ชาวฟิกซ์เกียร์กับการเป็น fashionista bikers

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ชาวฟิกซ์เกียร์กับการเป็น fashionista bikers

โพสต์ โดย Dhandranunda »

เพิ่งได้อ่านนิตยสารฉบับนึง เขายกให้ชาวฟิกซ์เกียร์เป็นหนึ่งใน Fashionista Bikers เลยทีเดียว อันนี้ผมก็เห็นด้วยครับ มีใครเคยเห็นชาวฟิกซ์แต่งตัวเชยๆ ตามถนนบ้างล่ะ ส่วนใหญ่เขาจะเน้นความสำคัญตรงนี้มาพอๆ กับการแต่งรถกันเลยทีเดียว

อยากจะลุกขึ้นมาปฏิวัติการแต่งกายชุดปั่นบนท้องถนนแข่งกับชาวฟิกซ์เขาบ้าง (แต่มีปัญหาเรื่อง วัย นิดหน่อยครับ555)

เรื่องของเรื่องไม่รู้จะแต่งยังไงให้ดูโอเค เสื้อผ้าที่ทำออกมาก็เป็นการเป็นงานกันเหลือเกิน เคยซื้อมาใส่เลือกแบบไม่มีลวดลายแต่สีนี่มันเห็นกระจ่างไกลเป็นกิโลเลยครับ ขากลับกลางวันไม่กล้าใส่ มันเหลือง แดง เขียวเกิน

ทุกวันนี้ วงการจักรยานไม่ได้จำกัดแค่ เพื่อการแข่งขัน สันทนาการ หรือการออกกำลังกาย แต่ยุคนี้คือ การปั่นในชีวิตประจำวัน ปั่นในเมืองมีมากขึ้น
ก็หวังว่าวันข้างหน้า คงจะมีสินค้าในไลน์นี้ให้เลือกมากขึ้นให้เหมาะกับสภาพอากาศเมืองร้อน ทุกวันนี้นักปั่นจะใช้หลัก Mix & Match จับนั่นมาผสมนี่ซะมากกว่า
ขวด

The Power Of Slow Ride
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ชาวฟิกซ์เกียร์กับการเป็น fashionista bikers

โพสต์ โดย JADE555 »

รูปภาพ

ที่บ้านมีลายแนวๆนี้อยู่สี่ตัว

เป็นผ้าบางๆใส่แล้วเย็นๆ

ปั่นได้ดีเหมือนกันครับ ตัวนึง 200-300 บาท แล้วแต่ลายกับเนื้อผ้า

ซื้อที่แพลทตินัมครับผม :mrgreen:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
Thanes
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ชาวฟิกซ์เกียร์กับการเป็น fashionista bikers

โพสต์ โดย Thanes »

เสียค่าแต่งรถ แล้วยังต้องเสียค่าชุดปั่นอินเทรนด้วยหรือนี่ :lol:

ที่จริงที่แต่งกันอยู่นี่ ก็ไม่ใช่ถูกๆ นะครับ อันนี้ค่อนข้างเบสิกที่ผมใช้นะครับ กว่าล้อจะหมุนได้ :lol:

เสื้อ 900-1200
กางเกง 900- 1600
หมวก 800-2800
บัฟฟ์ 200-700
แว่นตา 300 - 1500
รองเท้ากีฬาธรรมดา 1500-3500
ถุงมือ 400-600
ถุงแขน 200-400
BIKE EVERYDAY
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Thanes เขียน:เสียค่าแต่งรถ แล้วยังต้องเสียค่าชุดปั่นอินเทรนด้วยหรือนี่ :lol:

ที่จริงที่แต่งกันอยู่นี่ ก็ไม่ใช่ถูกๆ นะครับ อันนี้ค่อนข้างเบสิกที่ผมใช้นะครับ กว่าล้อจะหมุนได้ :lol:

แหม มันคนละอย่างครับ :lol:
ขวด

simmons
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 056221488
Bike: giant

โพสต์ โดย simmons »

Thanes เขียน:เสียค่าแต่งรถ แล้วยังต้องเสียค่าชุดปั่นอินเทรนด้วยหรือนี่ :lol:

:mrgreen: อืม ก็จริงนะครับพี่
ไหนๆก็แต่งแล้วก็ให้ดูดีไปด้วยเลย
ขาประจำ
ขาประจำ

simmons เขียน:

:mrgreen: อืม ก็จริงนะครับพี่
ไหนๆก็แต่งแล้วก็ให้ดูดีไปด้วยเลย
ครับ คือแต่งดูดีในแง่ เพื่อแข่งขัน ฝึกซ้อม ก็มักจะแต่งชุดจักรยานเต็มยศ คือเห็นแล้วชอบนะ เข้าใจเลือกหมวก เสื้อ กางเกง แต่บางคนก็อาจจะไม่เข้ากันเท่าไหร่

แต่ถ้าปั่นเดินทางในเมืองในชีวิตประจำวัน เราก็ต้องการให้เสื้อผ้าหน้าผมดูไม่เป็นทางการเวลาอยู่บนจักรยาน มันก็ต้องคำนึงถึงเรื่องแฟชั่นบ้าง
จะสวมเสื้อกล้าม กางเกงขาก้วย มันก็ยังไงๆ อยู่ :lol:
ขวด

GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30
Bike: MTB, RB, FB

โพสต์ โดย GT2008 »

ชุดที่จะสวมใส่ปั่นจักรยานไปทำงาน ผมว่ามันขึ้นอยู่กับเงื่อนไขหลายๆ อย่างนะครับ
ขึ้นอยู่กับวัฒนธรรมของแต่ละท้องถิ่น ภูมิอากาศก็เป็นตัวแปรที่สำคัญประการหนึ่ง
ถ้าเป็นในยุโรป ก็อาจเป็นแบบนี้

รูปภาพ
http://letsgorideabike.com/blog/2010/04 ... in-a-suit/

ชุดปั่นจักรยานของกลุ่มต่างๆ Cycling Suit - Cycling Jersy ที่เราเห็นกันในปัจจุบันนั้น
ผมว่ามันเป็น "การพัฒนาการเพื่อการปั่นจักรยาน" ในภาพรวม ต่อเนื่องมาจนถึงวันนี้
ชุด DownHill, Moutain Bike ชุดแข่งขันความเร็วสูง ไตรกีฬา ฯลฯ
ก็พอจะมองเห็น วัตถุประสงค์ คุณประโยชน์ ความเหมาะสม ถึงความแตกต่างในการใช้สอยได้เป็นอย่างดี
รูปภาพ

รูปภาพ

แต่ถ้าเป็น "แฟชั่น" ผมว่า มันคงขึ้นอยู่กับความพึงพอใจ และกระแสในสังคมเป็นหลักอะครับ

รูปภาพ
http://superbbicycle.com/tag/nari-furi/

:mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

GT2008 เขียน:ชุดที่จะสวมใส่ปั่นจักรยานไปทำงาน ผมว่ามันขึ้นอยู่กับเงื่อนไขหลายๆ อย่างนะครับ
ขึ้นอยู่กับวัฒนธรรมของแต่ละท้องถิ่น ภูมิอากาศก็เป็นตัวแปรที่สำคัญประการหนึ่ง
ถ้าเป็นในยุโรป ก็อาจเป็นแบบนี้

รูปภาพ
http://letsgorideabike.com/blog/2010/04 ... in-a-suit/

ชุดปั่นจักรยานของกลุ่มต่างๆ Cycling Suit - Cycling Jersy ที่เราเห็นกันในปัจจุบันนั้น
ผมว่ามันเป็น "การพัฒนาการเพื่อการปั่นจักรยาน" ในภาพรวม ต่อเนื่องมาจนถึงวันนี้
ชุด DownHill, Moutain Bike ชุดแข่งขันความเร็วสูง ไตรกีฬา ฯลฯ
ก็พอจะมองเห็น วัตถุประสงค์ คุณประโยชน์ ความเหมาะสม ถึงความแตกต่างในการใช้สอยได้เป็นอย่างดี
รูปภาพ

รูปภาพ

แต่ถ้าเป็น "แฟชั่น" ผมว่า มันคงขึ้นอยู่กับความพึงพอใจ และกระแสในสังคมเป็นหลักอะครับ

รูปภาพ
http://superbbicycle.com/tag/nari-furi/

:mrgreen:
ชอบชุดล่างสุดนะครับ สำหรับผม ถ้ามีดีไซเนอร์อิงกับสินค้าเสื้อผ้าจักรยาน ออกแบบกางเกงยีนส์แบบในภาพ แต่ใช้ผ้าที่ออกแบบพิเศษให้สวมใส่สบายไม่ร้อน ระบายเหงื่อได้ดี ไม่ต้องรีด คือเหมาะที่จะหยิบมาปั่น จะชาวฟิกซ์ ชาว bike2work โดยเฉพาะอย่างยิ่งชาว bikezenger น่าจะชอบ เวลาเข้าออฟฟิศส่งเอกสารคงไม่เหมาะที่จะสวมกางเกงจักรยานรัดติ๊ว
ส่วนเสื้อ ผมลองหาเสื้อกีฬามาสวมก็ยังรู้สึกไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เทียบกับเสื้อจักรยานแท้ๆ เพียงแต่เสื้อจักรยานไม่สีปรี๊ดแตกก็มักจะลายพร้อย ก็มีเหมือนกันที่เรียบๆ แต่มีมาน้อยจัง
ก็ไม่ใช่ว่าไม่มีให้หยิบจับมาแต่งซะเลย เพียงแต่ว่ายังมีน้อยอยู่ ตลาดจักรยานบูมเมื่อไหร่ คงจะมีสินค้าให้ต้องจ่าย (ทั้งอัพจักรยาน ทั้งอัพเทรนด์ อัพลุคกันวุ่นวายเลยล่ะครับ) 555
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

ผมสังเกตุนะว่า นักปั่นสตรีในบ้านเราจะค่อนข้างลำบาก นุ่งกางเกงขาสั้นก็จะดู บอยๆ ไปหน่อย ครั้นจะสวมแต่กางเกงจักรยานรัดรูปสั้นหรือยาวก็ดูรัดรึง โชว์ทรวดทรงไป บางคนไม่ชอบ(เหมือนผมก็ไม่กล้าสวมนะ) จึงหากระโปรงสั้นบานๆ จีบๆ มาใส่ ดูแล้วก็แปลกๆ บางคนสวมทับกางเกงยาว บางคนสวมทับกางเกงสั้น ถ้ามีคนออกแบบกระโปรงสำหรับนักปั่นสตรีมาเช่นเดียวกับกระโปรงสำหรับเล่นเทนนิส ก็น่าจะดีไม่น้อย
ขวด

merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

[youtube]JlpHhPWT4O4&feature=player_embedded[/youtube]

กระโปรงสำหรับเสือสาว
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ผมชอบทำเสื้อยืดเอาไว้ใส่ปั่นจักรยานเองน่ะครับ
บางงาน มีคนชวนไปออกร้านขายของ ก็ไม่รู้จะเอาไรไปขาย
ง่ายๆก็เสื้อยืดนี่แหละครับ เพราะว่าอาชีพผมอยู่แล้ว

ปล. รูปสุดท้าย เสื้อยืด pantip
ออกแบบไว้นานแล้ว แต่ยังไม่ได้ทำเป็นตัวออกมา
เคยเมล์ไปขออนุญาตทางเว็บแล้ว แต่ขั้นตอนยุ่งยากมากมาย
เลยขี้เกียจทำซ่ะงั้น ...
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ล่าสุดทำเสื้อ Oakley Society meeting ครั้ง 3
งานนี้มีเวลาทำแค่ 1 วัน ทั้งคิดแบบทั้งผลิต :lol:
ไฟล์แนบ
023.jpg (162.84 KiB) เข้าดูแล้ว 1284 ครั้ง
IMG_9334.JPG (77.28 KiB) เข้าดูแล้ว 1284 ครั้ง
dsc4217c.jpg (144.3 KiB) เข้าดูแล้ว 1284 ครั้ง
012.jpg (150.61 KiB) เข้าดูแล้ว 1283 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

merf เขียน:[youtube]JlpHhPWT4O4&feature=player_embedded[/youtube]

กระโปรงสำหรับเสือสาว
สุดยอดครับ นี่แหละที่ผมว่าตลาดแนวนี้ยังมีน้อยในบ้านเรา ทั้งที่ในตปท ดูจะใหญ่โตเอาการ คล้ายๆ กับว่า คนบ้านเราจะบอกแต่ว่า อากาศมันร้อน จะแต่งอะไรกันนักหนา สุดท้ายก็ยกประโยชน์ให้กางเกงจักรยานรัดไข่กับเสื้อทีมคับติ้ว ไม่ค่อยจะมีแนวแฟชั่นเป็นของตัวเอง นักปั่นหญิงบางคนเอากระโปรงอะไรไม่รู้มาสวมทับกางเกงขายาว ดูไม่ค่อยเข้ากันสักเท่าไหร่ คือกระโปรงแนวฟูฟ่องไปนิ๊ด :lol: หรือท่านชายก็เคยเห็นสวมกางเกงปั่นขายาวแล้วเอากางเกงขาสั้นผ้ายีนส์เก่าๆ ชายรุ่ยๆ มาสวมทับ คาดเข็มขัด เอาเสื้อจักรยานทีมยัดชายเสื้อในกางเกงอีกตะหาก พระเจ้าจ๊อด!

สมมุตินะ กางเกงขายาวแบบที่แยกชิ้นออกเป็นขาสั้นได้ในตัว เคยเห็นนะครับ อยากสวมเป็นขายาวก็ได้ ถอดออกกลายเป็นกางเกงลำลองขาสั้น (รู้สึกว่าจะเป็นซิปมั้ง) หรือกระโปรงในคลิปที่คุณ merf เอามาให้ดูก็เป็นตัวอย่าง อยู่ที่ว่าผู้หญิงบ้านเราจะกล้าสวมกระโปรงปั่นจักรยานรึเปล่า?? :shock: (ทายว่าในคลิปต้องเป็นญี่ปุ่นแน่ๆ)

เออ...แต่แว่นกันแดด oakley ที่คุณ merf สวมเนี่ย ผมไม่กล้าใส่แน่ๆ 555..ขอบอก ดูแล้วเหมือน predator ยังไงไม่รู้ :lol:
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

อีกตัวอย่าง biker ID tag บ้านเราก็ไม่มีใครทำ ทั้งที่ผมว่าจำเป็นนะ ใน tag คาดข้อมือจะระบุเบอร์ติดต่อคนสำคัญ กรุ๊ปเลือด บลาๆๆ ของผู้ปั่นจักรยาน ไว้ใช้ในกรณีฉุกเฉิน เหมือน dog tag ของทหาร (ไม่ใช่สายรัดข้อมืดพลาสติกหรือยางนะครับ) สายที่ว่าจะต้องสั่งทำเฉพาะบุคคล เหมือนใบขับขี่หรือบัตรปชช นั่นแหละ
ขวด

merf
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เออ...แต่แว่นกันแดด oakley ที่คุณ merf สวมเนี่ย ผมไม่กล้าใส่แน่ๆ 555..ขอบอก ดูแล้วเหมือน predator ยังไงไม่รู้
นี่แหละตัวเจ็บเลยครับ "เมดูซ่า" medusa
ราคตอนนี้กระเถิบขึ้นมา 2000 แล้ว
.
.
.
.
2000 ที่ว่านี่คือ 2000$ us นะ :mrgreen:

ปล.ฮือ biker ID tag มีติดตัวไว้ก็น่าจะดีนะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”