วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2556 "จักรยานทางเรียบโคราช ใจเกินร้อย ฉลองวันแห่งชัยชนะของท้าวสุรนารี"

ประชาสัมพันธ์ ทั้งงานปั่นท่องเที่ยว หรือ งานแข่งขัน โดยต้องมีลักษณะงานที่มีการจัดการดูแลนักปั่นที่เป็นระบบเช่นการรับสมัคร,การดูแลขบวนนักปั่น ถ้าเป็นการชักชวนไปปั่นทริปย่อยๆอย่างไม่เป็นทางการ ดูแลกันเองตามสมควร ให้ตั้งกระทู้ในหมวด "จัดทรืปย่อย" ครับ
กฏการใช้บอร์ด
ประชาสัมพันธ์ ทั้งงานปั่นท่องเที่ยว หรือ งานแข่งขัน โดยต้องมีลักษณะงานที่มีการจัดการดูแลนักปั่นที่เป็นระบบเช่นการรับสมัคร,การดูแลขบวนนักปั่น ถ้าเป็นการชักชวนไปปั่นทริปย่อยๆอย่างไม่เป็นทางการ ดูแลกันเองตามสมควร ให้ตั้งกระทู้ในหมวด "จัดทรืปย่อย" ครับ
naioun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873771551
Bike: diamondback
ติดต่อ:

Re: วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2556 "จักรยานทางเรียบโคราช ใจเกินร้อย ฉลองวันแห่งชัยชนะของท้าวสุรนารี"

โพสต์ โดย naioun »

คุณ หมอพลศิลป์ pskorat เป็นผู้ริเริ่ม ใจเกินร้อย ในไทย ฟังไว้ อ่านให้ลึกซี้งไม่เสียหลายนะครับ
ounlovebike
รูปประจำตัวสมาชิก
นิรนาม999
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สี่สายน้ำเจ้าพระยา
Bike: ไจแอนท์ เปอร์โย

Re: วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2556 "จักรยานทางเรียบโคราช ใจเกินร้อย ฉลองวันแห่งชัยชนะของท้าวสุรนารี"

โพสต์ โดย นิรนาม999 »

สี่สายน้ำเจ้าพระยา(รักสบาย)ไปร่วมแน่นอนเพราะเป็นบ้านเกิดของบิดา(จงจอหอ)นามสกุลเดิมย่าโมเป็นที่เคารพยิ่งของผมอดีตทหารมทบ1ครับ :roll: :roll: :roll: :roll:
olek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0828354795
team: อุดรทัวริงค์ไบค์
Bike: specialized; giant; rit
ติดต่อ:

โพสต์ โดย olek »

ทุกแห่งทุกที่ทุกวงการ ทำไมเรื่องเงินเรื่องทอง มันไม่เข้าใครออกใครจริง อนิจจา !!!!!!
naioun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873771551
Bike: diamondback
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naioun »

ภาพของกลุ่มที่ ทำเพื่อสังคมจริงๆ และไม่หวังผลประโยชน์ใส่ตน ก้อมีนะครับ มันอยู่ที่ จิตใจ ของผู้ทำงานนั้นๆต่างหากครับ
การทำงานให้โปร่งใส ไม่ใช่เรื่องยาก ถ้าคิดจะทำ ทำโดยไม่หวังผลตอบแทนเขาก้อทำกันเยอะแยะไป แล้วพวกหวังผลกำไร เราก้อควรจะรู้เท่าทันกันครับ..[/size
แต่ละท่าน สละเวลา เงินทองมาช่วยกัน คนละไม้คนละมือ เพื่อสังคม เพื่อโรงเรียนแห่งนี้ ผมถามหน่อยว่า เขาได้อะไรตอบแทนที่เป็นสิ่งมีค่า ก้อเปล่า แต่สิ่งที่มีค่าที่สุดคือ ความสุขทางใจที่ได้ทำ ดังนั้นการเหมารวมว่า มีเงินทองมาเกี่ยวข้องแล้วจะยุ่ง คงไม่ถูกซะทีเดียว ถ้าจิตใจคนคิดนั้นดีพอ เงินทองแค่ไหน ก้อไม่สามารถทำให้เกิดได้หรอกคับ
แค่อยากสะท้อน ให้คิดกันในเรื่องของ การทำประโยชน์ หลังการจัดงานเกี่ยวกับจักรยาน ถ้างานไหนผู้จัดทำดี เราก้อสนับสนุนกับต่อไป ถ้าทำไม่ดี ไม่บริสุทธิ์ก้อแล้วแต่ผู้คิดจะร่วมงานจะวิเคราะห์กันเอาเองครับ...

."""""""""ตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสอน""""""""""
ไฟล์แนบ
Resize of VsXarr.jpg
Resize of VsXarr.jpg (56.55 KiB) เข้าดูแล้ว 400 ครั้ง
Resize of iG5Elw.jpg
Resize of iG5Elw.jpg (58.53 KiB) เข้าดูแล้ว 400 ครั้ง
Resize of 0ZikSk.jpg
Resize of 0ZikSk.jpg (41.64 KiB) เข้าดูแล้ว 400 ครั้ง
Resize of rrvFGJ.jpg
Resize of rrvFGJ.jpg (55.55 KiB) เข้าดูแล้ว 400 ครั้ง
Resize of Jc0GLk.jpg
Resize of Jc0GLk.jpg (34.3 KiB) เข้าดูแล้ว 400 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย naioun เมื่อ 30 ม.ค. 2013, 08:21, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ounlovebike
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

olek เขียน:ทุกแห่งทุกที่ทุกวงการ ทำไมเรื่องเงินเรื่องทอง มันไม่เข้าใครออกใครจริง อนิจจา !!!!!!
ถ้าจะให้...เข้าใคร(ส่วนรวม) แล้ว ไม่ออกใคร(ส่วนตน)..นั้นง่ายมากๆครับ ก็ต้อง ยึดมั่น 3 คำสำหรับทุกคน ทุกกลุ่มที่ทำงานเพื่อส่วนรวม(...จริงๆ...ไม่ใช่ตั้งโครงการเพื่อไปบรรลุวัตถุประสงค์อื่น แบบที่เห็นและเป็นอยู่ทั่วบ้านทั่วเมือง ณ เวลานี้) ...ถูกต้อง โปร่งใส ตรวจสอบได้...

คุ้นๆกับสำนวนไทยหนึ่งที่อยู่คู่กันกับสังคมไทยมานานนมบ้างไหมครับ

...ขึ้นต้นเป็นลำไม้ไผ่ พอเหลาลงไปกลายเป็นบ้องกัญชา...

และตอนหนึ่งจาก...ว่าด้วยการปฏิบัติ จากสรรนิพนธ์

....คำพูดทุกคำ การกระทำทุกอย่างล้วนมีความคิดชี้นำ...

และกรณีร่วมสมัยที่น่าจะอ้างถึง...ใครยังดูช่อง 3 อยู่บ้างครับ...

โดยส่วนตัว ด้วยความเป็นกัลยาณมิตรกับคณะผู้จัดกิจกรรม ผมได้พยายามเสนอความคิดความเห็นต่อกรณีนี้อย่างเต็มความสามารถระดับ...ตติยมฺปิ...แล้วคงทำได้ไม่มากไปกว่านั้นเพราะต่างฝ่ายต่างก็อายุใกล้เลข 6 นำหน้ากันแล้ว ดังนั้นก็คงต้องแล้วแต่...ผู้จัด กับ ผู้ที่จะเข้าร่วมกิจกรรม...คิด และ ดำเนินกิจกรรมกันต่อไปเพื่อให้พ้นข้อครหาว่า ...จัดงาน ขายถ้วย... ครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

เรียนคุณหมอดังนี้นะครับหลังจากไปเจริญสติและปฏิบัติธรรมแบบหลวงพ่อคำเขียนวัดสุคะโตแก้งคร้อชัยภูมิมาเจ็ดวัน ทำให้ผมเปลี่ยนไปมากทีเดียวครับ เจริญสติพร้อมกับปฏิบัติธรรมนั้นทำให้ใจผมเปิดกว้างมากขึ้นและเย็นกับสิ่งที่เกิด หนึ่งในคำสอนที่พระไพศาลวิสาโรลูกศิตย์หลวงพ่อคำเขียนกล่าวเอาไว้น่าคิดมากครับ

เมื่อเราได้ของมาซักอย่างเช่นเงิน 500000บาท ยามเมื่อได้มานั้นสร้างความปิติให้กับผู้ที่ได้มามากเท่าไหร่ ยามเมื่อเงิน500000นั้นอันตธารหายไปจะพบว่าผู้นั้นโศกเศร้าเสียใจมากกว่ายามที่ได้มานั้นสองเท่าขึ้นไป นอกจากนั้นอันนี้ผมเติมนะครับ จิตก็ยังปรุงแต่งพยาบาทนานาอีกมากมาย สร้างกรรมต่อจากนั้นไปอีกโข ยิ่งถ้าเงินนั้นมาจากสิ่งหรือการกระทำที่ผิดศีล การจงใจทำเพื่อให้คนเข้าใจผิดแล้วความทุกข์ย่อมเกิดมาเป็นเงาตามตัวมากกว่าความสุขที่ได้มามากมายนักครับ

การนับถือและยึดมั่นในศีลธรรมนั้นมิได้หมายความว่าจะต้องอยู่อย่างจนๆ หาเงินโดยกำไรน้อยๆ พระธรรมไม่ได้สอนแบบนั้นแต่สอนคำว่าอุเบกขาหรือที่เรียกว่าทางสายกลาง มีเงินก็ต้องมีธรรม เมื่อมีธรรมย่อมจะเปลี่ยนทุนให้เป็นกุศล คนถือศีล5ศีลแปดก็เป็นมหาวาณิช เป็นมหาเศรษฐีได้ครับมันไม่ได้เกี่ยวกัน ซื้อของมาราคา5บาทจะขาย200บาทย่อมทำได้ สำมาอาชีวะคือการประกอบอาชีพอย่างสุจริตครับ เพียงแค่คนที่จะมาต่อราคาเค้าบอกว่าขอซื้อราคา100ได้เปล่า ถ้าดราตอบว่าไม่ได้ราคาขายนี่ขาดทุนคุณก็ผิดศีล ถ้าบอกว่าไม่ได้หรอกครับราคาที่ว่าผมขายต่ำขนาดนั้นไม่ได้ อันนี้ไม่ได้ผิดศีล5ศีล8แต่อย่างใด เรามีสติเราพูดในเรื่องที่จริง คนขาดสติก็จะเอากรรมที่ทำมาประจำตอบลูกค้าไป กรรมประจำเช่นโกหก ก็จะโกหกติดไปกับคำตอบโดยไม่รู้ตัว หรือร้ายกว่านั้นก็รู้แต่จะสร้างกรรมเพิ่มจะทำไม

คนเราเกิดมาใช้กรรมปัจจุบันและอนาคต ท่านที่จะไปร่วมงานคิดว่าเงินที่ท่านจ่ายจะไปสร้างอะไรต่อมิอะไรให้กับวงการจักรยานโคราช เฉลิมฉลองงานท้าวสุระนารีก็อนุโมทนาสาธุด้วย ท่านที่หวังว่างเงินท่านจะไปช่วยนักจักรยานชาวโคราชก็อนุโมทราสาธุด้วย ท่านที่คิดว่าท่านจะได้ความสุขกลับไปก็อนุโมทนาด้วย เพียงแต่ว่าท่านต้องวาง เวทนา สังขาร สัญญา วิญญาน ที่จะเกิดขึ้นภายหลังเมื่อยามที่ความตั้งใจของท่านที่มามิได้ปรากฏ เงินที่ท่านคิดว่าจะนำมาซึ่งความเจริญในวงการจักรยานมิได้ปรากฏ แต่เป็นรายได้ที่ไปที่อื่น ท่านจะต้องวางมันลงให้ได้ไม่สุขไม่ทุกข์จากมัน

ท่านที่มางานย่อมมีสตินึกตามความตั้งใจของตนได้อยู่ระดับหนึ่ง รู้สึกตัว เมื่อไหร่ ก็ขอให้ความตั้งใจที่จะมางานเพื่อสิ่งใดก็ตามเป็นไปตามที่ตั้งใจทุกประการ อยากได้ถ้วยกลับบ้านก็ขอให้ได้ อยากได้ความสนุกความสุขก็ขอให้ได้กลับ อยากได้บุญก็ขอให้ได้ไป ส่วนคนที่ไปหลอกเอาเงินใครก็ขอให้ได้เงินมาอย่างที่หวัง (กรรมก็ใช้กันไปไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า) ท่านที่ไม่ได้หลอกเอาเงินใครก็ขอให้มีความสุขกับการได้ทรัพย์มาดั่งสำมาอาชีวะและเปลี่ยนเงินเป็นทุนเปลี่ยนทุนเป็นกุศลสำหรับสังคม

ยามใดยิดติดตัวกู ของกูน้อยลง ยามนั้นย่อมมีความเจริญมาสู่สังคมโดยรอบและตัวเอง เมื่อสรุปดังนี้แล้วผมว่าจะเลิกโพสต่อครับ

ถามว่าผมคนโคราชจะชักนำให้คนมาปั่นงานนี้มากน้อยหรือไม่คำตอบคือว่า ไม่ครับ
ถามผมว่าใครจะมาปั่นผมค้านและไม่สนับสนุนหรือไม่ ตอบเหมือนเดิมว่าไม่ครับ อนุโมทนาทุกท่านที่มาปั่นจงได้สิ่งที่ตั้งใจกลับไป
ถามผมว่าการจัดงานนี้คนจะว่ากันน้อยลงมีคนมาปั่นแล้วสบายใจกันมากกว่าเดิมต้องทำอย่างไร
เพียงแค่ตัดข้อที่ไม่ได้ตั้งใจจริงๆออกไปมันก็จะจบลงเพียงแค่นั้น การค้าย่อมมีขาดทุนมีกำไร เลือกที่จะไม่บอก เลือกที่จะไม่อ้างองค์กรสาธารณะย่อมทำได้

แต่ถ้าอ้างองค์กรสาธารณะแต่งบประมาณไม่ได้แจ้งในงบประมาณองค์กรสาธารณะเมื่อใดก็เมื่อนั้นล่ะครับจบยากดั่งเช่นกระทู้นี้ที่อาหมอตอบกระทู้ แต่ถ้าผู้จัดทำด้วยความสัตย์จริงตามวัถถุประสงค์ก็ขออนุโมทนาด้วยครับ ขอให้สำเร็จทุกระการ แต่ถ้าไม่ตามที่แจ้ก็ให้ทำตามที่แจ้งไว้อย่างจริงใจและเหมาะสม อย่าให้รั่วไหลไปเป็นจักรยานคันใหม่แต่คนซ้อมเกือบตายได้10000ต่อเหรียญ(เงินหลวงอีกต่างหากหาใช่เงินที่บอกไว้)

ดังนั้นโดยสรุปนะครับอาหมอ ขอให้งานนี้สำเร็จด้วยดี มีคนมาปั่นเยอะๆได้สิ่งที่เค้าต้องการกลับไป ขอให้ผู้จัดมีกำไรตามที่หวัง ขอให้เงินที่กำไร้ได้มาจัดสรรอย่างเป็นธรรมอย่างที่ได้ตามวัถถุประสงค์ของงาน 8-)
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

ก่อนเดินทางเข้ากทม. เข้ามาอ่านจากที่ อ้อ เขาทำเชื่อมโยงไว้ที่กระทู้...เสือเฒ่า...

ขอบคุณในความเห็น ข้อคิด/มุมมองที่ประสานทางธรรมที่นำมาเสนอไว้นะครับ กลับมาวันพรุ่งจะเข้ามาอ่านทบทวนอีกครั้งครับ :) :D :D
korat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-9787935
team: สโมสรกีฬาจักรยานจังหวัดนครราชสีมา
Bike: SPECIALIZED COLNAGO PREEDA MOOK MERCKX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย korat »

กราบขออภัยผู้ให้การสนันสนุน เนื่องด้วยปีนี้ผู้จัดไม่พร้อมที่จะจัดเนื่องด้วยเหตุผลหลายอย่าง จึงขอแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ
เสือ SALSA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818791196
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล
Bike: SPECAILIZED S-WORK CARBON

โพสต์ โดย เสือ SALSA »

korat เขียน:กราบขออภัยผู้ให้การสนันสนุน เนื่องด้วยปีนี้ผู้จัดไม่พร้อมที่จะจัดเนื่องด้วยเหตุผลหลายอย่าง จึงขอแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ
น่าเสียดายจังครับที่ไม่ได้จัด...บางทีคำพูดของคนบางกลุ่มก็ทำให้กิจกรรมดีๆบางอย่างหายไป
บางทีคนที่ไม่เคยจัดจะไม่รู้เลยว่าค่าใช้จ่ายมันมากขนาดไหนมีบางคนที่เขาอยากจะพูดมากกว่าผมอีกแต่เขาไม่อยากพูด
ไม่ทำแล้วอย่ามาโจมตี...ผมก็เพิ่งจะปั่นจักรยานมาไม่กี่ปีเองครับ บางทีเรื่องของผู้ใหญ่เด็กๆไม่น่าเข้ามายุ่ง
ใครจะเป็นอย่างไงก็ช่างเขา เราทำได้แบบเขาไหมละ ถ้าทำได้ผมก็ดีใจด้วย แต่ถ้าทำไม่ได้อย่างเขาละ...นี่แหละคำถาม :?: :?:
ทุกวันนี้กลุ่มในโคราชมันก็แตกกันเป็นหลายกลุ่มอยู่แล้วเพราะอะไรท่านก็น่าจะรู้ดี......... :oops: :oops: :oops:
อย่างว่าแหละครับ....รอยหยักในสมองของแต่ละคนมันไม่เท่ากัน :lol: :lol: :lol: :lol:
คนที่ชอบคอยจ้องจับผิดคนอื่น....คนคนนั้นมักคิดว่าตัวเองถูกเสมอ
คนดีชอบแก้ไข..คนจัญไรชอบแก้ตัว
ผมมันไม่ใช่พวกชอบสร้างภาพ
kai.korat
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai.korat »

naioun เขียน:ฝากภาพบรรยากาศ การแข่งขันดาวฮิว เพื่อรับบริจาค ให้โรงเรียน บ้านห้วยน้ำเค็ม วังน้ำเขียว โคราช...
วันนี้ เป็นการรวมตัวของ กลุ่มคนรักจักรยาน ไม่ว่าจะเป็น
1 กลุ่ม หลักผู้ริเริ่มโครงการ คือกลุ่มจักรยาน ดาวฮิว ทั้งโคราช และ กลุ่มทั่วไป (ระยอง กทม พัทยา ปากช่อง บุรีรัมย์ และอื่นๆที่จำไม่ค่อยได้ครับ)
2 กลุ่ม จักรยาน PCS โคราช
3 กลุ่ม ไบซั่น โคราช
4 กลุ่ม สว 8นาฬิกา
ไม่ว่าจะ เป็น อาจารย์ โอ๋ เฮียวัตน์ คุณเจี๊ยบ ก้านกล้วย และอีกหลายท่านที่ไม่ได้พูดถึง แต่มาร่วมงานบุญครั้งนี้ด้วยใจ

...สปอร์นซอร์ ยาง VEE RUBBER บริจาค ยาง 10 เส้น เพื่อมาประมูล และนำรายได้ ร่วมบริจาคให้กับ โรงเรียน ประมูล ได้ 5000 บาทถ้วน
ตลอดจน เสื้อยืด กระเป๋าผ้า อีกหลาย 10 ชุด
เฮียอ๊อด ไบซั่น ไอติม ถังใหญ่ และ ลูกชิ้น ทอด ไก่ทอด จาก เฮียกร เต้นโรงสี
เฮียเล็ก ตัวแทนกลุ่ม สว 8นาฬิกา นำจักรยาน มาบริจาค 3คัน

ยอดรวม บริจาค ได้เงินประมาณ 20000 กว่าบาท จักรยาน 3คัน เครื่องคอมพิวเตอร์ ปริ้นเตอร์ ขนมขบเคี้ยว นม และอีกมากมายครับ
ขอย้ำเน้นว่า เป็นการรวมตัวของกลุ่มคนรักจักรยาน ที่ ไม่แสวงหาผลประโยชน์ จากคนรักจักรยานเลยนะครับ ผู้จัดนำ เงินรายได้ มานับต่อหน้า คุณครูของโรงเรียน และ สักขีพยาน เพื่อความถูกต้องและไม่มีข้อ ครหา ต่อสังคม
เสียดายจังวันนั้ไม่ได้ไปร่วมกับ อ.โอ๋_เสี่ยอ๊อด_และพวกเพื่อน ไว้โอกาศหน้าไม่พลาดแน่ มัวแต่ยุ่งๆๆๆ. ไปแน่!!!!!
พงษ์ศักดิ์ พิศิษฐวานิช - ไก่
Pongsak Phisitwanit - Kai
( Tel. 081-9552838 )
:D :D :D :D :D
kai.korat
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือเฒ่า 1 เขียน::P :P :P :สวัสดีครับ เพื่อน ๆ นักปั่นทุกท่าน
ชาวหนองคาย ขอต้อนรับทุกท่านที่จะไปเยือน ขอบพระคุณมากครับ
ประธานกร/หนองคาย
ตรงกับวังน้ำเขียว
kai.korat
ขาประจำ
ขาประจำ

ArtKorat เขียน:เรียนคุณหมอดังนี้นะครับหลังจากไปเจริญสติและปฏิบัติธรรมแบบหลวงพ่อคำเขียนวัดสุคะโตแก้งคร้อชัยภูมิมาเจ็ดวัน ทำให้ผมเปลี่ยนไปมากทีเดียวครับ เจริญสติพร้อมกับปฏิบัติธรรมนั้นทำให้ใจผมเปิดกว้างมากขึ้นและเย็นกับสิ่งที่เกิด หนึ่งในคำสอนที่พระไพศาลวิสาโรลูกศิตย์หลวงพ่อคำเขียนกล่าวเอาไว้น่าคิดมากครับ

เมื่อเราได้ของมาซักอย่างเช่นเงิน 500000บาท ยามเมื่อได้มานั้นสร้างความปิติให้กับผู้ที่ได้มามากเท่าไหร่ ยามเมื่อเงิน500000นั้นอันตธารหายไปจะพบว่าผู้นั้นโศกเศร้าเสียใจมากกว่ายามที่ได้มานั้นสองเท่าขึ้นไป นอกจากนั้นอันนี้ผมเติมนะครับ จิตก็ยังปรุงแต่งพยาบาทนานาอีกมากมาย สร้างกรรมต่อจากนั้นไปอีกโข ยิ่งถ้าเงินนั้นมาจากสิ่งหรือการกระทำที่ผิดศีล การจงใจทำเพื่อให้คนเข้าใจผิดแล้วความทุกข์ย่อมเกิดมาเป็นเงาตามตัวมากกว่าความสุขที่ได้มามากมายนักครับ

การนับถือและยึดมั่นในศีลธรรมนั้นมิได้หมายความว่าจะต้องอยู่อย่างจนๆ หาเงินโดยกำไรน้อยๆ พระธรรมไม่ได้สอนแบบนั้นแต่สอนคำว่าอุเบกขาหรือที่เรียกว่าทางสายกลาง มีเงินก็ต้องมีธรรม เมื่อมีธรรมย่อมจะเปลี่ยนทุนให้เป็นกุศล คนถือศีล5ศีลแปดก็เป็นมหาวาณิช เป็นมหาเศรษฐีได้ครับมันไม่ได้เกี่ยวกัน ซื้อของมาราคา5บาทจะขาย200บาทย่อมทำได้ สำมาอาชีวะคือการประกอบอาชีพอย่างสุจริตครับ เพียงแค่คนที่จะมาต่อราคาเค้าบอกว่าขอซื้อราคา100ได้เปล่า ถ้าดราตอบว่าไม่ได้ราคาขายนี่ขาดทุนคุณก็ผิดศีล ถ้าบอกว่าไม่ได้หรอกครับราคาที่ว่าผมขายต่ำขนาดนั้นไม่ได้ อันนี้ไม่ได้ผิดศีล5ศีล8แต่อย่างใด เรามีสติเราพูดในเรื่องที่จริง คนขาดสติก็จะเอากรรมที่ทำมาประจำตอบลูกค้าไป กรรมประจำเช่นโกหก ก็จะโกหกติดไปกับคำตอบโดยไม่รู้ตัว หรือร้ายกว่านั้นก็รู้แต่จะสร้างกรรมเพิ่มจะทำไม

คนเราเกิดมาใช้กรรมปัจจุบันและอนาคต ท่านที่จะไปร่วมงานคิดว่าเงินที่ท่านจ่ายจะไปสร้างอะไรต่อมิอะไรให้กับวงการจักรยานโคราช เฉลิมฉลองงานท้าวสุระนารีก็อนุโมทนาสาธุด้วย ท่านที่หวังว่างเงินท่านจะไปช่วยนักจักรยานชาวโคราชก็อนุโมทราสาธุด้วย ท่านที่คิดว่าท่านจะได้ความสุขกลับไปก็อนุโมทนาด้วย เพียงแต่ว่าท่านต้องวาง เวทนา สังขาร สัญญา วิญญาน ที่จะเกิดขึ้นภายหลังเมื่อยามที่ความตั้งใจของท่านที่มามิได้ปรากฏ เงินที่ท่านคิดว่าจะนำมาซึ่งความเจริญในวงการจักรยานมิได้ปรากฏ แต่เป็นรายได้ที่ไปที่อื่น ท่านจะต้องวางมันลงให้ได้ไม่สุขไม่ทุกข์จากมัน

ท่านที่มางานย่อมมีสตินึกตามความตั้งใจของตนได้อยู่ระดับหนึ่ง รู้สึกตัว เมื่อไหร่ ก็ขอให้ความตั้งใจที่จะมางานเพื่อสิ่งใดก็ตามเป็นไปตามที่ตั้งใจทุกประการ อยากได้ถ้วยกลับบ้านก็ขอให้ได้ อยากได้ความสนุกความสุขก็ขอให้ได้กลับ อยากได้บุญก็ขอให้ได้ไป ส่วนคนที่ไปหลอกเอาเงินใครก็ขอให้ได้เงินมาอย่างที่หวัง (กรรมก็ใช้กันไปไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า) ท่านที่ไม่ได้หลอกเอาเงินใครก็ขอให้มีความสุขกับการได้ทรัพย์มาดั่งสำมาอาชีวะและเปลี่ยนเงินเป็นทุนเปลี่ยนทุนเป็นกุศลสำหรับสังคม

ยามใดยิดติดตัวกู ของกูน้อยลง ยามนั้นย่อมมีความเจริญมาสู่สังคมโดยรอบและตัวเอง เมื่อสรุปดังนี้แล้วผมว่าจะเลิกโพสต่อครับ

ถามว่าผมคนโคราชจะชักนำให้คนมาปั่นงานนี้มากน้อยหรือไม่คำตอบคือว่า ไม่ครับ
ถามผมว่าใครจะมาปั่นผมค้านและไม่สนับสนุนหรือไม่ ตอบเหมือนเดิมว่าไม่ครับ อนุโมทนาทุกท่านที่มาปั่นจงได้สิ่งที่ตั้งใจกลับไป
ถามผมว่าการจัดงานนี้คนจะว่ากันน้อยลงมีคนมาปั่นแล้วสบายใจกันมากกว่าเดิมต้องทำอย่างไร
เพียงแค่ตัดข้อที่ไม่ได้ตั้งใจจริงๆออกไปมันก็จะจบลงเพียงแค่นั้น การค้าย่อมมีขาดทุนมีกำไร เลือกที่จะไม่บอก เลือกที่จะไม่อ้างองค์กรสาธารณะย่อมทำได้

แต่ถ้าอ้างองค์กรสาธารณะแต่งบประมาณไม่ได้แจ้งในงบประมาณองค์กรสาธารณะเมื่อใดก็เมื่อนั้นล่ะครับจบยากดั่งเช่นกระทู้นี้ที่อาหมอตอบกระทู้ แต่ถ้าผู้จัดทำด้วยความสัตย์จริงตามวัถถุประสงค์ก็ขออนุโมทนาด้วยครับ ขอให้สำเร็จทุกระการ แต่ถ้าไม่ตามที่แจ้ก็ให้ทำตามที่แจ้งไว้อย่างจริงใจและเหมาะสม อย่าให้รั่วไหลไปเป็นจักรยานคันใหม่แต่คนซ้อมเกือบตายได้10000ต่อเหรียญ(เงินหลวงอีกต่างหากหาใช่เงินที่บอกไว้)

ดังนั้นโดยสรุปนะครับอาหมอ ขอให้งานนี้สำเร็จด้วยดี มีคนมาปั่นเยอะๆได้สิ่งที่เค้าต้องการกลับไป ขอให้ผู้จัดมีกำไรตามที่หวัง ขอให้เงินที่กำไร้ได้มาจัดสรรอย่างเป็นธรรมอย่างที่ได้ตามวัถถุประสงค์ของงาน 8-)
10/02/56ช่วยไปเป็นเกียรติสนาม "วังน้ำเขียว ครอสคันทรี" ด้วยนะครับ/
surasit_best
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0918097959
team: ราชสีมา
Bike: java

โพสต์ โดย surasit_best »

รายการดีๆมีคนจัดให้ปั่นคนมาเยอะทุกปีน่าเสียดายครับปีนี้(ผมไม่เข้าใจ)อะไรวะ
Rosso
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Korat Bike
Bike: cannondale

โพสต์ โดย Rosso »

ตกลงนี่อยากให้เขาจัดกันหรือเปล่าครับ :evil:
เติมศักดิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-7924760
team: ทัวร์ริ่ง
Bike: , Surly LHT ,
ตำแหน่ง: 690ม.7ต.ปรุใหญ่อ.เมืองจ.นครราชสีมา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เติมศักดิ »

:o ปีนี้อดปั่นที่บ้านเลยเสียดายๆๆๆ :o :o
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ประชาสัมพันธ์ งานปั่น/งานแข่ง”