ขนาดที่เหมาะสมของจักรยาน คือเราสามารถหมอบแล้วเอาแขนพักได้???

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
wiwa2006
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อ.เชียงดาว
team: เลี่ยงเมืองทีม(ไม่เห็นมีสมาชิกซั๊กกะคน)
Bike: TREK4400/2010
ตำแหน่ง: อ.เชียงดาว

ขนาดที่เหมาะสมของจักรยาน คือเราสามารถหมอบแล้วเอาแขนพักได้???

โพสต์ โดย wiwa2006 »

ขอรบกวนถามด้วยความรู้น้อยครับ... ขนาดของรถที่เราสามารถพักแขนด้วยการโน้มตัวเอาข้อศอกมาบังคับแฮนด์แทนมือได้ เวลาที่ปั่นนานๆแล้วเมื่อยหน่ะครับ นั่นคือขนาดที่เหมาะสมกับเราจริงๆหรือป่าวครับ เพราะผมเคยปั่นรถที่มีขนาดใหญ่กว่านั้น มันไม่สามารถโน้มตัวมาได้เลย เมื่อยตลอดทางเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ชนะตนเองคือชัยชนะที่ยิ่งใหญ่
จงมุ่งมั่นเพื่อความเป็นเลิศ
แต่อย่ามุ่งหมายเพื่อความสมบูรณ์แบบ
การเอาชนะใจตนเอง
คือชัยชนะที่ประเสริฐที่สุด
ความสำเร็จตัดสินที่ความสุข..ในใจเรา
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขนาดที่เหมาะสมของจักรยาน คือเราสามารถหมอบแล้วเอาแขนพักได้???

โพสต์ โดย PiedPiper »

นึกภาพตามแล้วอันตรายจัง
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: ขนาดที่เหมาะสมของจักรยาน คือเราสามารถหมอบแล้วเอาแขนพักได้???

โพสต์ โดย DraftBeer »

ไม่เคยได้ยิน
แต่ของผมพักได้ เสียวล้มทุกที
เหงื่อลื่อ
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
Bang_PU
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8928978
team: Patong Biking Club
Bike: ALMA OMS 29er - TCR Alu -Java Mini

โพสต์ โดย Bang_PU »

น่าจะประมาณนั้น เป็นการประเมินภาพรวมการ setup รถได้ระดับหนึ่ง
การขี่หมอบท่าที่ว่าได้สบายๆ เกิดจากขนาดความยาวท่อบนกับความยาว stem ของรถเหมาะสม..
ตั้งความสูงของเบาะเหมาะสม..
และที่สำคัญที่สุดคือการผึกฝน

ทั้งหมดสังเกตุจากการทดลองด้วยตัวเองยังไม่เคยได้ยินจากที่ไหนเช่นกัน :)
ราชปาทานุสรเสือภูเขาครั้งที่6
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=892351
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ท่าหมอบๆแบบนี้ก็ใช้ได้เฉพาะบนถนน นะครับ

เพราะโดยธรรมชาติแล้ว Mtb ออกแบบมาสำหรับ ทางวิบาก คงขี่ด้วยท่าหมอบแบบนั้นไม่ได้อยุ่แล้ว เวลาใช้งานทางวิบาก

หรือใครจะขี่บนทางวิบากด้วยท่านั้น ผมก็ไม่ขัดศรัทธานะครับ อิอิ :mrgreen:
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
wiwa2006
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อ.เชียงดาว
team: เลี่ยงเมืองทีม(ไม่เห็นมีสมาชิกซั๊กกะคน)
Bike: TREK4400/2010
ตำแหน่ง: อ.เชียงดาว

โพสต์ โดย wiwa2006 »

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ผมลืมบอกไปว่า เฉพาะแค่ทางเรียบครับ .. แต่พูดถึงแล้วมันก็เป็นวิธีแก้เมื่อยได้เหมือนกันนะครับ... ขอบคุณทุกๆท่านครับ
ชนะตนเองคือชัยชนะที่ยิ่งใหญ่
จงมุ่งมั่นเพื่อความเป็นเลิศ
แต่อย่ามุ่งหมายเพื่อความสมบูรณ์แบบ
การเอาชนะใจตนเอง
คือชัยชนะที่ประเสริฐที่สุด
ความสำเร็จตัดสินที่ความสุข..ในใจเรา
เป้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817741872
team: มหาชัย
Bike: voodoo , Specialized , Bianchi , KOONSABUY , GIANT , TREK , KHS , HANDYBIKE , Raleigh , YAMAHA , BIKEFRIDAY
ตำแหน่ง: ปองฤทธิ์ ปฏิเมธา 19/67 ม.ปารวีร์ ซ.กาญจนาภิเษก 3 แขวงหลักสอง เขตบางแค กรุงเทพ 10160
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เป้ง »

ผมก็เอาไว้ขี่เสือภูเขาทางเรียบเวลาต้องการทำความเร็วสูงและระยะทางยาวๆ เพราะลู่ลมกว่าครับ
เวลาก้มแล้วส่วนที่อยู่บนแฮนด์คือ บริเวณตรงกลางของ ข้อมือและข้อสอก
อย่าไปยึดติดกับมันมาก เพราะติดแล้วมันจะเลิกไม่ได้
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”