ขอคำแนะนำครับ สำหรับคนอ้วนๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
artisan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Coyote Uranus
ตำแหน่ง: ซ.เทิดราชัน41 ถ.เทิดราชัน ดอนเมือง กรงเทพฯ
ติดต่อ:

ขอคำแนะนำครับ สำหรับคนอ้วนๆ

โพสต์ โดย artisan »

ปั่นมา 4ครั้ง
ระยะทาง 9กม. เวลา 45 นาที พัก 5นาที
สำหรับ คนอ้วน 134
จักรยาน cruiser 1sp ยาง26x2.25 สภาพโทรมๆถือว่าเร็วมั้ยครับ
นอกจากเมื่อยขาบ้างก็ไม่มีอะไร

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย artisan เมื่อ 11 ม.ค. 2013, 09:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
artisan
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: ซ.เทิดราชัน41 ถ.เทิดราชัน ดอนเมือง กรงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำครับ

ยังไม่มีเงินซื้อจักรยานพื้นฐานเลยเอาของเดิมที่มีมาปั่น
หลงเข้ามาในนี้แล้วก็สนใจโดยไม่รู้ตัว ความทรงจำเมื่อตอนเด็กๆมันหวนกลับมา
รูปประจำตัวสมาชิก
guitar_lism
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: ORBEA ดำ Size "S" & SPECIALIZED ALLEZ Comp แดง Size "S"

Re: ขอคำแนะนำครับ สำหรับคนอ้วนๆ

โพสต์ โดย guitar_lism »

ถ้าน้ำหนักร้อยกว่าเนี่ย ผมแนะนำให้ควบคุมอาหาร แล้วก็ เวทเทรนนิ่ง ควบคู่กับการปั่นจักรยานครับ

ไม่ต้องเข้ายิม เข้าฟิตเนสก็ได้ ทำที่บ้านเนี่ยล่ะครับ จะทำให้น้ำหนักลงเร็วกว่าปั่นจักรยานอย่างเดียวครับ :mrgreen:
ble@11
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 191
Bike: Bike Friday
ตำแหน่ง: แจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด

Re: ขอคำแนะนำครับ สำหรับคนอ้วนๆ

โพสต์ โดย ble@11 »

สู้ๆคับ :mrgreen:
specialpump
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-926-8652
team: Green Bamboo Bike , Ramindra
Bike: GIANT Team Highroad

โพสต์ โดย specialpump »

เส้นนี้คนปั่นเยอะครับ ตอนเย็นๆ เกือบทุกวัน :mrgreen: :mrgreen:

ถ้าสนใจอย่างจริงจัง ควรหาจักรยานที่มีเกียร์ จะช่วยได้มาก เริ่มต้นยี่ห้อไหนก็ได้ รุ่นล่างสุด ไม่ต่างกันมาก
เอาสีและรูปทรงที่ชอบ

ได้มาแล้วก็ปั่นลองฝึกใช้เกียร์ให้คล่อง ว่าขึ้นลงอย่างไร
จากนั้นหาเกียร์ที่ไม่เบาหรือหนักเกินไป ปั่นฝึกรอบขาไปก่อน (ช่วงแรกจะทรมานมาก..ถึงกับน่าเบื่อ)

จากนั้นก็พยายามถามพวกพี่ๆ ที่ปั่นแถวๆนั้น ลองปั่นตามดู
ไม่นานก็ทำได้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เพียงแค่คิดจะฟรีขา ก็ตามเพื่อนไม่ทันแล้ว
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

อยู่ใกล้ๆกันเลยครับ
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ขอให้เพียงเริ่มปั่น...ก็ดีต่อสุขภาพแล้วครับ......
artisan
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณสำหรับคำตอบจากหลายๆท่านครับ เมื่อก่อนอย่างมากสุดผมปั่นไม่เกิน 20 กิโล ต่อเดือน
พอมาได้อ่านบอร์ดที่นี่กับเทคนิคหลายๆอย่างเลยสนใจปั่นจริงจังอีกครั้ง
สมัย9-13 ผมปั่นไปโรงเรียนกับวนรอบสรงประภา-เลียบคูนายกิม ด้วย bmx คู่ใจบ่อยๆ

พอพังไปไม่ได้ซื้อใหม่ติดเกมทีนี้อ้วนขึ้นทันทีเลย
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

จักรยานอะไรก็ไม่ได้ต่างกันมาก ปั่นจักรยานให้ได้ 5-6 วันต่อสัปดาห์ 1 เดือนแล้วจะปั่นได้ดีขึ้น ระดับนึ่ง แล้วก็จะค่อย ๆ ดีขึ้นเรื่อย ๆ ผมปั่น 6 วันไปทำงาน กลับบ้าน ตั้งแต่รถพับ ตอนนี้ ไฮบริด ความรู้ลึกแทบไม่ต่างกันเลย :lol: ขึ้นอยู่กับแรงขาครับ 12 กม. 25 นาที เร็วสุดผม ในเมือง
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigdaddy »

ปั่นมา 4ครั้งปั่นให้บ่อยๆครับ
ระยะทาง 9กม. เวลา 45 นาที พัก 5นาทีช้ามากครับ
สำหรับ คนอ้วน 134น้ำหนักเยอะเกินระวังโรคถามหานะครับ
จักรยาน cruiser 1sp ยาง26x2.25 สภาพโทรมๆถือว่าเร็วมั้ยครับไม่เร็วครับ
นอกจากเมื่อยขาบ้างก็ไม่มีอะไรปกติครับ

เอาใจช่วยนะครับลดให้ได้เยอะๆมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับ จกย มาถามในนี้ได้นะครับ
artisan
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

วันอาทิตย์จะไปหาเสือภูเขา 3-6000 ที่ bb bike มาขี่ก่อน
ไม่รู้จะเจอมั้ยนะน่าจะมีตัวที่โดนๆบ้างละ

รอผ่าน7วันแรกก่อนค่อยเพิ่มเวลาปั่นเป็นช่วงเช้ากับเย็น ถ้าเปลี่ยนเป็นเสือภูเขาแล้วเมื่อยน้อยลงเยอะก็เพิ่มเวลาปั่นหน่อยนึง
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894492ตอง1
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ
Bike: KHS on-off เหล็กไหลจ้า

โพสต์ โดย parinya-ake »

artisan เขียน:วันอาทิตย์จะไปหาเสือภูเขา 3-6000 ที่ bb bike มาขี่ก่อน
ไม่รู้จะเจอมั้ยนะน่าจะมีตัวที่โดนๆบ้างละ

รอผ่าน7วันแรกก่อนค่อยเพิ่มเวลาปั่นเป็นช่วงเช้ากับเย็น ถ้าเปลี่ยนเป็นเสือภูเขาแล้วเมื่อยน้อยลงเยอะก็เพิ่มเวลาปั่นหน่อยนึง
มีงบประมาณนี้ลองดูเสือโครโมฯตามร้านค้าออนไลน์ดีกว่าครับ ทนถึกกว่า ขับคุ้มกว่าครับ..... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
sddcom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878601568
team: สว่างแดนดิน
Bike: LA-TEAM

โพสต์ โดย sddcom »

ปั่นให้ได้ทุกวันวันละ 1 ชม.จะดีมากครับไม่ต้องสนใจเรื่องระยะทาง อย่าหยุดแล้วทุกอย่างจะตามมาทั้งความเร็วและระยะทางที่เพิ่มขึ้นแต่ใช้เวลาเท่าเดิม สู้ครับ :P :P
NongDang
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK 1.2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย NongDang »

สู้ต่อไปครับ :P
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

อ้วนๆ ใช้เกียร์เบาปั่นเอารอบขา ส่วนตัว(ก็อ้วน)ผมว่าเห็นผลเร็วนะ ถ้าปั่น 1sp หนืดๆเรื่อยๆ มันจะลงขาอย่างเดียวรึเปล่า แต่ปั่นเอารอบขาเค้าว่าหัวใจได้สูบฉีดด้วย ปั่นสักพักจะรู้สึกเลยว่าเหนื่อยช้าลง แรกๆผมปั่นวันละ20กิโลคุมอาหารนิดหน่อยกับงดโค๊ก ไปเรื่อยๆ2-3เดือน จาก102 เหลือ91 แต่เด๋วนี้ ปั่นครั้งละ50-100กิโล แต่ไม่คุมอาหาร นน.92ยังไงก็ยั้งงั้น สรุปต้องคุมอาหารสำคัญสุด (แต่เห็นมันก็อดไม่ได้อะนะ :mrgreen: )
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”