ถ้วยคอแบบฝังหรือไม่ฝัง...................?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
natpuwa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: trek 4400, Giant LiLD

ถ้วยคอแบบฝังหรือไม่ฝัง...................?

โพสต์ โดย natpuwa »

คือว่าจะเปลี่ยนนะครับ แต่ไม่รู้ว่ารถผมใช้ถ้วยคอแบบไหน? ชนิดไหน?...............

เพื่อไม่ให้เสียเวลาขออนุญาติลงรูปให้ชมเลยครับ

รถเป็น trek 4400 ใช้มาหลายปีแล้ว..........

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ไฟล์แนบ
.jpg
.jpg (66.73 KiB) เข้าดูแล้ว 1443 ครั้ง

สนุก.....สุข.....เศร้า......เคล้าน้ำตา....................ลังกาวี
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=576816
บุโรทั่ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถ้วยคอแบบฝังหรือไม่ฝัง...................?

โพสต์ โดย บุโรทั่ง »

อันที่จริง มันก็มีส่วนฝังทั้งสองแบบ
จะเข้าใจผิดไป ก็ไม่ผิด

แบบเจ้าของกระทู้นี้เรียกว่าถ้วยคอนอก
เนื่องจากถ้วยคอ
หรือส่วนที่อุ้มตลับลูกปืนนั้นลอยอยู่ข้างนอก
มีแต่ขอบถ้วยที่ฝังเข้าไปในคอ
ทั้งด้านบนและล่างของคอ

อีกแบบที่เรียกว่าถ้วยคอฝัง
จะเห็นว่าคอตัวถัง มักจะโป่งบานออกรับตลับลูกปืน
ลูกปืนก็ฝังในคอตัวถัง
เอาง่ายๆ ว่าลูกปืนคอแบบฝังนี้ ไม่มีถ้วย
ใช้ตัวถังเป็นถ้วย

จะช่วยให้เข้าใจขึ้นบ้างไหมหนอ...
รถเบานั้นมายา รขาสิของจริง
รุ่ง ทางลัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862162622
team: PBC phitsanulok
Bike: mosso(เมาโซ) & Radac

Re: ถ้วยคอแบบฝังหรือไม่ฝัง...................?

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด »

เป็นถ้วยคอธรรมดาครับ หรือเรียกว่าถ้วยคอนอก เพราะเวลาใส่ตลับลูกปืนจะอยู่ด้านนอกคอ(อยู่ในถ้วยคอ)ไม่ฝังลงไปในคอครับ

แบบนี้เรียกถ้วยคอฝังครับ เมื่อใส่ถ้วยคอแล้วตลับลูกปืนจะฝังลงไปในคอ ใช้ร่วมกันไม่ได้ครับ
ไฟล์แนบ
DSC01661.jpg (32.57 KiB) เข้าดูแล้ว 1332 ครั้ง
ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับท่าน

ใครเล่าจะแลเห็น..............คุณค่า
วิถีชีวิตเรียบง่าย................ปานนี้
ณ.ที่นี้มีเพียงเพื่อน............ร่ำสุรา
ผ่านมา.........................เป็นครั้งคราว
เด็ก โคราช ปั่นเสือ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: *-*
team: ขาอ่อน
Bike: mosso เก่าๆ ไกล้ พังแว้วๆๆ
ตำแหน่ง: โคราช ครับผม

โพสต์ โดย เด็ก โคราช ปั่นเสือ »

สมเป็นชาย เขียน:คือว่าจะเปลี่ยนนะครับ แต่ไม่รู้ว่ารถผมใช้ถ้วยคอแบบไหน? ชนิดไหน?...............

เพื่อไม่ให้เสียเวลาขออนุญาติลงรูปให้ชมเลยครับ

รถเป็น trek 4400 ใช้มาหลายปีแล้ว..........

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เป็นคอนอกครับ :D
ปั่นเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก จ้าๆๆๆๆ
เช็คพัสดุทางไปรษณี....ครับๆๆๆ กดตามลิ้งเลยครับ http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
เว็บฝากไฟล์จ้าๆๆๆ http://image.ohozaa.com/main/
pANDATHLON
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ล้อ 700C ^^

โพสต์ โดย pANDATHLON »

ขออนุญาตท่าน จขกท ถามต่อนิดนึงครับว่าทั้ง 2 แบบทั้งฝังและไม่ฝัง มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ :?:
"Human Performance. Multiplied."
รุ่ง ทางลัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862162622
team: PBC phitsanulok
Bike: mosso(เมาโซ) & Radac

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด »

pANDATHLON เขียน:ขออนุญาตท่าน จขกท ถามต่อนิดนึงครับว่าทั้ง 2 แบบทั้งฝังและไม่ฝัง มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ :?:
ไม่มีครับ อยู่ที่ผู้ผลิตเฟรมครับ................ต่างอวดอ้างว่าของใครดีกว่ากันครับ

ลองถามผู้ผลิตถ้วยคอ ทำให้ได้หมดครับ

ลองดูกระโหลกกลวง(จานหน้า) ต่างคนต่างอวดว่าของใครลื่นกว่า ของคู่ตัวครับ
ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับท่าน

ใครเล่าจะแลเห็น..............คุณค่า
วิถีชีวิตเรียบง่าย................ปานนี้
ณ.ที่นี้มีเพียงเพื่อน............ร่ำสุรา
ผ่านมา.........................เป็นครั้งคราว
pANDATHLON
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ล้อ 700C ^^

โพสต์ โดย pANDATHLON »

ขอบคุณมากครับพี่รุ่ง :mrgreen:
"Human Performance. Multiplied."
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

ถ้วยคอฝัง/ไม่ฝัง บริษัทผู้ผลิตเป็นผู้กำหนดและออกแบบมา เพื่อให้เหมาะสมกับระยะยุบของช็อคหน้า องศารถต่างๆ

ข้อดีของถ้วยคอฝังคือ ไม่มีส่วนหนาของลูกปืนมาเป็นตัวแปรทำให้ท่อคอยกสูงขึ้น หรือต่ำลง (ถ้าช็อคหน้าสเป็คเหมือนกันหมด) เนื่องจากตลับลูกปืนจะแนบสนิทพอดีกับขอบท่อคอไม่มีส่วนเกินออกมา ซึ่งส่งผลต่อองศารถ การควบคุมรถ ความปลอดภัยต่อผู้ขี่ (ยิ่งยกสูงท่อคอยิ่งรับแรงมากขึ้น)

ส่วนถ้วยคอนอกมีความหนาของลูกปืนมาเป็นตัวแปรในการทำให้องศาท่อคอยกมากน้อย ไม่เหมือนกันในแต่ละยี่ห้อของถ้วยคอ และโดยรวมมีน้ำหนักมากกว่า เนื่องจากต้องมีขอบรับกับท่อคอ ฯลฯ ส่งผลต่อองศารถไม่เหมือนกัน

ถ้าจะมองความเนียน ถ้วยคอฝังดูเรียบร้อยกว่า ถ้ามองเรื่องสีสัน ถ้วยคอนอกเล่นสีสันและอวดได้มากกว่า โดยเฉพาะยี่ห้อ chris kingหรือยี่ห้อ hi-end อื่นๆ เรื่องความเบา ถ้วยคอฝังก็น่าจะได้เปรียบกว่า เสือหมอบรุ่นใหม่ ฝังหมดแล้ว

แนวโน้มอนาคต ถ้วยคอฝังมาแน่ๆ หลายยี่ห้อตอนนี้ตัวท็อปเป็นถ้วยคอฝังไปเยอะแล้ว

แปลกใจนิดๆว่า กระโหลกย้ายลูกปืนมาอยู่ด้านนอก ระยะลูกปืนห่างกันมากขึ้น อ้างว่ารับแรงดีขึ้น แข็งแรงขึ้น แต่ถ้วยคอตรงข้าม เอาลูกปืนเก็บเข้าไปในท่อคอแทน ระยะห่างลูกปืนบนล่างใกล้กันมากขึ้น
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

มันรับแรงจากคนละทิศทางกันนี่ครับ :?
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
buntoeng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1290-8892

โพสต์ โดย buntoeng »

...
modify2008
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Kuma 27.1 model 2014

โพสต์ โดย modify2008 »

PiedPiper เขียน:มันรับแรงจากคนละทิศทางกันนี่ครับ :?
อืม เห็นด้วย รับแรงคนละทิศทาง

:D :D :D เมื่อไหร่เอารูปมาโชว์ รออยู่ๆๆๆ trek 8500

555+
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

:!:
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

modify2008 เขียน:
PiedPiper เขียน:มันรับแรงจากคนละทิศทางกันนี่ครับ :?
อืม เห็นด้วย รับแรงคนละทิศทาง

:D :D :D เมื่อไหร่เอารูปมาโชว์ รออยู่ๆๆๆ trek 8500

555+
อ่า มีอยู่รูปนึงครับ ในห้องโชว์รถ กระทู้รวมพลซีรี่8อะครับ แต่ภาพมัวมาก เพราะถ่ายจากมือถือครับ

ดูซีรี่8 คันอื่นๆในห้องนั้นจะ เจริญหูเจริญตากว่าดูรถผมนะครับ :mrgreen:
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”