จักกยานVSวิ่ง ในแง่ประโยชน์ต่อสุขภาพ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
taizukey
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One Sby
Bike: Tarmac SL3 S-works

Re: จักกยานVSวิ่ง ในแง่ประโยชน์ต่อสุขภาพ

โพสต์ โดย taizukey »

ผมว่าวิ่งแล้วมันเหนื่อยง่าย เหนื่อยแล้วมันก็ท้อ ท้อแล้วก็หมดแรง
แต่จักรยานถึงเหนื่อยก็ยังปั่นไปได้เรื่อยๆนะครับ ช้าๆก็ยังมีระยะ
TOURRIT
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: จักกยานVSวิ่ง ในแง่ประโยชน์ต่อสุขภาพ

โพสต์ โดย TOURRIT »

สมัยขี่จักรยานใหม่ๆ ก็เคยถามคำถามนี้เหมือนกัน
กับตัวผม วิ่ง เหนื่อย สะใจ เหงื่อท่วมตัวทุกครั้งที่วิ่ง (ประมาณ 6กม.ครับ) แต่แลกกับเจ็บเข่าบ้าง กับสถานที่จำเจ
จักรยานเหนื่อยน้อยกว่า ค่อยๆไปเรื่อยๆ แต่เซฟเข่าได้เยอะ กับได้เปลี่ยนบรรยากาศ ซอกแซกไปได้เรื่อย ไม่จำเจครับ
แต่ทุกอย่างก็ดีกับร่างกายเราครับ
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

Chalong เขียน:ตัวอย่างพลังงานที่ใช้ในการทำกิจกรรมต่างๆ
http://adia.exteen.com/20070512/entry

เดินช้า 1 ชั่วโมง - 150 กิโลแคลอรี
เดินธรรมดา 1 ชั่วโมง - 300 กิโลแคลอรี
เดินเร็ว 1 ชั่วโมง - 420 - 480 กิโลแคลอรี
เดินขึ้นบันได 1 ชั่วโมง - 600 - 1080 กิโลแคลอรี
ขี่จักรยาน 1 ชั่วโมง - 250 - 600 กิโลแคลอรี
วิ่งจ็อกกิ้ง 1 ชั่วโมง - 600 - 750 กิโลแคลอรี
ว่ายน้ำ 1 ชั่วโมง - 260 - 750 กิโลแคลอรี
จากข้อมูล...วิ่งจ๊อกกิ้งและเดินเร็วๆจะประโยชน์สูงประหยัดสุด ว่ายน้ำก็ดี แต่เลือกที่จะปั่นจักรยานแทนการออกกำลังแบบอื่นๆ เพราะมันสนุกและมันส์ที่สุด... :D
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

ออกกำลังกาย ผมใช้วิ่งครับ แต่ถ้าเดินทางระยะไกลหน่อย (หลายโล หรือต้องไม่ให้เหงื่อออก) ผมใช้จักรยาน
TOURRIT เขียน:สมัยขี่จักรยานใหม่ๆ ก็เคยถามคำถามนี้เหมือนกัน
กับตัวผม วิ่ง เหนื่อย สะใจ เหงื่อท่วมตัวทุกครั้งที่วิ่ง (ประมาณ 6กม.ครับ) แต่แลกกับเจ็บเข่าบ้าง กับสถานที่จำเจ
จักรยานเหนื่อยน้อยกว่า ค่อยๆไปเรื่อยๆ แต่เซฟเข่าได้เยอะ กับได้เปลี่ยนบรรยากาศ ซอกแซกไปได้เรื่อย ไม่จำเจครับ
แต่ทุกอย่างก็ดีกับร่างกายเราครับ
ปั่นจักรยานถ้าหักโหมนิดนึง (พยายามทำความเร็ว 40+ ต่อเนื่องนาน ๆ ส่วนมากคือเร่งบ่อยเพราะรถเมืองไทย) ผมจะเริ่มมีอาการเจ็บเข่า แต่วิ่ง 10 กม. ผมก็ยังไม่เคยเจ็บเข่านะครับ :lol:
VIT-YA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0661459551

โพสต์ โดย VIT-YA »

ดีทั้งคู่ครับ สำหรับผมปั่นจักรยาน 1-2 วัน วิ่งสัก 1 วัน สลับกันไปครับ เพราะตอนที่เราปั่นจักรยานกล้ามเนื้อบางส่วนมันไม่ค่อยได้ทำงาน เลยชดเชยด้วยการวิ่งต่อด้วยกายบริหารช่วงเอว-หน้าท้อง-แขน-ไหล่
zoromonz
สมาชิก
สมาชิก
team: ''E.n.O.l.A''
Bike: Matts 40 :D

โพสต์ โดย zoromonz »

ในแง่ของวิทยาศาสตร์การกีฬานั้น กีฬาทั้งสองแบบมีทั้งข้อดีและข้อเสียกันคนละแบบค่ะ

การวิ่งและการปั่นจักรยานนั้น เป็นการออกกำลังกายพัฒนาระบบหัวใจและไหลเวียนเลือด ชนิด Weight bearing Exercise เหมือนกัน
ซึ่งการออกกำลังกายแบบ Weight bearing exercise นี้ คือ
การออกกำลังกายชนิดที่มีการออกแรงต้านของฝ่าเท้าลงสู่พื้นโลกเหมือนกัน ซึ่งจะสามารถช่วยป้องกันโรคกระดูกพรุนได้ค่ะ (พบมากในเพศหญิง)
อีกแบบ Non-weight bearing exercise อย่างเช่นกีฬาว่ายน้ำนั้น จะไม่มีการออกแรงต้านในแนวดิ่งในรูปแบบดังกล่าวค่ะ

ส่วนข้อเสียในระยะยาวของการวิ่งและการปั่นจักรยานในแง่ของเวชศาสตร์การกีฬานั้น แบ่งได้ดังนี้ค่ะ
การวิ่ง - เกิดแรงกระแทกของระยางค์ส่วนล่างมาก ในระยะยาวอาจส่งผลต่อข้อเท้าและข้อเข่า ถ้าความแข็งแรงของกล้ามเนื้อรอบๆข้อไม่มากพอ
การปั่นจักรยาน - เกิดแรงกดในกระดูกสันหลังได้มาก อาจจะส่งผลให้เป็นโรคเกี่ยวกับกระดูกสันหลังได้ ถ้าความแข็งแรงของกล้ามเนื้อกลุ่มแกนกลางร่างกายไม่มากพอ

ถ้าถามว่าในแง่ของสุขภาพ ระหว่างวิ่งกับปั่นจักรยาน กีฬาชนิดใดดีกว่ากัน
อาจจะตอบได้ว่า การปั่นจักรยาน(แบบนั่งพิงพนักในการปั่น)ดีกว่า เพราะช่วยลดปัญหาทั้งในกระดูกสันหลัง ข้อเข่า และข้อเท้า ได้ค่ะ :lol:
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

วิ่งไม่ไหวครับ ปอดกับหัวใจทำงานมากเกินไป ผมหนักเกือบจะร้อย วิ่งแค่ไม่ถึง 2km แค่นี้ก้อหอบแดรกลงไปนอนแล้วครับ(ตัวเองเปนหอบอยู่แล้ว)

แต่จักรยานนี่ ขนาดเพิ่งกลับมาขี่วันแรกๆ ผมสามารถขี่ได้เกือบ 30km โดยไม่ต้องพัก แถมไม่เหนื่อยมาก แค่จิบน้ำไปเรื่อยๆก้อพอ ... ตอนแรกตั้งไว้ที่ 10km พอถึงระยะแล้วยังไม่ถึงกับเหนื่อยแค่เหงื่อออกชุ่มๆ เลยต่ออีกนิด ๆๆๆๆ จนถึง 30km

แต่ตอนนี้ขี่ได้เฉพาะเสาร์อาทิตย์

นี่ว่าจะหา Trainer มาใช้อยู่ครับ จะได้ขี่ได้ตลอดทุกวัน

ปอลิง เสาร์อาทิตย์นี้สู้แดดไม่ไหวจริง จะปั่นเย็นก้อยังไม่ได้ซื้อไฟหน้ามาติด ไม่กล้าปั่น
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

โพสต์ โดย tamvader »

สำหรับผมวิ่งแล้วผอม
จักรยานขี่แล้วอ้วน เพราะกินเสร็จก็ขี่ได้เลย ก็เลยกินแหลก

ผมยิ่งขี่น้ำหนักก็ยิ่งขึ้น เวรแท้ๆ พยายามขี่ให้เยอะทั้งทริปร้อยโลสองร้อยโล ก็น้ำหนักไม่ลง
ก่อนที่จะมาขี่จักรยานมีวิ่งบ้าง พอมาขี่แล้วก็หยุดวิ่งเลยคิดว่ามันทดแทนกันได้

ไม่ใช่เลยครับ พอหยุดวิ่งกลายเป็นน้ำหนักขึ้นทันที

ตอนนี้เปลี่ยนแผนใหม่ขี่บ้างวิ่งบ้าง ที่มาวิ่งเพราะว่าขึ้นเขาไม่ไหวมันหนักยืนปั่นแล้วเหนื่อยไว เลยมาซ้อมวิ่งแทน

จริงๆแล้วการวิ่งไม่ทำให้เข่าเสื่อมนะครับ ที่เราบาดเจ็บเป็นเพราะกล้ามเนื้อเราไม่ฟิตแล้วไม่ออกกำลังเกินลิมิตของมัน อย่างจักรยานผมก็บาดเจ็บจากการฝึกรอบขาสูงๆแล้วเกียวืดบ่อยๆ ส่วนวิ่งถ้ายังไม่มีกล้ามเนื้อก็อย่าวิ่งเร็วเกินไป ไม่งั้นเจ็บนั่นนี่แล้วก็มาโทษว่าวิ่งไม่ดีอีก
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
เล้งชลบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เล้งชลบุรี »

zoromonz เขียน:ในแง่ของวิทยาศาสตร์การกีฬานั้น กีฬาทั้งสองแบบมีทั้งข้อดีและข้อเสียกันคนละแบบค่ะ

การวิ่งและการปั่นจักรยานนั้น เป็นการออกกำลังกายพัฒนาระบบหัวใจและไหลเวียนเลือด ชนิด Weight bearing Exercise เหมือนกัน
ซึ่งการออกกำลังกายแบบ Weight bearing exercise นี้ คือ
การออกกำลังกายชนิดที่มีการออกแรงต้านของฝ่าเท้าลงสู่พื้นโลกเหมือนกัน ซึ่งจะสามารถช่วยป้องกันโรคกระดูกพรุนได้ค่ะ (พบมากในเพศหญิง)
อีกแบบ Non-weight bearing exercise อย่างเช่นกีฬาว่ายน้ำนั้น จะไม่มีการออกแรงต้านในแนวดิ่งในรูปแบบดังกล่าวค่ะ

ส่วนข้อเสียในระยะยาวของการวิ่งและการปั่นจักรยานในแง่ของเวชศาสตร์การกีฬานั้น แบ่งได้ดังนี้ค่ะ
การวิ่ง - เกิดแรงกระแทกของระยางค์ส่วนล่างมาก ในระยะยาวอาจส่งผลต่อข้อเท้าและข้อเข่า ถ้าความแข็งแรงของกล้ามเนื้อรอบๆข้อไม่มากพอ
การปั่นจักรยาน - เกิดแรงกดในกระดูกสันหลังได้มาก อาจจะส่งผลให้เป็นโรคเกี่ยวกับกระดูกสันหลังได้ ถ้าความแข็งแรงของกล้ามเนื้อกลุ่มแกนกลางร่างกายไม่มากพอ

ถ้าถามว่าในแง่ของสุขภาพ ระหว่างวิ่งกับปั่นจักรยาน กีฬาชนิดใดดีกว่ากัน
อาจจะตอบได้ว่า การปั่นจักรยาน(แบบนั่งพิงพนักในการปั่น)ดีกว่า เพราะช่วยลดปัญหาทั้งในกระดูกสันหลัง ข้อเข่า และข้อเท้า ได้ค่ะ :lol:
อย่างนี้ผมก็มาถูกทางแล้วซิครับ :D :D :D ขี่เป็นรถประหลาดมาเกือบ3ปี :lol: :lol: :lol:
nuiss
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi kuma 5300

โพสต์ โดย nuiss »

tamvader เขียน:สำหรับผมวิ่งแล้วผอม
จักรยานขี่แล้วอ้วน เพราะกินเสร็จก็ขี่ได้เลย ก็เลยกินแหลก

ผมยิ่งขี่น้ำหนักก็ยิ่งขึ้น เวรแท้ๆ พยายามขี่ให้เยอะทั้งทริปร้อยโลสองร้อยโล ก็น้ำหนักไม่ลง
มิน่า ผมได้คำตอบแล้วว่าเซียนจักรยานหลายๆคนแถวบ้านผม ทำไมท่านดูมีความสมบูรณ์กันเหลือเฟือ :lol: :lol: ทั้งๆที่แต่ละคนนั่นขี่กัน av 40+ ทั้งนั้น

ส่วนตัวผมว่ากันจริงๆชอบวิ่งมากกว่าครับ เพราะรู้สึกว่ามันสะใจดี วิ่งทีเหงื่อแตกโซมตัว แต่ขี่จักรยานมันรู้สึกเรื่อยๆไปหน่อย ขี่เสร็จไม่ค่อยรู้สึกสะใจเท่าไหร่ หรืออาจจะเป็นผมขี่ช้าไปก็ได้

อีกอย่างที่ผมชอบวิ่งมากกว่า ก็คือ มันไม่ต้องเตรียมอะไรมากครับ เปลี่ยนเสื้อ+กางเกง ใส่รองเท้าแล้วลุยเลย
HS6LZI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Pm ครับไม่รับโทร
Bike: trek4400

โพสต์ โดย HS6LZI »

zoromonz เขียน:ในแง่ของวิทยาศาสตร์การกีฬานั้น กีฬาทั้งสองแบบมีทั้งข้อดีและข้อเสียกันคนละแบบค่ะ

ผมขี่จักรยานแล้ว บางทีก็เสียวหัวเข่า บางทีก็ไม่เสียว
พอเสียวก็ไปวิ่งบ้าง แต่ชอบขี่จักรยานมากกว่า แต่อยากรู้ข้อมูล เพื่อเป็นความรู้ครับ :D
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
keepmoment
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: P2

โพสต์ โดย keepmoment »

ผมเคยได้ีรับความรู้มาว่า จากบอร์ดแห่งนี้ หลายๆคนบอกว่า วิ่งแล้วเจ็บเข่า
วิ่งแล้วเข่าเสีย อย่างโ่น้นอย่างนี้

ก็เชื่อครับตอนแรก เพราะว่า ก็เจ็บเข่าจริงๆ

แต่หลังจากผมสนใจไตรกีฬาแล้ว ความเชื่อนั้น ถูกลบล้างออกไปเกือบหมด
จริงอยู่ว่าเจ็บเข่า แต่มันเป็นเพราะว่า คนส่วนใหญ่ที่ขี่จักรยานแทบจะไม่อยากวิ่ง พอไปวิ่งทีนึง กล้ามเนื้อส่วนนั้นไม่เคยใช้ มันก็ระบมครับ

ตอนแรกๆผมก็เป็น จนหลังๆ ผมวิ่งบ่อยขึ้น และวิ่งโดยไม่เอาส้นเท้าลง ใช้ฝ่าเท้าลง ลดอาการกระแทกไปยังเข่า แค่สัปดาห์ที่สองในการวิ่ง
(ผมสองวันสามวันวิ่งทีนึง) ผมสามารถวิ่งไป ทีละ 6 โลโดยไม่เจ็บเข่าแล้ว

สำหรับปั่นจักรยาน ผมมองว่า เป็นกีฬาที่ไม่น่าเบื่อ คือไปได้เรื่อยๆ ไม่เหนื่อยไว เพราะว่าใช้กำลังค่อนข้างน้อย HR ขึ้นสูงช้ากว่าวิ่งครับ คือไปเนิบๆนานๆได้มากกว่า เน้นความทนทานความต่อเนื่องได้มากกว่า

แต่วิ่ง เหนื่อยกว่าแน่ๆ และทำให้หัวใจ และปอดแข็งแรงกว่าปั่นจักรยานแหงๆ จริงๆผมก็ไม่ชอบเท่าไรครับ วิ่งเนี่ย มันน่าเบื่อ ........ แต่มันเรียกเหงื่อได้ดี และทำให้เราอึดได้ดีกว่า ขี่จักรยานห้าสิบโลไปเรื่อยๆ ผมว่ามันก็ไปได้่เรื่อยๆครับ แต่วิ่ง เหยาะๆไปเรื่อยสักหกโล ถ้าทำทุกวันๆ ๆ ไปเรื่อยๆ ผมว่ามันทำให้ผมฟิต และเหนื่อยง่ายได้ดีกว่าครับ

แต่จักรยานสนุกกว่าครับ ได้เห็นอะไรมากกว่า ได้รับลม และอยู่กับการออกกำลังกายแบบสนุกสนานได้ยาวกว่าครับ

สรุป ผมทำหมดครับ สลับๆ กัน
Fastcat4100
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868346051
Bike: Trek

โพสต์ โดย Fastcat4100 »

ผมทำทั้ง 2 อย่าง
ถ้าต้องให้เลือกแค่อย่างเดียว ผมเลือกวิ่งไม่ลังเล
วิ่ง 5 กม. 0.5 ชม. จะต้องปั่นจักรยานความเร็ว 27 สัก 2 ชม.ถึงจะเหนื่อยเท่ากัน
ผมว่าจักรยานน่าเบื่อกว่า ถ้าคิดแบบนี้
การไปวิ่งตามงานวิ่ง มันมันส์กว่า ปั่นจักรยานหลายเท่านัก
สำหรับชาวเสือ โลกกว้าง แต่ทางนั้นแคบ
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

ผมคิดว่ามันมีประโยชน์ทั้งสองอย่างนั่นแหละครับ แต่ในทางกลับกัน มันก็มีทั้งประโยชน์และมีโทษ พอๆกันแหละครับ :lol: ทางที่ดีควรเดินสายกลางครับ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Scpeialized AlleZ C2 Red

โพสต์ โดย avatarno »

ผมก็วิ่งมาก่อนขี่จักรยานครับ วันละห้ากิโลทุกๆวัน วิ่งมาได้ปีนึง ก็หันมาขี่จักรยานด้วย จากที่สัมผัสทั้งสองอย่าง ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ในระยะเบื้องตนของการออกกำลังกาย
การวิ่งนี่จะละเอียดอ่อนมากกว่าการขี่จักรยานระดับนึงครับ เพราะเน้นสรีระของคนวิ่งมากๆ เริ่มตั้งแต่การเลือกรองเท้า ลักษณะของเท้า อุ้งเท้าสูงต่ำ ขาโก่งมั้ย การวิ่งใช้การลงน้ำหนักด้านนอกด้านในของฝ่าเท้า น้ำหนักตัวของคนวิ่ง หน้าเท้ากว้างกว่าปกติมั้ย ถ้าเลือกรองเท้าไม่ดีก็จะมีผลต่อร่างกาย บางคนเริ่มวิ่งคิดว่ารองเท้าอะไรก็วิ่งได้ เลือกถูกๆไว้ก่อน ก็เป็นที่มาทำให้เข่า ขา ข้อเท้า เจ็บได้ง่าย ก็เลยสรุปว่าเข่า ข้อเสียได้ง่ายครับ
การขี่จักรยานในเริ่มแรกก็อาจจะแค่หาขนาดรถที่พอดีกับตัว ปรับระดับแฮนด์ เสต็ม เบาะ ให้เข้ากับรถ เวลาออกกำลังก็สามารถผ่อนหนักผ่อนเบาได้มากกว่าจักรยาน การทิ้งน้ำหนักก็ทิ้งไปที่เบาะนั่ง แรงกระแทกก็จะน้อยหน่อย

ผมว่าการออกกำลังทั้งสองอย่างก็ให้ผลต่อสุขภาพทั้งสองอย่างครับ เพราะกล้ามเนื้อที่ใช้ก็คนละส่วนกัน อยู่ที่เราเลือกแล้วละครับ แต่ที่สำคัญก็คือการปรับอุปกรณ์ต่างๆให้เราสามารถออกกำลังได้โดยที่ไม่เจ็บป่วยก่อนที่ได้จะได้สุขภาพดีๆนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”