เป้น้ำสะพายหลัง

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Inlovebike_ja
ขาประจำ
ขาประจำ
team: All Team
Bike: เก่าๆ

เป้น้ำสะพายหลัง

โพสต์ โดย Inlovebike_ja »

อยากถามผู้ที่เคยใช้เป้น้ำDuter ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้าง
เมื่อไหล่ไหมเวลาปั่นนาน160 kmขึ้นไป
ใส่แล้วร้อน หรือระบายอากาศดีไหม
ขอบคุณครับ :geek: :ugeek:
สูงส่งแต่ไม่เย่อหยิ่ง ชนะแต่ไม่ลำพอง
ปราดเปรื่องแต่รู้จักลงเวที เข้มแข็งแต่มีความอดกลั้น…
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: เป้น้ำสะพายหลัง

โพสต์ โดย Rocky_Game »

ใช้อยู่ครับ แต่ผมใช้เฉพาะเวลาขี่เสือภูเขาลงแทรค ซึ่งไม่ได้ปั่นไกลขนาด 100 กว่ากิโล ส่วนใหญ่ขี่กันก็ 3-40 กิโลเท่านั้น

การระบายอากาศดีครับ ไม่ร้อนเท่าไหร่ หรือผมขี่ในป่ามันไม่ร้อนอยู่แล้ว :lol: :lol:

แต่ก็หนักเอาเรื่องนะ เวลาใส่น้ำลงไป 2-3 ลิตร ลองนึกถึงน้ำหนักของน้ำอัดลม 1.25 ลิตร 2 ขวด ดูก็แล้วกัน

แต่พอใส่ลงในเป้มันกระจายน้ำหนักได้ดี ทำให้ไม่กดไหล่มาก

ถ้าขี่ Touring แนะนำว่าให้พกขวดน้ำไว้ที่ตัวรถดีกว่า 2-3 ขวดว่าไป สะดวกกว่า สบายตัวกว่า...
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

โพสต์ โดย pokemon2010 »

Rocky_Game เขียน:ใช้อยู่ครับ แต่ผมใช้เฉพาะเวลาขี่เสือภูเขาลงแทรค ซึ่งไม่ได้ปั่นไกลขนาด 100 กว่ากิโล ส่วนใหญ่ขี่กันก็ 3-40 กิโลเท่านั้น

การระบายอากาศดีครับ ไม่ร้อนเท่าไหร่ หรือผมขี่ในป่ามันไม่ร้อนอยู่แล้ว :lol: :lol:

แต่ก็หนักเอาเรื่องนะ เวลาใส่น้ำลงไป 2-3 ลิตร ลองนึกถึงน้ำหนักของน้ำอัดลม 1.25 ลิตร 2 ขวด ดูก็แล้วกัน

แต่พอใส่ลงในเป้มันกระจายน้ำหนักได้ดี ทำให้ไม่กดไหล่มาก

ถ้าขี่ Touring แนะนำว่าให้พกขวดน้ำไว้ที่ตัวรถดีกว่า 2-3 ขวดว่าไป สะดวกกว่า สบายตัวกว่า...
.....ตามนั้น ขอเสริมอีกนิดเป้น้ำ deuter มีสองแบบ แบบราคาถูกจะเป็นช่องระบายอากาศ
แบบราคาสูงจะเป็น ตาข่ายทั้งแผ่นหลัง แต่ที่สำคัญถุงน้ำ ต้องเลืองแบบไม่มีกลิ่นติดค้าง ผมใช้ Camelbak ก็ Okay แต่มีอีกยี่ห้อหนึ่ง จำซื้อไม่ได้ มีเพื่อนสมาชิกเอามาขายเป็นช่วงๆ ตัวนั้นก็ work :mrgreen: :mrgreen:
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
Inlovebike_ja
ขาประจำ
ขาประจำ
team: All Team

โพสต์ โดย Inlovebike_ja »

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ
สูงส่งแต่ไม่เย่อหยิ่ง ชนะแต่ไม่ลำพอง
ปราดเปรื่องแต่รู้จักลงเวที เข้มแข็งแต่มีความอดกลั้น…
kaiyang2029
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike2Work
Bike: Strida LT
ตำแหน่ง: ประชาชื่น/บางกอก/ไทยแลนด์

โพสต์ โดย kaiyang2029 »

ผมเคยรถล้มเอาหลังลง...ถ้าตอนนั้นมีเป้น้ำคงช่วยบรรเทาได้...นี่ก็เลยกะจะหามาใช้สักใบหมือนกันครับ...
STRIDA2WORK
ประเสริฐts
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894778959
team: bikejoy
Bike: ,merida bianchi sdmprd

โพสต์ โดย ประเสริฐts »

Inlovebike_ja เขียน:อยากถามผู้ที่เคยใช้เป้น้ำDuter ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้าง
เมื่อไหล่ไหมเวลาปั่นนาน160 kmขึ้นไป
ใส่แล้วร้อน หรือระบายอากาศดีไหม
ขอบคุณครับ :geek: :ugeek:
[/size]เป้น้ำมีข้อดีและข้อเสีย คือหยิบใช้ง่าย ข้อเสียคือเป็นเชื้อรารักษายาก :evil:
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

โพสต์ โดย pokemon2010 »

วีธีเก็บ...... ไม่ให้ขึ่นรา..... ต้องเก็บไว้ในช่องแข็งตู้เย็น ครับ :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
tingnui
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869950115
team: บ่อวิน'ศรีราชา / "ฮอบบี้ไบค์ บ่อวิน"
Bike: C'Dale
ตำแหน่ง: ศรี'ชา ชลบุรี

โพสต์ โดย tingnui »

ผมใช้เป้ เฉพาะในเทรค สะดวกมากๆไม่ร้อนอย่างที่คิดครับ :D
อย่า อยู่ อย่าง อยาก
ชมรมจักรยานบ่อวิน Thai MTB http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=222558
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นเล็กน้อย

คิดเห็นแตกต่าง ขอโทษด้วย

ผมไม่ชอบใช้เป้น้ำเลยครับ รู้สึกรำคาญตัวอย่างที่สุด ยิ่งขี่นานยิ่งรำคาญ
- ถ้าขี่ไกล ทัวริ่ง ใช้กระติกติดรถน่าจะสบายกว่า ไม่มีสิ่งของมารั้งหัวไหล่เราไว้

การใช้เป้น้ำจะมีประโยชน์ใน 2 ด้าน
1 ใช้บรรจุน้ำดื่ม
2 ใช้เก็บสิ่งของเล็กๆ น้อยๆ
เหมาะสำหรับการขีท่องเที่ยวสั้นๆ จอดบ่อยๆ ท่องเที่ยว ถ่ายรูปเล่น ฯลฯ

อีกกรณีหนึ่งคือไปกับรถจักรยานเช่า การใช้เป้หลังจะสะดวกมากครับ
fear is a mind killer
a'dul
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0858118083
team: MUSLIM KLONGTAKIAN BIKE CLUB (M.K.B.C.) อยุธยา
Bike: SCOTT AFD503 / LOOK KG76
ติดต่อ:

โพสต์ โดย a'dul »

ถ้าปั่น100โลอัพไม่แนะนำให้ใช้ครับ ร้อนหลังและเมื้อยเคยมาแล้วเส้นทาง อยุธยา-อำเภอแสวงหา
แนะนำซื้อน้ำตาม711ดีกว่าครับ
รับทำ STAMPING DIE JIG FIXTUREand Make to order

เยี่ยมชมแฟนเพจน์ชมรม.....คลิ๊๊กกกกกกกกกกกกกกก.....
http://www.facebook.com/pages/Muslim-Kl ... 02?fref=ts
paa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 00000
team: อิสระ

โพสต์ โดย paa »

เคยใช้ค่ะ แต่ไม่ใช่ยี่ห้อนี้ ขี่ 100 ร้อยโลขึ้นไปเหมือนกันค่ะ ดีตรงจะกินเมื่อไรก็ได้ ไม่ต้องก้มหยิบยิ่งเวลาไปร่วมทริปด้วยไม่เสียเวลา และไม่อันตรายด้วย ข้อเสียก็มีตรงเมื่อยไหล่หน่อย ก็จะพยายามไม่ใส่น้ำเต็มจะได้ไม่หนัก ส่วรเรื่องร้อนไม่ค่อยร้อนเพราะมีที่ระบายอากาศค่ะ มีเพื่อนร่วมทริปก้มลงหยิบขวดน้ำแล้วไปเกื่ยวกันล้ม ก็เลยหันมาใช้เป้ค่ะลดความเสียง :mrgreen:
ziasong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Superfly 100 AL Elite '13, Trek 2.1 '10, Schwinn Town & Country (Trike), Alvlayz folding bike
ตำแหน่ง: Ramindra 34, Bangkok

โพสต์ โดย ziasong »

เพิ่งซื้อ deuter Cross Air EXP รุ่น 2009-2010 มั้ง ตอบโจทย์ผมมากเลยครับสำหรับการปั่นมาทำงานหน้าฝน จุเยอะ เย็นสบาย ใส่เดิน 4km ก็ไม่เกะกะอะไร แต่ถ้าวิ่งมันจะหน่วงๆหน่อย มันมีที่กันฝนและโคลนด้วย คุ้มมากเลย ตอนนี้ SALE ที่ศูนย์ฯสิริกิติ

ของเดิมใช้ Giant 2L มันเล็กใส่เสื้อผ้าและอาหารได้น้อยไปหน่อย เลยต้องมีกระเป๋เชือกห้อยเพิ่ม เกะกะพะรุงพะรัง แต่ก็จบทริป 155km ได้อย่างไม่มีปัญหา

เหตุผลที่ผมใช้เป้น้ำเพราะผมปั่นทุกวันบนถนนในสภาพการจราจรคับคั่งระยะทาง 20km ต่อเที่ยว ต้องจิบน้ำบ่อยๆและต้องควบคุมรถด้วยสองมือตลอดเวลาครับ
ไม่ต้องหยิบขวดขับมือเดียวและไม่ต้องเสียเวลาหยุดกินน้ำด้วย
อุปสรรคยิ่งใหญ่ที่สุดของการเดินทางด้วยจักรยาน คือการตัดสินใจเริ่มต้น...
ZiaSong
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”