ขอคำแนะนำ การดูแลรักษารถพับ ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
p_zero_p
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081 8466998
team: R one one
Bike: B I A N C H I fg-lite , B I A N C H I Super pista celeste, D A H O N speed p8
ตำแหน่ง: 28 ซ.มงคลนิเวศน์ ลาดยาว จตุจักร กรุงเทพ 10900

ขอคำแนะนำ การดูแลรักษารถพับ ครับ

โพสต์ โดย p_zero_p »

รบกวน ขอคำแนะนำ การดูแลรักษารถพับครับ ( มือใหม่ครับ )

เพิ่งซื้อ รถพับคันแรก และจักรยาน คันแรกท่ีแพงเกิน หมื่น (ปรกติมีแต่ bmx กับ รถแม่บ้านธรรมดา)
อยากทราบการดูแลรักษา เช่น การหยอดน้ำมันจุดต่างๆ นำ้มันท่ีใช้ การดูแลรักษาเกียร์ เฟืองเกียร์
และถ้ามี อะไรแนะนำอีก แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมาก ครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ขอคำแนะนำ การดูแลรักษารถพับ ครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

การดูแลรักษาทั่วๆ ไป ก็คล้ายๆ กับเสือภูเขาหรือเสืออื่นๆ นั่แหละครับ

การดูแลรักษาทั่วๆ ไป

1. พับรถ "เท่าที่จำเป็น" เพราะจุดพับแม้ว่าจะออกแบบมาให้พับได้ แต่ก็เพื่อชดเชยความสะดวกในการขนส่งทำให้ไม่ต้องถอดล้อ แยกชิ้นส่วน ซึ่งยุ่งยากในการจะประกอบกลับสำหรับมือใหม่และผู้ใช้ทั่วๆ ไปเท่านั้น พับบ่อยๆ จุดพับมันก็คลอนตัวเร็วครับ

2. รถพับถึงอย่างไรก็แข็งแรงไม่เท่าเทียมกับรถที่ไม่ต้องพับดังนั้นจึงเหมาะกับเส้นทางเรียบ ไม่ค่อยขรุขระ วิบากมากเกินไปครับ

3. เรื่อง "โซ่" ล้างบ่อยๆ เมื่อโซ่ดูสกปรก มีฝุ่นจับจำนวนมาก ซึ่งความบ่อยขึ้นอยู่กับสภาพเส้นทางที่เราปั่นฯ และสภาพอากาศครับ ลุยน้ำ ลุยฝุ่นบ่อยก็ต้องล้างทำความสะอาดและหยอดน้ำมันหล่อลื่นบ่อยตามไปด้วยครับ ปรกติปั่นฯ ทั่วไป ก็สัก 2 - 3 เดือนทำครั้งหนึ่งครับ

4. จุดหมุนพวกดุมล้อ กระโหลก หากเราไม่มีประสพการณ์ก็ต้องให้ร้านทำให้ครับ วิธีเช็คก็ยกรถให้ล้อลอยจากพื้น หมุนล้อด้วยมือเบาๆ ล้อที่ดุมลื่นจะหมุนต่อด้วยตัวเองได้เป็นเวลานานครับ อันนี้เฉพาะกับล้อหน้า ส่วนล้อหลังต้องปลดโซ่ออกจากเฟืองครับถึงจะเห็นอาการจริงของดุม

กระโหลก หลังจากปลดโซ่ออกก็ลองหมุนด้วยมือเปล่าดู ถ้าลื่นก็จะไม่ต้องออกแรงมากครับ

ถ้าเช็คดูแล้วเจอว่าไม่ลื่นก็เอาไปให้ร้านทำได้แล้วครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
p_zero_p
สมาชิก
สมาชิก
Bike: B I A N C H I fg-lite , B I A N C H I Super pista celeste, D A H O N speed p8
ตำแหน่ง: 28 ซ.มงคลนิเวศน์ ลาดยาว จตุจักร กรุงเทพ 10900

Re: ขอคำแนะนำ การดูแลรักษารถพับ ครับ

ขอบคุณ พี่ เสือ Spectrum มากครับ
p_zero_p
สมาชิก
สมาชิก

ถามเพิ่มครับ ตรงเฟื่องเกียร์เวลาทำความสะอาด ต้องหยอดนำ้มันหรือเปล่าครับ ถ้าต้องหยอดใช้นำ้มันอะไรครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

เข้าใจว่าคุณคงหมายถึงการทำความสะอาดใบเฟือง วิธีการทำความสะอาดแบบง่ายๆ คือแขวนหรือยกรถให้ล้อหลังลอยพ้นพื้น ใช้แปรงทาสีที่ขนแปรงแข็งและไม่หลุดง่ายแยงลงไประหว่างใบเฟืองทีละใบแล้วหมุนบันใดให้ล้อและเฟืองหมุนคราบสกปรกก็จะหลุดออกมา (หากจะทำความสะอาดเฟืองเล็กก็ปรับเกียร์ให้โซ่ย้ายไปอยู่ที่เฟืองใบใหญ่แทนครับ) หรือหากใบเฟืองสกปรกมากและติดคราบน้ำมันหล่อลื่นโซ่ก็เอาแปรงชุบน้ำมันก๊าดก็ได้ครับ (ระวังน้ำมันก๊าดกระเด็นใส่ตัวถังและยางนะครับ)

โซ่ก็ทำความสะอาดแบบเดียวกันใด้ครับโดยหมุนบันใดให้โซ่เคลื่อนที่ผ่านขนแปรงที่ชุบน้ำมันก๊าดไว้จนกว่าโซ่จะสะอาด

การใส่น้ำมันหล่อลื่นหลังทำความสะอาดปรกติจะใส่เฉพาะที่โซ่ครับ (นำมันหยอดโซ่จักรยานโดยเฉพาะหรือหากหาไม่ได้พอจะใช้น้ำมันเครื่องรถยนต์แทนได้แต่ฝุ่นและคราบสกปรกจะเกาะเร็วมากกว่าน้ำมันหยอดโซ่โดยเฉพาะครับ) ส่วนเฟืองหากเป็นเฟืองรุ่นใหม่ 8 - 9 ชั้นต้องถอดล้อออกมา(ใช้เครื่องมือพิเศษ) อัดจารบีที่ดุมล้อครับ ส่วนเฟืองรุ่นเก่า (5 - 7 ชั้น) ที่เรียกว่าเฟืองเกลียว ตามตำราแนะนำให้ใช้น้ำมันหล่อลื่นหรือจารบีเหลวใส่ลงไปในช่องว่างระหว่างจุดที่หมุนกับดุมส่วนที่ไม่หมุน (เวลาล้อฟรี) ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
xiahsoul
สมาชิก
สมาชิก
team: หมาป่าโดดเดี่ยว
Bike: มรดกจักรยานสมัยพระเจ้าเหา

โพสต์ โดย xiahsoul »

ขออนุญาตนำข้อมูลไปบอกต่อเพื่อเป็นความรู้ให้กับเพื่อนๆที่ใช่รถพับคับ
Love Live the King
moraruang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817006558
team: ชมรมเครื่องบินเล็กปิยะพร, ชมรมเสือนวมินทร์
Bike: LA buddy20i, LA Spirit, LA Urbano
ตำแหน่ง: เพชรเกษม80 บางแค หมู่บ้านศุภวรรณ3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย moraruang »

สอบถามบ้างครับกรณีจุดพับคลอนตัว เราใช้พวกน้ำยาล็อคไท ช่วยได้ไหมครับ
บินไปกับ walkera ปั่นไปกับ LA
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

เสือ Spectrum เขียน:การดูแลรักษาทั่วๆ ไป ก็คล้ายๆ กับเสือภูเขาหรือเสืออื่นๆ นั่แหละครับ

การดูแลรักษาทั่วๆ ไป

1. พับรถ "เท่าที่จำเป็น" เพราะจุดพับแม้ว่าจะออกแบบมาให้พับได้ แต่ก็เพื่อชดเชยความสะดวกในการขนส่งทำให้ไม่ต้องถอดล้อ แยกชิ้นส่วน ซึ่งยุ่งยากในการจะประกอบกลับสำหรับมือใหม่และผู้ใช้ทั่วๆ ไปเท่านั้น พับบ่อยๆ จุดพับมันก็คลอนตัวเร็วครับ

2. รถพับถึงอย่างไรก็แข็งแรงไม่เท่าเทียมกับรถที่ไม่ต้องพับดังนั้นจึงเหมาะกับเส้นทางเรียบ ไม่ค่อยขรุขระ วิบากมากเกินไปครับ

3. เรื่อง "โซ่" ล้างบ่อยๆ เมื่อโซ่ดูสกปรก มีฝุ่นจับจำนวนมาก ซึ่งความบ่อยขึ้นอยู่กับสภาพเส้นทางที่เราปั่นฯ และสภาพอากาศครับ ลุยน้ำ ลุยฝุ่นบ่อยก็ต้องล้างทำความสะอาดและหยอดน้ำมันหล่อลื่นบ่อยตามไปด้วยครับ ปรกติปั่นฯ ทั่วไป ก็สัก 2 - 3 เดือนทำครั้งหนึ่งครับ

4. จุดหมุนพวกดุมล้อ กระโหลก หากเราไม่มีประสพการณ์ก็ต้องให้ร้านทำให้ครับ วิธีเช็คก็ยกรถให้ล้อลอยจากพื้น หมุนล้อด้วยมือเบาๆ ล้อที่ดุมลื่นจะหมุนต่อด้วยตัวเองได้เป็นเวลานานครับ อันนี้เฉพาะกับล้อหน้า ส่วนล้อหลังต้องปลดโซ่ออกจากเฟืองครับถึงจะเห็นอาการจริงของดุม

กระโหลก หลังจากปลดโซ่ออกก็ลองหมุนด้วยมือเปล่าดู ถ้าลื่นก็จะไม่ต้องออกแรงมากครับ

ถ้าเช็คดูแล้วเจอว่าไม่ลื่นก็เอาไปให้ร้านทำได้แล้วครับ

ข้อมูลดีมาก จดไว้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

moraruang เขียน:สอบถามบ้างครับกรณีจุดพับคลอนตัว เราใช้พวกน้ำยาล็อคไท ช่วยได้ไหมครับ
น้ำยาล็อคไทคงแค่ช่วยประทังหรือยืดอายุการใช้งานได้อีกเล็กน้อยครับ ถ้าจุดพับคลอนตัวคงต้องหาวิธีแก้ไขหรือหากมีอะไหล่เปลี่ยนก็เปลี่ยนอะไหล่จะดีกว่าครับ
somchaialk
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย somchaialk »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ
แมวเซา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant xtc3 /LHT/Gios felleo/Maruishi Emperor/Dioss/Dahon IIIc-smoothhound-boardwalk/
ตำแหน่ง: พระรามเก้า29 ถนนพระรามเก้า บางกะปิ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมวเซา »

:lol: อ้า ออก ล้างนำ้ นำ้มัน ______ตากแดด_____เป่าลม ไม่มีเครื่องเป่าเขย่าเอา____หยอดนำ้มัน
กล้ากล้าตากแดดครับ เบาะไม่ต้อง. :lol: จักรยานนะ อิ อิ
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง
mr-microwave
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Link D8

โพสต์ โดย mr-microwave »

ขอบคุณมากครับสำหรับเกร็ดความรู้ดีๆ
Tamarind Boutique Resort @ Kanchanaburi

Leave the chaos behind, rest in a 'Green' resort in a peaceful village.
Design you sight seeing trip on your own bikes!

http://www.tamarindboutique.com
tamarindboutique@gmail.com

"CYCLISTS FRIENDLY"
(special price for 'CYCLISTS')
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”