อยากได้ทัวร์ริ่ง ไซส์เล็ก มีแนะนำมั๊ยคะ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
Felix
ขาประจำ
ขาประจำ
team: OSK 101
Bike: Nishiki Amust/Gary Fisher Zebrano

Re: อยากได้ทัวร์ริ่ง ไซส์เล็ก มีแนะนำมั๊ยคะ

โพสต์ โดย Felix »

ผมว่า ใช้เสือภูเขามาขี่ทัวริ่งก็ได้นะครับ
เพียงแต่ถ้าเป็นเฟรมโครโมลีล้อตะเกียบก็ขี่ทางไกลๆสบายๆหน่อย
ใช้ล้อไม่ต้องใหญ่มาก เอาขนาดกลางๆ ประมาณ 26x1.75-1.90
ก็เดินทางไกลแบบไม่เร่งรีบก็ไม่ได้ลำบากอะไร

ในความคิดของผม Touring เป็นรูปแบบหนึ่งของการขี่จักรยาน
ดังนั้นใช้จักรยานอะไรก็ได้ เพราะเราขี่จักรยานไปเที่ยว
เพียงแต่เวลาเลือกรถและเซ็ทรถก็ให้ขี่สบายๆหน่อย
เพราะเราต้องขี่ติดต่อกันหลายๆวัน ร่างกายจะได้ไม่ชอกช้ำ

ผมเองก็ใช้เสือภูเขาเพื่อการขี่แบบ Touring เหมือนกัน

รูปภาพ

ในภาพนี้ Nishiki Amust ใช่ล้อ 26x1.75 จาก กทม ไม่แม่สะเรียง

รูปภาพ

หรือแบบนี้ Gary Fisher Zebrano จาก กทม ไปเที่ยวศรีสัชนาลัย

ข้อสำคัญก็คือ ระบบของเกียร์ ก็ควรมีอัตราทดที่หลากหลายสักหน่อย
คือ มีความเร็วได้บ้างในช่วงที่ความเร็วค่อนข้างลอยตัวจะได้ออกแรงน้อยๆ แต่มีความเร็ว
หรือ มีอัตราทดที่มากพอสมควรเผื่อขี่บนเส้นทางเนินชันหรือขึ้นภูเขา

ส่วนยี่ห้อ นั้นผมว่าก็ไม่ค่อยแต่กต่างกันมากสักเท่าไหร่
ส่วนมากก็คล้ายๆกัน ครับ

เอาไปขี่จาก กทม ไปกัวลาลัมเปอร์ก็ไปไหว รถไม่ใช่ปัญหา คนขี่ต่างหากที่เป้นปัญหา เพราะหมดแรงครับ

รูปภาพ
xupj04dit
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานเพื่อสุขภาพ
Bike: DHC ,NEO 16, เปอร์โย หมอบ 700c,บอร์ดวอร์ค,บรอมตัน,Bianchi Novita

Re: อยากได้ทัวร์ริ่ง ไซส์เล็ก มีแนะนำมั๊ยคะ

โพสต์ โดย xupj04dit »

subzero เขียน:
TrueBlue เขียน:มินิทัวริ่งครับ มีหลายยี่ห้อเช่น Chevrolet, Dr.Hon, ฯลฯ
พวกนี้ใช้ล้อขนาด 20" เป็นส่วนใหญ่ เบาะ แฮนด์ ปรับสูงต่ำได้ตามขนาดผู้ขับขี่
บางยี่ห้อบางคันพับได้ด้วย
ตามลิงค์ข้างล่างเป็นตัวอย่างหนึ่งพอให้มองเห็นภาพของรถลักษณะนี้ เผื่อเป็นอีกแนวทางครับ
:D

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=605792

ขอบคุณค่ะ อยากได้ล้อใหญ่ค่ะ
ของผมมีคันนึงเปอร์โยmetro สนไหมครับ 5000
ไฟล์แนบ
ตัวใหม่.JPG (108.66 KiB) เข้าดูแล้ว 442 ครั้ง
JaMajam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-9123-4xxx
team: อกาลิโก
Bike: Giant HL7400 ; Royal BUGATTI; The Frog;Turbo24"
ตำแหน่ง: วัชรพล
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JaMajam »

Felix เขียน:ผมว่า ใช้เสือภูเขามาขี่ทัวริ่งก็ได้นะครับ
เพียงแต่ถ้าเป็นเฟรมโครโมลีล้อตะเกียบก็ขี่ทางไกลๆสบายๆหน่อย
ใช้ล้อไม่ต้องใหญ่มาก เอาขนาดกลางๆ ประมาณ 26x1.75-1.90
ก็เดินทางไกลแบบไม่เร่งรีบก็ไม่ได้ลำบากอะไร

ในความคิดของผม Touring เป็นรูปแบบหนึ่งของการขี่จักรยาน
ดังนั้นใช้จักรยานอะไรก็ได้ เพราะเราขี่จักรยานไปเที่ยว
เพียงแต่เวลาเลือกรถและเซ็ทรถก็ให้ขี่สบายๆหน่อย
เพราะเราต้องขี่ติดต่อกันหลายๆวัน ร่างกายจะได้ไม่ชอกช้ำ

ผมเองก็ใช้เสือภูเขาเพื่อการขี่แบบ Touring เหมือนกัน

รูปภาพ

ในภาพนี้ Nishiki Amust ใช่ล้อ 26x1.75 จาก กทม ไม่แม่สะเรียง

รูปภาพ

หรือแบบนี้ Gary Fisher Zebrano จาก กทม ไปเที่ยวศรีสัชนาลัย

ข้อสำคัญก็คือ ระบบของเกียร์ ก็ควรมีอัตราทดที่หลากหลายสักหน่อย
คือ มีความเร็วได้บ้างในช่วงที่ความเร็วค่อนข้างลอยตัวจะได้ออกแรงน้อยๆ แต่มีความเร็ว
หรือ มีอัตราทดที่มากพอสมควรเผื่อขี่บนเส้นทางเนินชันหรือขึ้นภูเขา

ส่วนยี่ห้อ นั้นผมว่าก็ไม่ค่อยแต่กต่างกันมากสักเท่าไหร่

เอาไปขี่จาก กทม ไปกัวลาลัมเปอร์ก็ไปไหว รถไม่ใช่ปัญหา คนขี่ต่างหากที่เป้นปัญหา เพราะหมดแรงครับ

รูปภาพ

เห็นด้วย อีกหนึ่งเสียงครับ (พ่อน้องจ้า)
"จักรยาน ช่วยซับเหงื่อโลก"
รสนิยม ชอบ รถเก่ามันเก๋าดี
คำพูดสำคัญ แต่ การกระทำสำคัญกว่า
การเมือง ศาสนา และรสนิยม งดแสดงความคิดเห็น
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

O'Pern เขียน:เห็นพี่ธานินท์นำยี่ห้อ Rit เข้ามา มีไซส์เล็กด้วย แต่เฟรมจะหน้าตาเหมือน Peugeot Metro สีฟ้าด้านบน ถ้าโอเค ก็จัดไปเลยครับ เป็นเฟรมแบบ Full Cromo อย่างดี

ที่เหลือก็เลือกอะไหล่เกรดกลางๆ น่ะจะจบแบบไม่แพงมากนัก

ปล ตัวเล็ก แนะนำล้อ 26 เท่านั้นครับ
แนะนำตัวนี้อีกคนครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
oldhippie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: นั่งทางในเอาครับ
team: โดดเดี่ยว
Bike: เมื่อยละเด้อ

โพสต์ โดย oldhippie »

Felix เขียน: ในความคิดของผม Touring เป็นรูปแบบหนึ่งของการขี่จักรยาน
ลองเอาไปตรองดูครับ เลือกจักรยานให้เหมาะกับตัว แล้วค่อยๆ ปรับรถให้เหมาะกับการขี่ แล้วคุณก็จะออกเที่ยวได้แล้ว
olek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0828354795
team: อุดรทัวริงค์ไบค์
Bike: specialized; giant; rit
ติดต่อ:

โพสต์ โดย olek »

oldhippie เขียน:
Felix เขียน: ในความคิดของผม Touring เป็นรูปแบบหนึ่งของการขี่จักรยาน
ลองเอาไปตรองดูครับ เลือกจักรยานให้เหมาะกับตัว แล้วค่อยๆ ปรับรถให้เหมาะกับการขี่ แล้วคุณก็จะออกเที่ยวได้แล้ว
ผมอีกคนหนึ่งครับ ที่จะเลือกใช้แบบนี้เร็ว ๆ นี้ครับ
Elka
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานขอนแก่น
Bike: "หงษ์แดง" เป็นจักรยาน ล้อเดียว พัฒนาขึ้นโดยเอกชัย Sep. 28, 2008
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

โพสต์ โดย Elka »

ลอง ตามคนนี้ไป (อ.มัลลิกา) เขา ตัวเล็ก เท่า ๆ คุณ อาจได้คำตอบที่พอใจ
ใช้ชื่อ Karen Nkk ตอนนี้ ปั่นอยู่ น่าจะกลับขอนแก่น หลัง 5 กุมภาพันธ์ 2556
เดิมเขาใช้งาน Long Haul Trucker ขนาด 42" ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Thorn สีแดง แล้ว

รูปภาพ รูปภาพ
: เสือ 5 ภาค “Friendly, No Boundaries” : << การปั่นเที่ยวไปในอุษาคเนย์ เป็นความสุขอย่างยิ่ง >>
คิดดี พูดดี ทำดีและแบ่งปันดี สังคมน่าอยู่ เป็นสุข : "นิพพานัง ปัจจโย โหตุ"
LA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891128738
team: สวนธน/บางมด
Bike: khs/terk/Giant
ตำแหน่ง: บางมด

โพสต์ โดย LA »

Felix เขียน:ผมว่า ใช้เสือภูเขามาขี่ทัวริ่งก็ได้นะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
เป็นข้อคิดที่ดีมากๆ เลยครับ สำหรับการเล่นรถเพื่อการท่องเที่ยว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”