2012 SELLE SMP dynamic เบาะรุ่นนี้ ถ้าใช้ปั่นนานๆ ยาวๆ จะดีหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
bikeman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cannondale Super six Hi-MOD-1
ตำแหน่ง: กทม.

2012 SELLE SMP dynamic เบาะรุ่นนี้ ถ้าใช้ปั่นนานๆ ยาวๆ จะดีหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย bikeman »

ดูเบาะอันใหม่อยู่ อยากใด้แบบสบายสุดๆ
เบาะ selle smp dynamic รูปทรงแบบนี้ ถ้าใช้ปั่นนานๆ จะดีหรือไม่
ไม่ค่อยเห็นมีใครพูดถึงเลย จะช่วยลดการกดทับให้มากน้อยเพียงใด
ใช้ selle Italia slr carbon flow 115 g รู้สึกว่าเล็กไปนิด จริงๆ ไม่อยากเปลี่ยน เพราะต้องปรับตัวใหม่

ถ้าเปรียบกับ super flow ดูจะลดการกดทับได้มากกว่า
selle smp.jpg
selle smp.jpg (67.67 KiB) เข้าดูแล้ว 6668 ครั้ง
Pigman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R5 Cervelo P5 Bianchi Impulso Retired: Cervelo R5 VWD LTD Cervelo S1 Cervelo R3 Bianchi 928 Trek 1.9
ติดต่อ:

Re: 2012 SELLE SMP dynamic เบาะรุ่นนี้ ถ้าใช้ปั่นนานๆ ยาวๆ จะดีหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย Pigman »

ผมใช้อยู่เลยครับ โดยรวมแล้วเบาะยี่ห้อนี้เป็นยี่ห้อเดียวที่ผมใช้แล้วไม่มีปัญหาน้องหายตัว ผมเคยใช้เบาะ velo รุ่นไรจำไม่ได้ที่มีรูตรงกลาง Fizik Arione Fizik Pave Fizik Arione VS Tioga Spyder ทุกใบผมต้องเล่นซ่อนหากับเจ้าน้องชาย ผมใช้ Selle SMP 2 ใบ Forma กับ Dynamic ไม่มีปัญหากับน้องชายเลยครับ แต่ปัญหาของ Selle SMP ก็ไม่ใช่จะไม่มี

ผมรู้สึกว่าการให้ตัวของเบาะมันน้อยเกินไป นั่งนานๆ แล้วเจ็บส่วนที่ฝรั่งน่าจะเรียกว่า sit bone ผมใช้เบาะนี่มานาน ความเจ็บน้อยลง แต่ก็ยังไม่ใช่หายหมด ผมไม่แน่ใจว่าเพราะผมเลือกขนาดใหญ่ไปหรือเปล่า ถ้าหา Evolution ได้ ผมก็อยากลองอยู่ครับ ปัญหาต่อมาของ Selle SMP คือมันไม่เหมาะกับหลักอานหลายๆ รุ่น ลองไปอ่านเวปเขาดู ข้อกำหนดเกี่ยวกับตัวจับของหลักอานมีเยอะเหลือเกิน แต่ผมก็ไม่สนใจ ใส่ไปเหอะ รางอลูมิเนียมมันคงไม่หักหรอก นอกจากนี้เห็นฝรั่งหลายคนแจ้งว่า Selle SMP มีปัญหากับหลักอาน 3T เพราะเมื่อตั้งอาศาเบาะให้พอดีแล้วไม่สามารถรัดให้แน่นได้ อันนี้ผมไม่เคยเจอปัญหาครับ ปัญหาสุดท้ายที่ผมไม่ค่อยสนใจคือน้ำหนัก ซึ่งมากกว่าเบาะอื่นๆอยู่พอสมควร เทียบกับเบาะที่พี่ใช้อยู่ Dynamic รางธรรมดาน่าจะหนักอีกเท่าตัวเลยนะครับ

ถ้าไม่นับปัญหาน้องชายเบาะที่ผมนั่งสบายที่สุดคือ Tioga Spyder แต่ผมให้ความสำคัญกับน้องชายมากกว่า sit bone :D

ถ้าพี่ไม่อยากเสี่ยง ผมยินดีให้เบาะ Forma ยืมนะครับ มาเอาเองที่บ้านผมแถวพระราม 9 ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ariel atom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0961954142
team: ห่อหมก
Bike: Trek Emonda SLR
ติดต่อ:

Re: 2012 SELLE SMP dynamic เบาะรุ่นนี้ ถ้าใช้ปั่นนานๆ ยาวๆ จะดีหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย ariel atom »

วิธีเลือกเบาะ SMP ควรจะต้องรู้ก่อนว่ากระดูกก้นกบเราต้องการเบาะที่กว้างแค่ไหน ลองอ่านที่นี่ดูถึงวิธีเลือกเบาะครับรายละเอียดดีมากๆ

http://www.stevehoggbikefitting.com/blo ... bout-smps/

ตัวเลขนึงที่สำคัญคือ effective width ก่อนนี้ผมใช้เบาะที่มีeffective width ค่อนข้างเยอะ (San Marco Mantra) ปัญหาที่เจอคือ ต้นขาผมจะโดนเบาะถ่างค่อนข้างเยอะ ผลคือเจ็บต้นขา+ชาขาครับ เปลี่ยนเบาะตัวใหม่เลยเลือกตัวที่มี effective width น้อยๆครับ (ตอนนี้ใช้ evolution)

หลังจากได้เบาะมาแล้วต้องค่อยๆปรับ ใจเย็นๆ ทั้งมุมและเลื่อนหน้าหลัง คุณจะเจอจุดที่พอดีที่สุดเองครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ariel atom เมื่อ 08 ก.ย. 2012, 16:15, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
bikeman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cannondale Super six Hi-MOD-1

demolisher เขียน:โอ่โถงจริงๆ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ขี้อาย...ไม่กล้าใช้อะ :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
ผมก็ยังลังเล.. :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
bikeman
ขาประจำ
ขาประจำ

Pigman เขียน:ผมใช้อยู่เลยครับ โดยรวมแล้วเบาะยี่ห้อนี้เป็นยี่ห้อเดียวที่ผมใช้แล้วไม่มีปัญหาน้องหายตัว ผมเคยใช้เบาะ velo รุ่นไรจำไม่ได้ที่มีรูตรงกลาง Fizik Arione Fizik Pave Fizik Arione VS Tioga Spyder ทุกใบผมต้องเล่นซ่อนหากับเจ้าน้องชาย ผมใช้ Selle SMP 2 ใบ Forma กับ Dynamic ไม่มีปัญหากับน้องชายเลยครับ แต่ปัญหาของ Selle SMP ก็ไม่ใช่จะไม่มี

ผมรู้สึกว่าการให้ตัวของเบาะมันน้อยเกินไป นั่งนานๆ แล้วเจ็บส่วนที่ฝรั่งน่าจะเรียกว่า sit bone ผมใช้เบาะนี่มานาน ความเจ็บน้อยลง แต่ก็ยังไม่ใช่หายหมด ผมไม่แน่ใจว่าเพราะผมเลือกขนาดใหญ่ไปหรือเปล่า ถ้าหา Evolution ได้ ผมก็อยากลองอยู่ครับ ปัญหาต่อมาของ Selle SMP คือมันไม่เหมาะกับหลักอานหลายๆ รุ่น ลองไปอ่านเวปเขาดู ข้อกำหนดเกี่ยวกับตัวจับของหลักอานมีเยอะเหลือเกิน แต่ผมก็ไม่สนใจ ใส่ไปเหอะ รางอลูมิเนียมมันคงไม่หักหรอก นอกจากนี้เห็นฝรั่งหลายคนแจ้งว่า Selle SMP มีปัญหากับหลักอาน 3T เพราะเมื่อตั้งอาศาเบาะให้พอดีแล้วไม่สามารถรัดให้แน่นได้ อันนี้ผมไม่เคยเจอปัญหาครับ ปัญหาสุดท้ายที่ผมไม่ค่อยสนใจคือน้ำหนัก ซึ่งมากกว่าเบาะอื่นๆอยู่พอสมควร เทียบกับเบาะที่พี่ใช้อยู่ Dynamic รางธรรมดาน่าจะหนักอีกเท่าตัวเลยนะครับ

ถ้าไม่นับปัญหาน้องชายเบาะที่ผมนั่งสบายที่สุดคือ Tioga Spyder แต่ผมให้ความสำคัญกับน้องชายมากกว่า sit bone :D

ถ้าพี่ไม่อยากเสี่ยง ผมยินดีให้เบาะ Forma ยืมนะครับ มาเอาเองที่บ้านผมแถวพระราม 9 ได้ครับ
ขอบคุณครับ K.Pigman สำหรับ Reviews และเบาะที่จะให้ยืม :D
ariel atom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0961954142
team: ห่อหมก
Bike: Trek Emonda SLR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ariel atom »

ปัญหาที่เจอของรางเบาะกับหลักอาน3T คือ 3Tจะมีเหล็กกดรางเบาะอยู่2จุดหน้าหลัง

แต่สำหรับ SMP เมื่อเบาะตั้งอยู่ในมุมที่ถูกต้องรางมันจะเทลาดไปข้างหลังอยู่ประมาณนึง ไม่ได้ขนานพื้นเหมือนกับเบาะทั่วๆไปครับ ปัญหาคือเมื่ิอเรานั่งไปเรื่อยๆ เบาะมันไหลไปข้างหลังเองครับ ถ้าจะใช้ selle smp แนะนำให้หาหลักอานที่มีลักษณะการจับรางเบาะแบบของfizikมาใช้ครับจะปลอดภัยกว่า ผมเองตอนแรกก็ใช้3T กับเบาะตัวนี้เหมือนกันครับ เจอทั้งไหลทั้งคลอน เลยต้องเปลี่ยนครับ :lol:
Pigman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R5 Cervelo P5 Bianchi Impulso Retired: Cervelo R5 VWD LTD Cervelo S1 Cervelo R3 Bianchi 928 Trek 1.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pigman »

นี่แหละที่มันเจ็บใจ ผมใช้ Cervelo อยู่ ขาจานก็ Rotor แฮนด์กับสเตมก็ 3T พยายามแต่งตามทีมเขาเลย แล้วหลักอานจะไม่ 3T ก็กลัวจะไม่หล่ออะครับ :lol:
bikeman
ขาประจำ
ขาประจำ

ariel atom เขียน:วิธีเลือกเบาะ SMP ควรจะต้องรู้ก่อนว่ากระดูกก้นกบเราต้องการเบาะที่กว้างแค่ไหน ลองอ่านที่นี่ดูถึงวิธีเลือกเบาะครับรายละเอียดดีมากๆ

http://www.stevehoggbikefitting.com/blo ... bout-smps/

ตัวเลขนึงที่สำคัญคือ effective width ก่อนนี้ผมใช้เบาะที่มีeffective width ค่อนข้างเยอะ (San Marco Mantra) ปัญหาที่เจอคือ ต้นขาผมจะโดนเบาะถ่างค่อนข้างเยอะ ผลคือเจ็บต้นขา+ชาขาครับ เปลี่ยนเบาะตัวใหม่เลยเลือกตัวที่มี effective width น้อยๆครับ (ตอนนี้ใช้ evolution)

หลังจากได้เบาะมาแล้วต้องค่อยๆปรับ ใจเย็นๆ ทั้งมุมและเลื่อนหน้าหลัง คุณจะเจอจุดที่พอดีที่สุดเองครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับลิ้งค์ ดีมากๆเลย ผมสั่งตัวแทนเอามาให้ลอง(แค่ให้ดู) แต่เป็นรุ่น Super flow มีสองขนาด.
ปั่นนานๆ ยาวๆ ของผมก็แค่ 80-100 km ลงจากเบาะแล้วยังสบายๆน่ะครับ
เบาะนี่ต้อง Fitting แล้ว
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

โพสต์ โดย demolisher »

bikeman เขียน:
demolisher เขียน:โอ่โถงจริงๆ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ขี้อาย...ไม่กล้าใช้อะ :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
ผมก็ยังลังเล.. :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ไหนๆ ท่านเจ้าของกระทู้ก็คงเลี่ยงไม่ได้แระ เลือก XL เท่านั้น ! :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
shimanogeek
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย shimanogeek »

เพิ่งสั่ง Selle SMP Glider ไปเพราะอ่านดูแล้วรู้สีกว่าเหมาะกับคนตัวใหญ่มากกว่า มีโฟมมากกว่า หวังว่าจะช่วยแก้ปัญหาความเมื่อยชาได้ แล้วจะรีวิวให้ฟังหลังได้ขี่อีกทีครับ
Sic6221
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0905919291
team: CK Cycling Studio. + Bike I Am
Bike: Cinelli MASH histogram , Bianchi Talladega , Bianchi SEMPRE , CBOARDMAN ELITE AIR 9.8 , Venge S-Works project BLACK , Trek SpeedConcept 7.5 , LOOK675 , BMC TM01 , Pinarello DOGMA65.1 , ALLEZ SPRINT X1

โพสต์ โดย Sic6221 »

สอบถามพี่ๆ ครับ :D
พอดีสนใจจะลองหาเบาะใหม่ ตัว smp น่าสนใจดีครับ ไม่ทราบว่า มีตัวแทนจำหน่ายในไทยไหมครับ
จากวิธีการเลือกเบาะ อ่านในเวปแล้วค่อนข้างสับสน ( ภาษาอังกิด ไม่แข็งแรง :D )

คือผมค่อนข้างตูดใหญ่ นน.เยอะ ( 82-85 กก. ) สูงแค่ 174 CM ครับ
อยากขอคำแนะนำ ว่า เบาะรุ่นไหมน่าจะเหมาะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับผม
jjaxx
สมาชิก
สมาชิก
Bike: CERVELO S5

โพสต์ โดย jjaxx »

มันเปื่อยและขาดง่ายนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”