อยากสอยเฟรมใหม่ ระหว่าง Boardman Air 9.8 กับ Storck Scenero G2 เอาอะไรดี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

flamboyant
สมาชิก
สมาชิก

อยากสอยเฟรมใหม่ ระหว่าง Boardman Air 9.8 กับ Storck Scenero G2 เอาอะไรดี

โพสต์ โดย flamboyant »

น้ำหนักตัวเยอะ อยากปั่นสบาย แต่เร็ว ชอบทรงแอโร่

ตอนนี้มี 2 ตัวที่เข้าตา

1. Boardman Air 9.8 - ชอบ ดู review ตปท. แล้วก้อดี มีหลักอานแอโร่มาด้วย ติดนิดเดียวที่ช่างบอกว่า fitting ยาก
2. Storck Scenero G2 - ราคาแพงกว่า ต้องซื้อหลักอานอีก (ไม่แอโร่ด้วย) ช่างบอกว่าปั่นสบาย..

หรือจะเจ็บยอมเป็นหนี้ไปสอย Dogma/Cipo เลยดี...

ขอบคุณคับ

:roll: :roll:
รูปประจำตัวสมาชิก
vespaboy444
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093-123xxxx
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เซกา
Bike: Giant+Nich Wheel
ตำแหน่ง: อ.เซกา จ.บึงกาฬ

Re: อยากสอยเฟรมใหม่ ระหว่าง Boardman Air 9.8 กับ Storck Scenero G2 เอาอะไรดี

โพสต์ โดย vespaboy444 »

flamboyant เขียน:น้ำหนักตัวเยอะ อยากปั่นสบาย แต่เร็ว ชอบทรงแอโร่

1. Boardman Air 9.8 - ชอบ ดู review ตปท. แล้วก้อดี มีหลักอานแอโร่มาด้วย ติดนิดเดียวที่ช่างบอกว่า fitting ยาก
2. Storck Scenero G2 - ราคาแพงกว่า ต้องซื้อหลักอานอีก (ไม่แอโร่ด้วย) ช่างบอกว่าปั่นสบาย..

หรือจะเจ็บยอมเป็นหนี้ไปสอย Dogma/Cipo เลยดี...

ขอบคุณคับ

Dogma ก็ไม่แอโรเท่าไรนะครับผมว่า ต้องจัดvenge ridley noahfast ยังดูแอโรกว่าครับผมว่า
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

Re: อยากสอยเฟรมใหม่ ระหว่าง Boardman Air 9.8 กับ Storck Scenero G2 เอาอะไรดี

โพสต์ โดย Lange »

ดีกว่าไหมไม่รู้
แต่จากรูปลักษณ์บอดแมนสวยแอโร่กว่า
ประกอบมามันก็ฟิตติ้งธรรมดานะช่างก็ไม่ได้ว่ายากอะไร
ถ้าคันที่ยากเขาจะบ่นอุบเลยแต่นี่ชิวๆ

อย่าเชื่อช่างมากเพราะช่างก็ไม่เคยปั่นทุกเฟรมหรอกครับ
หาข้อมูลรีวิวต่างประเทศหลายๆสำนักดีกว่าครับ
หรือลองหาดูเฟรมตัวจริงดีกว่า

ปล.เจ็บแต่ไม่จบเชื่อผมเถอะเพราะมันจะมีของใหม่มายั่วตลอด :twisted:
Spin up
JabaWack
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Individual
Bike: Fuji Roubaix 1.3C/Boardman Elite Air 9.8(2013)/Giant Propel Advance SL ISP+Fouriers

โพสต์ โดย JabaWack »

ผมว่าcboardmanฟิตติ้งไม่น่าจะยากหรอกครับ แค่อาจจะไม่สวยเพราะท่อนอนยาว ใส่สเต็มยาวๆแล้วจะปั่นลำบาก ทีนี้ก็ลามไปเรื่องการปรับเบาะด้วย
ส่วนตัวแล้วผมชอบcboardman เป็นการส่วนตัว storck ผมว่ามันเรียบไปในด้านการตกแต่ง
'Mors Certa, Hora Incerta'
อยากได้ Corima Aero Plus Shimano 11 sp
Tanong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819995595
team: Pakchong Mountain Bike
Bike: TREK 8500, Colnago C59 Italia, Giant TCR Advanced sl ISP
ตำแหน่ง: ปากช่อง, นครราชสีมา

โพสต์ โดย Tanong »

German engineer. ;)
gazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xx89894888x
team: Speed Limit AV25TH, Turtle Cycling Club TH
Bike: Canyon Ultimate
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงค์ 96/1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gazz »

ไม่เคยปั่นทั้งคู่ แต่กำลังคิดว่าจะจัด Storck สิ้นปีครับ ในใจอยากได้่รุ่น Fenomalist G2 แต่มันไม่มีสีดำ :cry:
จักรยานอะไร ปั่นไวๆ ก็เหนื่อยเหมือนกันหมด :mrgreen:
wheeler 168
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่แน่นอน
Bike: Trek Emonda SL

โพสต์ โดย wheeler 168 »

ลองไปดูคันจริงดีกว่าไหมครับ Stork G2 ท่อนอนยาวมาก ผมลองคร่อมไซส์ 51 ที่ร้าน คร่อมดูแล้วก็น่าจะขี่ได้ ไซส์53 ไม่ทำแล้วข้ามไป 55 เลยก็กลัวยาวเกิน
ส่วนboardman เทียบจาก geometry ผมว่าถ้าไซส์ได้ก็น่าสน ท่อบนจะดูยาวเพราะเทียบกับท่อล่างที่ใหญ่

pina กับ cip ก็อยากได้ แต่คิดว่าถ้าซื้อมาก็ไม่จบเพราะมันก็ปรับดีไซน์ไปเรื่อยๆ
ถ้าเอาจบต้อง colnago c59 เพราะเหมือนเดิมมาตลอด เปลี่ยนแต่สี :lol:
แต่ราคาก็จบเหมือนกันเพราะแพงโคตร :o

ปล. ผมสูง 180 รถผมท่อบนยาว 557 สนใจเหมือนคุณเปี๊ยบ
พอไปดูของจริง ก็เลยเอาเงินไปซื้อล้อเพิ่มแล้วขี่ของเดิมดีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย wheeler 168 เมื่อ 10 ส.ค. 2013, 22:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ
taninswg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi1885 >> just turn to >> Infinito >> BoardMan Air 9.8

โพสต์ โดย taninswg »

ตอนนี้ใช้ Boardman Air 9.8 ประกอบกับชุดเกียร์ Sram red ขาจาน ROTOR 3D+ ล้อ Zipp 404 เบรค EE รับช่วงต่อมาจากเพื่อน ครั้งแรกก็เอาแค่มาลองขี่เปรียบเทียบกับ Bianchi Infinito ที่ใช้อยู่ group set Chorus, ล้อ Campag Bora One สิ่งแรกที่เห็นคือความ Stiff ซึ่งซ่อนความนุ่มนวลไว้ ไม่ได้แข็งโค ต ร เหมือนอย่างที่คิดไว้ วันแรกที่ลองขี่รู้สึกเลยว่าเป็นรถทีพุ่งกว่า น้ำหนักเบากว่า ลู่ลมกว่าและทำความเร็วได้ดีกว่าประทับใจมาก ๆ อาการเมื่อยน้อยกว่า (แหวนลองคอ 10 mm)อาจเป็นเพราะไซด์ลงตัวพอดี ที่สุดก็ตัดใจขาย Infinito แล้วรับ Boardman มาใช้แทน ตอนนี้ใช้ไปกว่า 2 พันกิโล แล้วใน 2 เดือน ขีสนุกมาก ไม่ค่อยเหมือนใตร เช็ดทำความสะอาดง่ายเพราะสีดำ และซ่อนสายทั้งหมด แต่มีจุดอ่อนคือสายสับจานตรงท่อนั่งมักจะมีปัญหาเรื่องน้ำเข้าง่าย ซึ่งจะทำให้การเปลี่ยนสับจานฝืดขึ้นบ้างหลังจากที่ขี่ลุยฝนหรือถนนเปียก แต่ก็หาหลอดมาครอบสายโผล่ก็กันน้ำเข้าได้แล้ว ถ้าคิดจะใช้ Boardman บอกได้เลยว่าเป็นเฟรมที่ดีมากในราคาสุดคุ้ม ซึ่งสามารถเทียบรุ่น Bianchi เป็น Oltre ในราคาประหยัดกว่ากันเกือบ 3 หมื่น
รถแรง รถแพง ขี่ให้คุ้ม
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

flamboyant เขียน:น้ำหนักตัวเยอะ อยากปั่นสบาย แต่เร็ว ชอบทรงแอโร่

ขอบคุณคับ

ผมว่าความแอโร่ มักจะไม่ค่อยไปกันได้กับสบายนะครับ โดยเฉพาะถ้าเพิ่งเริ่มปั่นใหม่ๆ ตัวยังไม่ค่อยยืด ก้มยังไม่ได้เยอะ อุตส่าห์ซื้อเฟรมแอโร่มา แต่ต้องมารองคอเป็นกระเหรี่ยงคอยาวเพราะว่าก้มไม่ลง ผมว่าก็จะใช่ที่ ลองพิจารณาดูนะครับ ขอโทษที่ตอบอาจไม่ถูกใจนะครับ
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
kk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814287206
team: -
Bike: salsa

โพสต์ โดย kk »

แรกๆก็มอง 9.8 อยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีของ พอดี g2 เข้ามาเลยลอง
ชอบมากครับ ลืมความอยากได้ 9.8 ไปเลย ผมว่าครบเครื่องนะ
พุ่ง นุ่ม ไหล (ใช้ขอบสูงช่วย) เชียร์ g2 ครับ ;)
ผมน้ำหนักตัวเยอะเหมือนกัน ยืนยันตัวนี้ยืนย่ำไม่มียุบ
พุ่งมากๆถ้ามีแรงโยกนะ (เพราะตรงกะโหลกหนามาก)
flamboyant
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย flamboyant »

ขอบคุณทุกท่านครับ
Tunedbykengster
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890094519
team: Modify&service ==Tuned by kengster==
Bike: FELT FR by RBC
ตำแหน่ง: ถ.ประดิษฐมนูธรรม ท่าเเร้ง บางเขน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tunedbykengster »

เเจ่ม....ศึกษา ข้อมูล :D :D
รับซ่อมช่วงล่างรถยนต์ทุกยี่ห้อ
รับปรึกษาปัญหาช่วงล่าง+โช๊คอัพSTD.+Racing
โทร 089-009-4519 ช่างเก่ง
earthny
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 89/2-4 ถ.มาตุลี ต.ปากน้ำโพ อ.เมือง จ.นครสวรรค์ 60000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย earthny »

เชียร์ boardman สั่งมาแล้วผิดไซส์ เลยได้ bmc tmr01 มาแทน แต่ก็ใจยังชอบ boardman 9.8 มากกว่า ทรงสวยมากครับ aero มากๆ
illusionism
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย illusionism »

kk เขียน:แรกๆก็มอง 9.8 อยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีของ พอดี g2 เข้ามาเลยลอง
ชอบมากครับ ลืมความอยากได้ 9.8 ไปเลย ผมว่าครบเครื่องนะ
พุ่ง นุ่ม ไหล (ใช้ขอบสูงช่วย) เชียร์ g2 ครับ ;)
ผมน้ำหนักตัวเยอะเหมือนกัน ยืนยันตัวนี้ยืนย่ำไม่มียุบ
พุ่งมากๆถ้ามีแรงโยกนะ (เพราะตรงกะโหลกหนามาก)

ไม่เคยลอง Boardman แต่ลอง Scenero G2 มา ครับ บอกได้ว่า stiff และ handling เด่นมาก การ control รถ สั่งซ้ายหันขวาหัน ไม่มีดื้อ ลงเขาความเร็วสูงๆนี่อัดได้ มั่นใจมาก ยืนโยกไม่มีย้วย คือขี่ปุ๊บ รู้สึกเลยว่าต่างจากคันอื่นๆที่เคยขี่มา confirm ตามคุณ kk อีกคน ที่สำคัญ สวยไม่โหล และเป็นยี่ห้อ hiend แท้ๆของเยอรมัน แต่เรื่องพุ่งนี่ตอบยาก เพราะผมขาอ่อน :(
ast_phai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: PARLEE

โพสต์ โดย ast_phai »

ส่วนตัว ผมใช้ Scenero C1.1 ขี่สนุกมากครับ Hi-End Germany เฟรมสติฟดีมากคับ

หาอ่านรีวิว Bikeradar เอาเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”