Bikenet ชวนปั่น อาทิตย์ที่ 24 พ.ค.2552 ศรีราชา-ปลวกแดง

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

รูปประจำตัวสมาชิก
หนึ่ง-ปกรณ์
สมาชิก
สมาชิก
team: Bikenet Team

Re: Bikenet ชวนปั่น"ปั่นสองล้อ ลดโลกร้อน ปันน้ำใจให้น้อง กับAIS"

โพสต์ โดย หนึ่ง-ปกรณ์ »

สวัสดีครับทุกท่านที่ติดตามมาตั้งแต่ต้น ตามที่บอกว่าผมจะไปหาภาพมาต่อให้จบนั้นตอนนี้ OK แล้วครับพึ่งได้มีโอกาสเมื่อวันอาทิตย์ที่ฟ้าใสแดดดีนี้เอง ก็จะค่อยๆเลือกรูปให้น้อยลงหน่อยเพราะได้มาเยอะเหลือเกินกลัวจำทางกันได้... ฮ่า ฮ่า
รูปภาพ
ก่อนอื่นก็เอาหน้าตาหนูทดลองวันนี้มาให้รู้จักกันก่อนครับ จากซ้ายไปขวาก็คุณสุบิน คุณไพโรจน์ และคุณฟลุ๊คครับ วันนี้เอาเสือหมอบมาหนึ่งคัน ที่เหลือเสือภูเขาทั้งหมดครับ... ขาไปไม่เท่าไหร่เลย ขนาดเสือสุบินที่แกบ่น ออกตัวล้อฟรีตั้งแต่ต้นว่าพักผ่อนน้อยนะ เมื่อคืนนอนน้อยเกือบจะตีหนึ่ง แถวตื่นมาปะยางล้อก่อนหกโมงเช้าอีก ก็สามารถไปถึงได้ แถมโม้ต่อกันอีกว่าสบายๆ
หนึ่ง-ปกรณ์
สมาชิก
สมาชิก

Re: Bikenet ชวนปั่น"ปั่นสองล้อ ลดโลกร้อน ปันน้ำใจให้น้อง กับAIS"

ทางวันนี้ครับ คราวนี้ไปแบบตั้งใจกันเลย พยายามไปโดยให้เหมือนจริงมาที่สุด

รูปภาพ

ช่วงถนนรอบอ่างเก็บน้ำบางพระ ความเร็วเรื่อยๆ 25-27km/hr กำลังดี

รูปภาพ

ตรงนี้เลี้ยวขวา ไปออกถนนบายพลาส โดยลอดตรงใต้สะพานลอยถนนหมายเลข7 สี่แยกข้างร้านแม่กิมบ๊วยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

จุดลอดใต้สะพานอันนี้อันตรายมาก ก่อนลอดผ่านไปต้องระวัง มองทางขวามือให้ดี และเมื่อลอดใต้สะพานไปแล้วอีก ก็ยังต้องมองระวังรถลงมา จากทางด้านซ้ายมืออีกครับ โดยจุดนี้ทางคณะผู้จัดการก็ต้องเตรียมการปิดถนนไว้แล้ว เพราะรถวิ่งผ่านลงมาเร็วมาก แต่อย่างไรก็ฝากนักปั่นช่วยกันดูด้วยครับ

รูปภาพ

จากนั้นถนนปั่นก็จะกลับไปซ้ำต่อกับถนนภาพช่วงที่เคยมาลงในช่วงตอนหน้าแรกๆครับ เราไม่สนใจอะไร ปั่นกันตรงๆอย่างเดียว ไปบ้านโค้งดาราครับ บริเวณช่วงเลี้ยวตรงนี้ทางมีหลุมเยอะระวังหน่อย

รูปภาพ

ใครแรงดี อยากดื่มน้ำก่อน อัดไปกันได้เลยครับ ระยะอีกแค่ 1 กม ก็ถึงจุดจอดพักดื่มน้ำกันแล้ว หลังจากที่เราจับเวลาดูแล้ว ใช้เวลาไปหนึ่งชั่วโมงพอดี ระยะทางแถวๆ 21-22 กม จากศรีราชา จอดพักดื่มน้ำโม้กันไปแป๊ะเดียว 15 นาที ก็ไปกันต่อครับ เลี้ยวขวาแยกแรกทางเดิมก็ถึงหุบบอนแล้ว ไหลลงยาวตลอดครับ ยืนยันความเร็วก็ยังคง 25-27km/hr ในทางเรียบ และความเร็ว 10-20ตอนที่ขึ้นเนิน ไม่เชื่อโทรถามเสือสุบินได้ครับ :mrgreen:
หนึ่ง-ปกรณ์
สมาชิก
สมาชิก

หลังจากดื่มน้ำกันแล้ว เราจะเลี้ยวออกไปมาตัดกับถนน3241 ซึ่งเมื่อเลี้ยวซ้ายออกไปตรงนี้ถนนจะพาไหลลงอย่างเดียวเลยครับ

รูปภาพ

จนผ่านหน้าร้านไก่หุบบอน หลังจากนั้นก็จะเริ่มมีเนินเตี้ยๆมาให้เล่นเป็นระยะๆ

รูปภาพ

จากหุบบอน ถนนเรียบราดยางก็จะมีดันขึ้นเนินสลับไหลลง เพื่อเข้าไปแยกถนนตัดใหม่ เส้นมาบเอียงครับ แต่ไม่ว่าเนินจะขนาดไหน เสือสุบินแกก็เหมือนอยากจะยืนโยกเหลือเกิน ไม่รู้ทำไม...หรือรู้ว่าเรากำลังจะถ่ายรูปให้หรือป่าวไม่รู้ :twisted:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตรงนี้ก็เป็นจุดอันตรายอีกทีหนึ่ง เราจะต้องปั่นตัดข้ามถนนสายใหม่จากซ้ายสุดไปเลนขวาสุด ซึ่งทางผู้จัดก็ต้องมีคนค่อยแลความปลอดภัยให้จักรยานด้วย เพราะเป็นช่วงถนนกว้าง รถกำลังเปลี่ยนเลนและความเร็วสูง

รูปภาพ

รูปภาพ

ที่นี้เราก็จะลอดใต้สะพานถนน331 โดยจะพาวนซ้ายครับ โปรดดูถนนเลนสวนทางที่ลอดใต้สะพานฝั่งขวามือน่ะครับ ตรงนี้จะเป็นจุดที่มาเริ่มเจอกันใหม่อีกครั้ง ในตอนที่เราปั่นในช่วงขากลับตอนบ่ายๆของเรา โดยถนนตอนกลับนั้นจะผ่านหน้าพัฒนากอลฟ์คลัปตรงเข้ามาส่วนกันตรงนี้เลย ก็พยายามชิดซ้ายไว้นะครับ พยายามอย่าล้ำเข้าถนนมาก เส้นแบ่งข้างทางกว้างครับ ผิวถนนดีตลอด กว่าจะมาถึงตรงนี้ก็หมดไปหลายเหนื่อยที่เดียว

รูปภาพ

วนมาข้ามสะพาน บนนถนนหมายเลข 331 แล้วรถก็จะไหลไปประมาณเกือบกิโล ผ่านปั่น ปตท ทางขวามือ แล้วเราก็จะเลี้ยวซ้ายเข้าถนนพันเสด็จในครับ จุดสังเกตุจะมีป้อมตำรวจอยู่ปากทางด้านซ้ายมือ และยังมีศาลารถคนรอรถอยู่ด้วยครับ

รูปภาพ

ปั่นกันตรงไปเลย มีแยกตัว Y อันเดียว ชิดขวาไปโรงเรียนพันเสด็จในครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ทางราดยางดำ เรียบตลอด แล้วจะมาเจอลูกระนาดช่วงหมู่บ้านและหน้าโรงเรียนครับ

รูปภาพ

ป้ายโรงเรียนพันเสด็จในครับ

รูปภาพ

หลังจากนั้นเราก็จะมาถึงถนนเข้านิคมอีสเทอร์ซีบอร์ตครับ เลี้ยวซ้ายครับ

รูปภาพ

ช่วงนี้ประมาณ 5 กม.ก็จะถึงจุดให้น้ำที่ 2 ครับ

รูปภาพ

วันอาทิตย์ถนนไม่ค่อยมีรถวิ่งมากนัก แต่ก็มีมากันเรื่อยๆ เฉลี่ยๆนาทีล่ะหนึ่งคัน หากเทียบจากในวันทำงานปกติ ในช่วงเวลาเร่งด่วนที่รีบไปทำงาน แค่คนเดินถนนจะข้ามถนนยังหาช่องวิ่งข้ามแทบไม่ค่อยได้ ถนนช่วงนี้ข้างทางผุไม่คอยดีต้องขึ้นมาผิวบนถนนหน่อยถึงโอเค สภาพถนนก็จะมีเนินขึ้นลงสลับไปตลอด

รูปภาพ

เมื่อลงเนินผ่านโค้ง จุดให้น้ำจะอยู่บริเวณลานหน้าตึกธนาคาร และเซเวนด้านซ้าย ก่อนผ่านไปประเข้านิคมครับ จากจุดนี้เราใช้เวลาไปประมาณ หนึ่งชั่วโมงกับห้านาที ระหว่างจากจุดให้น้ำที่หนึ่งมาที่นี่ ระยะทางห่างกันประมาณยี่สิบกว่านิดๆ กม.ครับ ความเร็วแถวๆ 25-27 ปล่อยไหลบ้างช่วงก็เลย 30 ไปนิดหน่อยครับ ใช้น้ำดื่มไปครึ่งขวดเอง เวลามาถึงตรงนี้ยังไม่เก้าโมงยี่สิบเลย แบบร่างกายยังไม่เหนื่อยเท่าไหร่ครับ คุณสุบินคอนเฟิรม์ :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย หนึ่ง-ปกรณ์ เมื่อ 07 พ.ค. 2009, 15:02, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
หนึ่ง-ปกรณ์
สมาชิก
สมาชิก

คราวนี้ก็ปั่นเข้าประตูนิคมไปเลย

รูปภาพ

ประมาณหนึ่งกิโลเมตร พวกเราก็จะเจอไฟแดง อันแรก เราจะต้องเลี้ยวขวาเพื่อออกไปทางปลวกแดงครับ ระวังหน้า ระวังหลังกันให้ดี ไม่รู้หนังสือแจ้งการนิคมเสร็จหรือยัง… ถนนดี

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

มาตรงนี้จะเป็นสี่แยก พอเราผ่านป้อมยามก็เลี้ยวซ้ายทันที จะเป็นถนนผ่านข้างนิคมด้านนอก ตรงไปเข้าอำเภอปลวกแดง

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แต่เราไม่ได้ตรงเข้าปลวกแดงนะครับ เราจะปั่นจักรยานกันมาเรื่อยๆก่อนจนถึงไฟแดง ที่บอกเลี้ยวขวาไปนิคมพัฒนา ซึ่งมีไฟแดงเดียวเท่านั้นเหมือนกัน และคิดว่าในวันจริงๆ เมื่อมาถึงกันในจุดนี้ ก็อาจจะเป็นที่เริ่มไม่ควบคุมความเร็วกันหรือก่อนหน้านี้ก็ได้ครับ รอขอให้นักปั่นรอดูสัญญาณจากคนนำครับ :mrgreen:
หนึ่ง-ปกรณ์
สมาชิก
สมาชิก

ขอมาต่อ ช่วงสุดท้ายถนนอ้อมรอบปลวกแดงรอบนอกและอ่างเก็บน้ำหนองปลาไหล สภาพถนนก็กลับมากว้างอีกแล้ว ใครอยากเริมโยก หรือยิงเท่าไหร่ก็ได้เลยครับ แต่แค่ 2-3 กม เอง

รูปภาพ

รูปภาพ

เพราะ มีไฟแดงขวาไปห้วยปราบดักอยู่อีกดวงดักอยู่อีกหนึ่งดวงเป็นดักสุดท้าย ซึ่งระยะจากไฟแดงนี้ไปโรงเรียนก็ไปอีก ประมาณแค่ 9-10 กิโลเองครับ เพราะนาทีทองจากตรงนี้เริ่มได้เลยครับ

รูปภาพ

ช่วงเก้าหรือสิบกิโลเมตรที่เหนื่อยสำหรับหลายคน

รูปภาพ

เป็นเหมือนเนินลงท้ายก่อนถึงจุดหมายในขาไปกันครับ เพราะเป็นเนินทั้งใหญ่และยาวอีก ห้า หรือ หกลูกสุดท้ายครับ ถึงว่าเป็นช่วงไฮไลท์สะใจขาแรงกันเลยล่ะครับ เนินบ้างลูกนั้นขนาดกับรถบรรทุกพ่วงบ้างคันนั้น กว่าจะขับรถผ่านเนินไปได้ ก็ต้องเปลี่ยนเกียร์จนหมดแล้วหมดอีก รถจึงค่อยๆเคลื่นไปอย่างช้าๆ จนเราสามารถปั่นแซงไปได้แบบสบายๆครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ผ่านไปอย่างรวดเร็ว เราก็มาถึงแยกสุดท้าย เป้าหมายสุดท้ายครับ ศาลาสีเหลืองด้านขวามือนั้นแหละครับปลายทางของเรา ซึ่งเมื่อถึงสถานทีแล้ว พบว่าระยะอยู่แถวๆ 64-65 กม. จับเวลาเฉพาะที่รถเคลื่อนที่ก็ ประมาณ 2 ชั่วโมง 45 นาที โดยความเร็วช่วง 20-30 เท่านั้นเองครับ

รูปภาพ

เวลาก็ประมาณสิบโมงเกือบครึ่งเองครับ เมื่อตอนนี้คิดอะไรไม่ออก คุณสุบินก็เลยขอถ่ายรูปหน่อยครับ สำรวจก่อนเลยโรงอาหารเพียงพอตอนสมาชิกหรือป่าวได้เลยครับ

รูปภาพ

คุณสุบิน ดีใจที่มาถึงโรงเรียนที่เราจะมาบริจาคได้ ทั้งที่ในตอนแรกก็คิดว่าจะเน่ากลางทางเสียแล้ว... ฮ่า ฮ่า ก็ดีใจด้วยครับ เพราะตลอดช่วง ขึ้นเนินใหญ่ๆ ห้า หก ลูกหลังมานี้ว่าได้ยินเสียงบ่นมาให้ได้ยิน "เน่า...แล้วโว้ย" "เน่า...แล้วโว้ย" ทางก็ออกจะดี ยังบ่นอีก ฮ่า ฮ่า :twisted:

แล้วตอนกลับนี่สิครับ แกเน่าจริงๆ... ภาพตอนกลับเลยมีนิดหน่อยครับ เพราะอะไรค่อยดู... :shock:
น้องหมิว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Private number
team: อดีตสังกัด "พอลล่า เรซซิ่งทีม" กำลังจะย้ายสังกัดไป"คุณน้อง โปรไซคลิ่ง" เหมือนท่านจ้าว
Bike: -

โพสต์ โดย น้องหมิว »

สวัสดีค่ะน้าหนึ่ง ตีสาม
ทางสวย แดดแรง หันหน้าให้แดดตลอด
งานนี้คิดว่าคงเยอะน่าดูนะคะ
เดี๋ยวหนูไปดักถ่ายรูปที่หน้าร้านไก่หุบบอนดีกว่า
มีข้อเสนอแนะค่ะ
จากร้านไก่หุบบอน ตรงบข้ามมีซอยเล็กๆอยู่ซอยนึง
หนูว่าเข้าซอยนั้นไปออกถนนใหญ่ดีกว่าค่ะ
เพราะว่าถ้าเราไปทางสายเก่าที่จะออกถนนใหญ่
พอถึงถนนใหญ่แล้วรถใหญ่ที่จะเบี่ยงบออกซ้ายไปหนองปรือ
ระยะทางมันกระชั้นชิดไปนิดนึงนะคะ
รถมันเร็วเดี๋ยวจะเกิดอุบัติเหตุได้ค่ะ
ถ้าเราเข้าซอยดังกล่าว
เรามีเวลาตั้งตัวในการชิดขวาได้ไกลพอสมควรนะคะ
เผื่อเส้นทางให้เข้าเบี่ยงซ้ายได้เยอะพอสมควร
ปล.แนะนำนะคะ
เสรี BIKE NET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8624627
team: LIFE AND LIVING BIKENET
Bike: POLYGON RX30

โพสต์ โดย เสรี BIKE NET »

น้องหมิว....
มาขี่ด้วยกันเลย ไม่ต้องไปถ่ายรูป มีเจ้าหน้าที่คอยถ่ายอยู่แล้ว...
และงานนี้ ถือว่าชาวปรือไบค์ก็เป็นเจ้าภาพร่วมนะ...

ตอนนี้พี่อนุวัฒน์ และพี่ทรงชัย รับอาสาเป็นรถให้น้ำประจำทริปแล้ว 2 คัน
ส่วนป๋าเซี๊ยะ ต้องแสดงพลังให้แขกผ฿มาเยือนได้ชื่นชมในฝีมือหน่อยละกัน
หมูตุ๋น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0825492942
team: solar cycling club
Bike: Merida Matt , Giant xtc , intense spider xvp , ibis mojo cassis , pinarello Dyna , Daccordi
ตำแหน่ง: บางกรวย นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หมูตุ๋น »

จากศรีราชา - ปลวกแดง และ ปลวกแดง - ศรีราชา นะพอไหวครับ แต่ฝั่งธน - ศรีราชานี่ซิ ไม่ไหวครับ พอจะมีตัวช่วยหรือป่าวครับ
หนึ่ง-ปกรณ์
สมาชิก
สมาชิก

ประเดี๋ยวค่อยกลับมาคุยด้วยครับ…ขอพากันกลับบ้านให้จบก่อนครับ :mrgreen:

ไปๆมาๆ 60 กม. ตอนกลับนี่แหละ กลายเป็นเหนื่อยจริงๆล่ะครับเพื่อน พ่อ แม่ พี่น้องทั้งหลาย คงจะบอกว่าสบายๆอย่างตอนแรกที่ว่าไว้ไม่ได้แล้ว แม้เส้นทางจะสั้นกว่า ยังสวยเหมือนเดิม แต่เนินขึ้นลงก็เยอะเอาเรื่อง แดดมันก็ร้อน แถมต้องปั่นย้อนเนินใหญ่ทางเดิมอีก เพื่อกลับไปเลี้ยวซ้ายไฟแดง ที่ออกไปบ้านโรงน้ำตาล หรือถนนที่ผ่านหน้าบริษัทแอลจี โน้นอีก ระยะทางจากหน้าโรงเรียนไปถึงแยกนั้นก็ประมาณ 13 กม. แยกไฟแดงอันนี้จะอยู่เลยทางแยกไฟแดงที่เราเลี้ยวออกมาจากถนนเลาะด้านข้างนิคมอีสเทอร์กับปลวกแดงไปหนึ่งแยกเท่านั้นเองครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

แล้วบรรดาเหล่าหนูทดลอง ได้พากันปั่นกลับ แต่มาแค่ 8-9 กม.เองครับ คือ ย้อนจากโรงเรียนย้อนทางเดิมมาก่อน แต่ยังไม่ทันถึงไฟแดงแยก ปากทางไปบ้านห้วยปราบเลยครับ คุณสุบินก็มีอาการกรอบ หมดเรี่ยวแรงเพราะแดด จนหลุดกลุ่ม ไปเสียอย่างนั้น

รูปภาพ

คุณอื่นบอกเหนื่อย แต่คุณสุบินแกทั้งหิว ทั้งเหนื่อย "มื้อเช้าก็ไม่ได้กิน นี่ก็จะเที่ยงแล้ว แดดก็ร้อนน่ะ แวะเข้าปลวกแดงกินก๋วยเตี๊ยวดู๋ดี๋กันดีกว่า"

รูปภาพ

ภาพตรงนี้ ท่าทางคุณสุบินแกขยับอยู่นาน ทำนองว่าถ้านอนลงได้ก็นอนแล้ว แต่กลัวหลังเปื่อน :lol:

รูปภาพ

รายการอากหารไม่ต้องคิด อะไรก็ได้ พิเศษทุกอย่าง 4 น้ำเขียวน้ำแดงอีก 4 แต่กินกันไปได้คนล่ะเท่านี้เอง :roll:

รูปภาพ

คุยไปคุยมา คุณสุบิน ก็ว่าแถวนี้ยังมีกาแฟสดอร่อยๆอีกนะ ม่ะจะพาไปชิม … :mrgreen:

รูปภาพ

คุยกันอยู่ดี ปุ๊บปั๊บ คุณสุบินก็ยกโทรศัพท์ขึ้นมาพูดเฉยเลย "ฮัลโล..!?! อยู่บ้านหรือป่าว มารอรับหน่อยซิ ที่หน้าพัฒนากอลฟ์น่ะ" แต่หลังจากนั้นไม่นาน " ฮัลโล ถึงไหนแล้ว… อ้าเหรอ เออ..ใกล้แล้ว แต่เลยมาที่ปลวกแดงดีกว่า เท่านี้นะ" เหล่าหนูทดลองที่ชิมกาแฟอยู่ ไม่มีใครหือ ฮือ อะไรทั้งสิน เก็บอาการ "มีรถมารับกลับก็ดีนะ ที่เหลือเราค่อยมาต่อวันจริงๆ ฮ่า ฮ่า" :lol:

รูปภาพ

ดังนั้นในช่วงทางที่เหลือตอนกลับ จึงขอเป็นภาพในรถน่ะครับ จากแยกไฟแดงปลวกแดงเลี้ยวซ้ายไปตามถนนโรงน้ำตาล ระยะทางประมาณ 8 กม. ก็จะมีจุดให้น้ำขากลับจุดที่หนึ่งรออยู่ครับ ประมาณว่าระยะทางจากโรงเรียนมาถึงที่จุดให้น้ำนี้ เกือบ 21-22 กม.

ความเหน็ดเหนื่อยช่วงนี้ คือ สุดๆแล้วจากทางโน้นมาต่อกับช่วงสภาพถนนเป็นทางตรง แต่มีเนินขึ้นลงประมาณ 5เนิน ให้เหนื่อยอีกส่งท้ายก่อนจะได้รับน้ำที่จุดกลับอันแรก โดยนับเนินยาวอันแรกจะผ่านสวนป่ายาง จนไหลลงมาถึงผ่านประตูหลังนิคมอีสเทอร์นซีบอร์นครับ อันนี้ยังไม่เท่าไหร่ แต่หลังจากนั้นซิยังจะมีเนินรอรับอีก 2 เนิน ก่อนที่เราก็จะผ่านบริเวณหน้าบริษัทแอล จี และหลังนั้นจากไปก็มีส่งแขกอีก 2 เนินก็ถึงหน้าวัด เพื่อเข้าเขตโรงน้ำตาล ในนี้ช่วงจะผ่านป่าสวนยางพาราที่สอง ให้เสือหมอบระวังหลุมช่วงกลางถนนหน่อยน่ะครับ เสือภูเขาก็ระวังด้วยเหมือนกัน

รูปภาพ

หลังจากนั้นจึงมาพบ ทางเบี่ยง เนื่องมาการซ่อมแซมสะพาน เป็นระยะทางสั้นๆประมาณ 80 เมตร ไม่มีปัญหาครับผ่านได้ตลอด แล้วเราก็ถึงจุดให้น้ำเสียที คิดว่าหลายคนที่มาถึงตรงนี้ได้ ก็เหนื่อยกันเต็มที่แล้วครับ

อยากจะบอกว่างานนี้ไปกลับ 125 กม.นี่คงไม่สบายเท่าไหร่แล้วล่ะครับ หลายคนอาจจะไม่ไหวก็ได้ เพราะปั่นมาแล้วกว่า 86-87 กม เอาเถอะครับ อีกแค่ 38-39 กม. ถ้าใครมาถึงตรงนี้ได้ก็เก่งและครบแน่นอน เหมือนจะผ่านจุดหนักๆไปหมดแล้ว และข้างหน้าก็ยังมีจุดให้น้ำรออยู่อีกหนึ่งจุดนะครึ่งทางจากนี้ เนินขึ้นไหลลงจะไม่ค่อยมีถี่เหมือนช่วงตรงนี้ครับ

รูปภาพ

ปั่นออกจากจุดให้น้ำโรงน้ำตาล เราจะเลี้ยวซ้ายบนถนนหมายเลข 3138 ทันที่ ช่วงนี้เป็นอีกช่วงถนนหนึ่งที่เราเป็นห่วงว่าจะมีรถเยอะ แต่จากที่ดูแล้วก็ไม่มากกัน กลัวแต่พวกรถเร็ว ระยะไม่ไกลมาก เราจะผ่านนิคมที่กำลังสร้างใหม่ แล้วเลี้ยวซ้ายแยกตัว วาย เพื่อไปผ่านหน้าพัฒนากอลฟ์คลับ ระยะตรงนี้ 4 กม ครับ เป็นถนนพึ่งมีการซ่อมเสร็จ พื้นผิวออกจะหยาบประมาณ 500ม ต้องระวังด้วยครับ

รูปภาพ

จากตรงนี้ 5 กม เราจะผ่านพัฒนากอลฟ์คลับทางขวามือ แต่ก่อนอื่นมีเนินรับแขกในช่วงนี้ประมาณ 2 ลูก
แล้วเราก็ตรงตลอดอย่างเดียว ถนนจะตรงมาบรรจบกันแยกมาบเอียงครับ ที่เมื่อเช้าเราปั่นวนลอดใต้สะพานขึ้นถนน 331 ครับ

รูปภาพ

ช่วงนี้เป็นถนนหมายเลข 7 ผิวถนนดี มีช่องซ้ายมือกว้าง ระยะทางประมาณ 7 กิโล แต่ให้ระวังรถหลังด้วยครับ เพราะกลุ่มน่าจะแตกกันมาก มีเนินรับอีกประมาณ 2 เนิน แล้วไหลลงเนินสุดท้ายยาวเกือบ 2 กม.ช่วงนี้ความเร็วไหล แค่เสือภูเขาไหลธรรมดาก็ 40กว่าขึ้นไป ต้องระวังๆด้วย มองเห็นเขาไกลๆนั้นคือ เขาฉลากครับ แล้วเราจะไปเจอสะพานปูนช่วงพ้นโค้งข้างหน้า เราจะต้องเลี้ยวออกซ้าย วนเข้าวงเวียน ตรงนี้จะเป็นวงเวียน 3 วงครับ เพื่อไปศรีราชาครับ คาดว่าจะให้น้ำอยู่ใกล้บริเวณแถวนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สำหรับแนะนำทางสุดท้าย เกี่ยวกับเส้นทางการเข้าศรีราชามาที่จุดเริ่มต้นบริเวณสวนสุขภาพ ที่ง่ายที่สุดและไม่ไปเจอจราจรที่ฟุกฟ่านบริเวณหน้าโรงงานอัสสัมชัญหรือแยกไฟฟ้าโรบินสัน คือ

รูปภาพ

เมื่อเราข้ามเราปั่นจักรยานข้ามสะพานถนนบายพลาสมาแล้ว จะผ่านสนามไดร์กอลฟ์ BSC อยู่ทางด้านขวามือ ให้ปั่นตรงตลอดเรื่อย ขึ้นเนินหนึ่งเนิน ก็ประมาณเกือบ 4 กม.จนมาลอดใต้สะพานลอยคนข้ามหน้าวัดไร่กล้วย ข้างหน้าประมาณ 500ม ผมขอแนะนำให้เลี้ยวขวาเข้าถนนข้างตึกก่อนข้ามทางรถไฟ ซึ่งจะเป็นทางถนนคู่ขนานกับรางรถไฟไปอีก เกือบ 1 กม. เราก็จะบรรจงกับทางลอดเข้าใต้สะพานทางรถไฟซึ่งเป็นที่เดียวกันที่เราปั่นผ่านออกมาตอนเมื่อเช้า เราก็เลี้ยวซ้ายกลับทางเดิมตรงตลอด ผ่านไฟแดง ลงไปถึงบริเวณวงเวียนข้างสวนสุขภาพแล้วครับ ก็ขอให้ทุกคนกลับมาอย่างสวัสดิภาพกันทุกคนครับ... เรียบร้อยแล้วครับ หมดตลอดเส้นทางทริปนี้ของเราครับ

แต่การเข้ามาดูแค่ภาพถ่ายของผมนี้ รับรองได้ว่า มันไม่เหมือนการที่ไปลองกันจริง สัมผัสจริงกับแดด สายลม ความเหน็ดเหนื่อยของร่างกาย ความเหนื่อย ล้า อ่อนใจ แต่สุดท้ายก็เป็นการได้คืนมาของสุขภาพครับ (ถ้ารู้ตัวก็อย่าหักโหมเกินไปนะครับ..ฮ่า ฮ่า)
แก้ไขล่าสุดโดย หนึ่ง-ปกรณ์ เมื่อ 05 พ.ค. 2009, 16:14, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง
ชัย บ้านบึง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bikenet
Bike: Trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชัย บ้านบึง »

พี่หนึ่งครับ รบกวนขอแผนที่จุดนัดหมายตอนเช้า

และที่จอดรถด้วยครับ มีเพื่อนฝากถาม
หนึ่ง-ปกรณ์
สมาชิก
สมาชิก

ตามที่คุณชัยถามมาครับ แผนที่ประมาณนี้ ที่เราตั้งใจไว้ และกำลังดำเนินการอยู่ ...หากมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรแล้วก็จะมีการกลับมาสรุปอีกครั้งครับ เพื่อยืนยันความถูกต้องก่อนถึงวันจริง ประมาณหนึ่งสัปดาห์หรืออย่างช้าแถววันที่ 20 ครับ...

รูปภาพ

หากมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรแล้วก็จะมีการกลับมาสรุปอีกครั้งครับ เพื่อยืนยันความถูกต้องก่อนถึงวันจริง ประมาณหนึ่งสัปดาห์หรืออย่างช้าแถววันที่ 20 ครับ...

น้องหมิว ขอบคุณสำหรับแนะนำเส้นทางครับ ตรงนั้นก็สนใจเหมือนกันครับ แต่เคยไปนานแล้วพบว่าทางดีแค่ช่วงแรกพอเข้าไปลึกๆแล้ว ทางก็กลายเป็นดินรุกรังไปครับ แต่ไม่เป็นไรว่างๆจะลองวนไปดูอีกครับ เพราะเรื่องรถเร็ว รถเปลี่ยนเลน การตัดเลนถนนอันนี้ เป็นเรื่องที่น่าห่วงมากครับ

หมูตุ๋น สำหรับเรื่องเดินทางจากกรุงเทพ อันนี้พอทราบว่าจะมีกลุ่มเสือหมอบจากสวนธนมารวมงานด้วย แต่ในรายละเอียดการเดินทางอันนี้ยังไม่ทราบเลยครับ อาจจะมีใครมาบอกให้อีกทีครับ

เป็นห่วงเรื่องรายชื่อ สมาชิกที่สนใจครับ โดยเฉพาะจำนวนคนกลับที่ต้องการรถบรรทุกช่วงกลับ ตอนนี้ยังไม่ค่อยมีใครบอกมากเท่าไหร่ กลัวจะเตรียมรถเก็บไม่พอครับ ขากลับนี้เหนื่อยแน่ๆ เสือหมอบก็เหนื่อยปั่นขึ้นเนิน แต่จะดีตอนไหลลงเนิน กับเสือภูเขาก็ดีตอนปั่นขึ้น แต่มาฝืดตอนลงเนิน สงสัยว่าปรับรถให้เหมาะ งานนี้ก็เสือภูเขาคันเบาๆใส่ล้อหน้ายางเล็กๆได้เปรียบ แรงมากสุดแหละครับ :mrgreen:
ตุ้ม นพกูล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819095957
team: รวมมิตร , ดอนเมือง , รามอินทรา, 347 CYCING TEAM
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตุ้ม นพกูล »

งานนี้ ผมไปร่วมด้วยครับ ไม่พลาด อยู่แล้ว
หนึ่ง-ปกรณ์
สมาชิก
สมาชิก

รายชื่อตอนนี้
1 คุณสมคิด-กลุ่มชาว Noble Bike
2 คุณ Otto-กลุ่มชาว Noble Bike
3 คุณปุ้ม-กลุ่มชาว Noble Bike
4 คุณธร -กลุ่มชาว Noble Bike
5 คุณชาติ GT -กลุ่มชาว Noble Bike
6 คุณเหมียว -กลุ่มชาว Noble Bike
7 คุณหมี -กลุ่มชาว Noble Bike
8 คุณติ๊ก -กลุ่มชาว Noble Bike
9 คุณตาล -กลุ่มชาว Noble Bike
10 คุณพจน์ -กลุ่มชาว Noble Bike
11 Big-Lee -กลุ่มชาว Noble Bike
12 คุณมล -กลุ่มชาว Noble Bike
13 คุณวิโรจน์ -กลุ่มชาว Noble Bike
14 น้องเอิร์น -กลุ่มชาว Noble Bike
15 พี่สติ -กลุ่มชาว Noble Bike
16 คุณประเสริฐ@บางปลา -กลุ่มชาว Noble Bike
17 คุณ เสริฐขาแดง-แรงน้อย
18 คุณ PuM
19 นายหนึ่ง-ปกรณ์
20 เสือเช สัตหีบ
21 สารวัตรตู่
21 เสือชาติGT ชมรมจักรยานสมุทรปราการ (มาทั้งทีม)
23 คุณmeeและน้องเม่น ไปรวมด้วย 2 คน
24 น้าเก่ง ... จะมากี่คน พาน้องวาสนามาด้วยป่าวไม่รู้วานบอกด้วยครับ
26 veenono มา 2 คน
27 เด็กแร๊ป UTC กำลังรอบอกจำนวนเพิ่ม
31 เสือฟลุ๊ค พร้อมเพื่อนร่วมก้วน เสือโหน่ง เสือจักร เสือแดเนีลย
32 คุณ MooK (ขณะนี้ก็กำลังรวมพลเพิ่มอยู่)
33 คุณตุ้ม นพกูล

ยังอีก...ยังอีก... มาถึงตอนนี้ทั้งหมดยังไม่มีใคร ออกมารับสารภาพเลย ว่าต้องการรถช่วยบรรทุกตอนกลับเลยครับ... ฮ่า ฮ่า
--------------------------------------------------------------------------------
audiblack : "อยากไป" อันนี้ขอตีความว่า ไม่สามารถนะครับ
Mee : ขอบคุณครับ ผมขยับเปลี่ยนจำนวนแล้วครับ
--------------------------------------------------------------------------------
ฮ่า ฮ่า ... เล่นมาบอกยกทีม กันทั้งนั้นเลย ผมจะรู้ไหมเนี้ย... ฮ่า ฮ่า

ก็รบกวนขอช่วยบอกจำนวนคนแน่นอนก่อนวันที่ 20 พ.ค. นะครับ แล้วจะเตรียมตั๋วขึ้นรถ เตรียมอาหารและน้ำดื่มไว้ให้นะครับ เพราะตอนนี้คร้าวๆคนเยอะมาก เป็นหลักร้อยเลยเหมือนกันตอนนี้และดูเหมือนไม่ใช่แค่หลักร้อยเลขหนึ่ง หรือเลขสองเท่านั้นเสียด้วยซิครับ

กิจกรรมดีๆ อาหาร เครื่องดื่มฟรีๆ อยากให้พลาดนะครับ ไปแล้วได้บุญอีกต่างหาก จะมีจัดงานอย่างนี้อีกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ต้องขอบคุณเหล่าสปอร์นเซอร์ต่างๆของชมรมทั้ง ราชาจักรยาน ทั้ง 1-2-call ทั้ง ปตท ทั้งเจ้าภาพร่วมจากชมรมจักรยานต่างครับ ทั้งที่ยังไม่ได้รวบรวมชื่อมาด้วยกันครับ ซึ่งรายชื่อทั้งหมดจะเป็นใครบ้างก็จะต้องประกาศอีกทีตอนวัน พิธีเปิดและตอนส่งมอบของบริจาคให้กับนักเรียนแหละครับ :mrgreen:
ชัย บ้านบึง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bikenet
Bike: Trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชัย บ้านบึง »

ตุ้ม นพกูล เขียน:งานนี้ ผมไปร่วมด้วยครับ ไม่พลาด อยู่แล้ว
ยินดีครับพี่ตุ้ม อยากทราบว่าทางกลุ่มพี่มีใครมาด้วยรึป่าวครับ

ถ้ามีกรุณาแจ้งจำนวนด้วยครับ
bancha.2518
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0959416264
team: หมอบ ปอน ปอน /พุงออกแล้ว
Bike: Trek1000 Discovery chanel

Re: Bikenet ชวนปั่น อาทิตย์ที่ 24 พ.ค.2552 ศรีราชา-ปลวกแดง

โพสต์ โดย bancha.2518 »

ผม 50/50 ครับ ขากลับเซอร์วิท ก็ดีครับ :oops:
เหนื่อยก็พัก อยากก็ไป ช้า ช้า เดี๋ยวก็ถึง ไม่ไหวก็เข็น
ซ่อมโม่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=73943
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”