Touring ด้วยจักรยานพับได้

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Touring ด้วยจักรยานพับได้

โพสต์ โดย freez »

ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อที่จะลองถามพี่ๆดูก่อนครับว่า ถ้าจะคุยเรื่องTouring ด้วยจักรยานพับได้

คุยในห้องนี้ถูกห้องหรือใช่หรือเปล่าครับ :D :D :D

ขอบคุณมากครับ ^^
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Touring ด้วยจักรยานพับได้

พอดีผมปั่นจักรยานพับได้อยู่แล้ว เลยอยากที่จะเอามาแต่งเพิ่มให้เป็นจักรยานแนวTouringดูบ้างนะครับ

จุดประสงค์ในการเดินทางก็ไปไม่ไกลมากหลอกครับเพราะรู้ในข้อจำกัดของตัวจักรยานและคนปั่นเองด้วย

เป้าหมายแรกคือไปเขาใหญ่ครับ(บ้านอยู่รังสิตครับ) เผื่อมีอะไรสงสัยเรื่องการแต่งจะได้ถามในห้องนี้ได้เลย

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
v-7.jpg (97.13 KiB) เข้าดูแล้ว 28092 ครั้ง
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้ไปติดตะแกรงหลังมาแล้ว แต่รู้สึกว่าจะติดมาผิดขนาดครับ :oops:

วันนี้ปั่นจักรยานไปเห็นรถพับที่ติดตะแกรงทรงสูงมาเลยเข้าใจว่าของเราติดมาผิด :oops:

นี้ขนาดกระเป๋าอยู่บนตะแกรงบางทีส้นเท้ายังโดนเลยครับ เสียเงินฟรีเลย อิอิ :lol:
nummeter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1632-4243
Bike: TREK

โพสต์ โดย nummeter »

ผมก็ใช้ตะแกรงหลังของล้อ 26 หรือ 700 มาติดตั้งครับ

ผมก็เพิ่งมาสนใจรถพับมาออกทัวร์ครับ
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D ลองดูกระทู้นี้เพิ่มด้วยก็ได้ครับ น่าจะพอช่วยได้ครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.
.
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=503102
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

nummeter เขียน:ผมก็ใช้ตะแกรงหลังของล้อ 26 หรือ 700 มาติดตั้งครับ

ผมก็เพิ่งมาสนใจรถพับมาออกทัวร์ครับ
รบกวนขอดูรูปหน่อยได้ไหมครับคุณnummeter :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

รถพับล้อเล็ก ติดตะแกรงสูงๆแล้วขี้เหร่ครับ แต่ก็ได้การบรรทุกที่ดีกว่า ไม่ติดส้นเท้า
ส่วนตัวว่า ตะแกรงเล็กๆสำหรับ20นิ้ว ก็บรรทุกทัวร์ริ่งได้ครับ เพียงแต่ต้องใช้กระเป๋าประเภทที่ปรับตัวล๊อกเลื่อนไปข้างหน้าได้
เวลาติดกระเป๋าลงไป ตัวกระเป๋าก็จะเลยไปข้างหลังเยอะๆไม่ติดส้นเท้าครับ
กระเป๋าห้อยข้าง แบบแยก ส่วนใหญ่ ปรับตัวล๊อกเยื้องหน้าได้หมดครับ ที่ปรับไม่ได้ก็มีกระเป๋าคาดตะแกรงที่ใช้ตัวล๊อกเป็นหนามเตยเท่านั้น
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

ผมก็ทำอยู่เหมือนกันแต่ใช้แค่ Boardwalk เน้นราคาไม่แรง. ไม่ดึงดูดสายตา. ไม่ต้องเป็นห่วงมันมาก เพราะเวลาไปออกทัวร์อยากจะสนใจเรื่องราวสองข้างทางมากกว่ารถตัวเอง :D

ทีนี้กำลังคิดว่าจำเป็นไหมที่ต้องมีเกียร์เยอะๆ. แค่ 8 เกียร์เดิมๆพอไหม
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

จริงๆเกียร์เขามีไว้ไล่ขึ้นไล่ลงตลอดเวลา มากกว่าเลือกตัวเลขนิครับ มีเยอะๆก็ไล่ได้ถี่ๆต่อเนื่องไม่ตันเร็ว
ทัวร์ริ่งอาจเจอ เนินที่ยาวมากๆ ถ้ามีจานหน้าเล็กใบที่2จะสบายกว่า
ไม่งั้นระหว่างอยู่บนเนิน เราจะใช้ไค่แค่เกียร์ 1 2 3 แค่3เกียร์ (มากกว่านี้แรงหมด)แล้วจะหงุดหงิด
ที่ปรับเกียร์ให้เหมาะกับแรงขา เพื่อให้ปั่นสบายๆไม่ได้
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

ผมว่าไปด้วยรถพับนี่สะดวกดีนะ อยากไปเร็วตอนไหนก้็พับขึ้นรถทัวร์ได้เลย :mrgreen:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

ผมกำลังจะทำอยู่ ให้มันเป็น life toring ครับใส่รถไฟรถทัวร์ไปถึงก็กางออก เอา pannier แขวนปั่นชมนกชมไม้ไปเรื่อย ไม่ไหวก็พับเอาขึ้นรถไปต่อ แต่ถ้าจะ fulloadเลยยังไงเล่นรถใหญ่เลยดีกว่าครับ :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
nummeter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1632-4243
Bike: TREK

โพสต์ โดย nummeter »

freez เขียน:รบกวนขอดูรูปหน่อยได้ไหมครับคุณnummeter :D
จัดให้ครับ :D

ตะเเกรง TOPPEAK ผมย้ายมาจากเสือภูเขาเป็นแบบหลบดิสครับ
ไฟล์แนบ
2013-01-20-11.13.01.jpg (112.58 KiB) เข้าดูแล้ว 27889 ครั้ง
2013-01-20-11.11.59.jpg (116.5 KiB) เข้าดูแล้ว 27889 ครั้ง
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

umbabab เขียน:รถพับล้อเล็ก ติดตะแกรงสูงๆแล้วขี้เหร่ครับ แต่ก็ได้การบรรทุกที่ดีกว่า ไม่ติดส้นเท้า
ส่วนตัวว่า ตะแกรงเล็กๆสำหรับ20นิ้ว ก็บรรทุกทัวร์ริ่งได้ครับ เพียงแต่ต้องใช้กระเป๋าประเภทที่ปรับตัวล๊อกเลื่อนไปข้างหน้าได้
เวลาติดกระเป๋าลงไป ตัวกระเป๋าก็จะเลยไปข้างหลังเยอะๆไม่ติดส้นเท้าครับ
กระเป๋าห้อยข้าง แบบแยก ส่วนใหญ่ ปรับตัวล๊อกเยื้องหน้าได้หมดครับ ที่ปรับไม่ได้ก็มีกระเป๋าคาดตะแกรงที่ใช้ตัวล๊อกเป็นหนามเตยเท่านั้น
ขอบคุณครับคุณ umbabab ไม่ค่อยสวยจริงๆด้วยละครับ :mrgreen:
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Sgt Pepper เขียน:ผมก็ทำอยู่เหมือนกันแต่ใช้แค่ Boardwalk เน้นราคาไม่แรง. ไม่ดึงดูดสายตา. ไม่ต้องเป็นห่วงมันมาก เพราะเวลาไปออกทัวร์อยากจะสนใจเรื่องราวสองข้างทางมากกว่ารถตัวเอง :D

ทีนี้กำลังคิดว่าจำเป็นไหมที่ต้องมีเกียร์เยอะๆ. แค่ 8 เกียร์เดิมๆพอไหม
ใจจริงผมก็เห็นด้วยกับคุณSgt Pepper ในเรื่องที่ว่า ( ไม่ดึงดูดสายตา. ไม่ต้องเป็นห่วงมันมาก ) และที่สำคัญ Broadwalk เฟรมเป็น4130 chromolyซะด้วยน่าจะปั่นแบบเรื่อยๆสบายตัวดีนะครับ :D :D :D

แต่ทำยังไงได้ละครับ พอดีผมซื้อคันนี้มาแล้วจะขายทิ้งแล้วซื้อใหม่ก็ขาดทุนน่าดูเลย ไหนๆก็มีอยู่แล้วก็ต้องทำต่อไปครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

punya467 เขียน:ผมว่าไปด้วยรถพับนี่สะดวกดีนะ อยากไปเร็วตอนไหนก้็พับขึ้นรถทัวร์ได้เลย :mrgreen:
เห็นด้วยครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”