ช่วยแนะนำตารางฝึกฝนด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Chayuttra
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0829024930
team: No.
Bike: Trek 4300
ตำแหน่ง: 168/1 หมู่ 2 ต.ดอนแก้ว อ.สารภี จ.เชียงใหม่ 50140
ติดต่อ:

ช่วยแนะนำตารางฝึกฝนด้วยครับ

โพสต์ โดย Chayuttra »

ตามหัวข้อเลยนะครับ อายุ 15 ปี 2 เดือน น้ำหนักตัว 75 สูง 175 ครับ รถที่ใช้อยู่คือ เสือหมอบ Bianchi ครับ

อยู่จังหวัดเชียงใหม่นะครับ อยากได้ตารางการฝึกฝนครับ ปกติปั่นความเร็วเฉลีย 30-35 ครับ

ปกติจะปั่นวันเสาร์อาทิตวันละประมาณ 80-100 กิโลครับ (บางอาทิตก็ไม่ได้ไปปั่นครับ)

ผมรู้ศึกว่าตัวเองอ้วนมากและเวลาปั่นตามเพื่อนที่ผอมกว่ามักจะตามไม่ทันทำให้ความรู้ศึกในการปั่นจักรยาน

แย่ลงมากเลยครับผมจึงเพิ่มการฝึกเข้าไปให้มากขึ้นปั่นมากขึ้นหนักขึ้นทุกวันทุกวันแต่ก็ยังตามไม่ทัน

และไม่ทราบแนวทางการฝึกของตัวเองเลยครับชอบทางเรียบมากกว่าขึ้นเขาเวลาว่างนะตอนนี้คือ

หลังเลิกเรียนจัน-ศุก 16.30 น.วันเสาร์และอาทิตว่างทั้งวันครับส่วนมากจะปั่นทางเรียบครับ

จึงอยากจะขอความช่วยเหลือจากพี่ๆทั้งหลายช่วยแนะนำการฝึกและการควบคุมอาหารให้ด้วยครับ

ปล.ผมเคยเล่นกีฬามาหลายชนิดแต่ก็ผิดพลาดทุกครั้งมีแต่จักรยานครับที่ผมปั่นไปและสนุกไปด้วยเหมือนกับขลาดจักรยานไม่ได้เลยครับถึงแม้จะผิดพลาดก็ตาม
http://www.youtube.com/watch?v=j5-yKhDd ... r_embedded
Eminem - Not Afraid / ไม่กลัวไม่เกรง + ความผิดพลาดนับร้อย ดีกว่าท้อถอยตั้งแต่ต้น
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ช่วยแนะนำตารางฝึกฝนด้วยครับ

โพสต์ โดย iN2 »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384

ลองเข้าไปอ่านดูครับ
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
Chayuttra
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 168/1 หมู่ 2 ต.ดอนแก้ว อ.สารภี จ.เชียงใหม่ 50140
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำตารางฝึกฝนด้วยครับ

iN2 เขียน:http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384

ลองเข้าไปอ่านดูครับ

ขอบคุณครับ
http://www.youtube.com/watch?v=j5-yKhDd ... r_embedded
Eminem - Not Afraid / ไม่กลัวไม่เกรง + ความผิดพลาดนับร้อย ดีกว่าท้อถอยตั้งแต่ต้น
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024613686
team: พระประแดง
Bike: Giant tcr aluxxx

โพสต์ โดย carabao09 »

อยู่เชียงใหม่ ไปซ้อมกับพี่ๆซอยตันซิครับ แรงแน่
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง พึ่งตัวเอง
Chayuttra
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

carabao09 เขียน:อยู่เชียงใหม่ ไปซ้อมกับพี่ๆซอยตันซิครับ แรงแน่
อยากไปเหมือนกันครับแต่ไม่ค่อยกล้าอ่ะครับ
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

Chayuttra เขียน:
carabao09 เขียน:อยู่เชียงใหม่ ไปซ้อมกับพี่ๆซอยตันซิครับ แรงแน่
อยากไปเหมือนกันครับแต่ไม่ค่อยกล้าอ่ะครับ
ตามลายเซ็นท่านเลยครับ
Chayuttra
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

chproject เขียน:
ตามลายเซ็นท่านเลยครับ
ยังไงอ่ะครับไม่เข้าใจ
TheNameBam
ขาประจำ
ขาประจำ
team: นครนายก , 347 Cycling Team
Bike: ไม่สำคัญเท่าคนขี่

โพสต์ โดย TheNameBam »

ปั่นกับขาแรง ไม่ลองไม่รุ้ละครับ อย่างที่ลายเซ็นท่านบอกละครับ ดีกว่าท้อถอยตั้งแต่ต้น

ปล.ไม่ได้ขึ้นอยุ่ที่แรงแต่อยุ่ที่ใจละครับ :D
คุยกันประสานักปั่น! :: http://www.facebook.com/bambyonemanshow
Garmin Connect Profile :: http://connect.garmin.com/profile/ThenameBam
Chayuttra
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

TheNameBam เขียน:
ปั่นกับขาแรง ไม่ลองไม่รุ้ละครับ อย่างที่ลายเซ็นท่านบอกละครับ ดีกว่าท้อถอยตั้งแต่ต้น

ปล.ไม่ได้ขึ้นอยุ่ที่แรงแต่อยุ่ที่ใจละครับ :D
ขอบคุณครับผมจะลองไปตามหาเขาดูว่าอยู่ไหนกันจะได้ไปปั่นด้วย
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819292113
team: Paknam Inter Team
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

โพสต์ โดย BOY PNT »

อายุเท่านี้ ยังแรงได้อีกเยอะครับ ซ้อมกับพี่ๆซอยตัน เรียนรู้เทคนิคไปเรื่อยๆ
โชคดีครับ :P
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน
อาเธอร์ไบค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi & Trek

โพสต์ โดย อาเธอร์ไบค์ »

อย่าเน้นทางเรียบอย่างเดียวนะครับ :D ขึ้นเขาด้วย มันเป็นส่วนหนึ่งของการซ้อมครับ :D
MiSaKi_TaRo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Davichi
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย MiSaKi_TaRo »

TheNameBam เขียน:

ขอบคุณครับผมจะลองไปตามหาเขาดูว่าอยู่ไหนกันจะได้ไปปั่นด้วย
ถึงกับต้องออกไปตามหา :D
I May Not Be There Yet, But I'm Closer Than I Was Yesterday. *
GI_ABCanimals
ขาประจำ
ขาประจำ
team: STREET FIGHTER CHIANGMAI!!!!!!!!!
ตำแหน่ง: ChiangMai Thailand

โพสต์ โดย GI_ABCanimals »

อาเธอร์ไบค์ เขียน:อย่าเน้นทางเรียบอย่างเดียวนะครับ :D ขึ้นเขาด้วย มันเป็นส่วนหนึ่งของการซ้อมครับ :D
+100 ครับ สลับวันนะครับ ดอยบ้างเรียบบ้าง หวังว่าคงได้เจอกันนะครับ ผมขึ้นดอยสุเทพตอนเย็นๆ :D
การปั่นจักรยานนี่ทำให้เราหายเครียดได้เหมือนกันนะ
Chayuttra
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

GI_ABCanimals เขียน:
อาเธอร์ไบค์ เขียน:อย่าเน้นทางเรียบอย่างเดียวนะครับ :D ขึ้นเขาด้วย มันเป็นส่วนหนึ่งของการซ้อมครับ :D
+100 ครับ สลับวันนะครับ ดอยบ้างเรียบบ้าง หวังว่าคงได้เจอกันนะครับ ผมขึ้นดอยสุเทพตอนเย็นๆ :D
ครับหวั้งว่าคงได้เจอกันครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

Chayuttra เขียน:ตามหัวข้อเลยนะครับ อายุ 15 ปี 2 เดือน น้ำหนักตัว 75 สูง 175 ครับ รถที่ใช้อยู่คือ เสือหมอบ Bianchi ครับ

อยู่จังหวัดเชียงใหม่นะครับ อยากได้ตารางการฝึกฝนครับ ปกติปั่นความเร็วเฉลีย 30-35 ครับ

ปกติจะปั่นวันเสาร์อาทิตวันละประมาณ 80-100 กิโลครับ (บางอาทิตก็ไม่ได้ไปปั่นครับ)

ผมรู้ศึกว่าตัวเองอ้วนมากและเวลาปั่นตามเพื่อนที่ผอมกว่ามักจะตามไม่ทันทำให้ความรู้ศึกในการปั่นจักรยาน

แย่ลงมากเลยครับผมจึงเพิ่มการฝึกเข้าไปให้มากขึ้นปั่นมากขึ้นหนักขึ้นทุกวันทุกวันแต่ก็ยังตามไม่ทัน

และไม่ทราบแนวทางการฝึกของตัวเองเลยครับชอบทางเรียบมากกว่าขึ้นเขาเวลาว่างนะตอนนี้คือ

หลังเลิกเรียนจัน-ศุก 16.30 น.วันเสาร์และอาทิตว่างทั้งวันครับส่วนมากจะปั่นทางเรียบครับ

จึงอยากจะขอความช่วยเหลือจากพี่ๆทั้งหลายช่วยแนะนำการฝึกและการควบคุมอาหารให้ด้วยครับ

ปล.ผมเคยเล่นกีฬามาหลายชนิดแต่ก็ผิดพลาดทุกครั้งมีแต่จักรยานครับที่ผมปั่นไปและสนุกไปด้วยเหมือนกับขลาดจักรยานไม่ได้เลยครับถึงแม้จะผิดพลาดก็ตาม
จะว่าไปแล้ว สูง 175 ซม. นน. 75 กก. คำนวณค่าดัชนีย์มวลกายเท่ากับ 24.49 ก็จัดว่าน้ำหนักเกิน แต่ยังไม่จัดว่าอ้วนนะครับ ถ้าจะเอาตามเกณฑ์ ก็ควรจะทำนน.ลงมาแถวๆ 70 กก. ซึ่งก็ไม่ยากนักครับ
น้อยคนนะครับที่เริ่มปั่นจักรยานด้วยการปั่นคนเดียว ความเร็วเฉลี่ย 30-35 กม/ชม. น่าจะเป็นความเร็วเดินทางในลักษณะเป็นกลุ่ม ( ไม่ใช่ Avg speed ที่ได้จากการคำนวณทั้งหมด )

ถ้าอยากจะลดน้ำหนักลงมา ผมแนะนำให้ปั่นคนเดียว หรือ ปั่นกับกลุ่มที่เข้าใจว่า การปั่นแบบaerobic เขาปั่นกันยังไง เพราะถ้าปั่นกันที่ความเร็วเดินทางแถวๆ 30 -35 ผมว่าเรากำลังปั่นในระดับของAnaerobic โดยเฉพาะบอกว่าปั่นไม่ทันกลุ่ม ยิ่งแสดงว่า"อัด"กันมาก
การปั่นในระดับ Aerobic โดยเน้นระยะเวลาในการปั่น จะช่วยสนับสนุนการนำไขมันมาใช้เป็นพลังงาน ในขณะทีการปั่นแบบ anaerobic จะใช้น้ำตาลเป็นพลังงานหนัก ดังนั้นยิ่งปั่นยิ่งอ้วน เพราะยิ่งปั่นหนักยิ่งหิว ยิ่งกินมาก แต่ไม่ได้ใช้ไขมันไปเท่าที่ร่างกายสะสมและสร้างไว้

ตอนนี้อายุ 15 ปี ยังเรียนอยู่ม. 3 หรือ ม.4 หละครับ มีเวลาอ่านหนังสือทำการบ้านพอไหม ? ที่ถามตรงนี้ก่อนเพราะว่าถ้าอยู่ ม. 3 มันหมายถึงอนาคตที่จะต้องคิดสำหรับการขึ้นไปเรียน ม. 4 แต่ถ้าอยู่ ม.4 แล้วก็อาจจะพอมีเวลาให้ทำอะไรได้บ้าง แต่การบ้านมันก็ไม่ใช่น้อยนะ เจียดเวลาบ้าง

เริ่มต้นด้วย base training พื้นฐานก่อนไหมครับ สัก 1 เดือนก็พอสำหรับการปั่นสนุกๆ หาเวลาปั่นคนเดียวได้จะดีที่สุด จันทร์ถึงศุกร์ ปั่นทางเรียบสัก 1 ชม. เหลือเวลาเอาไปทำการบ้านหน่อย เน้นความเร็วที่ไม่สูง เอาระดับความเหนื่อยที่ปั่นแล้วสบาย พูดคุยหรือร้องเพลงได้ ถ้าหากร้องเพลงไม่ได้แปลว่าปั่นหนักไปแล้ว ส่วนเสาร์หรืออาทิตย์ วันใดวันหนึ่งตามสะดวก เน้นปั่นไกลเป็นพิเศษ ปั่นแบบไม่พัก เน้นความเร็วที่ไม่สูง เอาระดับความเหนื่อยที่ปั่นแล้วสบาย พูดคุยหรือร้องเพลงได้ ถ้าหากร้องเพลงไม่ได้แปลว่าปั่นหนักไปแล้ว เน้นปั่นยาวเลยนะครับ เอาสัก 3 ชม. ( ถ้าหากพบว่าเริ่มไม่สบายก้น ไม่สบายหลัง ก็พักสักหน่อย แล้วค่อยปั่นต่อ )

เอาแค่ 1 เดือนนะครับ แล้วกลับไปปั่นกับเพื่อนชุดเก่า จะเห็นความเปลี่ยนแปลงได้อย่างแน่นอน อายุยังน้อยครับ ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อสร้างไม่ยาก แต่ความทนทานและระบบaerobicนั้นเป็นเรื่องที่ต้องสร้างเป็นพื้นฐานก่อน ถ้าตรงนี้แน่น ก็คือ รากฐานมั่น ขึ้นเสา ต่อหลังคาก็ง่าย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”