อยากได้ 100 รอบต่อนาที

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
เป้(MAHACHAI)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898378338
ตำแหน่ง: 53/95 ม.4 ต.นาดีอ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
ติดต่อ:

Re: อยากได้ 100 รอบต่อนาที

โพสต์ โดย เป้(MAHACHAI) »

ใครยังไม่ได้อ่านก็อ่านดูครับ ลงใน fb เมื่อเช้านี้

วันนี้มาว่ากันด้วยเรื่องการยืนปั่นหรือยืนโยกทั้งทางเรียบและขึ้นเขา

รูปภาพ

การยืนปั่นบนจักรยานนั้นอาจมีจุดมุ่งหมายหลายอย่าง เช่น ยืนปั่นเพื่อผ่อนคลายกล้ามเนื้อเพื่อเปลี่ยนอริยะบทจากการนั่งปั่นมานาน การยืนปั่นเพื่อ sprint เข้าเส้นชัย การยืนปั่นขึ้นเขา เป็นต้น แล้วเรามีวิธีฝึกอย่างไร ที่สามารถทำให้เรายืนปั่นได้ดีและนานขึ้น
ก่อนอื่นใดเราควรมาสำรวจร่างกายของเราก่อนเลยว่ามีความแข็งแรงหรือฟิตประมาณไหน ถ้าคิดว่ายังไม่ฟิตพอให้เตรียมการดังนี้
สร้างความแข็งแกร่งของร่างกายให้มากขึ้นด้วยการเล่นน้ำหนัก(เวทเทรนนิ่ง)ไม่ว่าจะใช้อุปกรณ์ใดๆหรือไม่ใช้อุปกรณ์เลยก็ได้ การเล่นเวทสำหรับนักปั่น ไม่เน้นที่น้ำหนักมากจำนวนครั้งน้อย แต่ใช้น้ำหนักประมาณ 80% ของน้ำหนักปกติที่เราทำได้ แต่เพิ่มจำนวนครั้งให้มากขึ้น เอาแค่ให้กล้ามเนื้อแข็งแรง แต่ไม่เน้นให้ใหญ่. ถ้าไม่ใช้อุปกรณ์ ก็มีท่าบริหารหลายท่า เช่น วิดพื้น ซิทอัพ ลุกนั่ง(แบบ ท่าsquart)ท่า superman การขึ้นลงบันได เหล่านี้เป็นต้น
การ cross training ด้วยกีฬาชนิดอื่น ก็ช่วยได้ดีนะครับ เช่นการวิ่ง ว่ายน้ำ ได้ระบบหายใจที่ดีขึ้น และเสริมกล้ามเนื้อบางส่วนที่ไม่ค่อยได้ใช้ในการปั่น ให้แข็งแรงขึ้น

สิ่งที่สำคัญมากๆซึ่งจะขาดเสียมิได้คือ เรื่ิองความทนทาน ซึ่งหาได้จากการอดทนฝึกซ้อมเท่านั้น แม้เราจะมีเทคนิคดีมีเทรนเนอร์ชั้นยอด แต่ขาดความทนทานก็ไม่สามารถบรรลุความสำเร็จได้
และที่สำคัญอีกอย่างเราต้องมีเทคนิคที่ดีด้วย เดี๋ยวค่อยมาว่ากันในตอนต่อไปครับ

รูปภาพ

อย่างไรก็ตาม ให้นึกเสมอว่า ถ้าไม่มีความแข็งแรง ความทนทาน รอบขาและเทคนิคการควงขาที่ต้องหาให้ได้ แล้วจะไปขี่เร็วหรือยืนโยกนานๆได้อย่างไร อาจจะได้แต่แป๊ปเดียวร่วง ก็เร็วไม่จริง แล้วฟื้นตัวช้า
ต้องใจเย็นๆ ค่อยเป็นค่อยไป ตั้งเป้าหมายและ ค่อยๆ เดินตาม อย่าใจร้อน เพราะถ้าพื้นไม่แกร่งจะรองรับความหนักไม่ได้ครับ ผมบอกทุกคนเสมอว่า การสร้างบ้านนั้น ถ้าถมดินไม่แน่น เสาเข็มไม่แกร่ง เทคานไม่ได้ระดับ จะเอาอะไรหนักๆ ไปใส่ได้อย่างไร มันก็จะถล่มลงมา เหมือนกันกับการฝึกฝน ขี่จักรยานเนี่ยแหละ ถ้าตีโจทย์แตก สนุกกับมัน ไม่เบื่อซะก่อน มาถึงจุดๆ นึงจะโยกขึ้นเขา จะยิงบนเขาหรือทางราบกี่ทีก็มันส์ครับ..

มาขยายความเรื่องความฟิตสำหรับการยืนปั่นกัน. อย่างที่สำคัญที่ควรมีเป็นพื้นฐานตรงนี้คือ "Anaerobic Endurance + Muscle Endurance" กับการฟื้นฟูร่างกายที่สุดยอดของระบบแอโรบิค สรุปคือต้องพร้อมท้ังแอโรบิคและอะแนโรบิค คงต้องพัฒนา muscle strength *ในส่วนที่ต้องการใช้* อันนี้สำคัญเลยครับ ต่อจาก strength แล้วก็ต้องสร้าง Endurance ทั้ง Aerobic Endurance และ Anaerobic Endurance ...ส่วนตัวผมก็คิดว่าเสริมด้วย VO2max ด้วยเพื่อช่วยในการฟื้นตัวที่ดี ครับหมดนี้ ร่างกายก็น่าจะสามารถรับมือได้นานและบ่อยขึ้น
กล้ามเนื้อของเรานั้นทนต่องแรงเครียดได้ไม่เหมือนกัน บางคนทนได้แบบหนึ่ง อีกคนได้อีกแบบหนึ่ง การไต่เขาเองก็เป็นลักษณะเฉพาะ ไม่ใช่ทุกคนจะไต่เขาได้ยอดเยี่ยม แต่ทุกคนสามารถไต่เขาได้ดีและพัฒนาผลงานได้หากได้รับการฝึกที่เหมาะสม มีงานวิจัยลงลึกถึงขนาดที่ว่าลักษณะกล้ามเนื้อของนักไต่เขากับพวกทางราบรวมทั้งสปรินท์เตอร์ ต่างมีลักษณะเฉพาะของเส้นใยกล้ามเนื้อที่แตกต่างกัน .....
มาว่ากันด้วยเรื่องเทคนิคการยืนโยกครับ ตามความเห็นของผม ไม่มีเทคนิคใดที่ดีที่สุด หรือถูกต้องที่สุด เทคนิคของแต่ละสำนักก็อาจไม่เหมือนกัน แม้แต่นักปั่นระดับแกรนทัวร์ ถ้าสังเกตุให้ดีท่ายืนโยกของแต่ละคนแทบไม่เหมือนกันเลย เช่น Lance Armstrong มีท่ายืนโยกพริ้วไหวเหมือนเต้นระบำบนยอดหญ้า ดูแล้วเพลินตา เหมือนไม่ได้ใช้แรงเท่าไร แต่ขอบอกว่าผมลองเลียนแบบดูแล้ว ไปได้ไม่กี่น้ำครับ เหนื่อยจริงๆ หรือจะโยกนิ่งๆแบบพี่น้องชเร็ค ก็ทำได้ไม่ง่าย ผมว่าคงต้องเป็นแบบที่เหมาะกับเราจะดีที่สุดครับ คืออาจจะต้องทดลองฝึกซ้อมหาท่าทางการยืนปั่นที่เหมาะสมกับเราให้มากที่สุด

รูปภาพ

ส่วนเทคนิคในการปั่นนั้น. ทีผมจะเน้นก็คือ การออกแรงทั้งส่วนล่างและบนอย่าง"มีประสิทธิภาพ" ไม่ต้องรีบ เร่ง ทำช้าๆ สบายๆ หายใจสบายๆ ทำจนกว่าร่างกายจะชินกับท่วงท่านี้ คำแนะนำที่ผมชอบและคิดว่าเหมาะกับตัวเอง(เพราะทำแล้วเหนื่อยน้อย ) คือคำแนะนำที่บอกว่า "ถ้าน้ำหนักและขาทำได้ถูก รถเราจะโยกเองโดยไม่ต้องออกแรงท่อนบน" กล่าวคือ ถ้าถ่ายน้ำหนักได้ถูก ออกแรงทั้งกด ดึง ดัน หมุนขาจานไปด้วยการส่งน้ำหนักตัวช่วยทั้งลงและขึ้น แน่นอนจังหวะขึ้น ต้องรู้สึกเหมือน "เต้น"ขึ้นมา น้ำหนักร่างกายเทไปด้านนึง ในขณะที่ดึงน้ำหนักของอีกด้านขึ้นมา ไหล่ก็จะเอนออกไปทางที่ทิ้งน้ำหนัก และเมื่อนั้น รถต้องเอนไปอีกด้านเองโดยปริยาย แทบไม่ต้องออกแรงแขนเลย แขนแค่ประคองให้รถไปในทิศทางที่ต้องการ ข้อดีของมันคือ ใช้พลังงานน้อยกว่าแบบดึงและดันรถมาก นักแข่งที่นิยมไสตล์นี้คือ แอนดี้ ชเร็ค สังเกตครับ ลีลาจะดูไม่ระห่ำเหมือนคอนทาดอร์ จะไม่ดูเต้นโยกตัวมากเพราะการเคลื่อนที่จะมาจากการถ่ายน้ำหนักอย่างเดียว
การมีอุปกรณ์ที่ดีสุดยอดขนาดใหน จะขวนขวายหาและเสียเงินซื้อมาสุดขีดเพียงใด มันจะเป็นล้อเทพ เฟรมเทวดาที่วิศวกรแห่งตำนานสร้างมา ก็ไม่สู้การออกแรงซ้อม
....การออกแรงซ้อมตะบี้ตะบันไม่หยุดหย่อนเป็นหมื่นๆชั่วโมง จะหนักหนาสาหัส เข้มข้น บู๊เพียงไร ก็ไม่เท่าการซ้อมด้วยเวลาเท่านั้นแต่วัดผลได้ เป็นวิชาการ
....และเหนืออื่นใด ถึงเราจะมีตำราวิชาการการซ้อมร้อยเล่ม มีคอร์ส มีวิธีการปั่นเป็นร้อยเป็นพันๆเล่ม เราก็สู้ไม่ได้กับคนที่ปั่นด้วยหัวใจที่ทั้งรักและมุ่งมันอยู่กับสิ่งที่ทำอย่างลึกซึ้ง

***บทความที่ผมลงไว้นี้ ห้ามเผยแพร่ในทางธุรกิจเด็ดขาด ถ้าไม่ได้รับอนุญาตจากผม เป้ มหาชัย
รับฝึกสอนและออกแบบโปรแกรมการฝึกซ้อมจักรยาน :https://www.facebook.com/100rpmclassroombypemahachai

กลุ่ม 100 rpm ...https://www.facebook.com/groups/615371001857266/
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

จดๆๆๆ
ชอบสุดคือบันทัดสุดท้าย :lol:

ขอปรึกษาน้าเป้ครับ
พอดีเตรียมตัวเตียมใจซ้อมๆมาจะไปแข่งพังโคนพรุ่งนี้ดันงานเข้าไปไม่ได้กระทันหัน
ทีนี้ผมอยากปรับพื้นฐานใหม่ ควรฝึกอะไรบ้าง
และอะไรที่ไม่ควรฝึกเลยจนกว่าจะถึงเวลาที่คิดว่าจะซ้อมไปแข่ง
Spin up
รูปประจำตัวสมาชิก
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-383-1693
team: อิสระ
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย Rookie Rock »

เป้(MAHACHAI) เขียน:ใครยังไม่ได้อ่านก็อ่านดูครับ ลงใน fb เมื่อเช้านี้

วันนี้มาว่ากันด้วยเรื่องการยืนปั่นหรือยืนโยกทั้งทางเรียบและขึ้นเขา

รูปภาพ

การยืนปั่นบนจักรยานนั้นอาจมีจุดมุ่งหมายหลายอย่าง เช่น ยืนปั่นเพื่อผ่อนคลายกล้ามเนื้อเพื่อเปลี่ยนอริยะบทจากการนั่งปั่นมานาน การยืนปั่นเพื่อ sprint เข้าเส้นชัย การยืนปั่นขึ้นเขา เป็นต้น แล้วเรามีวิธีฝึกอย่างไร ที่สามารถทำให้เรายืนปั่นได้ดีและนานขึ้น
ก่อนอื่นใดเราควรมาสำรวจร่างกายของเราก่อนเลยว่ามีความแข็งแรงหรือฟิตประมาณไหน ถ้าคิดว่ายังไม่ฟิตพอให้เตรียมการดังนี้
สร้างความแข็งแกร่งของร่างกายให้มากขึ้นด้วยการเล่นน้ำหนัก(เวทเทรนนิ่ง)ไม่ว่าจะใช้อุปกรณ์ใดๆหรือไม่ใช้อุปกรณ์เลยก็ได้ การเล่นเวทสำหรับนักปั่น ไม่เน้นที่น้ำหนักมากจำนวนครั้งน้อย แต่ใช้น้ำหนักประมาณ 80% ของน้ำหนักปกติที่เราทำได้ แต่เพิ่มจำนวนครั้งให้มากขึ้น เอาแค่ให้กล้ามเนื้อแข็งแรง แต่ไม่เน้นให้ใหญ่. ถ้าไม่ใช้อุปกรณ์ ก็มีท่าบริหารหลายท่า เช่น วิดพื้น ซิทอัพ ลุกนั่ง(แบบ ท่าsquart)ท่า superman การขึ้นลงบันได เหล่านี้เป็นต้น
การ cross training ด้วยกีฬาชนิดอื่น ก็ช่วยได้ดีนะครับ เช่นการวิ่ง ว่ายน้ำ ได้ระบบหายใจที่ดีขึ้น และเสริมกล้ามเนื้อบางส่วนที่ไม่ค่อยได้ใช้ในการปั่น ให้แข็งแรงขึ้น

สิ่งที่สำคัญมากๆซึ่งจะขาดเสียมิได้คือ เรื่ิองความทนทาน ซึ่งหาได้จากการอดทนฝึกซ้อมเท่านั้น แม้เราจะมีเทคนิคดีมีเทรนเนอร์ชั้นยอด แต่ขาดความทนทานก็ไม่สามารถบรรลุความสำเร็จได้
และที่สำคัญอีกอย่างเราต้องมีเทคนิคที่ดีด้วย เดี๋ยวค่อยมาว่ากันในตอนต่อไปครับ

รูปภาพ

อย่างไรก็ตาม ให้นึกเสมอว่า ถ้าไม่มีความแข็งแรง ความทนทาน รอบขาและเทคนิคการควงขาที่ต้องหาให้ได้ แล้วจะไปขี่เร็วหรือยืนโยกนานๆได้อย่างไร อาจจะได้แต่แป๊ปเดียวร่วง ก็เร็วไม่จริง แล้วฟื้นตัวช้า
ต้องใจเย็นๆ ค่อยเป็นค่อยไป ตั้งเป้าหมายและ ค่อยๆ เดินตาม อย่าใจร้อน เพราะถ้าพื้นไม่แกร่งจะรองรับความหนักไม่ได้ครับ ผมบอกทุกคนเสมอว่า การสร้างบ้านนั้น ถ้าถมดินไม่แน่น เสาเข็มไม่แกร่ง เทคานไม่ได้ระดับ จะเอาอะไรหนักๆ ไปใส่ได้อย่างไร มันก็จะถล่มลงมา เหมือนกันกับการฝึกฝน ขี่จักรยานเนี่ยแหละ ถ้าตีโจทย์แตก สนุกกับมัน ไม่เบื่อซะก่อน มาถึงจุดๆ นึงจะโยกขึ้นเขา จะยิงบนเขาหรือทางราบกี่ทีก็มันส์ครับ..

มาขยายความเรื่องความฟิตสำหรับการยืนปั่นกัน. อย่างที่สำคัญที่ควรมีเป็นพื้นฐานตรงนี้คือ "Anaerobic Endurance + Muscle Endurance" กับการฟื้นฟูร่างกายที่สุดยอดของระบบแอโรบิค สรุปคือต้องพร้อมท้ังแอโรบิคและอะแนโรบิค คงต้องพัฒนา muscle strength *ในส่วนที่ต้องการใช้* อันนี้สำคัญเลยครับ ต่อจาก strength แล้วก็ต้องสร้าง Endurance ทั้ง Aerobic Endurance และ Anaerobic Endurance ...ส่วนตัวผมก็คิดว่าเสริมด้วย VO2max ด้วยเพื่อช่วยในการฟื้นตัวที่ดี ครับหมดนี้ ร่างกายก็น่าจะสามารถรับมือได้นานและบ่อยขึ้น
กล้ามเนื้อของเรานั้นทนต่องแรงเครียดได้ไม่เหมือนกัน บางคนทนได้แบบหนึ่ง อีกคนได้อีกแบบหนึ่ง การไต่เขาเองก็เป็นลักษณะเฉพาะ ไม่ใช่ทุกคนจะไต่เขาได้ยอดเยี่ยม แต่ทุกคนสามารถไต่เขาได้ดีและพัฒนาผลงานได้หากได้รับการฝึกที่เหมาะสม มีงานวิจัยลงลึกถึงขนาดที่ว่าลักษณะกล้ามเนื้อของนักไต่เขากับพวกทางราบรวมทั้งสปรินท์เตอร์ ต่างมีลักษณะเฉพาะของเส้นใยกล้ามเนื้อที่แตกต่างกัน .....
มาว่ากันด้วยเรื่องเทคนิคการยืนโยกครับ ตามความเห็นของผม ไม่มีเทคนิคใดที่ดีที่สุด หรือถูกต้องที่สุด เทคนิคของแต่ละสำนักก็อาจไม่เหมือนกัน แม้แต่นักปั่นระดับแกรนทัวร์ ถ้าสังเกตุให้ดีท่ายืนโยกของแต่ละคนแทบไม่เหมือนกันเลย เช่น Lance Armstrong มีท่ายืนโยกพริ้วไหวเหมือนเต้นระบำบนยอดหญ้า ดูแล้วเพลินตา เหมือนไม่ได้ใช้แรงเท่าไร แต่ขอบอกว่าผมลองเลียนแบบดูแล้ว ไปได้ไม่กี่น้ำครับ เหนื่อยจริงๆ หรือจะโยกนิ่งๆแบบพี่น้องชเร็ค ก็ทำได้ไม่ง่าย ผมว่าคงต้องเป็นแบบที่เหมาะกับเราจะดีที่สุดครับ คืออาจจะต้องทดลองฝึกซ้อมหาท่าทางการยืนปั่นที่เหมาะสมกับเราให้มากที่สุด

รูปภาพ

ส่วนเทคนิคในการปั่นนั้น. ทีผมจะเน้นก็คือ การออกแรงทั้งส่วนล่างและบนอย่าง"มีประสิทธิภาพ" ไม่ต้องรีบ เร่ง ทำช้าๆ สบายๆ หายใจสบายๆ ทำจนกว่าร่างกายจะชินกับท่วงท่านี้ คำแนะนำที่ผมชอบและคิดว่าเหมาะกับตัวเอง(เพราะทำแล้วเหนื่อยน้อย ) คือคำแนะนำที่บอกว่า "ถ้าน้ำหนักและขาทำได้ถูก รถเราจะโยกเองโดยไม่ต้องออกแรงท่อนบน" กล่าวคือ ถ้าถ่ายน้ำหนักได้ถูก ออกแรงทั้งกด ดึง ดัน หมุนขาจานไปด้วยการส่งน้ำหนักตัวช่วยทั้งลงและขึ้น แน่นอนจังหวะขึ้น ต้องรู้สึกเหมือน "เต้น"ขึ้นมา น้ำหนักร่างกายเทไปด้านนึง ในขณะที่ดึงน้ำหนักของอีกด้านขึ้นมา ไหล่ก็จะเอนออกไปทางที่ทิ้งน้ำหนัก และเมื่อนั้น รถต้องเอนไปอีกด้านเองโดยปริยาย แทบไม่ต้องออกแรงแขนเลย แขนแค่ประคองให้รถไปในทิศทางที่ต้องการ ข้อดีของมันคือ ใช้พลังงานน้อยกว่าแบบดึงและดันรถมาก นักแข่งที่นิยมไสตล์นี้คือ แอนดี้ ชเร็ค สังเกตครับ ลีลาจะดูไม่ระห่ำเหมือนคอนทาดอร์ จะไม่ดูเต้นโยกตัวมากเพราะการเคลื่อนที่จะมาจากการถ่ายน้ำหนักอย่างเดียว
การมีอุปกรณ์ที่ดีสุดยอดขนาดใหน จะขวนขวายหาและเสียเงินซื้อมาสุดขีดเพียงใด มันจะเป็นล้อเทพ เฟรมเทวดาที่วิศวกรแห่งตำนานสร้างมา ก็ไม่สู้การออกแรงซ้อม
....การออกแรงซ้อมตะบี้ตะบันไม่หยุดหย่อนเป็นหมื่นๆชั่วโมง จะหนักหนาสาหัส เข้มข้น บู๊เพียงไร ก็ไม่เท่าการซ้อมด้วยเวลาเท่านั้นแต่วัดผลได้ เป็นวิชาการ
....และเหนืออื่นใด ถึงเราจะมีตำราวิชาการการซ้อมร้อยเล่ม มีคอร์ส มีวิธีการปั่นเป็นร้อยเป็นพันๆเล่ม เราก็สู้ไม่ได้กับคนที่ปั่นด้วยหัวใจที่ทั้งรักและมุ่งมันอยู่กับสิ่งที่ทำอย่างลึกซึ้ง

***บทความที่ผมลงไว้นี้ ห้ามเผยแพร่ในทางธุรกิจเด็ดขาด ถ้าไม่ได้รับอนุญาตจากผม เป้ มหาชัย

ขอบพระคุณน้าเป้เช่นเคยครับ สำหรับวิชาและกำลังใจ.....

น้าเป้ครับ ขอสรุป คัมภีร์ ลดน้ำหนักให้เสือน๊อตด้วยครับ พี่จักรกับเสืออิฐช่วยกันขี่คอผมใหญ่แล้ว

กลับมาซ้อมแล้วครับ ขอส่งการบ้านด้วยคน

เมื่อวานนี้ 3/8/56 ซ้อมวันแรกหลังพักหนึ่งเดือนเต็ม ไม่เน้นรอบขา ความเร็ว
คุมโซนไม่เกิน 85 และปั่นให้นานที่สุดเท่าที่ทำได้ อยากลองว่าร่างกายจะไปได้แค่ไหน
ตั้งใจปั่น 4 ชั้วโมง แบบ non stop เลยเอากล้วยติดตัวไปสามลูก แต่เอาเข้าจริงปั้นได้
4 ชั้วโมง 51 นาที ดีกว่าที่ตั้งใจ เตรียมกล้วยหอมไป 3 ลูก พอขึ้นชั่วโมงที่ 4 หิวจนมือสั่น
แต่ประคองได้จนถึงบ้าน ได้บทเรียนว่า พกเสบียงให้เหลือๆ ดีกว่าขาด

เมื่อปั่นถึง เวลา 4 ชั้วโมง 51 นาทีคิดว่า อีก 9 นาทีก็ครบ 5 ชั่วโมง แต่เก็บไว้ให้คาใจเล่นๆ
ดีกว่า 555

เหนื่อยมากเพราะร่างกายไม่ฟิต แต่ภูมิใจและสนุกมากกว่า กลับถึงบ้าน กินน้ำ กินอาหารเต็มที่
อะมีโน 10000 2 เม็ด วิตามีนซี 1 เม็ด เข้านอนแต่หัวค้ำ วันนี้ตื่นเช้ามา ไม่มีอาการเจ็บป่วย
ล้างรถพักผ่อนสบายใจ 555
...กินอาหารให้ถูกต้อง ฝึกซ้อมให้ถูกต้อง พักผ่อนให้ถูกต้อง....
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

หลักฐานประกอบคำรับสารภาพครับ
ไฟล์แนบ
030856 Crop4.jpg
030856 Crop4.jpg (112.09 KiB) เข้าดูแล้ว 180 ครั้ง
...กินอาหารให้ถูกต้อง ฝึกซ้อมให้ถูกต้อง พักผ่อนให้ถูกต้อง....
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คุณRookie rockกินAmino10000ด้วยเหรอครับ
ใช้เป็นไงบ้างครับ

เมื่อก่อนเคยเอามาลองตอนนี้กลับไปคบเวย์เหมือนเดิมละครับชัดเจนกว่าเยอะ
ตอนนี้ใข้whey hydrolyzedของไดมาไทซ์ละลายน้ำง่ายดีน่าจะมาจากไม่มีไขมันเลย
ตอนที่ใช้whey isolateละลายยากเพราะมีไขมันอยู่บ้าง

อะมิโน10000. 2เม็ดแพงพอๆกินเวย์สคูปนึงแต่โปรตีนน้อยกว่าสิบเท่าเลยครับ :mrgreen:
Whey hydrolyzed1สคูป28gได้โปรตีน25gมกินทีละสองสคูปหลังเล่น
Amino100000 15000mgเม็ดได้เวย์10000gต้องใช้อย่างน้อย30เม็ดให้ได้เท่าสคูปนึง :lol:

ปล.10000ถ้ากินตามสูตรกระปุก90เม็ดวันเดียวหมดหมดครับ กลืนยากด้วย:mrgreen:
(Amino10000คือWhey hydrolyzedอัดเม็ด)
Spin up
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 53/95 ม.4 ต.นาดีอ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
ติดต่อ:

nongnomwan เขียน:
olefatboy เขียน:สวัสดีครับวันนี้แต่งตัวเสร็จ16:30น.กำลังจะออกไปปั่นท่านพิรุณก็มาเลยเหมือนกันคิดไม่ออกบอกไม่ถูกเลยจัด PT+PS ไปครับ :D
เยี่ยมเลยครับน้อง olefatboy ฟิตจริงๆครับ ขอพี่ส่งการบ้านด้วยครับ
ปั่นจากสันกำแพง-เชียงใหม่-ลำพูน-แม่ทา-แม่ออน-สันกำแพง-เชียงใหม่-สันกำแพง
ทางเป็นเนิน ซึมตั้งแต่ ลำพูนไปครับ แล้วไปขึ้นเขาที่ แม่ทา แม่ออน ครับ ลงมาทางสันกำแพง

Distance: 137.02 km
Time: 4:41:41
Avg Speed: 29.2 km/h
Elevation Gain: 703 m
Calories: 2,401 C
Avg Temperature: 27.6 °C
Avg HR: 72 % of Max
Max HR: 87 % of Max
Avg Bike Cadence: 81 rpm
Max Bike Cadence: 139 rpm

ตอนนี้ยิ่งปั่นยิ่งสนุกครับ เพราะรู้สึกว่ามีแรงขึ้นมากกว่าแต่ก่อนครับและสามารถตามติดหรือตามหัวกลุ่มได้ตลอดครับ
ปั่นได้ระยะทางขึ้นมากกว่าแต่ก่อนครับและไม่เหนื่อยถึงหมดแรงหรือทำอะไรไม่ได้ครับ

ขอบคุณห้องร้อยรอบมากครับ
เสือจักร
ยิ่งปั่นยิ่งสนุก ประโยคนี้ถ้าเกิดขึ้นกับผู้ใด ก็เตรียมพร้อมรับความสำเร็จตามเป้าประสงค์ของผู้นั้นในเวลาเร็ววันครับ. แต่ถ้าผู้ใดฝืนทนฝึกซ้อมไปวันๆ ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม ผู้นั้นไม่มีทางประสบความสำเร็จได้
ของจักรนี่เรียกว่าใจมาแล้ว เดี๋ยวแรงก็ตามมาติดๆ เป็นกำลังใจให้นะครับ :mrgreen:

Lange เขียน:จดๆๆๆ
ชอบสุดคือบันทัดสุดท้าย :lol:

ขอปรึกษาน้าเป้ครับ
พอดีเตรียมตัวเตียมใจซ้อมๆมาจะไปแข่งพังโคนพรุ่งนี้ดันงานเข้าไปไม่ได้กระทันหัน
ทีนี้ผมอยากปรับพื้นฐานใหม่ ควรฝึกอะไรบ้าง
และอะไรที่ไม่ควรฝึกเลยจนกว่าจะถึงเวลาที่คิดว่าจะซ้อมไปแข่ง
ปรับพื้นฐานใหม่ เรื่องใหญ่และยาวด้วย ต้องคุยกันนานเลย :D
Rookie Rock เขียน:หลักฐานประกอบคำรับสารภาพครับ
หลักฐานไม่เพียงพอ และบางอย่างอาจเป็นเท็จ ศาลพิจารณแล้วตัดสินให้เพิ่มโทษจำเลย ไปฝึกมาใหม่อีกสามยกครับ :mrgreen:

ข้อที่1.จำเลยต้องไปหา Max.hr. ใหม่ทันทีหลังฟังคำตัดสินแล้ว. เพราะการปั่นระยะทางไกลในเวลาที่ยาวนานขนาดนั้น และได้ค่าเฉลี่ยชีพจรถึง 81% of max. ข้อนี้จำเลยไม่สามารถทำได้แน่นอนในช่วงเวลาณ.ขณะนี้ เวลา 4 ชม.กว่า ศาลไม่เชื่อว่า จำเลยสามารถทำได้ ศาลมีความเห็นว่าค่า Max. ของจำเลยต้องสูงกว่านี้อีกพอสมควรทีเดียว ดังนั้นหลักฐานในข้อนี้จึงเป็นเท็จ
ข้อที่2. Cadence ของจำเลย ดูสับสน ขึ้นๆลงๆ ไม่นิ่งเพียงพอ ที่จะทำให้ศาลเชื่อว่าจำเลยกล่าวข้อความอันเป็นความจริง ข้อนี้ศาลตัดสินให้จำเลยไปฝึกรอบขาเพิ่มเติม ตามแบบฉบับของศาลที่จะให้ไปหลังการตัดสินนี้
ข้อที่3.จำเลยไม่มีความจริงใจและตั้งใจเพียงพอ ยังมีความคิดเป็นกังวลและสับสนอยู่ เป็นเหตุให้จิตใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว ทำให้ค่าชีพจรขึ้นๆลงตลอด ไม่ราบเรียบเท่าที่ควรเป็น สำหรับข้อนี้ศาลตัดสินให้จำเลยฝึกสมาธิและกำหนดลมหายใจเพิ่มเติม เพื่อทำจิตใจให้สงบลงและเป็นสมาธิ
ข้อสุดท้าย ศาลขอชมจำเลยที่มีความตั้งใจและอดทนในการฝึกซ้อมโดยใช้เวลาเกินกว่า 4 ชม. ซึ่งไม่ใช่เรื่องง่ายที่ใครจะสามารถกระทำได้ ศาลขอชมจำเลยด้วยใจจริง และขอยกเป็นตัวอย่างที่ดีให้แก่ผู้อื่นสืบไป ส่วนประเด็นที่ศาลมีคำวินิจฉัยไปในสามข้อแรกแล้วนั้น ขอให้จำเลยปฏิบัติตามโดยเคร่งครัด และรายงานตัวต่อศาลทุกครั้งเมื่อจำเลยได้ปฏิบัติเสร็จสิ้น
ขอปิดการตัดสินความไว้ณ.ที่นี้ :D
รับฝึกสอนและออกแบบโปรแกรมการฝึกซ้อมจักรยาน :https://www.facebook.com/100rpmclassroombypemahachai

กลุ่ม 100 rpm ...https://www.facebook.com/groups/615371001857266/
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

Rookie Rock เขียน:หลักฐานประกอบคำรับสารภาพครับ
หลักฐานไม่เพียงพอ และบางอย่างอาจเป็นเท็จ ศาลพิจารณแล้วตัดสินให้เพิ่มโทษจำเลย ไปฝึกมาใหม่อีกสามยกครับ :mrgreen:

ข้อที่1.จำเลยต้องไปหา Max.hr. ใหม่ทันทีหลังฟังคำตัดสินแล้ว. เพราะการปั่นระยะทางไกลในเวลาที่ยาวนานขนาดนั้น และได้ค่าเฉลี่ยชีพจรถึง 81% of max. ข้อนี้จำเลยไม่สามารถทำได้แน่นอนในช่วงเวลาณ.ขณะนี้ เวลา 4 ชม.กว่า ศาลไม่เชื่อว่า จำเลยสามารถทำได้ ศาลมีความเห็นว่าค่า Max. ของจำเลยต้องสูงกว่านี้อีกพอสมควรทีเดียว ดังนั้นหลักฐานในข้อนี้จึงเป็นเท็จ
ข้อที่2. Cadence ของจำเลย ดูสับสน ขึ้นๆลงๆ ไม่นิ่งเพียงพอ ที่จะทำให้ศาลเชื่อว่าจำเลยกล่าวข้อความอันเป็นความจริง ข้อนี้ศาลตัดสินให้จำเลยไปฝึกรอบขาเพิ่มเติม ตามแบบฉบับของศาลที่จะให้ไปหลังการตัดสินนี้
ข้อที่3.จำเลยไม่มีความจริงใจและตั้งใจเพียงพอ ยังมีความคิดเป็นกังวลและสับสนอยู่ เป็นเหตุให้จิตใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว ทำให้ค่าชีพจรขึ้นๆลงตลอด ไม่ราบเรียบเท่าที่ควรเป็น สำหรับข้อนี้ศาลตัดสินให้จำเลยฝึกสมาธิและกำหนดลมหายใจเพิ่มเติม เพื่อทำจิตใจให้สงบลงและเป็นสมาธิ
ข้อสุดท้าย ศาลขอชมจำเลยที่มีความตั้งใจและอดทนในการฝึกซ้อมโดยใช้เวลาเกินกว่า 4 ชม. ซึ่งไม่ใช่เรื่องง่ายที่ใครจะสามารถกระทำได้ ศาลขอชมจำเลยด้วยใจจริง และขอยกเป็นตัวอย่างที่ดีให้แก่ผู้อื่นสืบไป ส่วนประเด็นที่ศาลมีคำวินิจฉัยไปในสามข้อแรกแล้วนั้น ขอให้จำเลยปฏิบัติตามโดยเคร่งครัด และรายงานตัวต่อศาลทุกครั้งเมื่อจำเลยได้ปฏิบัติเสร็จสิ้น
ขอปิดการตัดสินความไว้ณ.ที่นี้ :D
[/quote]

จ๊ากกกก :o :o :o

มอบตัวแล้วงานเข้าเลย น่าจะเตรียมหลักฐานให้ดีก่อนมอบตัว :lol: :lol: :lol:

ขอบพระคุณศาลที่เคารพ ที่ได้โปรดลงโทษจำเลยสถานเบา จำเลยนี้สำนึกผิดแล้ว ไม่ติดใจอุทธรณ์คำพิพากษา
จะปฎิบัติตามคำสั่งศาลอย่างเคร่งครัด โดยจะหา MHR ใหม่ พัฒนา Cadence พร้อมฝึกสมาธิและลมหายใจ

จะรายงานตัวและส่งรายงานคุมประพฤติตามที่ศาลกำหนด เพื่อขอให้ศาลได้โปรดพิจารณาลดโทษระหว่างรับโทษต่อไป

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรด

ขอบพระคุณน้าเป้ที่แนะนำเสมอมาครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
vespaboy444
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093-123xxxx
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เซกา
Bike: Giant+Nich Wheel
ตำแหน่ง: อ.เซกา จ.บึงกาฬ

โพสต์ โดย vespaboy444 »

ไปแข่งพังโคนใจเกินร้อยมาครับ ลงรุ่นน้ำหนักเกิน 85 กก.
รายละเอียดการแข่งเดี๋ยวพรุ่งนี้เอามาลงแทนการบ้านครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
nongnomwan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818966531
team: BCC Brothers Cycling Club, Chiang Mai
Bike: Trek Emonda, Trek Pro-Caliber

โพสต์ โดย nongnomwan »

ดีใจมากเลยครับ ที่น้องเอก Rookie Rock กลับมาเริ่มปั่นแล้วครับ พอมาถึงก็ส่งการบ้านระดับ AAA เลยนะครับ เยี่ยมเลยครับ
วันนี้ มาเรียนวิชากฏหมายกันเลยนะครับ จำเลยไม่รอดจริงๆครับ ดีที่ศาลท่านปราณีนะครับ หุหุหุ
ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ พยายามกันให้ถึงที่สุดเลยนะครับ

vespaboy444 เขียน:ไปแข่งพังโคนใจเกินร้อยมาครับ ลงรุ่นน้ำหนักเกิน 85 กก. รายละเอียดการแข่งเดี๋ยวพรุ่งนี้เอามาลงแทนการบ้านครับ
รูปภาพ
น้องน็อตสุดยอดเลยครับ พี่ยังไม่เคยไปแข่งแบบนี้ซักทีเลยครับ สนุกไหมครับ เป็นยังไงมาเล่าให้พี่ฟังบ้างนะครับ
เป้(MAHACHAI) เขียน: ยิ่งปั่นยิ่งสนุก ประโยคนี้ถ้าเกิดขึ้นกับผู้ใด ก็เตรียมพร้อมรับความสำเร็จตามเป้าประสงค์ของผู้นั้นในเวลาเร็ววันครับ. แต่ถ้าผู้ใดฝืนทนฝึกซ้อมไปวันๆ ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม ผู้นั้นไม่มีทางประสบความสำเร็จได้ของจักรนี่เรียกว่าใจมาแล้ว เดี๋ยวแรงก็ตามมาติดๆ เป็นกำลังใจให้นะครับ :mrgreen:
ขอบคุณมากครับพี่เป้ และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆห้อง 100 รอบครับ วิชาห้องร้อยรอบ ทำให้คนเริ่มต้นใหม่ เริ่มต้นไปได้อย่างถูกต้องครับและได้รู้จักคนมากหน้าหลายตาที่น่ารักครับ แต่ลูกศิษย์ห้องร้อยรอบทุกคนขาแรงทุกคนจริงๆครับ

ขอส่งการบ้านครับ
วันนี้ตื่นสายครับ แล้วออกไปปั่นตอน 10โมงเช้ากะว่าจะปั่นแบบ Recovery ครับ
แต่ไปขึ้นเขาลงเขา สองรอบ รอบขาไม่ได้เลยครับเพราะปั่นแบบปล่อยตัวปล่อยใจไปกับธรรมชาติรอบกาย
ดื่มด่ำไปธรรมชาติรอบข้าง สำรวจธรรมชาติกับเส้นทางที่ปั่น สำรวจวิถีชิวิตชาวบ้าน

Distance: 75.89 km
Time: 3:24:30
Avg Speed: 22.3 km/h
Elevation Gain: 1,666 m
Calories: 1,525 C
Avg Temperature: 32.0 °C
Avg HR: 118 bpm
Max HR: 153 bpm
Avg Bike Cadence: 68 rpm
Max Bike Cadence: 154 rpm

ขอบคุณมากครับ
เสือจักร
"คนที่ไม่มีเป้าหมายคือคนที่ไม่รู้จักความสำเร็จในชีวิต"
armsarms
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย armsarms »

น้าเป้ครับวันนี้ไปปั่นเก็บ endurance มาครับ ซัดไป 05:16:59

2 ชั่วโมงแรกตั้งใจปั่นเอา endurance เต็มๆครับ เลี้ยงให้อยู่แต่โซน 3 ตลอดเส้นทาง 65 กิโล แต่พอดีช่วงสายๆมีงาน "DTAC ปั่นเพื่อน้อง" แล้วนัดกับเพื่อนไว้เรียบร้อยว่าจะไป จึงต่อด้วยงานนี้ทันที

ผลคือ
รอบขาเฉลี่ย 87
HR เฉลี่ย 140, MAX 188
HR CAL 2670 <<< มันคืออะไรเหรอครับ??
zone1: 03:39 min
zone2: 30:41 min
zone3: 2:23:51 min
zone4: 1:48:50 min
zone5: 24:02 min

พอเริ่มงาน DTAC การคุมหัวใจกระเจิดกระเจิงเลยครับ ขาแรงยิงกันเพียบ จะไม่ตามก็กระไรอยู่ แค่พวกยิงกัน 43 กว่าจะปั่นไปต่อท้ายเค้าได้ก็เล่นเอาลิ้นห้อยเลยครับ แถมช่วงกลางๆหิวอีก แบบปั่นตามต่อไม่ไหวต้องลงไปขอขนมเพื่อน :D

ส่วนเรื่อง max heart rate ยังหาไม่ได้เช่นเคยครับ ไม่คิดว่ามันจะหายากเย็นขนาดนี้ หามาหลายวันละ ไม่ได้ซักที สปริ๊นท์ขึ้นเนินก็แล้ว ขึ้นเขาก็แล้ว ยังไม่ได้เกิน 189 เลยครับ TT-TT ช่วงนี้ก็เลยใช้ 220-อายุ ฝึกไปก่อน
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

Lange เขียน:คุณRookie rockกินAmino10000ด้วยเหรอครับ
ใช้เป็นไงบ้างครับ

เมื่อก่อนเคยเอามาลองตอนนี้กลับไปคบเวย์เหมือนเดิมละครับชัดเจนกว่าเยอะ
ตอนนี้ใข้whey hydrolyzedของไดมาไทซ์ละลายน้ำง่ายดีน่าจะมาจากไม่มีไขมันเลย
ตอนที่ใช้whey isolateละลายยากเพราะมีไขมันอยู่บ้าง

อะมิโน10000. 2เม็ดแพงพอๆกินเวย์สคูปนึงแต่โปรตีนน้อยกว่าสิบเท่าเลยครับ :mrgreen:
Whey hydrolyzed1สคูป28gได้โปรตีน25gมกินทีละสองสคูปหลังเล่น
Amino100000 15000mgเม็ดได้เวย์10000gต้องใช้อย่างน้อย30เม็ดให้ได้เท่าสคูปนึง :lol:

ปล.10000ถ้ากินตามสูตรกระปุก90เม็ดวันเดียวหมดหมดครับ กลืนยากด้วย:mrgreen:
(Amino10000คือWhey hydrolyzedอัดเม็ด)
ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับข้อมูล

โดยส่วนตัวเห็นว่า อะมีโน 10000 ได้ผลชัดเจนครับ (แต่ไม่เคยลองเวย์นะครับ)
เพราะเมื่อวานผมปั่นไปทรมานไป คิดว่าวันนี้คงปวดไปทั้งตัว กลับมาเลยกินไป 2 เม็ด ตื่นเช้าไม่มี
อาการใดๆ เลยครับ แต่อาจมีปัจจัยอื่นๆ ที่ผมไม่รู้มาช่วยด้วยนะครับ ไม่ขอรับรองผลนะครับ

ตอนไปซื้อเภสัชฯ ก็แนะนำเวย์ แต่ผมไม่มีข้อมูล เลยเอาของคุ้นเคยไว้ก่อนครับ
ผมคุ้นเคยกับ อะมีโน 10000 ครับ เพราะเคยกินเมื่อประมาณ ปี 2539 ช่วงนั้นเรียนมหาลัยปี 3
เล่นเวทตามพี่ชาย เลยกิน อะมีโน 10000 เห็นผลมากครับ กล้ามเนื้อขึ้นเป็นมัดๆ แต่ทุกวันนี้หย่อน
ยานหมดแล้วครับ 555 ตอนนี้ผมกิน อะมีโน 10000 ก็แค่หวังให้ร่างกายฟื้นตัวเร็วขึ้นครับ

vespaboy444 เขียน:ไปแข่งพังโคนใจเกินร้อยมาครับ ลงรุ่นน้ำหนักเกิน 85 กก.
รายละเอียดการแข่งเดี๋ยวพรุ่งนี้เอามาลงแทนการบ้านครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ยินดีด้วยครับน้องน๊อต :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
สุดยอดมากครับ มีผลงานแบบนี้ สเตจหน้าได้กินกล้วยน้ำว้าเสืออิฐแล้วละน๊อต 555

nongnomwan เขียน:
ดีใจมากเลยครับ ที่น้องเอก Rookie Rock กลับมาเริ่มปั่นแล้วครับ พอมาถึงก็ส่งการบ้านระดับ AAA เลยนะครับ เยี่ยมเลยครับ
วันนี้ มาเรียนวิชากฏหมายกันเลยนะครับ จำเลยไม่รอดจริงๆครับ ดีที่ศาลท่านปราณีนะครับ หุหุหุ
ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ พยายามกันให้ถึงที่สุดเลยนะครับ
ขอบคุณครับพี่จักร

555 โดนข้อหาทำพยานเท็จ แต่ไม่รู้จริงๆ นะครับ แต่ก็อีกละจะอ้างว่าไม่รู้ก็ไม่ได้ ต้องรับโทษกันไป 555

จะอยู่เป็นเพื่อนซ้อมกับพี่จักร จนกว่าพี่จักรจะได้ขึ้นโพเดี้ยมตามใจปราถนาครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอส่งรายงานคุมประพฤติครับน้าเป้

วันนี้ไม่ไปหา Maximum HR ก็คงนอนไม่หลับ เพราะกลายเป็นคนต้องโทษ เลยปลุกเพื่อนรักซึ่งอาบน้ำประแป้งและนอนพักผ่อนอยู่ออก
สัมผัสพื้นผิวแอ็ดฟัลด้วยกัน ผล คือ คำพิพากษานั้นถูกต้องด้วยเหตุและผล ไร้สิ้นข้อโต้แย้งใดๆ ปั่นดีขึ้นเห็นๆ โดยเฉพาะก่อนถึงจุดที่ต้องการ

ปั่น 30 นาทีรวมวอมอัพ (ผมหยุดเวลา 10 ทิ้งแล้วรีเซ็ทไมล์ใหม่ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน) ครบ 30 นาทีก็ถึงเนินทดสอบ ยืนโยกจากตีนเนิน
จนเกือบสุดเนินได้ยินเสียงขาร้องบอกว่าไม่ไหว เลยก้มหน้าดูไมล็และเห็นเลข 106 เลยพักขา (Zone 5c ของ LT พอดีเปะ) ขณะนี้จาก
MHR 185 กลายเป็น 196 ตามรายงานที่แนบมา

หมายเหตุ
1. รู้สึกไม่พอใจตัวเองที่ใจไม่สู้เพราะก่อนถึงเนินเกิดความกลัวและผ่อนรอบขาลง และเมื่อหยุดยืนโยกแล้วกลับรู้สึกว่าน่าจะยืนโยกต่อไปได้อีก
2. รู้สึกรอบขาไม่เนียนพอ จากวอมอัพถึงจุดที่ New MHR พยายามประคองที่ 95-100 แต่คงเป็นเพราะหยุดซ้อมนานไป เลยทำไม่ได้เหมือนใจ
3. ดีใจสุดๆ เพราะผลงานสองวันนี้การันตีได้ว่า "หายเจ็บ" กล้ามเนื้อและเอ็นทุกส่วน สมบูรณ์สุดๆ

คำถาม

ผมตั้งใจหา Maximum HR โดยการหา 3 รอบ แล้วหาค่าเฉลี่ย วางแผนว่า ครั้งที่สองเป็นวันพุธที่จะถึง ครั้งสุดท้ายเป็นวันอังคาร์หน้าเพราะติดภาระกิจจำเป็น
เมื่อทำครบสามรอบแล้วหาจึงหาค่าเฉลี่ย แต่ในใจยังติดใจและสงสัยว่าผลที่ได้ในวันนี้ใช้ได้หรือไม่ โดยเฉพาะผลของวันนี้ เพราะเมื่อวานผมปั่นหนักมาซึ่งปกติ
ควรพักผ่อนให้เต็มที่ก่อน แต่รู้สึกว่าได้พักผ่อนเต็มที่แล้วประกอบกับถ้าไม่ออกไปหาวันนี้จะนอนไม่หลับ

จึงอยากถามว่า วิธีการที่ผมใช้อยู่ถูกต้องไหมครับ หากไม่ถูกต้องและต้องทำใหม่ผมยินดีปฎิบัติตาม รบกวนน้าเป้แนะนำด้วยครับ

ขอบพระคุณน้าเป้อีกครั้งที่สละเวลาแนะนำสั่งสอนตลอดมาครับ

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
New Mhr1Crop and resize.jpg
New Mhr1Crop and resize.jpg (118.26 KiB) เข้าดูแล้ว 157 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

armsarms เขียน:น้าเป้ครับวันนี้ไปปั่นเก็บ endurance มาครับ ซัดไป 05:16:59

2 ชั่วโมงแรกตั้งใจปั่นเอา endurance เต็มๆครับ เลี้ยงให้อยู่แต่โซน 3 ตลอดเส้นทาง 65 กิโล แต่พอดีช่วงสายๆมีงาน "DTAC ปั่นเพื่อน้อง" แล้วนัดกับเพื่อนไว้เรียบร้อยว่าจะไป จึงต่อด้วยงานนี้ทันที

ผลคือ
รอบขาเฉลี่ย 87
HR เฉลี่ย 140, MAX 188
HR CAL 2670 <<< มันคืออะไรเหรอครับ??
zone1: 03:39 min
zone2: 30:41 min
zone3: 2:23:51 min
zone4: 1:48:50 min
zone5: 24:02 min

พอเริ่มงาน DTAC การคุมหัวใจกระเจิดกระเจิงเลยครับ ขาแรงยิงกันเพียบ จะไม่ตามก็กระไรอยู่ แค่พวกยิงกัน 43 กว่าจะปั่นไปต่อท้ายเค้าได้ก็เล่นเอาลิ้นห้อยเลยครับ แถมช่วงกลางๆหิวอีก แบบปั่นตามต่อไม่ไหวต้องลงไปขอขนมเพื่อน :D

ส่วนเรื่อง max heart rate ยังหาไม่ได้เช่นเคยครับ ไม่คิดว่ามันจะหายากเย็นขนาดนี้ หามาหลายวันละ ไม่ได้ซักที สปริ๊นท์ขึ้นเนินก็แล้ว ขึ้นเขาก็แล้ว ยังไม่ได้เกิน 189 เลยครับ TT-TT ช่วงนี้ก็เลยใช้ 220-อายุ ฝึกไปก่อน
เยี่ยมครับ เก็บมาได้ตัง 5 ชม.กว่า แถมมีทุกโซนการปั่นเลย :o

ทำความเข้าใจเพิ่มเติมเกี่ยวกับ เรื่อง Endurance หน่อยครับ arm. ไม่จำเป็นต้องชีพจรให้อยู่แต่ในโซนสามตลอดนะครับ การปั่นเพื่อสร้างความทนทานให้เริ่มกันที่โซนสอง ไปจนถึง ปลายโซนสาม ดีที่สุดให้คุมชีพจรอยู่ที่โซน 2 -3.5. หรือ 60 - 75 % of max.hr. ไม่ควรต่ำและเกินว่านี้

ส่วนการหาค่า Max.hr. ไม่ง่ายนะครับ ค่อยๆหาไป อาจใช้เวลาเป็นปีๆแบบน้า ซึ่งบางครั้งก็ต้องมีสถานกาณ์บางอย่างมาช่วยครับ

คราวหน้าใช้เวลาปั่นนานๆ พกอาหารติดหลังเสื้อไปด้วย เป็นพวก power jell ที่ให้พลังงานทันทีก็ได้ครับ :D

Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ในเวยแทบทุกชนิดจะมีสารอมิโนกลุ่มbcaa
ช่วยฟื้นฟูกล้ามเนื้อครับ
แต่2เม้ดปริมานยังน้อยมากครับ
มีทั้งในwhey และamino10000
ส่วนแบบเม็ดก้ดีครับเพียงแต่มันแพงเกินที่ผมจะหามาใช้ครับ
ตอนนี้ทานเดือนละ5ปอนก้2700เพื่อสร้างกล้ามเนื้อฐานให้ดี
ปั่นจักรยานก้ดีตามครับแต่ผมไม่ไ้ด้เพาะกายนะ
ถ้าผมทานเม้ดเดือนนึงจะจ่ายราวๆหมื่นกว่าๆ
เพื่อให้ได้โปรตีนเท่ากันครับ

วันเล่นผมทาน5สคูป เช้า1-หลังเล่น2-ก่อนนอน2
วันพัก3สคูปเช้า1-ก่อนนอน2

ทานได้สองกระปุก5ปอนตอนนี้ปั่นจักรยานดีผิดหูผิดตา
Spin up
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

น้าเป้ครับถ้่าจะซุ่มเงียบเก้บตัวฝึกใหม่หมด
สักสองเดือน
จะจัดตารางฝึกยังไงครับ

อาจออกกลุ่มอาทิตละวันพอ
Spin up
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”