ลูกปืนตลับแบริ่ง ดุมหลังแตกหาเปลี่ยนได้ที่ร้านไหนบ้างครับ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
monotone
ขาประจำ
ขาประจำ
team: นี้แหละ
Bike: สองล้อ สองขาปั่น

Re: ลูกปืนตลับแบริ่ง ดุมหลังแตกหาเปลี่ยนได้ที่ร้านไหนบ้างครับ?

โพสต์ โดย monotone »

ไปสอยมาแล้วครับมีทุกเบอร์จริงๆ ผมไปวนหามาสามร้านใหญ่ที่บอกว่าเป็นร้านนำเข้าก็ยังไม่มี(เล่นเอาใจหายเหมือนกัน กลัวต้องจัดชุดล้อใหม่) โทรไปถามเอเซียไบค์ บอกไม่มีของ ต้องรออีกประมาณสามอาทิตย์ โอ้ววววว ลงแดงตายพอดี เลยไปวนหาร้านสุดท้ายร้านจักรวาลลูกปืน คลองถม คิดว่าเป็นที่สุดท้านที่จะไปหาแล้ว เพราะจักรวาลยังไม่มีคงต้องหานอกจักรวาลแล้วละมั้ง แต่ที่นี้มีของแฮ๊ะของญี่ปุ่นซะด้วย เพื่อนๆที่ตามหาตลับลูกปืน ผมแนะนำร้านนี้เลยไม่ต้องไปหาที่อื่นให้เสียเวลาแบบผม ราคาถูกครับ :mrgreen:

ขอบคุณพี่เสือปลา ที่แนะนำครับ :mrgreen: :mrgreen:
เอาไว้ฝากรูปมาโพสกันนะ >>>> http://image.ohozaa.com/
MaBD
สมาชิก
สมาชิก
team: นักปั่น kik-kok
Bike: s works tarmac SL3

Re: ลูกปืนตลับแบริ่ง ดุมหลังแตกหาเปลี่ยนได้ที่ร้านไหนบ้างครับ?

โพสต์ โดย MaBD »

ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ วันนี้ผมเอาล้อ Eurus 2 way fit ไปเปลี่ยนใส่ลูกปืนเซรามิคที่ดุมล้อหน้า-หลังกลับมาบ้านประกอบใส่กับเฟรมปรากฎว่าเฟืองล้อหลังไม่หมุนมันฝืดมาก(ช่างที่ใส่ให้เค้าไม่ชำนาญเสือหมอบ ทำแต่เฉพาะเสือภูเขา) เท่าที่สังเกตดูเค้าใส่ก้อทำตามลำดับขั้นตอนดีแต่มีผมคอยแนะเค้าบ้างว่าต้องถอดยังงัยก่อนและหลัง ผมได้ปรับคลายสกรูอีกด้านแล้วก้อไม่เป็นผล ตอนนี้จากลื่นๆ กลับกลายเป็นฝืดดดดดดดดเอามาก
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

monotone เขียน:ไปสอยมาแล้วครับมีทุกเบอร์จริงๆ ผมไปวนหามาสามร้านใหญ่ที่บอกว่าเป็นร้านนำเข้าก็ยังไม่มี(เล่นเอาใจหายเหมือนกัน กลัวต้องจัดชุดล้อใหม่) โทรไปถามเอเซียไบค์ บอกไม่มีของ ต้องรออีกประมาณสามอาทิตย์ โอ้ววววว ลงแดงตายพอดี เลยไปวนหาร้านสุดท้ายร้านจักรวาลลูกปืน คลองถม คิดว่าเป็นที่สุดท้านที่จะไปหาแล้ว เพราะจักรวาลยังไม่มีคงต้องหานอกจักรวาลแล้วละมั้ง แต่ที่นี้มีของแฮ๊ะของญี่ปุ่นซะด้วย เพื่อนๆที่ตามหาตลับลูกปืน ผมแนะนำร้านนี้เลยไม่ต้องไปหาที่อื่นให้เสียเวลาแบบผม ราคาถูกครับ :mrgreen:

ขอบคุณพี่เสือปลา ที่แนะนำครับ :mrgreen: :mrgreen:
ยินดีด้วยครับ... :D
พวกเอเย่นต์นำเข้าอะไหล่ในบ้านเรามันกระบือครับ ผมไม่รู้จะด่าอย่างไรดี เอาแต่ขายอย่างเดียวแต่ความรับผิดชอบไม่ต้องไปพูดถึง พวกเอเย่นต์ทั้งหลายต่างก็รู้ครับว่าที่ร้านจักรวาลลูกปืนมีลูกปืนเกือบทุกเบอร์ในโลกใบนี้ รวมทั้งอะไหล่ที่เขาขายอยู่ด้วย แต่เขาก็เลือกที่จะไม่รับผิดชอบอะไร อย่าว่าแต่เป็นธุระจัดหามาเปลี่ยนให้ลูกค้าเลย แม้แต่จะแนะนำเขาก็ไม่เคยทำ... :evil:
kbcowboy97
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA, Gary Fisher Marlin 09

โพสต์ โดย kbcowboy97 »

เสือปลา เขียน:
monotone เขียน:ไปสอยมาแล้วครับมีทุกเบอร์จริงๆ ผมไปวนหามาสามร้านใหญ่ที่บอกว่าเป็นร้านนำเข้าก็ยังไม่มี(เล่นเอาใจหายเหมือนกัน กลัวต้องจัดชุดล้อใหม่) โทรไปถามเอเซียไบค์ บอกไม่มีของ ต้องรออีกประมาณสามอาทิตย์ โอ้ววววว ลงแดงตายพอดี เลยไปวนหาร้านสุดท้ายร้านจักรวาลลูกปืน คลองถม คิดว่าเป็นที่สุดท้านที่จะไปหาแล้ว เพราะจักรวาลยังไม่มีคงต้องหานอกจักรวาลแล้วละมั้ง แต่ที่นี้มีของแฮ๊ะของญี่ปุ่นซะด้วย เพื่อนๆที่ตามหาตลับลูกปืน ผมแนะนำร้านนี้เลยไม่ต้องไปหาที่อื่นให้เสียเวลาแบบผม ราคาถูกครับ :mrgreen:

พวกเอเย่นต์นำเข้าอะไหล่ในบ้านเรามันกระบือครับ ผมไม่รู้จะด่าอย่างไรดี เอาแต่ขายอย่างเดียวแต่ความรับผิดชอบไม่ต้องไปพูดถึง พวกเอเย่นต์ทั้งหลายต่างก็รู้ครับว่าที่ร้านจักรวาลลูกปืนมีลูกปืนเกือบทุกเบอร์ในโลกใบนี้ รวมทั้งอะไหล่ที่เขาขายอยู่ด้วย แต่เขาก็เลือกที่จะไม่รับผิดชอบอะไร อย่าว่าแต่เป็นธุระจัดหามาเปลี่ยนให้ลูกค้าเลย แม้แต่จะแนะนำเขาก็ไม่เคยทำ... :evil:
เป็นเรื่องจริงเลย ตอนนี้ผมก็ยังมีปัญหากับลูกปืนหลัง DT370 เอเยนต์เก่าบอกว่าไม่ได้ทำแล้ว ให้ไปถามหาที่เอเยนต์รายใหม่ เอเยนต์รายใหม่บอกว่ามันตกรุ่นไปแล้ว ไม่คิดว่าจะนำอะไหล่เข้ามาขายอีกต้องไปถามเอเยนต์เก่า อ้าวเวรจริง ๆ แล้วอีลูกปืนบ้านี่ service manual ก็ไม่บอกเบอร์ แค่ระบุว่าเป็นลูกปืน แบบ needle cage เฉย ๆ ต้องขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ชี้เป้าให้เพราะรู้สึกว่ายังมีทางออกบ้าง เคยคิดว่าคงต้องเตรียมเงินซื้อล้อใหม่อีกแล้ว ถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้อีกจะทำยังไง
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

Re: Re: ลูกปืนตลับแบริ่ง ดุมหลังแตกหาเปลี่ยนได้ที่ร้านไหนบ้างครับ?

โพสต์ โดย Meow-Meow »

kbcowboy97 เขียน:
เสือปลา เขียน:

เป็นเรื่องจริงเลย ตอนนี้ผมก็ยังมีปัญหากับลูกปืนหลัง DT370 เอเยนต์เก่าบอกว่าไม่ได้ทำแล้ว ให้ไปถามหาที่เอเยนต์รายใหม่ เอเยนต์รายใหม่บอกว่ามันตกรุ่นไปแล้ว ไม่คิดว่าจะนำอะไหล่เข้ามาขายอีกต้องไปถามเอเยนต์เก่า อ้าวเวรจริง ๆ แล้วอีลูกปืนบ้านี่ service manual ก็ไม่บอกเบอร์ แค่ระบุว่าเป็นลูกปืน แบบ needle cage เฉย ๆ ต้องขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ชี้เป้าให้เพราะรู้สึกว่ายังมีทางออกบ้าง เคยคิดว่าคงต้องเตรียมเงินซื้อล้อใหม่อีกแล้ว ถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้อีกจะทำยังไง
ลองเมล์ไปถามทาง DT สิครับ โยนไปโยนมาแบบนี้ ผมเคยทำกับ เดลล์ เมื่อก่อนผมใช้ เดลล์สตรีค ส่งเครม ตามงานแล้วโยนไปมา ระหว่างศูนย์ไทย กับแวลู่ซิสเทม เลยเมล์ไปที่เดลล์อเมริกา อีกสองวันได้เครื่องใหม่เอี่ยมแกะกล่อง สะใจโคตรๆ

Sent from my GT-P6200 using Tapatalk 2
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”