่อนหน้าหน่อยครับ เรื่องสำคัญๆอย่างความสูงเบาะมุมทำมือจะอยู่ช่วงหลังๆครับ เอาเป็นว่าถ้ายังไม่เจอ รีวิวเบาะก็ยังมีเนื้อหาอยู่ครับ

ตอนแรก คือ ภาคที่กำลังอ่านอยู่นะครับ พูดถึงวิธีเลือกเบาะ ตั้งเบาะ ตั้งความสูง การทำ fitting และ เบาะยี่ห้อดังต่างๆ
ภาคสอง เบาะรีวีว ภาคสอง Selle Italia, Selle SMP, Prologo viewtopic.php?f=63&t=795490
ภาคสาม เบาะรีวิว ภาคสาม Selle Anatomica, Tune, Charge, WTB viewtopic.php?f=63&t=798288
เรื่องเบาะๆ ภาคพิเศษ การตั้งมุมเบาะ (อีกที) -- viewtopic.php?f=63&t=872869

เชิญตามอ่านกันตามอัธยาศัยนะครับ มีคำถามอะไรพิศดาร อ่านไม่รู้เรื่อง PM ผมได้ตามสบาย ใครอยากเอาไปพิมพ์ไปอ่านเอาไปเผยแพร่ก็ตามสบายครับ ขอ credit นิดหน่อยก็พอครับ 555 กลัวเจออีกทีเป็นหนังสือไปแล้ว
-----------------------------------------------------------------

วันนี้ฝนตกอีกแล้วครับ เลยออกไปซ่าไม่ใด้ ขอถือโอกาศ แปะกระทู้เรื่องเบาะที่เคยเขียนไว้ในกระทู้ Swift ย่อยนานมาแล้ว ซึ่งก็มีเพื่อนๆ พี่ๆ บอกให้เอามา Post แยกอีกทีดูครับ ใครที่เคยอ่านมาในกระทู้ Swift ผมมีตอนแถมด้วยนะครับ เรื่อง Fitting เบาะ ลองติดตามกันดูครับ

(เพิ่มเติมนะครับ ปรกติ ผมโพสต์วันต่อวันนะครับเพราะไม่มีเวลาโพสต์รวดเดียวหมด ถ้าอยากอ่านต่อเนื่อง อาจจะต้อง อ่านตามไปเรื่อยๆ หน่อยครับ ที่อยากให้อ่านแยะๆก็คงเป็นเรื่องเบาะ Fitting ช่วงกลางๆครับ เพราะดูเหมือนจะเป็นอะไรที่สำคัญพอสมควรครับ สำหรับพวกเราคนชอบขี่จักรยาน ถ้าทำให้อ่านลำบากต้องขออภัยด้วยครับ)

ตอนแรกผมเริ่มขี่จักรยานนี่ก็เริ่มง่ายๆครับ เดินไปซื้อมาคันหนึ่งขี่ออกมาแล้วก็จบ เบาะโรงงานส่วนใหญ่ก็ใส่มาให้พอรู้สีกว่ามีเบาะละครับ ขี่ไปไม่ถีงกิโลก็ปวดแล้ว เรียกว่าต้องซื้อเบาะมาเปลี่ยนกันทุกคัน
แต่เนื่องจากผมเป็นคนตัวใหญ่ระดับหนึ่งครับ นั่งเบาะตัวใหนๆ ก็ชอบนั่งไม่สบายเสียทุกที ก็เลยเปลี่ยนเบาะมาเรื่อยเลยครับ แต่จะเปลี่ยนยังไงก็นั่งไม่สบายเสียที จนกระทั่งความสงสัยถีงขีดสุด ก็เลยไปหาวิธีเลือกเบาะว่าต้องเลือกกันยังไง ปรากฎพบว่าเจ้าเบาะนี่เป็นส่วนสำคัญที่สุดอย่างหนี่งของการขี่จักรยานเลยนะครับ โดยการเลือกเบาะที่ดีเป็นส่วนสำคัญของการทำ Bike fitting ครับ ซี่งโดยปรกติ รูปร่างเบาะและตำแหน่งการติดตั้ง ก็เป็นปัจจัยหลักทีเดียวในเรื่องความสบายของการขับขี่จักรยานครับ

ในการเลือกเบาะนี่จริงๆ ความกว้างของเบาะเป็นปัจจัยสำคัญที่สุดปัจจัยหนี่งเลยครับ ทำไมหรือครับ สั้นๆคือเบาะต้องรับน้ำหนักคนขี่ได้พอดีครับ
แต่คำตอบถ้าจะลงละเอียดกันจริงๆแล้วมันก็ขี้นอยู่กับสรีระเราครับ คือคนเรามันจะมีกระดูกอยู่ที่ก้นทั้งสองข้างนะครับ เขาเรียกว่ากระดูก Sit Bone พูดง่ายๆก็คือกระดูกที่ทำหน้าที่นั่งนั่นเองดูตามรูปนะครับ เจ้ากระดูกนี้จะทำหน้าที่รับน้ำหนักทั้งหมดของเราเวลานั่ง สิ่งที่น่าสนใจก็คือว่า ร่างกายคนเราจะมีเส้นเลือดวิ่งลงมาจากหลังและขนานอยู่กับ Sit Bone ด้วยครับ ถ้ามุมของเบาะกดเส้นเลือดนี้ก็อาจจะทำให้เกิดความเจ็บปวดหรือความชาขี้นมา ซี่งบางทีเหมือนอาการเลือดไม่เดินนั่นเองครับ

ดังนั้น กฎข้อแรกของการเลือกเบาะที่ดีสำหรับแต่ละคนก็คิือ เบาะที่ดีต้องกว้างพอที่จะทำให้ Sit Bone ทั้งสองข้างยังอยู่บนเบาะได้ครับ เพราะถ้า Sit Bone ข้างใดข้างหนี่งตกหรือเหลื่อมลงไปจากเบาะขณะกำลังปั่นแล้วละก็ เมื่อนั้นน้ำหนักของเราแทนที่จะลงไปที่ Sit Bone มันก็จะลงไปที่เนื้่อส่วนที่เหลือที่ยังสัมผัสกับเบาะแทนครับ ความเจ็บปวดก็จะตามมาอย่างแน่นอน

ถ้าดูตามรูปเปรียบเทียบรูปที่สอง เราจะเห็นว่า กระดูก Sit Bone ของผู้ชายนี่จะอยู่ใกล้กันมากกว่าของผุ้หญิงนะครับสาเหตุคือผู้หญิงจำเป็นจะต้องมี Sit Bone กว้างกว่าสำหรับช่องคลอดเวลาจะมีบุตรนั่นเองครับ นั่นก็หมายความว่าเบาะที่ผู้ชายนั่งสบาย ผู้หญิงอาจจะไม่สบายก็ได้นะครับอันนี้

อา สรุบว่าถ้าเรารู้ระยะ Sit Bone ของเรา เราก็ควรจะเลือกเบาะได้ง่ายขี้นมากครับ เรามาลองดูนะครับว่าจะวัดกันได้ยังไง มันมีวิธีหลายแบบนะครับ แต่วิธีที่ผมลองเองแล้วพอทำออกมาใด้ง่ายๆ นี่มีสองแบบนะครับ

แบบแรกหาเตียง หรือขั้นบั้นใดที่่มีพรมปูครับ แล้วไปซื้อกระดาษอลูมิเนียม Foil ห่ออาหารมา ตัดออกมาขนาดกว้างพอที่จะนั่งได้แล้วเหลือชายครับ วางบนเตียงหรือขั้นบันใด แล้วนั่งบนเตียงหรือขั้นบันใดนั้นๆ ตอนแรกนั่งราบๆก่อนนะครับ แล้วค่อยๆยกขาทั้งสองข้างขี้นพร้อมกัน ให้ก้นเรามันกดไปที่กระดาษครับ ตามตำราเขาบอกว่าให้ขาเราทำมุม ประมาณ 70 องศากับลำตัวจะดีที่สุด แต่ปรกติผมก็ลองแบบมั่วๆครับ หลังจากเสร็จแล้ววางขาลงแล้ว รีบหาคนอีกคนมาช่วงดีงขี้นครับโดยดีงสองมือพร้อมๆกัน แต่ถ้าจะพยายามลุกเองต้องเกร็งขาสองข้างขี้นมาพร้อมกันครับไม่งั้นรอยที่เราทำไว้มันจะเสียทรงได้ ถ้าเรานั่งและลุกได้โดยดีโดยกระดาษไม่ติดขี้นมาแล้ว เราจะได้รอยการนั่งของเราบนกระดาษฟอลย์ครับ จะเห็นเป็นวงกลมสองวงเห็นได้ชัดพอควร ให้วัดระยะจากจุดศูนย์กลางของวงกลมทั้งสองครับ อันนี้เราจะได้ระยะห่างของ Sit Bone มาแล้ว

ปรกติผมวัดขอบนอกถีงขอบนอก ด้วยครับจะได้รู้ว่า น้ำหนักเราลงกว้างแค่ใหน วิธีนี้วัดได้ง่ายพอสมควรนะครับ แต่บางทีรอยไม่ชัดก็ต้องลองทำใหม่โดยใช้กระดาษแผ่นใหม่ ผมวัดนี่ลองทำอยู่สามสี่ทีครับ หรือถ้าบ้านใครมีพวกเบาะ memory foam นี่ยิ่งดีครับ

อีกวิธีแบบลูกทุ่งๆ ที่ผมลองทำดูก็คือตอนก่อนอาบน้ำ เข้าห้องน้ำแบบมีโถครับแล้วปิดฝาโถ เอาครีมทาตัวปาดฝาโถนั่งให้เป็นชั้นครีมบางๆเสมอกันครับ แล้วนั่งดูทำท่าเดียวกันกับแบบแรก พอลุกขี้นมามันจะเป็นรอยเหมือนกันให้เราวัดได้เลยครับ ตอนแรกผมลองใช้แป้งฝุ่นแต่ตอนลุกบางทีขามันไปปัดรอยทำให้วัดลำบากครับ ระวังหน่อยนะครับวิธีนี้ ถ้าคนตัวหนักที่ปิดนั่งรองโถอาจจะเสียหายได้ครับ ทำเสร็จก็อาบน้ำต่อเลยครับ

สะดวกแบบใหนลองกันดูครับ เสร็จแล้วลองเทียบกับความกว้างของเบาะส่วนที่ตรงกับ Sit Bone เราดู ถ้า Sitbone ของเราออกมากว้างกว่า หรือขนาดพอๆกับความกว้างเบาะนี่ ก็เตรียมตัวเปลี่ยนเบาะกันเลย แต่ระวังนะครับ เบาะบางเบาะมีการออกแบบให้มันมีการเทลาดลงด้านข้าง แบบนั้นบางทีก็นั่งไม่สบายครับ เพราะฉนั้นก็ต้องวัดความกว้่างส่วนของเบาะที่เรียบที่มารอง Sit Bone เรา เป็นหลัก

เดี้่ยวมาต่อโพสต์ถัดไปนะครับ ว่าท่านั่ง แบบเสือหมอบ กับ แบบนั่งหลังตรง กับชนาดเบาะ และขนาด SitBone เกี่ยวข้องกันยังไงครับ
แก้ไขล่าสุดโดย rain_mx2 เมื่อ 18 เม.ย. 2014, 18:32, แก้ไขไปแล้ว 9 ครั้ง.
เรื่องเบาะๆ viewtopic.php?f=63&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 viewtopic.php?f=63&t=766119&p=9528969#p9528969