ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
kowjee
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?

โพสต์ โดย kowjee »

WTFcyclist เขียน:
ของผมคันนี้ Shimano Alfine 8 ปั่นเล่นๆข้ามทวีปไปประมาณ 8000km ตอนนี้น้ำมันแห้งเลย
รูปภาพ
8-) อยากเห็น Alfine 8 และจานหน้าแบบชัดๆครับ

8-) ช่วงสองสามวันมานี้เห็นทัวร์ริงเกียร์ดุมปั่นในเชียงใหม่สองคัน คันผู้ชายเฟรมเหลืองดุมดำ Rohloff เบรคน่าจะเป็น magura ส่วนอีกคันผู้หญิงเฟรมดำคล้าย GT เกียร์ดุมสีเงิน (เห็นกันแบบแว๊ปๆ-กิเลสมาแบบจิ๊ดๆ :lol:) นี่ถ้ามีโอกาสได้เจออีกครั้งจะขอถ่ายเก็บมาให้ชมกันครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
arunyapoom
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arunyapoom »

kowjee เขียน:
WTFcyclist เขียน:
ของผมคันนี้ Shimano Alfine 8 ปั่นเล่นๆข้ามทวีปไปประมาณ 8000km ตอนนี้น้ำมันแห้งเลย
รูปภาพ
8-) อยากเห็น Alfine 8 และจานหน้าแบบชัดๆครับ

8-) ช่วงสองสามวันมานี้เห็นทัวร์ริงเกียร์ดุมปั่นในเชียงใหม่สองคัน คันผู้ชายเฟรมเหลืองดุมดำ Rohloff เบรคน่าจะเป็น magura ส่วนอีกคันผู้หญิงเฟรมดำคล้าย GT เกียร์ดุมสีเงิน (เห็นกันแบบแว๊ปๆ-กิเลสมาแบบจิ๊ดๆ :lol:) นี่ถ้ามีโอกาสได้เจออีกครั้งจะขอถ่ายเก็บมาให้ชมกันครับ
รอ...ดู :shock:
แล้ว...จะได้ตามรอยโปร :mrgreen:
รถพับ NWT + เกียร์ดุม + ดุมปั่นไฟ :oops:
WTFcyclist
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 000
team: 000
Bike: WTF(Wide Tire Fits) Bicycles

โพสต์ โดย WTFcyclist »

kowjee เขียน:อยากเห็น Alfine 8 และจานหน้าแบบชัดๆครับ

ดูรูปได้ที่นี่ครับ http://lonewolfcyclist.files.wordpress. ... ny0464.jpg
มันใหญ่คับจอไม่อยากโพสต์แบบเต็ม จานหน้า+กระโหลกเป็นแบบถูกๆ 42$USD ตัวถัง Voodoo Bokor 1 29er
ส่วนดุมหน้าเป็นไดนาโม ในรูปจะเห็นตัวแปลง AC/DC เอาไว้ใช้ชาร์ตกล้องวิดิโอและ GPS เพราะบางทีต้องออกไปกลางทะเลทราย ไม่ค่อยมีรถวิ่งผ่านห่างไกลความเจริญ
รูปภาพ
“Political tags -- such as royalist, communist, democrat, populist, fascist, liberal, conservative, and so forth - are never basic criteria. The human race divides politically into those who want people to be controlled and those who have no such desire.” -- Robert A Heinlein
kowjee
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kowjee »

WTFcyclist เขียน: ดูรูปได้ที่นี่ครับ http://lonewolfcyclist.files.wordpress. ... ny0464.jpg
มันใหญ่คับจอไม่อยากโพสต์แบบเต็ม จานหน้า+กระโหลกเป็นแบบถูกๆ 42$USD ตัวถัง Voodoo Bokor 1 29er
ส่วนดุมหน้าเป็นไดนาโม ในรูปจะเห็นตัวแปลง AC/DC เอาไว้ใช้ชาร์ตกล้องวิดิโอและ GPS เพราะบางทีต้องออกไปกลางทะเลทราย ไม่ค่อยมีรถวิ่งผ่านห่างไกลความเจริญ
รูปภาพ
รูปภาพ
jubjeep
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-5686996
team: จักรยานลำปาง
Bike: speceliazd M5 S-works Fullsus-khs-fuji
ตำแหน่ง: อ.เมือง.จ.ลำปาง52000

โพสต์ โดย jubjeep »

อุปกรณ์ทั้งหมดของ Alfine 11 เพื่อประกอบกับจักรยาน1คัน จะต้องมีอะไรบ้างครับ...เผื่อเป็นแนวทางในการจัดหา จากต่างประเทศ ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ชีวิตก็เหมือนจักรยาน ไม่มีเกียร์ถอย จะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่ที่เรา
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-836-6885
team: PN MAP
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

โพสต์ โดย มาดมะขาม »

jubjeep เขียน:อุปกรณ์ทั้งหมดของ Alfine 11 เพื่อประกอบกับจักรยาน1คัน จะต้องมีอะไรบ้างครับ...เผื่อเป็นแนวทางในการจัดหา จากต่างประเทศ ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ค่อยๆไล่อ่านในกระทู้ไปครับ รับรองว่าจะรู้ว่าต้องเตรียมอะไรบ้างแน่นอน :)
mote1999
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย mote1999 »

mote1999 เขียน: สวัสดีครับ อยากทำ oil bathing บ้างครับ ผมใช้ nexus 4 เกียร์อยู่ รู้สึกว่ามันฝืด เมื่อเทียบกับ nexus 3 เกียร์ในรถอีกคัน ไม่รู้ขนาดวงล้อมีส่วนหรือเปล่า เพราะ 4 อยู่ในรถล้อ 20 ส่วน 3 อยู่ในรถล้อ 26

คัน 3 สปีด หมุนล้อฟรีได้ลื่นไม่ต่างจากดุมธรรมดามากนัก แต่คัน 4 สปีด หมุนแล้วประมาณไม่เกิน 2 รอบก็หยุด เช็คเบรคดูแล้วก็ไม่ติด (เป็นเบรคดุม)

ได้พยายามรื้อออกมาเพื่อตรวจสอบจารบีภายใน แต่มีนีอตตัวนึงถอดไม่ออก เป็นน๊อตฝั่งเฟือง มันเป็นน๊อตพิเศษคล้าย 6 เหลี่ยมมน ๆ มีเซาะร่องไว้ น่าจะต้องใช้เครื่องมือพิเศษไขออกมาแต่ไม่มี เลยใช้คีมล็อกจับแต่ไม่กล้าจับแน่น ก็ยังไขไม่ออก หรือมันไขไม่ได้ก็ไม่รู้

พอดีไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ ไม่ทราบพี่ ๆ พอนึกออกมั้ยว่าผมหมายถึงอะไร แล้วผมจะรื้อมันต่อยังไงดี มันจะมีโอกาสกลับมาลื่นอีกครั้งหรือเปล่า ตอนนี้ทุกอย่างปกติ เกียร์เปลี่ยนแม่นยำ เสียงไม่ดัง แต่ฝืดครับ ขอคำแนะนำครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

มาอัพนิดนึงครับ หลังจากพยายามส่งรถไปหลายที่เพื่อตรวจสอบความฝืด

ปัญหาคือไม่มีใครสามารถถอดน๊อตยึด roller brake ที่ยึดติดกับดุมได้

สุดท้ายผมถอดล้อไปที่อู่รถยนต์ เอาบล๊อกลมยิงออกจนได้ครับ ก็สามารถถอดดุมเบรคออกได้แล้ว

ปัญหาที่พบที่น่าจะทำให้ล้อไม่ลื่นมี 2 สาเหตุ
1 คือ roller brake ฝืดอย่างแรง สาเหตุน่าจะมาจากฝุ่นและจารบีแห้ง ได้ทำการหล่อลื่นแบบพื้นฐานด้วยโซแน็กซ์ แล้วอัดจารบีเพิ่มไป ตอนนี่ก็ลื่นขึ้นเยอะมากแล้ว จากเคยหมุนไม่เกินสองรอบหยุด เป็นหมุนได้หลายรอบแล้วถึงหยุด สรุปคือเบรคฝืด วันหน้าจะหาทางล้างทั้งดุมเบรคอัดจารบีใหม่หมด ดูว่าจะลื่นขึ้นมั้ย

2 ในดุม 4 สปีด ก็ยังรู้สึกฝืดอยู่ แต่ไม่มีปัญญาแกะมาดู ฝืดขนาดจับเฟืองหลังไว้ แล้วหมุนล้อลองฟรี ก็ต้องออกแรงต้านการหมุนมากมาย ผมก็สงสัยว่าจารบีแห้งแหละ แต่ยังไม่สามารถถอดออกมาเซอรวิสได้ คงต้องพึ่งช่างตามร้านถึงจะสามารถ

อย่างไรก็ดี หลังจากเบรคฝีดน้อยลง รถคันนี้ก็กลายเป็นรถขับสบายขึ้นมาทันที รู้สึกว่าไม่ต้องเติมแรงมากมายก็ไหลไปได้เรื่อย ๆ โดยสรุปคือเกียร์ดุมถ้าเก่าญี่ปุ่น อาจจะต้องเซอร์วิสเต็มรูปแบบซักทีถึงจะรู้ว่ามาตรฐานมันเป็นยังไง ซึ่งมันก็ไม่ได้ฝืดกว่าเกียร์ปกติเท่าไหร่
koms
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ++++ Scott Foil ++++

โพสต์ โดย koms »

เอารูปมาให้ดูครับ เพิ่งได้มาไม่นานครับ scott sub10 เกียร์ดุม shimano alfine 8 speed + สายพาน carbon drive

พาไปหัวหินมา เกียร์เปลี่ยนนิ่มดีครับ และ เวลาฟรีก็ไม่มีเสียงลูกปืน เป็นอีกอารมณ์นึง

ตอนได้มาวันแรกก็เปลี่ยนยางเลย เพราะยางที่ติดมาเป็นแนวๆสลิค คิดถูกที่เปลี่ยนเพราะไปคราวนี้มีลุยลูกรังบางช่วง

ก็เลยได้มีโอกาสถอดล้อออกจากเฟรม แรกๆก็งงงัดไปงัดมา ดูมาจาก youtube ตอนนี้โอเคครับ ถอดเข้าออกซัก 4-5 รอบคล่องละ

เวลาขี่ต้องพกประแจเบอร์ 15 ไว้ด้วยเผื่อถอดล้อหลังเผื่อยางแตก

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
# เคยคิดว่าให้ช่างที่ไหนทำรถเราก็ได้ คงไม่แตกต่างกัน แต่ตอนนี้ผมไม่ได้คิดแบบนั้นแล้วล่ะ #
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++
@ Build by Jumm's Bike Studio @
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++
kaew.samui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone MR-2,Giant xtc,Neo bike 14-16 Dahon Speed P8

โพสต์ โดย kaew.samui »

koms เขียน:เอารูปมาให้ดูครับ เพิ่งได้มาไม่นานครับ scott sub10 เกียร์ดุม shimano alfine 8 speed + สายพาน carbon drive

พาไปหัวหินมา เกียร์เปลี่ยนนิ่มดีครับ และ เวลาฟรีก็ไม่มีเสียงลูกปืน เป็นอีกอารมณ์นึง

ตอนได้มาวันแรกก็เปลี่ยนยางเลย เพราะยางที่ติดมาเป็นแนวๆสลิค คิดถูกที่เปลี่ยนเพราะไปคราวนี้มีลุยลูกรังบางช่วง

ก็เลยได้มีโอกาสถอดล้อออกจากเฟรม แรกๆก็งงงัดไปงัดมา ดูมาจาก youtube ตอนนี้โอเคครับ ถอดเข้าออกซัก 4-5 รอบคล่องละ

เวลาขี่ต้องพกประแจเบอร์ 15 ไว้ด้วยเผื่อถอดล้อหลังเผื่อยางแตก

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
สวยครับได้มาจากไหนครับ :D
bike to work
pisitas
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: โรงพยาบาลโนนไทย นครราชสีมา

โพสต์ โดย pisitas »

:o
งามแต้ ๆ
ปั่น ปั่น ปั่น เพื่อสุขภาพของเรา ;-)

*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..*
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

เกียร์ดุมสายพาน ดูสะอาดแถมน่าใช้มากๆเลยครับ :D

สำหรับการถอดเกียร์ดุมผมเองก็ลืมบางครั้งเหมือนกัน เลยขอลงวีดีโอไว้อีกทีกันคนมาอ่านทีหลังหาอันก่อนไม่เจอ

สำคัญคือต้องไม่ลืมตั้งที่เกียร์ 4 ก่อนถอด ไม่งั้นเดี๋ยวมันจะงงตอนมาตั้งสายเกียร์ทีหลัง(แบบผม) :lol:
WTFcyclist
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: WTF(Wide Tire Fits) Bicycles

koms เขียน:เอารูปมาให้ดูครับ เพิ่งได้มาไม่นานครับ scott sub10 เกียร์ดุม shimano alfine 8 speed + สายพาน carbon drive
ซื้อมาเท่าไหร่ครับ? คือผมอยากเทียบราคากับร้านแถวบ้าน(ในอเมริกา) ถ้าไม่อยากบอกบนบอร์ด pm มาก็ได้ มีปัญหาสายพานไถลออกจากเฟืองหลังบ้างรึเปล่า?

Single Speed ของผมไถลออก(แต่ไม่หลุด)เวลาลุยหิมะ ตอนนี้เลยต้องขึงตึงเลย กำลังรอให้ถึงหน้าร้อนจะสลับเอาล้อ Alfine มาใส่เพื่อ touring
รูปภาพ
รูปภาพ
“Political tags -- such as royalist, communist, democrat, populist, fascist, liberal, conservative, and so forth - are never basic criteria. The human race divides politically into those who want people to be controlled and those who have no such desire.” -- Robert A Heinlein
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

แล้วเฟืองหลังสายพานไม่มี chain guard ขายเหรอครับ? :o
แต่จะว่าไปเพราะไม่เคยใช้ก็เลยไม่รู้ ไม่ยักรู้ว่ามีปัญหาลื่นออกจากเฟืองหลังด้วย :shock:
WTFcyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมก็พึ่งเจอปัญหาตอนเอาไปลุยหิมะที่อุณหภูมิ -15c ถึงว่า Gates belt drive รุ่นใหม่มันทำร่องตรงกลางไว้กันไถล
รูปภาพ
koms
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ++++ Scott Foil ++++

โพสต์ โดย koms »

ซื้อมาเท่าไหร่ครับ? คือผมอยากเทียบราคากับร้านแถวบ้าน(ในอเมริกา) ถ้าไม่อยากบอกบนบอร์ด pm มาก็ได้ มีปัญหาสายพานไถลออกจากเฟืองหลังบ้างรึเปล่า?

ซื้อจากตัวแทนในนี้ครับ ประมาณ 3 หมื่นกลางๆครับ

เรื่องสายพานไถลออก ยังไม่เจอครับ ตอนจอดพยามเอามือดันก็ไม่ไถลนะครับ ยังขี่ได้ไม่เยอะส่วนมากก็วิ่งบนนถนน ครับ

ผมว่าที่มันไถลออกน่าจะเป็นเพราะหิมะนะครับ ถ้าลื่นก็มีโอกาสครับ ผมว่าตั้งให้ตึงหน่อยอาการน่าจะน้อยลง

แต่ของผม scott คันนี้ตั้งสายพานไม่ได้ครับ มัน fixed มาเลยถ้าหย่อนก็คงต้องหาสายพานมาเปลี่ยน

ปัญหาที่ผมเจอคือเรื่องเสียงเวลาหมุนช้าๆ เหมือนสายพานมันตึงเวลาสายพานกับเฟืองหลังจากกัน บางจังหวะจะมีเสียงบ้าง

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่กระโหลก แต่ลองถอดออกมาหมุนก็ไม่ใช่

Belt drive รุ่นใหม่ก็น่าสนใจ มี guide ตรงกลางนะครับ อยู่ที่ usa น่าจะหาซื้อง่าย

ดีครับมีอะไรก็มาแชร์ความรู้กัน :D
# เคยคิดว่าให้ช่างที่ไหนทำรถเราก็ได้ คงไม่แตกต่างกัน แต่ตอนนี้ผมไม่ได้คิดแบบนั้นแล้วล่ะ #
@ Build by Jumm's Bike Studio @
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”