ช่วยแนะนำวิธีเลือกซื้อจักรยานเสือภูเขาสำหรับออกกำลังกายด้วยครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Auud sk
สมาชิก
สมาชิก

ช่วยแนะนำวิธีเลือกซื้อจักรยานเสือภูเขาสำหรับออกกำลังกายด้วยครับ

โพสต์ โดย Auud sk »

ผมไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับเสือภูเขา อยากได้เอาไว้ออกกำลังกาย ปั่นแถวถนนใกล้ๆบ้านกับลูกๆไม่เน้นออกทริป จะเป็นจักรยานมือ1หรือมือ2ก็ได้ ไม่เน้นยี่ห้อและออฟชั่นหรูๆ งบน้อยครับ ผมน้ำหนัก95กก.สูง160ซม.ควรจะเลือกจักรยานแบบไหนดีครับ ใจอยากได้แบบมีโช๊คหน้าและหลัง เอาที่สามารถรับน้ำหนักเยอะๆแบบผมได้อ่ะ ขอบคุณครับ
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำวิธีเลือกซื้อจักรยานเสือภูเขาสำหรับออกกำลังกายด้วยครับ

โพสต์ โดย jokenakub »

น้ำหนักเราเท่ากันแต่ผมสูง175ผมแนะนำเสือภูเขายี่ห้ออะไรก็ได้ครับเอาที่เราชอบสีของเขาเพราะราคาหมื่นต้นๆยี่ห้อไหนขี่ก็แทบไม่แตกต่างกันครับไปลองคล่อมลองขี่ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับไซร้ของคุณน่าจะเป็น15.5หรือก็16นิ้วครับส่วนตัวผมใช้ยี่ห้อเทรคครับมันแข็งแรงดีหรือถ้างบประมาณจำกัดก็ซื้อมือ2ในเว็บนี้ก็ได้ครับบางคนแถมไฟและขวดน้ำให้ด้วยคุ้มกว่ามือ1นะขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
Auud sk
สมาชิก
สมาชิก

Re: ช่วยแนะนำวิธีเลือกซื้อจักรยานเสือภูเขาสำหรับออกกำลังกายด้วยครับ

แก้ไขข้อมูลนะครับ ผมสูง170ซม.inseam74ซม.ช่วงขาจะสั้นส่วนช่วงกระดูกสันหลังจะยาว น้ำหนัก95กก.ควรเลือกจักยานขนาดกี่นิ้วดีครับ ผมอยู่แถวถนนหทัยราษฎร์ เขตคลองสามวา ช่วยแนะนำร้านจักรยานแถวมีนบุรี ,รามอินทรา ด้วยครับ ขอบคุณครับ
uthen2511
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0804521441
Bike: Bianchi lopo
ตำแหน่ง: ท้ายบ้าน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย uthen2511 »

ถ้าไม่เน้นของนอกผมแนะนำจักรยาน LA ครับราคาย่อมเยา ไม่ถึงหมื่นมีทั้งแบบโช็คหน้าหลังและแบบโช็คหน้าอย่างเดีวย ไซด์ขนาด 15 หน้าจะเหมาะ
Auud sk
สมาชิก
สมาชิก

uthen2511 เขียน:ถ้าไม่เน้นของนอกผมแนะนำจักรยาน LA ครับราคาย่อมเยา ไม่ถึงหมื่นมีทั้งแบบโช็คหน้าหลังและแบบโช็คหน้าอย่างเดีวย ไซด์ขนาด 15 หน้าจะเหมาะ
ขอบคุณครับ ผมก็เล็งอยู่ครับ พอรู้จักร้านขายจักรยานL.Aแถวมีนบุรีหรือรามอินทราไหมครับ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

LA เลยครับ ไม่เกิน8000 ดูไซด์กับสีและแบบที่ชอบก็พอครับ
คนเดียวกูก็ไป
wpu
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย wpu »

ผมว่าหารถเพื่อนหรือคนรู้จักมาลองปั่นหลายๆขนาดก่อนดีกว่า เพราะว่าตัวเราบางทีไม่ได้มาตรฐาน แต่รถเขาได้มาตรฐาน
จะได้สนุกกับการปั่นจักรยาน
วันนี้คุณออกกำลังกายหรือยัง
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

สูงขนาดพี่ น่าจะขี่ประมาณ 15.5 ,16 ,17.5 ครับ
ต้องดูเป็นรุ่น ๆ ไปครับ แต่ละรุ่นของแต่ละยี่ห้อ ค่า stand over ไม่เท่ากันต้องดูสเปคในเว็บผู้ผลิต
ถ้า inseam ของพี่ยาวกว่าค่า stand over ของรถคันที่สนใจสัก 1.5-2 นิ้วก็ขี่ได้
โดยปลอดภัยต่อข้างน้อยครับ
ปล.ยืนคร่อมรถจริงชัวร์ที่สุดครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
athongsa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ไร้สังกัด
Bike: Giant Rincon V 2013

โพสต์ โดย athongsa »

ร้านขาย LA ที่รามอินทรา อยู่ก่อนถึง ซอยวัชรพล นิดเดียว หากมาจากทาง กม. 4 ครับ
TorukMakto
สมาชิก
สมาชิก
team: มือใหม่ ยังไม่มีสังกัด
Bike: MTB Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TorukMakto »

รามอินทรา ไม่ทราบช่วงไหน แต่แถวเชียงกงหลักสี่ มีร้านจักรยานมือสองจากญี่ปุ่น

มีมือสอง ให้เลือก ลอง ต่อราคา ตามสะดวก อาจแพงไปนิด แต่ดีตรงที่มีให้ลองคร่อม ลองปั่นได้หลายคัน จนกว่าจะพอใจ น่ะครับ

ผมไม่ได้อะไรนะครับ แต่แนะนำ เพราะผมไปสอย รถพับมาสองคัน เสือภูเขา อีกคัน อ่าครับ :D
Neung123
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890888337
team: กลุ่มจักรยานหนองแค
Bike: Road Bike Giant Scr2 color red
ตำแหน่ง: อ.หนองแค จ.สระบุรี

โพสต์ โดย Neung123 »

สูง170 size 15-16 ครับ อย่าไปซื้อ 17 มานะครับ ใหญ่ไปสำหรับพี่ครับ ถ้ามีโช๊คหลังด้วยเวลาปั่นมันจะกินแรงครับ เพราะมันย้วยๆยวบๆช่วงกลางรถครับ เอาแค่โช๊คหน้าพอครับ เบากว่ามีโช๊คกลางด้วยครับ ถ้าไม่LA ก็ลงไปดูตามร้านจักรยานเขาก็มีภูเขาระดับเริ่มต้นขายครับ GT นี่ก็ 9000บาท เริ่มต้นครับ Merida 11000-13000 ครับ เลิกปั่นยังขายต่อได้ครับ LA ขายต่อยากครับ
ช่าง Jumm 087-813-7117 หนึ่งในใจผมเลยครับมีปัญหาเรื่องจักรยานปรึกษา "ช่างจ้ำ" ได้เลยครับ ร้านในดวงใจผม "แสงอรุณ สระบุรี"
ิborow
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894466476
team: -
Bike: trek

โพสต์ โดย ิborow »

ร้าน ตรง กม. 8 หรือ จะมา ถนน สุขาภิบาล3 ตรงข้าม บ. มิสทีน
Auud sk
สมาชิก
สมาชิก

Neung123 เขียน:สูง170 size 15-16 ครับ อย่าไปซื้อ 17 มานะครับ ใหญ่ไปสำหรับพี่ครับ ถ้ามีโช๊คหลังด้วยเวลาปั่นมันจะกินแรงครับ เพราะมันย้วยๆยวบๆช่วงกลางรถครับ เอาแค่โช๊คหน้าพอครับ เบากว่ามีโช๊คกลางด้วยครับ ถ้าไม่LA ก็ลงไปดูตามร้านจักรยานเขาก็มีภูเขาระดับเริ่มต้นขายครับ GT นี่ก็ 9000บาท เริ่มต้นครับ Merida 11000-13000 ครับ เลิกปั่นยังขายต่อได้ครับ LA ขายต่อยากครับ
ขอบคุณครับ ผมลืมเรื่องการขายต่อเลย ยี่ห้อGT,MERIDAมีขายตามร้านทั่วไปไหมครับ
Auud sk
สมาชิก
สมาชิก

นอกจากยี่ห้อgt,meridaแล้วยังมียี่ห้อไหนอีกไหมครับในงบดังกล่าว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”