สอบถามครับ เสือภูเขา ใส่แฮนหมอบ ได้รึเปล่า

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

สอบถามครับ เสือภูเขา ใส่แฮนหมอบ ได้รึเปล่า

โพสต์ โดย meloin » 17 มี.ค. 2013, 20:11

เสือภูเขาใส่แฮนหมอบได้รึเปล่าครับ มันจะ เกียร์ กะ เบรค ได้มั้ยเนี่ย แต่สงสัย ปลอกคงใส่ไม่ได้ ใช้พันเอา -__-

ถามไว้คร่าวๆ เผื่อ มีคนลอง ทำแล้ว ได้อารมณ์ ยังไงบ้างครับ ฮ่าๆ :lol:
ขอให้โชคดีมีความสุข

Re: สอบถามครับ เสือภูเขา ใส่แฮนหมอบ ได้รึเปล่า

โพสต์ โดย bank jakraphat » 17 มี.ค. 2013, 20:40

:mrgreen: :( ผมลองแล้วอย่าทำเลยคุมรถยากมากในความคิดของผมนะ

Re: สอบถามครับ เสือภูเขา ใส่แฮนหมอบ ได้รึเปล่า

โพสต์ โดย parajumper » 17 มี.ค. 2013, 21:23

ถ้าอยากใส่จริงๆก็ใส่ได้ครับ
- ครอบครัว
- การงาน
- ปั่นจักรยาน
เพียงพอสําหรับผมแล้ว.

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 17 มี.ค. 2013, 21:36

ใส่ได้แล้วจะขี่ได้หรือเปล่า

แฮนด์หมอบมีระยะเอื้อมออกมาอีกคืบ เอามาใส่กับเฟรมภูเขาที่ท่อบนยาวอยู่แล้ว ตอนขี่นี่สุดเอื้อมกันเลยทีเดียวครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย bank jakraphat » 17 มี.ค. 2013, 22:46

น้องหนึ่ง เขียน:ใส่ได้แล้วจะขี่ได้หรือเปล่า

แฮนด์หมอบมีระยะเอื้อมออกมาอีกคืบ เอามาใส่กับเฟรมภูเขาที่ท่อบนยาวอยู่แล้ว ตอนขี่นี่สุดเอื้อมกันเลยทีเดียวครับ

โพสต์ โดย Toshi » 18 มี.ค. 2013, 19:48

รูปภาพ

เรื่องของเรื่องคือ เพื่อนมันทิ้งเฟรมไว้ให้ยำเล่น และเรามีชุดขับหมอบเหลืออยู่พอดี ก็เลยจับยำๆ

เรื่องเกียร์ใช้งานปกติครับ ส่วนเบรคถ้าใช้มือเบรคแบบพวกรถทัวริ่งที่สามารถใช้กับวีเบรค ก็ไม่มีปัญหา
แต่ถ้าใช้ชิพหมอบ ก็จะมีปัญหาเรื่องระยะการดึงสายเบรคที่สั้นกว่า MTB
กรณีของรถผมก็แก้ปัญหาโดยการใช้ตัว Adjust เพิ่มระยะการดึงสาย ราคาหลายตังอยู่

ตอนแรกกะใส่กับจานหมอบ แต่ใส่ไม่ได้เพราะกะโหลก MTB มันกว้างกว่า

ระยะเอื้อม ก็ต้องหาสเต็มสั้นๆ กะแฮนด์ที่ระยะ reach สั้นๆ เอา ไม่งั้นมันเอื้อมเกินไป

เรื่องฟีลลิ่ง ก็ได้ในเรื่องของท่าทางการขี่ ความมั่นใจเวลารูดผ่านตะแกรงฝาท่อ
แต่ความเร็วที่ได้ ก็เท่าเสือภูเขาเหมือนเดิม

ปัจจุบัน ไม่ได้ใช้งานแล้ว เนื่องจากเอาล้อไปอยู่เสือภเขา ขอบขี่แบบนุ่มๆสบายๆ กว่า
ไว้ปีหน้า โบนัสเหลือค่อยหาล้อกะยางหน้าแคบ มาลงไว้ขี่เล่น

สรุป ถ้าอะไหล่เหลือ หรือเงินถุงเงินถัง ก็ลองทำเล่นๆ ได้ แต่ถ้าทำขี่จริงจัง ไม่แนะนำ
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/