เตรียมตัวก่อนแข่ง1สัปดาห์และ1วัน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Thasdanai2001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851259479
team: ชวนชื่น สมุทรปราการ/SBScyclingTeam
Bike: Fuji sst 1.1 2013 ///////// ที่เคยใช้:merida race lite 900/merida kalahari six/bianchi impulso สีแดง

เตรียมตัวก่อนแข่ง1สัปดาห์และ1วัน

โพสต์ โดย Thasdanai2001 »

คำถามก่อนแข่งระยะทางไกลด้วยหมอบ
1.เวลาก่อนแข่ง1สัปดาห์พี่ๆจะกินอาหารอย่างไรเน้นสารอาหารอะไร
2.ฝึกซ้อมอย่างไรในทุกๆวันปั่นเทรนเนอะร์วันละ 45-60 นาทีเพียงพอไหม
3.แล้วก่อนแข่ง1วันต้องกินอย่างไรเน้นสารอาหารอะไร
4.มีใครรู้สึกว่าปั่นเทรนเนอร์แล้วเมื่อยกว่าปั่นออกทริปบ้าง
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
อายุ 15 ทำอะไรผิดบอกได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

Re: เตรียมตัวก่อนแข่ง1สัปดาห์และ1วัน

โพสต์ โดย jamzkub »

คำถามก่อนแข่งระยะทางไกลด้วยหมอบ

เอาประสบการณ์ผมนะ

1.เวลาก่อนแข่ง1สัปดาห์พี่ๆจะกินอาหารอย่างไรเน้นสารอาหารอะไร

สัปดาห์ก่อนแข่งกินปกติครับ แต่วันก่อนแข่งดื่มน้ำเยอะๆ อาหารก็กินพวกคาร์โบกับโปรตีน ข้าว เนื้อ นม ไข่

2.ฝึกซ้อมอย่างไรในทุกๆวันปั่นเทรนเนอะร์วันละ 45-60 นาทีเพียงพอไหม

ถ้าแข่งระยะทาง 60 กิโล ขึ้นไป ซ้อม 45 - 60 นาทีไม่พอครับ เพราะถ้าปั่นความเร็วเฉลี่ยที่ 30 ต่อชั่วโมง 60 นาทีก็ได้แค่ 30 กิโลครับ ถามว่าซ้อมระยะทางเท่าไร ไม่ตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับระยะทางแข่ง ถ้าแข่ง 100 กิโล ผมซ้อม 130 กิโล ซ้อมเผื่อแรงไว้ เพราะไม่รู้วันแข่ง สภาพเส้นทางเป็นอย่างไร สภาพอากาศ เจอแดด เจอฝน เจอลมสวน

โดยทั่วไปอยากให้ซ้อมประมาณ 3 ชั่วโมงครับ ถ้าหวังอันดับดีๆซ้อมระยะ 100 กิโล ให้ได้ AV 32 - 35 ครับ ถึงไม่มีแข่งผมก็ปั่นซ้อมเล่นตอนเย็นระยะทาง 70 - 100 กิโลอยู่แล้วครับ

บทสรุปการซ้อมครับ ขาไปเจอลมสวน ขากลับโชคดีหน่อยลมส่ง ปั่นเดี่ยวครับ

รูปภาพ

3.แล้วก่อนแข่ง1วันต้องกินอย่างไรเน้นสารอาหารอะไร

ตอบไปแล้วในข้อ 1.

4.มีใครรู้สึกว่าปั่นเทรนเนอร์แล้วเมื่อยกว่าปั่นออกทริปบ้าง

ข้อนี้ไม่ขอตอบครับ เพราะผมไม่ปั่นเทรนเนอร์ บอกตรงๆ เบื่อมากๆ ชอบซ้อมถนนใหญ่ เจอแดด เจอลม เจอเขา สะใจกว่า

ส่วนสูตรอื่นๆเดี๋ยวรอขาแรงท่านอื่นๆมาตอบครับ ผมรอบบินไม่สูง :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”