อันเนื่องมาจากกระทู้สอบถามเส้นทางพี่ตึ๋ง http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... &start=615ฟาก เขียน:ผู้ชื่นชอบการปันกลางแจ้ง นอนเมื่อค่ำ ไม่สันทัดนอนในชุมชน ไม่กลัวว่าช้า ไม่กลัวว่าแรง
มีเพียงก้าวต่อก้าว ล้อต่อล้อสู่จุดหมายปลายทางด้วยกัน
บนเส้นทางแห่งขุนเขาของอ. บ้านตาก -อมก๋อย- แม่สะเรียง
ทริป "สอยมาลัย-สันป่าป๋วย-หินลาดนาไฮ-แม่ตื่น-อมก๋อย-นาเกียน-สบเมย-แม่สะเรียง"
กระทู้ชวนปั่น http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... &start=195
ทริปนี้ด้วยความยินดีกับเพื่อนใหม่ พี่ชัย chaisiam ที่แม้จะเวลากระชั้นชิดแต่ก็ยังมาร่วมทริปกับเรา แม้จะครึ่งทางแต่หวังว่าคราวหน้าคงได้เจอกันอีก หวังว่ารสชาดการผจญภัยคงจะถูกปากนะครับ
จากความตั้งใจเดิม "สอยมาลัย-สันป่าป๋วย-หินลาดนาไฮ-แม่ตื่น-อมก๋อย-นาเกียน-สบเมย-แม่สะเรียง" แต่ด้วยความสวยงาม ความโหด ทำให้พวกเราตกลงใจตัดส่วนของนาเกียน สบเมย แม่สะเรียงออกไป ด้วยเหตุผลว่า "เส้นทางช่วงแรกคือสอยมาลัย สันป่าป๋วย หินลาดนาไฮ ป่ารอยต่อตากเชียงใหม่ ปิสลอง แม่ตื่น" โหดกว่าที่เราคิดและเต็มอิ่มกว่าที่เราคาด กับอีกเหตุผลคือเส้นทางช่วงสองไม่ได้มีเรื่องราวเกี่ยวเนื่องกับช่วงแรกแต่อย่างใดหรืออย่างน้อยก็เป็นคนละเรื่องคนละสถานที่ และ โอกาสต่อไปที่เราจะไปค้นหาต่อไป
ดังนั้น สรุปทริปนี้จึงอนุปล่อย คือ
สรุปทริป11-16ธค.55
"ตาก-บ้านตาก-กิ่วสามล้อ-ด่านไม้ยก-ยอดดอยสอยมาลัย(ศาลาแปดเหลี่ยม)-บ้านร้าง หน่วยฯย่อยดอยสอยมาลัย-สันป่าป๋วย-หินลาดนาไฮ-ผาสิบแปด-แยกไปกรอเด ห้วยพระเจ้า-แยกแยกอูมฮวม-ป่ารอยต่อตาก/เชียงใหม่-บ้านปิสะหลอง-แม่ตื่นน้อย-ห้วยน้ำขาว-ห้วยไม้หก"
ทริปนี้ต้องขอบคุณหลายคนที่ทำให้เป็นไปได้ ได้ปั่นจักรยานสุดมันส์กับเส้นทางสุดโหด ได้ชมความแปลก มหัศจรรย์ผืนป่า และที่สำคัญ ทุกคนปลอดภัย
-ขอบคุณ k.อดีตครูตชด. สำหรับข้อมูลที่ได้หยิบยืมมาใช้ ขออภัยหากไม่ได้ขออนุญาตทางการ
http://www.weekendhobby.com/enduro/webb ... 5162.shtml
-ขอบคุณ พี่แขก กลุ่มเอ็นดูโร่บ้านตาก สำหรับน้ำใจ ข้อมูล ข้อชี้แนะแผนที่เส้นทาง โดยเฉพาะช่วงลัดป่าที่เราจะไม่มีวันลืม
-ขอบคุณ k.เมืองตาก03/พี่ ๆชมรมอ้อฟโร้ดเมืองตาก และ บ้านตาก สำหรับแผนที่ที่พวกผมได้หยิบยืมมาทั้งที่ได้ขอและไม่ได้ขอครับ
-ขอบคุณพี่ตี๋เล็กเด็กรังสี ที่ช่วยแนะนำพี่แขกแหล่งข้อมูลครับ
-ขอบคุณเจ้าหน้าที่ฐานปฏิบัติการสื่อสารดอยสอยมาลัย สำหรับที่พักและข้อมูล
-ขอบคุณคุณครูบ้านสันป่าป๋วย สำหรับที่พักแรมคืน
-ขอบคุณชาวบ้านรายทางทุกหมู่บ้านทุกคน สำหรับน้ำใจ และ ข้อมูลเส้นทาง
-ขอบคุณลุงเรือหางยาวที่หินลาดนาไฮ สำหรับเรือที่พาเราข้ามน้ำแม่ตื่น
-ขอบคุณพี่ชัย chaisiam เพื่อนใหม่ของเราสำหรับทริปแรก ด้วยมิตรภาพ ภราดรภาพแห่งชีวิตกลางแจ้ง แม้ไม่ถึงกับชีวิตป่าแต่อย่างน้อยรสชาดทริปปั่นตะลุยป่าคงจะถูกใจบ้างไม่มากก็น้อย แล้วจะรอทริปต่อไปนะครับ
-ขอบคุณพี่ตึ๋ง พี่วันชัย สำหรับการไม่ยอมถอย ถ้าพี่ไม่ถอย เอ่อ ผมจะถอยได้ไงคนเดียว
-ขอบคุณประเทศไทยที่รัก ที่ทำให้รู้สึกเติมเต็มว่าเมืองไทยยังมีสถานที่ เส้นทาง ธรรมชาติที่ยังรอให้ค้นหา...
ถ้าคุณกล้าฝันและลงมือทำ