@@@@ ทัวริ่งวิถีชีวิตจริงกับหลายเรื่องราว โดย อ.ขวัญใจ@ แพทย์แผนทางเลือก สมุนไพรใกล้ตัว.. ข้อคิดในการดำรงชีวิต ทุกเรื่องราว ครับ

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
รูปประจำตัวสมาชิก
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

Re: ทัวริ่งวิถีชีวิตจริงกับหลายเรื่องราว โดย อ.ขวัญใจ@สั่งรถโคโมลี่ 26 นิ้ว แบบที่ 2 จำนวน 3 คัน (ผอ.ลือชัย สิริศิโรรัตน์ - พิษณุ

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

ขวัญใจ เขียน:รูปภาพ

เฉพาะอาจารย์ "ถ้าให้ภรรยารัก" ต้องรีบไปขี่จักรยาน
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823974409
team: รักรถรักธรรม
Bike: scoot, fuji araya

Re: ทัวริ่งวิถีชีวิตจริงกับหลายเรื่องราว โดย อ.ขวัญใจ@สั่งรถโคโมลี่ 26 นิ้ว แบบที่ 2 จำนวน 3 คัน (ผอ.ลือชัย สิริศิโรรัตน์ - พิษณุ

โพสต์ โดย ขวัญใจ »

เมธา เปรมแสง เขียน:

เฉพาะอาจารย์ "ถ้าให้ภรรยารัก" ต้องรีบไปขี่จักรยาน
ผมเองขี่จักรยานจนภรรยาจะไล่ออกจากบ้านอยู่แล้ว (พูดเล่น / ผมอิสระครับ อยากไปไหนก็ไป เป็นครูเหมือนกับอยู่ชายแดน จันทร์ ถึง ศุกร์ พักกระท่อมน้อยที่โรงเรียน (ศูนย์เศรฐกิจพอเพียง) เย็น ๆ ก็ปั่นน้องอารยาไปซื้อกับข้าวที่ตลาดอำเภอเนินมะปราง ไป-กลับ 30 กม. เสาร์-อาทิตย์ กลับบ้านในเมืองครั้งหนึ่ง วันหยุดยาวออกทริปสั้น ๆ ปิดเทอมไปทริปยาวหน่อย เขาเรียกว่านโยบายทำให้ภรรยาชาชิน ฝึกจนเคย

ที่พักสำหรับวันจันทร์ - ศุกร์ พื้นที่จะประกอบด้วยขุนเขาโอบล้อมอยู่สามด้าน ทิศเหนือ เขารักไทย ทิศใต้ เขาพนมพา ทิศตะวันออก เขาทุ่งแสลงหลวง บรรยากาศค่อนข้างเย็นสบาย อุณหภูมิจะต่ำกว่าในเมืองประมาณ 3 องศา ในเมืองมีแต่ความวุ่นวายครับคุณเมธา ได้อยู่คนเดียวรู้สึกจะปลอดโปร่งโล่งใจ ถ้ามีเวลามาเที่ยวบ้างน๊ะครับที่ปั่นจักรยานบรรยากาศดี ๆ ทั้งนั้น เช่น อุทยานผาท่าพล ห่างจากที่พักประมาณ 27 กม. เขารักไทย 12 กม. ทุ่งโนนสน 25 กม. เดินอีก 8 กม.

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

ขวัญใจ เขียน:
เมธา เปรมแสง เขียน:

ผมเองขี่จักรยานจนภรรยาจะไล่ออกจากบ้านอยู่แล้ว (พูดเล่น / ผมอิสระครับ อยากไปไหนก็ไป เป็นครูเหมือนกับอยู่ชายแดน จันทร์ ถึง ศุกร์ พักกระท่อมน้อยที่โรงเรียน (ศูนย์เศรฐกิจพอเพียง) เย็น ๆ ก็ปั่นน้องอารยาไปซื้อกับข้าวที่ตลาดอำเภอเนินมะปราง ไป-กลับ 30 กม. เสาร์-อาทิตย์ กลับบ้านในเมืองครั้งหนึ่ง วันหยุดยาวออกทริปสั้น ๆ ปิดเทอมไปทริปยาวหน่อย เขาเรียกว่านโยบายทำให้ภรรยาชาชิน ฝึกจนเคย

ที่พักสำหรับวันจันทร์ - ศุกร์ พื้นที่จะประกอบด้วยขุนเขาโอบล้อมอยู่สามด้าน ทิศเหนือ เขารักไทย ทิศใต้ เขาพนมพา ทิศตะวันออก เขาทุ่งแสลงหลวง บรรยากาศค่อนข้างเย็นสบาย อุณหภูมิจะต่ำกว่าในเมืองประมาณ 3 องศา ในเมืองมีแต่ความวุ่นวายครับคุณเมธา ได้อยู่คนเดียวรู้สึกจะปลอดโปร่งโล่งใจ ถ้ามีเวลามาเที่ยวบ้างน๊ะครับที่ปั่นจักรยานบรรยากาศดี ๆ ทั้งนั้น เช่น อุทยานผาท่าพล ห่างจากที่พักประมาณ 27 กม. เขารักไทย 12 กม. ทุ่งโนนสน 25 กม. เดินอีก 8 กม.

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

บ้านพักน่าอยู่มากๆเลยครับ มีความสุขมากกว่าหลังละ1000ล้านบางหลังอีกครับ
เหมือนขี่ ARAYa ครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ

ลื๊งค์ข้อมูลเมืองเดียฟูน่าอ่านน่าศึกษาครับ เพราะมีชาวไทดำที่พูดภาษาไทยได้ สื่อสารกันรู้เรื่อง เข้าเขตเดียนเบียนฟูน่าจะมีความคล่องตัวมากขึ้นในเรื่องของอาหารการกิน สถานที่ท่องเที่ยว ที่พัก

ข้อมูลเมืองเดียนฟู
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Hybrid GIOS CELE
ตำแหน่ง: Vientiane

โพสต์ โดย Mahingsa »

วันนี้พอมีเวลาครับ ฝากเส้นทางช่วงแรกให้อาจารย์ครับ เดี๋ยวจะทยอยส่งรายละเอียดให้อีกที ช่วย PM แจ้ง Email ให้ผมด้วยก็ดีจะได้จัดส่ง File ให้อีกทีครับ

รูปภาพ

รูปเล็กไปหน่อย เดี๋ยวแก้ไขแล้วจะ Post ใหม่นะครับ
พอซอยย่อยเป็นระยะทางแต่ละเมืองแล้ว เส้นทางเร้าใจมากครับ น่าไปสุดๆ :mrgreen: :mrgreen:

ผมแก้ไขเปลี่ยนรูปให้ใหญ่ขึ้นนะครับ ให้โหลดไป Print ใช้ได้เลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 03 ก.ย. 2012, 15:01, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ ไง ๆ ก็ขอเส้นทางจาก ซาปา-พงโท-ไลเจา-เดียนเบียนฟู - เมืองขวา ถึง อุดมชัย (ระยะทางเมืองต่อเมือง) ถ้าจะกรุณาให้ครบจริง ๆ จากอุดมไช - ปากแบ่ง - เมืองเงิน - ห้วยโก๋น
อีเมล์ Ruechai99@hotmail.com
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ

เป็นครั้งแรกครับที่วางแผนการออกทริปบนเว็บ "ทริปฮานอย-ซาปา-เดียนเบียนฟู-เมืองขวา-อุดมไช-ปากแบ่ง-เมืองเงิน-ห้วยโก๋น" จุดประสงค์เพื่อให้เพื่อนสมาชิกที่คิดอยากปั่นทัวริ่งได้เห็นแนวทางการเตรียมข้อมูล การวางแผนเส้นทาง สถานที่ท่องเที่ยว การคำนวณเวลาที่ใช้ในการออกทริป สถาพเส้นทาง การซ้อม การเตรียมวัสดุอุปกรณ์ อื่น ๆ ที่จำเป็นและถือโอกาสในการขอความร่วมมือด้านข้อมูล มันจะง่ายสำหรับการค้นคว้าสำหรับสมาชิกทัวริ่งที่ประสงค์จะเดินทางตามเส้นทางดังกล่าวในโอกาสต่อไป ไปค้นตามกระทู้ต่าง ๆ แล้วได้ข้อมูลน้อยครับ ก็ต้องขอบพระคุณ คุณมหิงสา ณ เวียงจันทน์ เป็นอย่างยิ่ง ที่กรุณาอนุเคราะห์ข้อมูลเส้นทางเมืองต่อเมือง , ข้อมูลรถบัสเวียงจันทน์-ฮานอย เผลอ ๆ อาจจะให้ยืม จี.พี.เอส. (หลงชัวร์ เพราะใช้ไม่เป็น 555)
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขวัญใจ เขียน:กำหนดการคร่าว ๆ ทริปฮานอย-ซาปา-เดียนเบียนฟู-เมืองขวา-นาเตย-อุดมไชย-ปากแบ่ง-ห้วยโก๋น ระยะทางประมาณ 1,100 กม. ประมาณวันที่ 13 - 28 ตุลาคม 55 ประมาณ 15 วัน คงมีข้อมูลทุก ๆ ด้านนำเสนอเพื่อใช้ในการวางแผน สิ่งที่ต้องรีบศึกษาเป็นลำดับแรกคือเรื่องภาษาพื้นฐานที่ใช้ในชีวิตประจำวัน คนเวียดฯมีความรู้ด้านภาษาอังกฤษน้อย
ศึกษาได้จากลิ๊งค์นี้ครับ

ภาษาเวียดนามพื้นฐาน

ท่านใดที่จะไปปั่นร่วมทริปนี้ให้ศึกษาภาษาศัพท์พื้นฐานที่ใช้ในการเดินทาง เช่น คำว่า ข้าว,น้ำ,รายการอาหาร,ที่ไหน,ราคาเท่าไร ตัวเลข ขอให้จำได้บ้างจะดำเนินการจัดทำข้อมูลทั้งหมดรวบรวมเป็นเล่มไว้ใช้เป็นคู่มือสำหรับการเดินทางแจกทุกคน

สิ่งที่ต้องเตรียมอันดับรองลงมา คือ พลาสปอร์ต มีอายุการใช้งานเหลืออย่างน้อย 6 เดือน ประเทศในเขตอาเซียนใข้แค่พลาสปอร์ตครับ เข้าในแต่ละประเทศได้ไม่เกิน 30 วัน
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ

Mahingsa เขียน:วันนี้พอมีเวลาครับ ฝากเส้นทางช่วงแรกให้อาจารย์ครับ เดี๋ยวจะทยอยส่งรายละเอียดให้อีกที ช่วย PM แจ้ง Email ให้ผมด้วยก็ดีจะได้จัดส่ง File ให้อีกทีครับ

รูปภาพ

รูปเล็กไปหน่อย เดี๋ยวแก้ไขแล้วจะ Post ใหม่นะครับ
พอซอยย่อยเป็นระยะทางแต่ละเมืองแล้ว เส้นทางเร้าใจมากครับ น่าไปสุดๆ :mrgreen: :mrgreen:
ขั้นตอนที่ 3 ศึกษาข้อมูลเส้นทาง (ระยะทางเมืองต่อเมือง , สภาพเส้นทาง , สภาพทางภูมิศาสตร์) จากฮานอยถึงซาปาข้อมูลในตาราง จากซาปาถึงห้วยโก๋น เป็นข้อมูลประมาณการ คงรอรายละเอียดจากคุณมหิงสาใข้เพื่อการยืนยันอีกครั้งหนึ่ง
ซาปา - ไลเจา 74 กม. / ไลเจา - พงโท 33 กม. / พงโท - เมืองลาย 76 กม. /เมืองลาย - เดียนเบียนฟู 99 กม.
เดียนเบียนฟู - เมืองใหม่ 65 กม. / เมืองใหม่ - เมืองขวา 49 กม. / เมืองขวา - อุดมไช 100 กม.
อุดมไช - ปากแบ่ง 140 กม. ข้ามเรือที่ปากแบ่ง ปากแบ่ง - เมืองเงิน 40 กม. / เมืองเงิน - ห้วยโก๋น 20 กม.
สรุปสภาพเส้นทาง 80 - 90 % เป็ภูเขา มีทางลูกรัง - ทางดิน - ทางหินลอย เป็นบางช่วง สภาพเส้นทางบางช่วงกำลังซ่อมแซม
หลังจากได้ข้อมูลระยะทางเรียบร้อยลำดับขั้นต่อไปจึงวางแผนการปั่นในแต่ละวันต่อระยะทางเท่าไหร่ จะเริ่มปั่นเวลา หยุดพักค้างเวลาเท่าไหร่ วางแผนเรื่องที่พัก ถ้ามืดกลางทางไปไม่ถึงเมืองจะทำอย่างไร
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ขวัญใจ เขียน:ขอบคุณมากครับ ไง ๆ ก็ขอเส้นทางจาก ซาปา-พงโท-ไลเจา-เดียนเบียนฟู - เมืองขวา ถึง อุดมชัย (ระยะทางเมืองต่อเมือง) ถ้าจะกรุณาให้ครบจริง ๆ จากอุดมไช - ปากแบ่ง - เมืองเงิน - ห้วยโก๋น
อีเมล์ Ruechai99@hotmail.com
Weekend นี้ตั้งใจจะทำให้เสร็จครับ เพราะเดี๋ยวผมจะไม่อยู่เกือบ 2 อาทิตย์ ตอนนี้ที่เสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้ลงรายละเอียดก็ตามด้านล่างนี่นะครับ
1. ฮานอย-ซาปา (แผนที่จากแหล่งข้อมูลของอาจารย์ น่าจะเป็นพวก backpack นะครับ)
2. ซาปา-เดียนเบียนฟู (มีสองเส้นทางครับ เดี๋ยวตอน Post จะแจ้งรายละเอียดให้ทราบอีกที)
3. เดียนเบียนฟู - เมืองขวา - อุดมไซ (เสร็จแล้ว พร้อมระยะทางเมืองต่อเมืองครับ)
4. อุดมไซ - ปากแบ่ง - เมืองเงิน - ห้วยโก๋น (มาแผนที่อยู่ครับ)
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมคงต้องแจ้งทุกท่านก่อนนะครับว่าเส้นทางที่ผม Post ให้ชุดนี้ ผมใช้แผนที่ 3 sets นะครับ ใครที่ใช้ GPS mapping อยู่น่าจะรู้จักกันดี

1. Garmin World map - ติดมากับ Mapsorce แผนที่นี้ไม่เคย update เลยเท่าที่ผมจำได้ ออกมาตั้งแต่บริษัท Garmin เพิ่งเปิด ผมใช้แผนที่นี้สำหรับ Locate เมืองต่างๆเท่านั้นครับ อาจจะมีเส้นทางเล็กๆบ้างแต่ไม่มาก (จริงๆแล้วเท่าที่ใช้มา เส้นทางใน ลาว และเวียดนาม จะไม่ค่อยเปลี่ยนเท่าไหร่นะครับ)

2. Lao-Vietnam Topo Map อันนี้เป็นแผนที่ภูมิประเทศ นะครับ

3. Lao-Vietnam-Cambodia Routing map - เส้นทาง updated สุดครับแต่เมืองค่อนข้างสับสน เข้าใจว่าเป็นการ updated ข้อมูลจากสมาชิกใน web ของเค้าครับ

4. Track lock -ของคนที่เคยไปครับ อันนี้แล้วแต่จะหาเจอใน WEB นะครับ

Map ทั้งสามชุดทีผมกล่าวมามี unlock code ถูกต้องตามกฏหมายนะครับ 8-) 8-) (ไม่งั้นมันไม่คุยกันกับ GPS เก่าๆของผมอะครับ :D :D )
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

แผนที่โดยรวม จาก Hanoi ไป Sapa ครับ

รูปภาพ

จะเห็นว่ามีเส้นทางอยู่สองเส้นทางนะครับ คือเส้นสีเหลือง และเส้นสีชมพู ในแผนที่ที่ผมได้มาจากแหล่งข้อมูลที่อาจารย์ Post ไว้ เป็นการเดินทางโดยรถไฟครับ (เส้นสีเหลือง) จะขนานไปกับเส้นทางที่วางไว้ ในแผนที่สองเส้นทางนี้วิ่งคู่กันไปตลอดครับจากก่อนเข้าเมือง Tho Khol โดยมีแม่น้ำ Yuan Jiang กั้นกลางครับ

ทริปนี้เราจะยึดเส้นทางสีชมพูนะครับ ระยะทางระหว่างแต่ละเมือง ก็ตามตารางที่ผม Post ให้นะครับ ใครจะช่วยทำการบ้านโดยหาข้อมูลของแต่ละเมืองตามที่ท่านอาจารย์แจ้งไว้ ก็จะดีมากๆเลยครับ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ส่วนอันนี้เป็นแผนที่ Topo ครับ

รูปภาพ

ลงให้ดูเฉยๆครับ ขึ้นดอยไม่เท่าไหร่ครับ มีแค่ช่วงสุดท้ายเท่านั้นครับ ที่เร้าใจ :mrgreen: :mrgreen:
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

สภาพเส้นทาง (Profile) ของเส้นทางจาก Hanoi ถึง Sapa ครับ

รูปภาพ

เราเชื่อถือแผนนี้ได้ไม่มากเท่าไหร่เพราะเจ้าของเดินทางโดยรถไฟในช่วง Hanoi จนถึง Laocai ชายแดนประเทษจีน
เดี๋ยวผมตัดเอาข้อมูลช่วง Laocai ถึง Sapa มาให้อีกทีครับ

รูปภาพ

ในรูปจะเป็นเส้นสีน้ำเงินอะครับ ดูกับแผนที่ Topo แล้วน่าจะสนุกนะครับอาจารย์ มีไต่ตั้งแต่ 46 จนถึง 465, 650 (คิดถึงภูสอยดาวครับ)
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียนคุณมหิงสา
ขอขอบพระคุณมากครับ สุดยอด ถือว่าทริปนี้ได้ข้อมูลที่แน่นที่สุด ดีที่สุด ที่ออกปั่นทัวริ่งที่ผ่านมา สมาชิกท่านใดมีข้อมูลในเส้นทางดังกล่าว ขอเรียนเชิญครับ

ไม่ทราบว่าวันเสาร์ที่ 31 สิงหาคม ยังอยู่ที่เวียงจันทน์หรือไม่ ถ้าอยู่และพอมีเวลาอยากจะรบกวนให้มารับเพื่อไปเยี่ยมคารวะท่านทนายปื๊ดหน่อย ซักเวลา 16.30 น. พรุ่งนี้(เสาร์31) ที่โรงแรมสีสะหวาด ออกเดินทางคืนนี้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”